หน้า: 1 ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 [50] 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 ... 89   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซื้อเครื่องตัดหญ้าจีนผมจะผ่าให้ดู  (อ่าน 1276706 ครั้ง)
hutchil
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #784 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:01:55 PM »

สวัสดีครับคุณวิษณุ

ผมขอราคาและค่าขนส่ง SP11 ไปเชียงราย(อ.เมือง)และกรุงเทพครับ hutchil2@hotmail.com

ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์

hutchil
*

« ตอบ #785 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:26:26 PM »

ผมขอราคาและค่าขนส่ง SP11 ไปเชียงราย(อ.เมือง)และกรุงเทพครับ hutchil2@hotmail.com

ไม่ทราบว่าเป็นตัวเดียวกับ Typhoon NB411 หรือเปล่าครับ และตัวไหนดีกว่ากัน พอดีไปเจอที่หน้าตลาดขายสินค้าครับ   ยิ้มเท่ห์
werayuth
seller
*

Have a nice day

« ตอบ #786 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 11:26:27 AM »

รบกวนสอบถาม คุณวิษณุ ครับ

แม่ผมซื้อ Robin NB411 เครื่องจีน มาให้ผมใช้ เพิ่งซื้อมาได้ 3-4 วัน ผมก็ไม่เคยตัดหญ้ามาก่อน
จึงตัดได้เพียง 17-20 นาที เหนื่อยมาก (หญ้าสูงประมานเอว) จึงต้องพักประมาน 10 นาที แล้วก็มาตัดใหม่
ทำแบบนี้ได้ 4 รอบครับ รอบที่ 4 พอเครื่องเบาก็ดับไปเลย สตาร์ทไม่ติด
(4 รอบกินเวลาประมาน 2 ชม. หมดน้ำมันประมาน 1 ลิตร)
เอาเครื่องไปเก็บ วันรุ่งขึ้น ผมไปซื้อหัวเทียนมาเปลี่ยน แล้วมาตัดใหม่ ก็มีอาการแบบเดิมครับ
ผมผสมเบนซิน 91    0.5 ลิตร ต่อ ออโต้ลูป 2 ฝา (ฝาขวดออโต้ลูป)

ผมอ่านมาตั้งแต่หน้า 1 แล้วนะคับ  ปรับเข็มน้ำมันแล้ว จากเดิม อยู่อันที่ 4 ผมเลื่อนขึ้นมา ที่ 3
เพราะที่ 2 มันเร่งเครื่องไม่ขึ้นครับ (ปรับรอบเดินเบาด้วย)

ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. ปกติเครื่องจีน สามารถใช้งานได้ต่อเนื่อง กี่ชั่วโมงครับ เครื่องของผมถือว่าปกติไหมครับ
2. ถ้าเป็นที่คอยล์ไฟ ผมไปเปลี่ยนใหม่ คอยล์ไฟที่ติดมากับเครื่อง กับที่ขายเป็นอะไหล่ คุณภาพเหมือนกันไหมครับ
3. ถ้าเป็นที่ จานไฟ  อะไหล่ที่มีขายอยู่ทั่วไป กับที่ติดมากับเครื่องมันเหมือนกันไหมคับ
4. ถ้าจะแก้ไข ให้สามารถใช้งานต่อเนื่องให้นานมากขึ้น จะต้องทำอย่างไรคับ
   แล้วการใช้งานนานมากขึ้นจากเดิมที่ผมกล่าวมา จะมีผลกับลูกสูบหรืออุบกรณ์ไหมคับ

รบกวนพี่ วิษณุ ด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
tavid
*

« ตอบ #787 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 02:31:21 PM »

ไม่ทราบว่าเป็นตัวเดียวกับ Typhoon NB411 หรือเปล่าครับ และตัวไหนดีกว่ากัน พอดีไปเจอที่หน้าตลาดขายสินค้าครับ   ยิ้มเท่ห์

