หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 [59] 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 ... 89   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซื้อเครื่องตัดหญ้าจีนผมจะผ่าให้ดู  (อ่าน 1265771 ครั้ง)
bungart
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #928 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 10:46:11 AM »

เครื่อง4จังหวะมีชิ้นส่วนกลไกเป็นส่วนประกอบหลายอย่าง ทั้งระบบวาล์ว ระบบการจ่ายน้ำมันเครื่อง ซึ่งเป็นไปไม่ได้เลยที่เครื่องยนต์ที่มีชิ้นส่วนกลไกซับซ้อนมากกว่าอย่างเครื่อง4จังหวะจะเกิดปัญหาน้อยกว่าเครื่องยนต์ที่ไม่มีกลไกซับซ้อนอะไรเลยอย่างเครื่อง2จังหวะ เท่าที่เจอมาเครื่อง4จังหวะถ้าได้เอามาลุยงานหนักๆเหมือนกับเครื่อง2จังหวะจะพบว่าเครื่องยนต์จะร้อนจัดตัดติดต่อกันนานๆไม่ได้แรงจะตก เพราะประสิทธิภาพของน้ำมันเครื่องจะลดลงเนื่องจากอุณภูมิสูงขึ้นและน้ำมันเครื่องที่มีสำรองอยู่ในเครื่องมีปริมาณน้อยเกินไปไม่เพียงพอที่จะหมุนเวียนใช้ต่อเนื่องได้นานๆ บางคนบอกว่าเครื่อง4จังหวะไม่ต้องมาวุ่นวายเรื่องการผสมน้ำมันเชื้อเพลิง แค่เติมน้ำมันออโตลูปลงไปผสมกับน้ำมันเบนซิลมันจะยุ่งยากอะไรนักหนา ผมว่ามันสะดวกยิ่งกว่าที่เราจะต้องเช็กระดับน้ำมันเครื่องในเครื่อง4จังหวะทุกครั้งก่อนใช้งานและทุกครั้งเราก็จะต้องเติมน้ำมันเครื่องเพิ่มลงไปทุกทีเพราะอ่างมันจุได้แค่100ซีซี ใช้งานแค่วันเดียวมันก็พร่องไปเยอะแล้ว แล้วยังต้องมาคอยเปลี่ยนถ่ายน้ำมันทุกๆ25ชั่วโมง ผมว่ามันยุ่งยากกว่าการผสมน้ำมันเบนซิลกับออโตลูปเสียอีก
 ที่กล่าวมาไม่ได้บอกว่าเครื่อง4จังหวะไม่ดี ทุกเครื่องมีข้อดีทั้งนั้นแต่อาจไม่เหมาะกับงานบางอย่าง ทำไมเครื่องเลื่อย STIHL 070 ขนาด6แรงม้า ที่หิ้วมือเดียวไหวถึงยังเป็นเครื่อง2จังหวะ ทำไมมากีต้าเพิ่งออกเครื่องตัดหญ้ารุ่นล่าสุด RBC413 ทำไมถึงยังเป็น2จังหวะ ทำไมเครื่อง4จังหวะของมีกีต้าถึงขายไม่ออก ทำไมเครื่อง4จังหวะของฮอนด้าถึงไม่ได้รับความนิยมเท่าที่ควร
พรุ่งนี้ลองกลับไปร้านเดิมที่ซื้อเครื่อง4จังหวะมาอีกครั้งแล้วลองถามที่ร้านดูว่าในร้านมีอะไหล่ของเครื่อง4จังหวะชิ้นไหนขายบ้าง ไม่ต้องมีอะไรมากขอแค่ วาล์วสัก1คู่ก็พอมีไหม ลองไปถามดูครับ แล้วจะได้คำตอบ

...น่าคิดครับ..เป็นความรู้ที่ลึก แตกต่างจากที่อื่นๆที่ผมอ่านมาใใขอบคุณมากครับ

Liked By: tiyapsane

พี่ณัฐ
*

« ตอบ #929 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:21:40 PM »

