หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านรอบใหม่ค่ะ  (อ่าน 7868 ครั้ง)
chertamm
เกษตรกรมือใหม่
*

Chertamm

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 04:32:32 PM »

นู๋เชอแตมช่วยแม่ปลูกนะคะ จุมพิต

เดี๋ยวหนูรดน้ำให้นะ

ดูซิ....มือเลอะหมดเลย    เจ๋ง

มาเริ่มการบ้านกันก่อนดีกว่าเนอะ
เริ่มจาก กิ่งตอนเชอรี่ญี่่ปุ่น ของคุณ sumroeng  ก่อนแล้วกันค่ะ
ตอนแรกนึกว่าจะไม่รอดซะแล้ว   ยิงฟันยิ้ม

ตามมาด้วยต้นนี้เลย 
อารายหว่า  ฮืม   ใช่  แปะตำปึง ของคุณแหม่ม หรือป่าวน้า...

แล้วก็ แก้วมังกรเนื้อสีขาว ของคุณ nonnunpun  แตกยอดมาหน่อยนึงแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ดีใจมากมาย

มะตูมหอม ของคุณ wirut buaseeka
ได้มา 3 เมล็ด ลองเพาะดูเม็ดแรกโผล่ยอดมาแล้ว ผ่านไปได้ 2 วัน
ยอดอะไรเนี่ยทำมัยมานอนอยู่ตรงนี้ แล้วยอดมะตูมฉันละหายไปไหน    โกรธ

ไม่เป็นไรยังเหลืออยู่อีกตั้ง 2 เมล็ด ลองเพาะใหม่ดีก่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2010, 12:34:45 PM โดย chertamm » บันทึกการเข้า

chertamm
*

Chertamm

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 04:46:24 PM »

แล้วก็นี่เลยกิ่งหม่อนของคุณ mhoo
ได้มา 5 กิ่ง แต่ว่ามันแห้งไปแล้ว 4 เหลืออีก 1 เพิ่งโผ่มาแค่นี้เอง
ต้องรอลุ้นกันหน่อยค่ะ   เจ๋ง

นี่ก็ชวนชมค่ะเริ่มงอกแล้ว (ของใครไม่แนใจค่ะต้องขอโทษด้วย  ได้แถมมา ขอบคุณมากค่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2010, 06:20:34 PM โดย chertamm » บันทึกการเข้า

chertamm
*

Chertamm

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 04:56:47 PM »

ส่วนเมล็ดการบ้านอื่นๆ ยังไม่งอกเลยค่ะ ถ้ามีไรขึ้นแล้วจะมาส่งการบ้านให้ดูนะคะ

chertamm
*

Chertamm

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 05:04:42 PM »

อ้อ...เกือบลืมการบ้านคุณภู่เลยค่ะ
ได้มาเป็นแบบนี้ (คีเฟอร์)

แล้วก็เอามาใส่แก้วแบบนี้

แล้วก็เป็นแบบนี้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2010, 06:23:49 PM โดย chertamm » บันทึกการเข้า

chertamm
*

Chertamm

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 05:09:57 PM »

กำลังสงสัยอยู่ค่ะ ว่าถ้าในกรณีที่เรากรอง คีเฟอร์ นะคะ
เราจะรู้ได้ยังงัยว่าที่กรองได้นั้นเป็น คีเฟอร์ หรือว่าไขมันนมคะ

sumroeng
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 02:14:21 PM »

เข้ามาตรวจการบ้านคนแรกเลย.....
     จากที่เห็นในรูปไม่น่ามีปัญหาแล้วครับ.รอดแน่นอน หาไม้ปักโคนต้นทแยงซ้าย-ขวา มัดด้วยเชือกกันรากคลอนใช้ไม้เสียบลูกชิ้นปิ้งกำลังดี   อีก2-3 อาทิตย์ ก็เปลี่ยนกระถางใ้ห้ใหญ่ขึ้น หรือลงดินได้แล้ว

