หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 110   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จำหน่ายมะนาวเเป้นพวงพื้นเมืองเพชรบุรี โดยสวนมะนาวสมิงบ้านไร่  (อ่าน 280203 ครั้ง)
anek
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 04:04:37 PM »

/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ระยะเวลาลงประกาศ 26 มิถุนายน 2557 - 26 มิถุนายน 2558
ผู้ซื้อและผู้ขายควรเรียนรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับสัญลักษณ์เหล่านี้
เว็บไซด์เกษตรพอเพียงทำหน้าที่เป็นเพียงตัวกลางระหว่างผู้ซื้อและผู้ขายเท่านั้น
หากเกิดความเสียหายขึ้นระหว่างผู้ซื้อและผู้ขายทางเว็บไซต์จะไม่รับผิดชอบในทุกกรณี

///////

ขายกิ่งพันธุ์มะนาวแป้นพวง แป้นรำไพ ของแ อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี  เพียงกิ่งละ 25 บาทเท่านั้นสนใจสั่งซื้อได้ที่ เอนก 086 791 9323 หรือ แวะเข้ามาชมสวนพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2014, 02:32:37 PM โดย Pa ketnet » บันทึกการเข้า

anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 04:36:44 PM »

พาชมสวนสมิงบ้านไร่ ของ คุณเอนก เจ้าของสวนขายกิ่งพันธุ์มะนาว

Liked By: psak, aAndy, XXYY, SCPSERVICE, natkub
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 08:32:27 PM »

พาชมสวนสมิงบ้านไร่ ของ คุณเอนก เจ้าของสวนขายกิ่งพันธุ์มะนาว

บ้านสวยครับ  อยากปลูกบ้างครับ หมดไปเท่าไรครับ      ยิ้มเท่ห์

ถ่ายรูปบ้านให้ดูบ้างครับ  ชอบจัง

Liked By: XXYY, SCPSERVICE
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 09:29:04 AM »

กิ่งพันธุ์ที่เตรียมให้ลูกค้าครับ

Liked By: MANOON chaivat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2009, 12:04:24 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 09:35:39 AM »

หลังจากเก็บลูกหมดแล้ว ต้องพักต้นยาวไปถึงตุลาเลยครับ

Liked By: sanglar
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 11:22:36 AM »

รบกวนคุณเอนก  ช่วยบอกชื่อยา/สารเคมี  ที่ใช้ในการป้องกันและรักษาโรคแคงเกอร์ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ตัวยาที่ผมใช้ในการป้องกันแคงเกอร์นั้นคือสารจำพวก บอร์โดมิกเจอร์  มาเนบ  ซีเนบ  ในเชิงปฏิบัติจริงๆแล้วแคงเกอร์จะพบช่วงฤดูฝน  ฉีดในเชิงป้องกันแต่เพลี้ยไฟ ไรแดง นี่สิเผลอไม่ได้ ขอบคุณครับคุณชาวนา
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 04:37:24 PM »

สนใจกิ่งพันธ์มะนาว ซื้อกิ่งต้องไปลงในถุงก่อนแล้วค่อยปลูก หรือปลูกลงดินได้เลยค่ะ   มือใหม่จริงๆๆ
ขอบคุณครับ   คนรุ่นเก่าแถวเพชรบางท่านเขาก็ทำให้เหลือแต่รากแล้วปลูกเลยครับ  แต่สูตรของผมชุบน้ำยาเร่งรากแล้วจึงลงถุงดำรอให้รากแผ่เต็มที่(15/20วัน)จึงค่อยปลูกจะได้ผลดีมากๆครับ
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 01:32:20 PM »

สนใจจะปลูกอยู่เหมือนกัน  ไม่ทราบว่าระยะห่างระหว่างต้นเท่าไหร่ค่ะ  จะได้คำนวณถูกว่าซื้อกี่ต้น  พอดีมีที่อยู่ไม่มาก เศร้า
ที่สวนผมห่าง2วาแต่ถ้าพื้นที่เยอะห่าง10ศอกก็จะได้ปลูกพืชแซมได้หลายอย่าง  ค่อยๆศึกษาทดลองปลูกน้อยๆให้เข้าใจก่อนก็ได้ครับ หากมีปัญหาเรื่องการดูแลรักษาก็ยินดีปรึกษาครับ  อยากให้เพื่อนเกษตรกรที่ปลูกแล้วประสบผลสำเร็จครับ อย่างไรก็รบกวนดูข้อมูลการดูแลรักษาเบื้องต้นที่www.manowthai.com ครับ
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 07:35:05 PM »

