หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กะปิเร่งราก  (อ่าน 68078 ครั้ง)
Greengirl
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 06:37:32 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ

นายร้อยเขาชนไก่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 08:38:18 PM »

ผมเคยเอากระปิผสมน้ำนิดนึงแล้วลูบ ๆ กิ่งมะม่วงที่จะตอน พอดีต้นมันโดนแมลงเจาะต้นแต่ยังไม่ตาย พอตอนไปได้ 2 สัปดาห์ปรากฎว่าต้นตายเลย เกี่ยวกับกะปิที่ทาหรือเปล่าครับ..

Liked By: tavatnet, damr

สุขใดเลยจะเท่า เดินเข้าสวนและอยู่กับธรรมชาติและความพอเพียง
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 09:09:25 PM »

อ่ะ...ความรู้ใหม่... ยิ้ม

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
kiwitccc
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 05:11:09 PM »

เปลือกหอยป่นใช้ได้ไหมครับเพราะว่าเปลือกหอยต้องเผาไฟให้สุกก่อนแล้วจึใช้น้ำราดขณะที่ร้อนอยู่จะเป็นผงง่าย ยิ้มเท่ห์

ผมว่าเปลือกหอยป่น มันจะได้แค่เพิ่มแคลเซียมให้กับดินนะครับ มันไม่มีไคติน

Liked By: damr
chiaw
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:11:25 PM »

ในกะปิมีไคโตซาน  ครับ

banjong
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:50:46 PM »

พอจะมีรูปภายวิธีการแบบละเอียดให้ดูหรือเปล่าครับ

โคยะซัง
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:20:57 PM »

บ้านอยู่แถวแม่กลองงั้นขออนุญาตวางจำหน่ายกะปิราคาถูก 3 กระปุก 100 ค่ะ
55++

ล้อเล่นนะคะ
เดี๋ยวจะกลับไปทดลองบ้าง
ขอบคุณ สำหรับภูมิปัญญาค่ะ

Liked By: damr, Bensir
pompam123
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 04:53:56 PM »

ถ้ากะปิใช้ได้ แล้วอย่างบ้านนอกทางอิสานมีปลาร้า จะเอามาใช้ได้บ้างไหมคะ
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 07:34:39 PM »

ถ้ากะปิใช้ได้ แล้วอย่างบ้านนอกทางอิสานมีปลาร้า จะเอามาใช้ได้บ้างไหมคะ
ยิ้มกว้างๆ น่าคิดมากๆครับ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากน่ะครับ นี่้เ้ป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลยน่ะครับเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม

terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:33:45 AM »

เคยทำเเล้ว....
สุดยอด ภูมิปัญญาชาวบ้าน  ไทยเเท้
ไม่อยากที่จะซื้อน้ำยาเร่งราก   เลย

Liked By: jomk, damr

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
option01
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 09:26:59 PM »

เปลือกหอยป่นใช้ได้ไหมครับเพราะว่าเปลือกหอยต้องเผาไฟให้สุกก่อนแล้วจึใช้น้ำราดขณะที่ร้อนอยู่จะเป็นผงง่าย ยิ้มเท่ห์

ผมว่าเปลือกหอยป่น มันจะได้แค่เพิ่มแคลเซียมให้กับดินนะครับ มันไม่มีไคติน
มายืนยันครับ เปลือกหอยเป็นสารประกอบแคลเซียมคาร์บอเนต(หินปูน)
เมื่อเผาจะได้แคลเซียมออกไซด์(ปูนขาว) แต่ถ้าจะเผาไว้ปรับpHดินก็น่าจะได้นะครับ
GoogleGong2009
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 02:16:35 PM »

กลุ่มเปลือก กุ้ง เปลือกปู มีไคโตรซาน น่าจะลองใช้กันได้เหมือนกันะ
loong-sawasdee
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 03:03:59 PM »

ถ้าลองค้นในกูเกิ้ลดู จะพบว่ามีการใช้กะปิเป็นสารเร่งรากในการตอนกิ่งมานานลายปีแล้วนะครับ ไม่ใช่เป็นของใหม่