เข้ามาเกาะติดเรื่องเล่าจากประสบการณ์ ที่มาที่ไปของ บ้านลงเอย...รักษ์ ครับ ยิงฟันยิ้ม
เจ้าของกระทู้ ยังไม่บอกเลยครับว่าเพราะสาเหตุใดเงินที่ได้มาเป็นหมื่นเป็นแสนถึงไม่เหลือ
ผมตามอ่านมาแล้วยังอยากทราบคำตอบครับ ฮืม
พอจับประเด็นได้ว่าเป็นฅนใต้แต่ย้ายมาอยู่ ขอนแก่น ใช่ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม
 ใจเย็นๆครับค่อยๆลำดับเหตุการณ์ จะรอติดตามตอนต่อไปครับ ยิ้มเท่ห์

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Kwan1
*

« ตอบ #930 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 03:29:33 PM »

คนงานสนามกีฬาฯ เค้าเลือกใช้มากิต้าค่ะ เค้าบอกว่าทนดี จัดซื้อยี่ห้ออื่นให้เค้า เค้าหยิ่งไม่รับของ เค้าบอกว่าถ้าเป็นยี่ห้ออื่นพังเร็วเพิ่มงานให้เค้า ขอซ่อมเครื่องเก่าใช้ไปจนกว่าจะเน่าซ่อมไม่ไหวแล้ว เลยต้องตามใจเอาไปเปลี่ยนเป็นมากิต้าให้เค้าค่ะ
Mam-GO
*

« ตอบ #931 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 04:05:20 PM »

วิธีถอดล้างเปลี่ยนลูกสูบเปลี่ยนสายพานเคื่องตัดหญ้าhondagx35เป็นขั้ตอนขอบคุณ ครับ
Mam-GO
*

« ตอบ #932 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 05:00:55 PM »

วิธีถอดล้างเปลี่ยนลูกสูบเปลี่ยนสายพานเครื่องตัดหญ้าhonda Gx35เป็นขั้นตอนขอบคุณ ครับ
tavid
*

« ตอบ #933 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 09:29:00 AM »

วิธีถอดล้างเปลี่ยนลูกสูบเปลี่ยนสายพานเครื่องตัดหญ้าhonda Gx35เป็นขั้นตอนขอบคุณ ครับ

ขอรับเรื่องไว้ก่อนนะ มีเวลาค่อยจัดนะครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
witpk2
*

« ตอบ #934 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 08:11:37 PM »

อ้างจาก: witpk2 ที่ กันยายน 13, 2012, 07:00:55 PM
ผมซื้อ ยี่ห้อ ASGATEC ราคาโปรโมชั่นที่โอมโปรมา 1800
ตัดหญ้ายังไม่เกิน 10 ถัง(น้ำมัน)
ผลคือมีคราบน้ำมันเยิ้มออกมาเวลาวางทิ้งไว้นานๆ
มีผลเสียมั้ยครับ

เป็นน้ำมันส่วนเกินที่ล้นมาจากคาบิว และน้ำมันบางส่วนที่เผาไหม้ไม่หมดถูกขับออกมาทางท่อไอเสีย ถ้าออกมามากอาจจะต้องลดส่วนผสมของน้ำมันออโตลูปลงหน่อย ซึ่งเป็นธรรมดาของเครื่องยนต์แบบ2จังหวะ ไม่มีผลเสียอะไร พยายามใช้ให้น้ำมันหมดถังไปเลยอย่าปล่อยน้ำมันคาทิ้งไว้
ขอบคุณสำหรับความรู้ ครับผม ยิงฟันยิ้ม[/b][/color]

Liked By: tavid
Mam-GO
*

« ตอบ #935 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:38:14 AM »

ขอรับเรื่องไว้ก่อนนะ มีเวลาค่อยจัดนะครับ
จะรอนะครับ
ลุงเชื้อ
*

« ตอบ #936 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:01:44 AM »

ตาวิด คนรู้จริง ด้านเครื่องตัดหญ้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 12:21:47 PM โดย ลุงเชื้อ » บันทึกการเข้า
PHONGPECH
*

« ตอบ #937 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 01:34:49 PM »

ถามคุณ ตาวิดหน่อยครับเครื่องเลื่อยยนต์ 3800 ผมสตาร์ทไม่ติด เลยลองล้างคาบูดู ถอดดูซีลข้อเหวี่ยงแล้วก็เปลี่ยนอันใหม่
ทั้งสองด้าน ประกอบเทส ปรากฎว่าเครื่องติดแต่เร่งแล้วดับทันที สตาร์ทใหม่ก็ติดเร่งก็ดับเป็นอย่างงี้ตลอด แต่ถ้าปล่อยไว้ก็ติดอยู่อย่างนั้น ผมจะทำอย่างไงต่อดี  โกรธ โกรธ โกรธ
tavid
*