ใช้ไม้รวกทำร้านป้องกันความเสียหายจากลม   และรับน้ำหนักจากผลมะนาวโดยเฉพาะช่วงหลังฝนตกกิ่งจะหนัก หักง่าย

Liked By: kodang
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 07:48:16 PM »

การเก็บ บีบนุ่มมือ เปลือกบางก็ใช้ได้ครับ

Liked By: 3G family, atthayana, kodang
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 07:52:37 PM »

ช่วงนี้ห้ามขาดน้ำเด็ดขาด 

Liked By: atthayana, Kurt
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 08:34:48 AM »

แรงใจจากบรรพบุรุษ จนมีวันนี้

Liked By: 3G family, atthayana, Kurt
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 11:57:56 PM »

ช่วงปีแรกใช้กล้วยพรางแสงให้มะนาวก่อนครับ    สังเกตมะละกอก็กำลังจะโตตามมาครับ 
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:25:10 AM »

กล้วยเคลือใหญ่จัง ใช้ปุ๋ยเคมีหรือชีวภาพครับ สังเกตุดูว่าต้นละไม่ต่ำกว่า 12 หวีแน่นอน
อิจฉาจัง ที่ได้อยู่กับธรรมชาติ ผมกว่าจะคิดได้ก็เลยหลักสี่ ไปแล้ว พอดีเริ่มเบื่อเรื่องงาน
เลยวิ่งหาธรรมชาติ ปกติเป็นคนกรุงเทพฯโดยกำเนิด แต่อยู่แถว ๆชานเมืองย่านฝั่งธน
เป็นสวนมาก่อน เลยเป็นความเคยชินกับตันไม้มาก่อนครับ มีอะไรแนะนำได้เลยครับ
อย่างที่ผมเคยกล่าวไปแล้วครับ   กล้วยจะได้รับปุ๋ยจากมะนาว ผมจะเน้นปุ๋ยหมักบริเวณโคนมะนาว   ปัจจุปันกล้วยผมตัดขายไปแล้วครับและขุดทิ้งเรียบร้อย   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2009, 08:28:40 AM โดย anek » บันทึกการเข้า
anek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 09:21:35 AM »

สวนมะนาวของคุณเอนกสวยมากครับ
สวัสดีครับคุณอเนก

ผมมีบ้านอยู่สิงห์บุรีเนื้อที่เป็นสวนหลังบ้านประมาณไร่กว่า
ผมมีความสนใจอยากจะปลูกมะนาวเพื่อจำหน่ายนะครับ
 รบกวนสอบถามข้อมูลและคำแนะนำจากคุณเอนกด้วยครับ

1.หากผมปลูกในบ่อซีเมนต์จะเหมาะสมมั้ยครับ
2.เนื้อที่ประมาณ 1 งานจะสามารถปลูกได้กี่ต้นน่ะครับ
3. ระหว่างมะนาวแป้นพวงกับตาฮิติ พันธ์ไหนตลาดต้องการมากกว่ากันครับ
4. จากกิ่งพันธ์ที่จัดจำหน่าย ต้องใช้เวลานานเท่าไรจึงจะได้ผลผลิตครับ
5. หากจะปลูกประมาณเดือนกรกฏาเป็นช่วงเวลาที่เหมาะสมหรือไม่ครับ
6. หากปลูกมะนาวหลายๆ สายพันธ์ในบริเวณเดียวกัน จะมีวิธีป้องกันไม่ให้ข้ามสายพันธ์ได้อย่างไรครับ

สุดท้ายนี้ เป็นเรื่องบังเอิญที่ผมกำลังจะไปเที่ยวเขื่อนแก่งกระจานประมาณวันที่ 5-7 มิย ที่จะถึงนี้
ไม่ทราบว่าจะเข้าไปเยี่ยมชมสวนคุณเอนกได้หรือไม่ครับ สวนจะถึงก่อนแยกไปแก่งกระจานหรือต้องเลยไปก่อนครับ

ผมตั้งใจจะไปซื้อกิ่งพันธ์จากคุณเอนกด้วยน่ะครับ
 ยังไม่รู้เลยว่าจะเอาสัก 20 กิ่งจะใส่กระโปรงท้ายรถได้หรือปล่าว รถเก๋งน่ะครับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
Tel .0854830531