อนึ่ง กะปิอีกชื่อหนึ่งควรใช้ว่า"เคอย" นะครับ เพราะทำมาจากกุ้งตัวเล็ก ๆ บ้านผม(นครศรีฯ) เขาจะใช้เรียกแม่ค้าที่ขายของเล็ก ๆ น้อย ๆ ว่า"แม่ค้าขายเคอย ขายเกลือ" ครับ ..................(ลงหยิบพจนานุกรมมาเปิดดูบ้างก็จะเป็นความรู้ครับ)
AGRO7
seller1
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 12:08:45 PM »

ในกุ้ง มีกรด อะมิโน ที่ชื่อ ทริปโตเฟน เยอะ

พอเจ้า กรดอะมิโนตัวนี้ โดนย่อยสลาย คือโดนดึง กลุ่มคาร์บ็อกซี่ ไป 1 โมเลกุล ก้จะเปลี่ยนเป็นสาร อิโดล

ต่อจากนั้น พืชก็เอาไปสร้าง เป็น ฮอโมนท์ ออกซิน รายละเอียด จากเวบ
http://courseware.rmutl.ac.th/courses/105/unit401.html

ในพืชทุกชนิดจะมีกระบวนการสร้าง IAA ซึ่งเป็นสารออกซินที่พบมากที่สุดในพืช แหล่งสร้าง IAA จะอยู่บริเวณที่มีการแบ่งเซลล์อย่างรวดเร็ว เช่น ยอดอ่อน ใบอ่อน และผลที่กำลังพัฒนามากกว่าที่บริเวณอื่นๆ เช่น ใบแก่ และที่บริเวณปลายราก
IAA มีสูตรโครงสร้างทางเคมีคล้ายกรดอะมิโน ทริพโตเฟน ซึ่งกรดอะมิโน ทริพโตเฟนเป็นสารต้นกำเนิด (Precusor) ของ IAA กระบวนการสังเคราะห์เริ่มต้นจากทริพโตเฟนแตกกลุ่มอะมิโน (Amino Group) ให้กับกรดเอลฟาคีโต ( - Keto Acid) โดยกระบวนการทรานแอมมิแนชั่น (Transamination Reduction) ซึ่งมีเอนไซม์ทริพโตเฟนทรานแอมมิเนส (Trytophan transaminase) เป็นตัวเร่งปฏิกิริยา ได้สารอินโดลไพรูวิก แอซิด (Indole-3-Pyruvic Acid) สารอินโดลไพรูวิกแอซิด เกิดกระบวนการดีคาร์   

รูปที่ 4.2 กระบวนการสังเคราะห์ IAA ในพืช
(ที่มา : Taiz และ Zeiger, 1991) 

ออกซิเดชั่น โดยเอนไซม์อินโดลไพรูเวท ดีคาร์บอกซิเลส (Indolepyruvate Decarboxylase) ได้สารอินโดลอะซีตาลดีไฮด์ (Indole-3-Acetaldehyde) และอีกทางหนึ่งทริพโตเฟนผ่านกระบวนการดีคาร์บอกซิเลชั่น ได้สารทริพตามีน (Tryptamine) และสารทริพตามีนเกิดปฏิกิริยาออกซิเดชั่นและดีแอมมิเนชั่น (Oxidation and Deamination) โดยเอมไซม์เอมีนออกซิเดส (Amine Oxidase) ได้สารอินโดลอะซีตาลดีไฮด์เช่นเดียวกัน และสารอินโดลอะซีตาลดีไฮด์เกิดปฏิกิริยาออกซิเดชั่น จนกระทั่งได้สารอินโดลอะซีติก แอซิก (Indole-3-Acetic Acid)

ดังนั้น ตัวเร่งราก น่าจะเป็น กรด อะมิโน หาใช่ ไคติน หรือ ไคโตซาน ผิดถูกอย่างไร เชิญชี้แนะครับ

Liked By: tavatnet
tantip
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 03:37:44 PM »

น่าลองดูนะคะ
jobrard
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:35:59 PM »

แจ่มครับ
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์