หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดดอกดาวเรือง  (อ่าน 45152 ครั้ง)
thanomchit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 05:56:43 PM »

อยากทราบว่าตลาดของดอกดาวเรืองมีที่ใหนบ้างและการตลาดแคบ-กว้างขนาดใหน  แล้วสายพันธุ์ที่นิยม  และใบยาสูบอีกอย่างครับ  อยู่จ.ยโสธร

Liked By: Mr. manat permpon

thanomchit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 08:07:11 PM »

ไม่เห็นมีใครตอบเลย
คนสวน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 08:20:19 PM »

ตลาดที่ซื้อขายดอกดาวเรืองส่วนใหญ่ก็มี ตลาดปากคลอง ตลาดสี่มุมเมืองและตลาดไทครับ นอกจากนี้ดอกดาวเรืองยังใช้ทำอาหารสัตว์ด้วย การขายเพื่อการทำอาหารสัตว์ผมไม่ทราบว่ามีโรงงานที่ไหนรับซื้อบ้าง ต้องให้ท่านอื่นๆช่วยแนะนำครับ
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 09:28:45 PM »

ไม่เห็นมีใครตอบเลย

ใจเย็นๆ นะครับ รอท่านที่มีข้อมูล  มาให้ ข้อมูลนะครับ 

::)ผมไม่มีข้อมูลด้านนี้เลยครับ  ยิ้มเท่ห์
ruk
*

ขออุทิศชีวิตที่เหลือ เพื่อให้โลกมีสีเขียว

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 03:06:31 PM »

ก่อนอื่น อยากให้คุณศึกษาข้อมูลจาก http://www.doae.go.th/library/html/detail/dawrueng/dawrueng.html ก่อนค่ะ

ขออนุญาตตอบ จากคนที่เคยประสบการณ์ตรงนะคะ เคยปลูกเมื่อปีที่แล้ว แต่ตอนนี้เลิกแล้วค่ะ

ไม่ทราบว่าคุณต้องการปลูกกี่ไร่คะ แล้วอยู่จังหวัดไหน

ถ้าต้องการปลูกแบบมีตลาดรองรับแน่นอนและมีที่ดินปลูกเป็นสิบไร่ ติดต่อได้ที่ชมรมดาวเรือง จ นครราชสีมาได้ค่ะ

ลองดูที่ http://kasethappy.com/ หรือติดต่อโดยตรงที่ประธานชมรมดาวเรืองแห่งประเทศไทย 081-6083868

และ อีเมล์  marigold_bkk@hotmail.com แต่อย่าคาดหวังเรื่องราคา เพราะเค้าเหมาถึงสวน อาจได้ราคาสูงสุดร้อยละ

20-25 บาท (ข้อมูลที่ได้คุยกับทางชมรมตอนที่ปลูกครั้งแรกค่ะ) และต้องซื้อต้นพันธุ์จากทางชมรมเท่านั้นค่ัะ

หากปลูกประมาณ 1-2 ไร่ ลองติดต่อร้านขายดอกไม้สดและมาลัยสดในตลาดใกล้บ้านจะดีที่สุดค่ะ

แต่ต้องทราบข้อมูลราคาของดอกไม้แต่ละวัน โดยติดตามจากราราสินค้าการเกษตรในเวปทุกวันค่ะ

จากประสบการณ์ที่เคยปลูกมาก่อนแล้ว 4 ไร่ค่ะ ประมาณ 8,000 ต้น

จะตัดดอกได้ทุกวันๆละ 1,000-1,500 ดอก อายุตัดดอกนาน เกือบ 2 เดือน ถ้าใส่ปุ๋ยทุก 15 วัน

ขายส่งแม่ค้าในตลาดประจำ  แต่ราคาไม่นิ่งค่ะ และราคารับซื้อตามขนาดดอก ซึ่งจะมีดอกใหญ่แค่รุนแรกๆเท่านั้น

ใหญ่ ร้อยละ 50-90 กลางร้อยละ 30-50  เล็ก ร้อยละ 10-30 

ใช้การ่ลงทุนสูง ดูแลยาก หนอนกวน ต้องฉีดยาฆ่าแมลงตลอดทุก 7 วัน และ ช่วงหน้าฝนดอกจะช้ำและเน่าค่ะ

ถ้าจะปลูกต้องทำหลังคาผ้ายางหรือแสลนคลุม ไม่ให้ดอกช้ำ เป็นดอกไม้ที่ต้องดูแลเรื่องน้ำไม่ให้ขาด

หากไม่รดน้ำวันเดียว อาจเxี่ยวตายและไม่ฟื้นกลับมาอีก และจะเก็บดอกแห้งทำพันธุ์ไม่ได้เพราะเป็นหมัน