เป็นคนละตัวกันครับ
ทั้ง2ยี่ห้อโครงสร้างเครื่องยนต์เหมือนๆกัน แรงม้าเท่ากัน ดูแลรักษาเหมือนกัน ต่างกันตรงที่
1. เครื่องS-POWER ครัชจับเร็วกว่าเครื่องไต้ฝุ่น
2. เครื่องS-POWER ใช้บูชเพลา7ตัว เครื่องไต้ฝุ่นใช้6ตัว (ใช้บูช7ตัวเพลาจะนิ่งกว่าแต่ใช้งานจริงยังไม่เห็นผลชัดเจนใน2-3ปีแรก)
3. กกเพลาไต้ฝุ่นแข็งแรงกว่าS-POWER
4. หัวเกียร์ S-POWER แข็งแรงกว่า
5. ใบมีด SP-11 แข็งและคมคุณภาพดีกว่า

ตอบคุณ werayuth
1. ปกติเครื่องจีนคุณภาพดีๆ สามารถใช้งานได้ต่อเนื่องได้ทั้งวันเหมือนกับเครื่องแท้ครับ แต่เครื่องจีนคุณภาพต่ำมีมากมายในท้องตลาด ดูภายนอกยากมากครับ ต้องใช้ประสบการณ์
2. คอยล์ไฟที่ขายเป็นอะไหล่ส่วนมากคุณภาพจะต่ำครับ คุณภาพดีๆหายาก ขายสู้ราคาไม่ได้ ต้องซื้อจากร้านที่ไว้ใจได้ ผมก็ซื้อมาทิ้งเสียหลายตัวแล้วครับ กว่าจะเจอตัวที่ผ่าน พยายามเลือกตัวที่แกนเหล็กหนาๆหน่อยครับ จะให้ไฟแรงที่รอบต่ำๆได้ดี
3. จานไฟส่วนมากคุณภาพใกล้เคียงกันครับ
4. เครื่องของคุณ werayuth อาการนี้น่าจะเกิดจากคอยล์ไฟมีปัญหาครับ ลองเคาะเขี้ยวหัวเทียนให้ชิดขึ้นอีกหน่อยถ้าเครื่องร้อนแล้วยังไม่ดับก็ให้เปลี่ยนคอยล์ได้เลยครับ ส่วนการใช้งานนานมากขึ้น จะมีผลกับลูกสูบหรืออุบกรณ์หรือปล่าว ในความเป็นจริงเครื่องยนต์จะสึกหรอมากที่สุดในช่วงเครื่องเย็นเพราะชิ้นส่วนต่างๆยังไม่เกิดการขยายตัวมีความผืดสูงกว่าในช่วงเครื่องร้อน จึงมีการแนะนำให้เราวอร์มเครื่องก่อนใช้งานเพื่อช่วยลดการสึกหรอในขณะเครื่องเย็น

Liked By: Only_You, yong9

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
5XXA
*

« ตอบ #788 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 05:08:47 PM »

ได้รับของช่วงบ่ายวันนี้ครับสภาพสมบูรณ์ดีครับ แต่สีทำไมเป็นสีน้ำเงินครับหรือว่ามันมีหลายสีครับ รบกวนคุณตาวิดช่วยอธิบายการใช้งานเบื้องต้นด้วยครับ เห็นมีกระป๋องตวงน้ำมันแถมมา และมีคันกระเดื่องที่ข้างเครื่อง2ตัว(ตัวสีทองเหลืองกับสีเทา)มันใช้ทำอะไรครับ รบกวนหน่อยนะครับเพราะไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลยครับ   เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 05:14:30 PM โดย 5XXA » บันทึกการเข้า

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
werayuth
seller
*

Have a nice day

« ตอบ #789 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 07:57:39 PM »

ขอบคุณมากครับ พี่วิษณุ   ยิ้มเท่ห์
tavid
*

« ตอบ #790 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 03:49:52 PM »

ปกติจะมี2สีคือสีแดงกับสีเขียว(หรือน้ำเงินเข้ม) แต่ตอนนี้สีแดงโรงงานได้เลิกผลิตไปแล้วครับผลิตสีเขียวอย่างเดียว