45/72 ซ. ประชาร่วมใจ 19
ถ.ประชาร่วมใจ แขวงทรายกองดินใต้
เขตคลองสามวา กทม. 10510.
chertamm
*

Chertamm

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 05:19:15 PM »

ขอบคุณค่ะคุณครู
เดี๋ยวกลับไปจะไปหาไม้ลูกชิ้นมามัดเลยค่ะ  ยิ้มเท่ห์

CharmingChiangmai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 06:17:54 PM »

กำลังสงสัยอยู่ค่ะ ว่าถ้าในกรณีที่เรากรอง คีเฟอร์ นะคะ
เราจะรู้ได้ยังงัยว่าที่กรองได้นั้นเป็น คีเฟอร์ หรือว่าไขมันนมคะ

-----------------------------ขอเรียนเชิญคุณ Live มาตรวจการบ้านด้วยอีกคนนะคะ --------------------------------
โดยรวมดีมากเลยค่ะ สะอาด น้องบัวเจริญดี หากอากาศร้อน น้องบัวจะลอยขึ้นมา ทำให้บัวไม่แข็งแรง และถ้าดูด้านข้างภู่ว่าเค้าคงแยกเป็น 3 ชั้น และนำ้ที่เติมในชาม ถ้าสูงได้ระดับเดียวกับปริมาณนมก็จะคลายความร้อนได้ดียิ่งขึ้น แต่หากยุ่งงยากเลี้ยงในตู้เย็นก็ได้ค่ะ
หาฝามาปิดด้วยนะคะ อย่าลืมเก็บบัวบางส่วนเผื่อไว้นะคะ ตักเอาตรงก้นมันน่ะค่ะ เวลานี้น้องบัวคงอ้วนๆฟูเต็มแก้วแล้วล่ะค่ะ
ขอให้สนุกกับการเลี้ยงและขอบคุณมากค่ะ  อายจัง  อายจัง  อายจัง
-------- ใครมีปัญหาเรื่องท้องผูก เชิญดื่มบัวหิมะนะคะ ของเค้าดีจิง --------
ปล เดี๋ยวรอคุณ Live มาตอบนะคะ เค้าโปรบัวหิมะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2010, 06:19:42 PM โดย CharmingChiangmai » บันทึกการเข้า
Live
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 07:11:13 PM »

ที่กรองได้นั้น มีทั้งไขมันนม และคีเฟอร์อยู่ด้วยกัน

พอล้างด้วยน้ำสะอาด ก็จะเหลือแต่คีเฟอร์

ไขมันนมก็จะไหลไปกับน้ำ พร้อมกับคีเฟอร์บางส่วน

ล้างน้ำเสร็จแล้วก็นำมาเลี้ยงได้ต่อ

วิธีเลี้ยงมีหลายวิธีครับ ลองเลี้ยงดูครับ  ยิงฟันยิ้ม
chertamm
*

Chertamm

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 11:16:06 AM »

เคยลองกรองดูค่ะตอนที่อืดๆ น่ะค่ะ
แต่รู้สึกว่าที่กรองได้จะเป็นส่วนที่อืดๆ อยู่ด้านบนมากกว่าค่ะ
เลยไม่แน่ใจว่าที่กรองจะใช่น้องบัว ของเราหรือเปล่า
เหตุที่กรองก็เพราะว่าอยากรู้ว่าจะได้ออกมาเป็นก้อนๆ เหมือนที่เคยเห็นหรือเปล่าแต่ก็ไม่เหมือนค่ะ
ก็เลยไม่กรองอย่างเดิมดีกว่าง่ายดี  ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้กลับถึงบ้านก็ตักน้องบัวออกมาใส่แก้วใหม่แล้วก็เติมนม 1 กล่อง ให้อยู่ในห้องนอนค่ะ
พอเช้ามาก่อนไปทำงานก็ต้องย้ายมาไว้ในตู้เย็นค่ะ
ไม่งั้นกลับถึงบ้านจะแยกชั้นกันเลย แช่แก้วไว้ในน้ำ เต็มๆ แล้วก็ไม่ช่วยเลยค่ะ
ตอนแรกๆ เคยทำก็ช่วยได้ค่ะ แต่พักหลังๆ มานี่ ช่วยไม่ได้เลยค่ะ แค่วันเดียวเองก็แยกชั้นแล้ว (สงสัยที่บ้านจะร้อนมากค่ะ น้ำเลยร้อนด้วย)
เลยต้องพึ่งตู้เย็นเท่านั้นค่ะ