ต้องซื้อเมล็ดพันธุ์หรือกล้าใหม่ทุกรอบการปลูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2009, 03:10:24 PM โดย ruk » บันทึกการเข้า

ขอเพียงได้ลงมือทำ สักวันความฝันจะเป็นจริง
165 ซ.จักรพงษ์ 5 หมู่ 10  ต.ไม้เค็ด อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25230
thanomchit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 07:41:42 PM »

ขอบคุณนะครับคุณ rak ผมอยู่ยโสธรครับ กะว่าจะลงปลูกร่องยางที่ยังว่างอยู่นะครับ แต่มาถึงตรงนี้แล้ว(ข้อมูลที่ได้มา)  ผมขอสละสิทฺธิ์กับดาวเรือง และใบยาสูบ    ขอบคุณนะครับ
ruk
*

ขออุทิศชีวิตที่เหลือ เพื่อให้โลกมีสีเขียว

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 10:05:54 AM »

ยิ้มเท่ห์ด้วยความยินดีค่ะ หากประสบการณ์ของเราเป็นอุทาหรณ์ หรือ ให้แง่คิดแก่สมาชิกท่านอื่นๆบ้าง

รู้สึกดีและมีความสุขที่ได้ให้จากประสบการณ์ตรง แต่ไม่ได้พูดแล้วให้คุณรู้สึก หมดหวัง หรือ ท้อแท้นะคะ

เพราะหากเรามีเวลาดูแลได้ทุกวัน มีระบบน้ำดีๆ มีตลาดแน่นอน แค่นี้ก็ทำได้ค่ะ

และราคาดาวเรืองขึ้นในช่วงหน้าฝน ถ้าเราพลิกวิกฤติให้เป็นโอกาสได้ เราก็จะได้ราคาคุ้มเหนื่อยค่ะ

เคยส่งอยู่ที่ราคา 1 บาทต่อดอกด้วยค่ะ หากต้องการทำจริง อย่าท้อนะคะ อุปสรรคมีให้เราข้ามค่ะ

ที่รักเลิกทำเพราะที่ดินของรักไม่มีต้นไม้ใหญ่ พอตั้งเสากางแสลน ลมพัดพังหมดเพราะไม่มีแนวกันลมค่ะ เลยคิดว่าหาก

เราปลูกต้นไม้ใหญ่ไว้มากๆก่อนซัก 4-5 ปี ค่อยปลูกอีกทีก็ได้ หรือ อาจทำโรงเรือนถาวรไปเลย หากมีทุน

เพราะกันทั้งฝน ลม แมลง ลงทุนครั้งเดียวก็คุ้มไปหลายปีค่ะ  รูดซิบปาก

Liked By: Cher

ขอเพียงได้ลงมือทำ สักวันความฝันจะเป็นจริง
165 ซ.จักรพงษ์ 5 หมู่ 10  ต.ไม้เค็ด อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25230
thanomchit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 08:06:03 PM »

ขอบคุณครับ ไม่เคยทราบมาก่อนเลยว่าจะต้องกางแสลนกันแดดกันลมด้วย ผม ก็คิดว่าปลูกแล้วรดน้ำใส่ปุ๋ย โตแล้วเก็บดอกขาย  เพราะเมื่อก่อนตอนเป็นวัยรุ่นซักอายุ 19ปีได้  เคยไปเที่ยวกับครอบครัวที่เมืองกาญจน์ แล้วพ่อกับแม่เคยจอดแวะแปลงปลูกดาวเรืองข้างทางรู้สึกว่าจะเป็นของหน่วยทหาร ก.ร.ป กลาง แล้วลงไปสอบถามวิธีการปลูกและอีกหลายเรื่อง  พอมาถึง ณ ปัจจุบัน ความคิดตรงนี้มันแว็ปเข้ามาอีก ก็ดีมากเลยเลยครับคุณ รัก ที่ให้ข้อมูลแต่ถ้าดูเรื่องของตลาดแล้ว รู้สึกว่าเราจะเสียเปรียบเรื่องของการตลาดหรือป่าวครับ  เพราะผมเห็นเกษตรกรที่อยู่ข้างสวนของผม เค้าปลูกหน่อไม้ฝรั่งให้กับใครก็ไม่ทราบ (ไม่แน่ว่าบริษัทหรือป่าว)รู้สึกว่าน่าเห็นใจมากเลยครับ 4 ปีแล้วครับทุนยังไม่ได้คืนเลย  ผมก็เลยคิดว่าผมอยู่ห่างไกลตลาด ก็จะยิ่งแคบมากขึ้นไปอีก   แต่ก็ขอขอบคุณมากๆนะครับ
ruk
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 09:33:40 AM »