ขอบคุณครับพี่อนุรักษ์เอาไว้มาเที่ยวที่สวนแล้ค่อยคุยกัน  ผมจะอธิบายคร่าวๆก่อนนะครับ
1หากสภาพดินของพี่อุดมสมบูรณ์   น้ำสะดวก  ผมว่าทำเกษตรสวนผสมดีกว่าครับ
2ระยะการปลูก จริงๆแล้วมันไม่ตายตัวครับ  ระยะห่างต่อแถวต้องไม่ต่ำกว่า10ศอก  ต่อต้น8ศอกขึ้นไป   
3ข้อแตกต่างมันคนละแบบครับคือ มะนาวฮิติตลาดคือจะเน้นไปทางส่งออกต่างประเทศ เช่น สิงคโปร  มาเลเซีย  แถวบ้านเราขายได้ก็ตามโรงแรม ต่างชาตินิยมเพราะไร้เมล็ด เปลือกหนา ลูกใหญ่ ฝานตบแต่งเครื่องดื่ม จัดอาหารง่าย 
4กิ่งที่ตอนออกมานั้นใช้เวลาประมาณ2ปีเริ่มไว้ลูกได้ครับถ้าต่ำกว่านั้นให้ปลิดทิ้ง  เหลือไว้เล็กน้อย
5ตรงนี้ขึ้นอยู่กับสภาพน้ำของเรา   ปลูกได้ทุกฤดู แต่ฤดูหนาวจะมีปัญหานิดหนึ่งพืชจะไม่ค่อยกินปุ๋ย
             เข้ามาเที่ยวได้เลยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 11:18:23 PM โดย tomy » บันทึกการเข้า
anek
seller
*

ตามรอยบรรพบุรุษ

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 02:50:01 PM »

อยู่จังหวัดสงขลาค่ะ ได้รับกิ่งมะนาวจากคุณเอนกแล้ว

ส่งมาทางไปรษณีย์ค่ะ สภาพกิ่งมะนาวที่มาถึงมือ สภาพดีมากค่ะ

ซื้อมากขายด้วย ปลูกเองที่สวนด้วย

อยู่จังหวัดสงขลาค่ะ ได้รับกิ่งมะนาวจากคุณเอนกแล้ว

ส่งมาทางไปรษณีย์ค่ะ สภาพกิ่งมะนาวที่มาถึงมือ สภาพดีมากค่ะ

ซื้อมากขายด้วย ปลูกเองที่สวนด้วย

สวัสดีค่ะ คุณเอนก ตอนนี้กำลังจะเตรียมพื้นที่เพื่อปลูกมะนาวในวงบ่อซีเมนต์ ประมาณ 100 กว่าต้น ซื้อพันธุ์แป้นมาปลูก เนื้อที่ประมาณ 4 ไร่  โดยปลูกแซมกับมันเทศ   ยังไม่รู้จะได้ผลแค่ไหน ไม่เคยทำสวนมาก่อน  ดินเป็นดินปนทราย  น้ำมีไม่มากนัก  แต่คิดว่าถ้าไม่พอคงต้องขุดบ่อ   ต่อไปคงต้องขอคำแนะนำด้วยคะ   

คุณเอนก
ขอสั่งกิ่งพันธ์มะนาวแป้นพวง  10 กิ่ง  และมะนาวแป้นรำไพ  10 กิ่งค่ะ
ส่งทางไปรษณีย์นะคะ  ช่วยระบุให้ด้วยนะคะว่ากิ่งไหนเป็นแป้นพวง หรือแป้นรำไพ 
ส่วนชำระเงินค่าส่ง+ค่ากิ่งพันธ์เท่าไรช่วยบอกด้วยนะคะ 
จอย 081-3725789 หรือ joyjoy9999@hotmail.com

K.anek ลูกหยีจะไปงานZookimELT 2009 ทีแก่งกระจาน11-12 วันที่ 12-7-52จะแวะไปที่สวนและซื้อกิ่งพันธ์มะนาวด้วยค่ะ สะดวกหรือเปล่า
ถ้าน้อยๆ5กิ่ง10กิ่งก็ได้ครับคุณลูกหยี ช่วงนี้ก็อยู่สวนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 11:41:30 PM โดย tomy » บันทึกการเข้า

จะทุ่มเทแรงกายแรงใจด้วยจอบของพ่อให้ดีที่สุด
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 110   ขึ้นบน
  พิมพ์