« ตอบ #938 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 03:08:13 PM »

ถามคุณ ตาวิดหน่อยครับเครื่องเลื่อยยนต์ 3800 ผมสตาร์ทไม่ติด เลยลองล้างคาบูดู ถอดดูซีลข้อเหวี่ยงแล้วก็เปลี่ยนอันใหม่
ทั้งสองด้าน ประกอบเทส ปรากฎว่าเครื่องติดแต่เร่งแล้วดับทันที สตาร์ทใหม่ก็ติดเร่งก็ดับเป็นอย่างงี้ตลอด แต่ถ้าปล่อยไว้ก็ติดอยู่อย่างนั้น ผมจะทำอย่างไงต่อดี  โกรธ โกรธ โกรธ

ต้องดัดกระเดื่องจ่ายน้ำมันที่อยู่ในคาบิวครับ ตามกระทู้ที่ #425
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.416

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
อัศว์ สวนจันท์
*

« ตอบ #939 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 02:12:14 PM »

ตัวที่ทำให้แข็งคือสปริงตัวนี้ครับ

ให้เอาสปริงตัวนี้ออกเลยครับ แล้วประกอบกลับเข้าเหมือนเดิม คันเร่งจะเบาขึ้นเยอะเลย

ไม่ต้องกลัวว่าสายคันเร่งจะไม่ดึงกลับเพราะในคาบิวจะมีสปริงอีกตัวที่ทำหน้าที่ดึงสายคันเร่งกลับ

ส่วนอีกวิธีนึงคือการดัดแปลงใช้มือบีบของคันเบรกจักรยานมาใส่แทนชุดคันเร่งเดิม แต่จะต้องตัดสายคันเร่งบางส่วนออก
 เดี๋ยวคอยติดตามตอนต่อไปนะครับ

อยากเห็นวิธีดัดแปลงใช้มือบีบของคันเบรกจักรยานมาใส่แทนชุดคันเร่งเดิม พอดีของผมพึ่งหักมือเร่งรุ่นนี้เลยครับแล้วมีมือเบรคจักรยานอยู่แล้วแต่ยังทำไม่สำเร็จ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ฟังย้อนหลังรายการเกษตรดีๆได้ที่  h t t p s : / / w w w . y o u t u b e . c o m / u s e r / 4 d a n a i
PHONGPECH
*

« ตอบ #940 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 05:07:37 PM »

ต้องดัดกระเดื่องจ่ายน้ำมันที่อยู่ในคาบิวครับ ตามกระทู้ที่ #425
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.416
[/quote]

ครับท่าน ลองแล้วไม่หายหรือว่าดัดขึ้นมากไป รูก็ไม่ตันนะครับ ยังไม่อยากเปลี่ยนคาบูตัวใหม่แบบ..แพงนะครับตั้งหลายร้อย
มีอย่างอื่นอีกใหมครับที่เป็นไปได้ ผมว่า(คิดว่าครับ)น่าจะแถวๆเ็มนี่แหละนะปกติใช้นิ้วมือกดกระเดื่องเข็มน่าจะถูกเกี่ยวขึ้นมา
เข้าถูกใช่ใหมครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ ด้วยความเคารพ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ta pon
*

« ตอบ #941 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 01:43:06 PM »

หวัดดีครับคุณตาวิด ผมเคยถามเรื่องเครื่องฮอนด้าเร่งแล้วดับ ถอดล้างห้วเทียจนแล้วยังไม่หาย วันนี้ขอถามใหม่ว่าซื้อใหม่ดีใหม อ่านที่คุณบอกเรื่อง 4 จังหวะกับ 2 จังหวะแล้ว เห็นด้วยนะ 4 จังหวะเนียมันหนักจิง จิง ผมแก่แล้วตัดพักเดียวก็เหนื่อย อยากได้ 2 จังหวะดี ๆช่วยแนะนำด้วย ถ้ามีราคาเท่าไรพร้อมค่าส่งผมอยู่กรุงเทพ ไม่อยากไปคลองถม วรจักร กลัวโดนหลอก อีกอย่างนึงก้านอ่อนกับก้านแข็งมีข้อดี ข้อด้อย ต่างกันอย่างไร ผมตัดหญ้าไม่มากแค่ 2 ไร่ นาน ๆ ตัดที
somroeg
*