:)แล้วแต่สถานที่ปลูกด้วยค่ะ ถ้าคุณเห็นในรูปจะรู้ว่าทำไมรักถึงเจอปัญหาเรื่องลม

เพราะอยู่ใกล้เขาใหญ่ค่ะ รูดซิบปาก รูดซิบปาก

รูปแปลงที่ 1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2009, 09:38:29 AM โดย ruk » บันทึกการเข้า

ruk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 09:40:11 AM »

แปลงที่  2

jaaung
*

สัตวบาลอิสระ

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 08:36:31 PM »

ขอตอบแบบประสบการณ์ มีคนมาขายเมล็ดบอกจะรับซื้อดอกร้อยละ สี่สิบ พอปลูกกันมากขึ้นตัดราคา ว่าดอกเล็กบ้างเก็บสลัดน้ำไม่ดีบ้าง เหลือร้อยละห้าหกบาท เจ้งเป็นแถบ แต่เขาขายเมล็ดจนรวยไปแล้ว ชัยนาทครับ
doctorslum
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 09:25:04 PM »

1.กิโลกรัมละ 3 บาท ขายทั้งดอก ( มีน้ำปนอยู่ด้วยบางส่วน )

2.กิโลกรัมละ 6-7 บาท  (  เอาเฉพาะส่วนที่เป็นกลีบดอกสีเหลือง )

หมายเหตุ

- รับซื้อในราคาประกัน ( จริงหรือเปล่า ไมแน่ใจ )

- ปลูกที่เชียงใหม่

- ปลูกแล้วได้เงิน ( เขาว่ามา ผมก็ว่าไป )

- เอาไปทำอาหารไก่

doctorslum  63/3   ม.2   ต.บ้านเป้า  อ.แม่แตง   จ.เชียงใหม่   50150
phalikhit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 09:44:07 PM »

หลานที่ยโสธร เคยปลูก โดยมีบริษัทบอกว่าจะรับซื้อหมด
พอปลูกและออกดอกแล้ว ไม่รับซื้อ (ไม่ได้ซักไซ้ว่าด้วยเหตุผลอะไร)
ในที่สุดต้องไถทิ้ง

คนที่บ้านผมชอบซื้อที่ JJ. ที่เขาปลูกใส่ถุงดำ ถุงละ 10 บาท
ซื้อมาแล้วเอาลงดินรดน้ำทุกวัน ใส่ปุ๋ยเป็นครั้งคราว 
ประมาณ เดือนหนึ่ง ก็ตาย  แล้วก็ไปซื้อมาใหม่
golfmba8
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 09:48:07 PM »

แถมให้อีกหนึ่งเวปสำหรับคนชอบปลูกดาวเรือง เจ้าของเวปอาจพูดตรงไปหน่อยแต่แกจริงใจนะครับ
V
V
V
http://www.marigoldthai.com/
van0011
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 03:51:19 PM »

ผมมีดอกดาวเรืองขายให้ตลอดทั่งปี ถ้าสังชื้อเยอะจะส่งให้ฟรีทีอยู่ในกรุงเทพและจังหวัดติด กทม. ดอกดาวเรืองพันธุ์ทองเฉลิม ร้านอยู่ปากคลอง

โทรสอบถ่ามได้ที่ 026239098 หรือ ผู้จัดการ 0870494298 ยังมีเม็ดพันธุ์สายพันธุ์ของเราเองขายด้วย

มีการสอนวิธีการปลูกและดูแล ง่าย

ออกดอกไว ใสใจในคุณภาพ

ลดต้นทุน พูลกำไรให้เกษตรกร

สามารถโทรมา ปรึกษาได้ ตลอด 24 ซม. 026239098-
van0011
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 03:52:08 PM »

ผมมีดอกดาวเรืองขายให้ตลอดทั่งปี ถ้าสังชื้อเยอะจะส่งให้ฟรีทีอยู่ในกรุงเทพและจังหวัดติด กทม. ดอกดาวเรืองพันธุ์ทองเฉลิม ร้านอยู่ปากคลอง

โทรสอบถ่ามได้ที่ 026239098 หรือ ผู้จัดการ 0870494298 ยังมีเม็ดพันธุ์สายพันธุ์ของเราเองขายด้วย

มีการสอนวิธีการปลูกและดูแล ง่าย

ออกดอกไว ใสใจในคุณภาพ

ลดต้นทุน พูลกำไรให้เกษตรกร

สามารถโทรมา ปรึกษาได้ ตลอด 24 ซม. 026239098-
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์