Live
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 10:20:09 AM »

ที่เห็นเป็นก้อน ๆ ในภาพ มันเป็นมุมกล้องครับ

ของจริงเราจะเห็นเป็นแบบครีม เหมือนไอครีม หรือโยเกิร์ต

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ นมที่ใช้เลี้ยง อุณหภูมิที่เลี้ยง กับความสะอาดครับ  ยิงฟันยิ้ม
chertamm
*

Chertamm

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 01:16:01 PM »

เคยเห็นเว็บอื่นน่ะค่ะเห็นเค้าล้างออกมาเป็นก้อนๆ เลย
ก็เลยอยากลองว่าจะทำได้เหมือนกันป่าว  ยิงฟันยิ้ม

อ้อ...มีข้อสงสัยอีกแล้วค่ะ
คือว่าตักแบ่งออกมา 2 แก้ว ใส่นมเหมือนกัน
แต่ทำมัยผลออกมาไม่เหมือนกันค่ะ ไม่รู้เป็นไร
แก้วนึงเป็นเหมือนโยเกิร์ต แต่อีกแก้วเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้นเลย  ฮืม

แล้วอีกข้อนึงค่ะในกรณีที่อากาศร้อนแล้วแบ่งชั้นกันแล้วน่ะค่ะ
พอคนให้เค้ากันก็จะใสๆ ไม่ข้นน่ะค่ะ ยังสามารถเอามาใช้ได้หรือเปล่าคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 07:06:23 AM โดย chertamm » บันทึกการเข้า

Live
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 02:08:33 PM »

ข้อแรก   แบ่งออก 2 แก้ว  แล้วเลี้ยง ผลออกมาไม่เหมือนกัน มีสาเหตุดังนี้ครับ

1. ความสะอาด
2. ภาชนะที่ใช้เลี้ยง
3. อุณหภูมิ ที่ต่างกัน

ข้อ 2  ในกรณีที่อากาศร้อนแล้วแบ่งเป็นชั้น คนให้เข้ากันแล้วก็ยังสามารถใช้ได้ แต่สภาพบัวอยู่ในภาวะวิกฤติ เกือบตาย  ยิงฟันยิ้ม

สภาพเค้าจะไม่น่าดู และที่สำคัญ จะเปรี้ยวมากด้วย   เพราะเขาอ่อนเพลียไปแล้ว 80 % ถ้าเอามาเลี้ยงใหม่ อุณหภูมิที่เหมาะสม ก็มี

ชีวิตรอบเหมือนเดิม ครับ  ยิ้มเท่ห์
chertamm
*

Chertamm

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 12:33:44 PM »

ส่งการบ้านรอบใหม่ค่ะ

จากที่ไปรับมะเดื่อฝรั่งที่บ้านคุณต่ายมาก็เลยเอามาใส่ตระกร้าไว้ก่อน (ยังหาเข่งไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม)

ได้ของแถมมาด้วย

เปลี่ยนบ้านใหม่ซะหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2010, 12:45:15 PM โดย chertamm » บันทึกการเข้า

chertamm
*

Chertamm

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 12:36:10 PM »

มะตูมหอม คุณวิรัตน์
ต้นนี้ที่ยอดหายไป แตกยอดใหม่มาข้างๆ ด้วยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนอีก 2 เมล็ดที่เหลือยังไม่งอกเลย  ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2010, 12:53:08 PM โดย chertamm » บันทึกการเข้า

chertamm
*

Chertamm

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 12:39:51 PM »

มันเทศญี่ปุ่น คุณลุงอรรถ
ดีใจมากมาย   นึกว่าไม่ได้ซะแล้ว 555

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์