« ตอบ #942 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 11:01:18 PM »

เลื่อยยนต์ มีอาการเร่งตลอดคงที่เหมือนเราตั้งรอบไว้สูงนะครับ แล้วก็พอเราเร่งมากขึ้นก็จะดับ ดูอาการแล้วผมก็เลยคิดว่านมหนูมันตันก็เลยจะลองถอดล้างคาบิว แต่ไม่ค่อยถนัดคาบิวแบบนี้เคยล้างแบบลูกลอยพอทำได้ ยากถามว่า
1.อันไหนครับนมหนู
2.กระเดื่องวาล์วโก่งที่ต้องดัดนี่ทำไงครับดัดเข้าหรือดัดออก
tavid
*

« ตอบ #943 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 03:01:57 PM »

เลื่อยยนต์ มีอาการเร่งตลอดคงที่เหมือนเราตั้งรอบไว้สูงนะครับ แล้วก็พอเราเร่งมากขึ้นก็จะดับ ดูอาการแล้วผมก็เลยคิดว่านมหนูมันตันก็เลยจะลองถอดล้างคาบิว แต่ไม่ค่อยถนัดคาบิวแบบนี้เคยล้างแบบลูกลอยพอทำได้ ยากถามว่า
1.อันไหนครับนมหนู
2.กระเดื่องวาล์วโก่งที่ต้องดัดนี่ทำไงครับดัดเข้าหรือดัดออก

ล้างตามลิ้งนี้เลยครับ ส่วนรูนมหนูคือรูที่อยู่ตรงทองเหลืองกลมๆนั่นแหละครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.752

ส่วนกระเดื่องต้องกดลงครับ กดลงแค่นิดเดียวถ้ากดมากก็ไม่ได้น้ำมันเข้าเยอะเกิน กดน้อยน้ำมันไม่พอเร่งแล้วดับ มือใหม่อาจจะต้องดัดเข้าดัดออกหลายรอบกว่าจะลงตัวนะครับ อย่าเพิ่งท้อจงพยายามต่อไป

หวัดดีครับคุณตาวิด ผมเคยถามเรื่องเครื่องฮอนด้าเร่งแล้วดับ ถอดล้างห้วเทียจนแล้วยังไม่หาย วันนี้ขอถามใหม่ว่าซื้อใหม่ดีใหม อ่านที่คุณบอกเรื่อง 4 จังหวะกับ 2 จังหวะแล้ว เห็นด้วยนะ 4 จังหวะเนียมันหนักจิง จิง ผมแก่แล้วตัดพักเดียวก็เหนื่อย อยากได้ 2 จังหวะดี ๆช่วยแนะนำด้วย ถ้ามีราคาเท่าไรพร้อมค่าส่งผมอยู่กรุงเทพ ไม่อยากไปคลองถม วรจักร กลัวโดนหลอก อีกอย่างนึงก้านอ่อนกับก้านแข็งมีข้อดี ข้อด้อย ต่างกันอย่างไร ผมตัดหญ้าไม่มากแค่ 2 ไร่ นาน ๆ ตัดที

นานๆตัดทีนะครับ พื้นที่2ไร่ แนะนำรุ่น260ครับ
  เปรียบเทียบข้ออ่อนกับข้อแข็ง
ข้ออ่อน
1.   ไม่เมื่อยหลัง แต่เมื่อยมือแทนเพราะมือต้องรับน้ำหนักของก้านทั้งชุดไว้
2.   ข้อสามารถพับงอได้สะดวกสะดวกในการขนย้าย เอาใส่ท้ายรถเก๋งได้
3.   ความแข็งแรงของเพลาจะสู้ข้อแข็งไม่ได้
ข้อแข็ง
1.   เมื่อยหลังแต่ไม่เมื่อยมือเพราะใช้บ่ารับน้ำหนักทั้งเครื่องไว้ แค่ใช้มือช่วยประคองและบังคับทิศทาง
2.   ไม่สะดวกในการขนย้ายพับเก็บไม่ได้
3.   แต่เพลาจะแข็งแรงและทนกว่าแบบข้ออ่อน

Liked By: somroeg

หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 [59] 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 ... 89   ขึ้นบน
  พิมพ์