วิธีการใช้งานเครื่องตัดหญ้าเบื้องต้น

กระป๋องตวงน้ำมันใช้สำหรับผสมน้ำมันเบนซิลกับน้ำมันออโตลูปสำหรับเติมเครื่องตัดหญ้า

รูปข้างล่างอธิบายส่วนประกอบต่างๆของมือจับด้านขวา สวิทช์ดับเครื่องยนต์ เลื่อนลงล่างติดเครื่อง เลื่อนขึ้นบนดับเครื่องยนต์

เราสามารถล๊อกคันเร่งให้เครื่องยนต์เร่งค้างไว้ตลอดได้โดยใช้ปุ่มล๊อกคันเร่ง วิธีการ ให้บีบคันเร่งจนสุดค้างเอาไว้แล้วใช้หัวแม่มือกดปุ่มล๊อกคันเร่ง แล้วจึงปล่อยคันเร่ง และปล่อยปุ่มล๊อกคันเร่ง ตามลำดับ การล๊อกคันเร่งเอาไว้ช่วยในการสตาร์ทเครื่องยนต์จะทำให้ติดเครื่องได้ง่ายขึ้น ส่วนการปลดล๊อกคันเร่งทำได้โดยการบีบไกคันเร่งแล้วปล่อย ตัวล๊อกจะปลดเองทันที

ส่วนอันนี้คือคันโช้ก ในกรณีเครื่องเย็น ก่อนติดเครื่องให้โยกขึ้น พอดึงเชือกสตาร์ทเครื่องติดแล้วให้กดลง

รูปต่อไปเป็นก๊อกน้ำมัน และนัตปรับต่างๆ ดูคำอธิบายในรูป

รูปนี้ตำแหน่งก๊อกน้ำมันชัดๆอีกที หลังจากใช้งานเสร็จจะต้องปิดก๊อกน้ำมันทุกครั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 09:02:41 AM โดย tavid » บันทึกการเข้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
*

« ตอบ #791 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 04:32:57 PM »

เกี่ยวสายสะพายตามในรูป

มาดูขั้นตอนการติดตั้งใบมีด
1. คลายนัตหางปลาตัวนี้ให้หลวม เพื่อให้ก้านหมุนได้

2. หงายหัวเกียร์ขึ้นในลักษณะดังรูป

3. หมุนจานที่หัวเกียร์ให้รูข้างนอกกับข้างในตรงกัน

4. เอาประแจLที่มากับเครื่องใส่เข้าไปในรู เพื่อล๊อกไม่ให้เฟืองหมุนตาม

tavid
*

« ตอบ #792 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 04:37:39 PM »

5. ใช้ประแจขันหัวเทียนถอดนัตออกมา ซึ่งเป็นนัตเกลียวซ้าย เวลาถอดจึงต้องหมุนตามเข็มนาฬิกา(หมุนขวา)

6. ถอดนัตออกมาแล้วจึงถอดลูกถ้วยออก

7. ถอดลูกถ้วยออกมาแล้ว

8. ถอดแหวนรองออก1อัน

9. เอาใบมีดวางลงไปให้ตรงกับบ่าของแหวนตัวล่าง ใบมีดใส่ด้านไหนก็ได้มีคมทั้ง2ด้าน

tavid
*

« ตอบ #793 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 04:42:41 PM »

10. เอาแหวนใส่บนใบมีด ให้ด้านนูนของแหวนอยู่ด้านบนดังรูป

11. ใส่ลูกถ้วยแล้วใส่นัต ขันให้แน่น อย่าลืมว่าเป็นนัตเกลียวซ้ายเวลาขันเข้าจะต้องขันทวนเข็มนาฬิกา เวลาตัดหญ้าใบมีดจะหมุนไปทางซ้ายจะทำให้นัตแน่นขึ้นและโอกาสหลุดแทบไม่มี และอย่าลืมดึงประแจLที่เสียบเอาไว้ตั้งแต่ทีแรกออกด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 08:12:08 AM โดย tavid » บันทึกการเข้า

tavid
*

« ตอบ #794 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 08:57:31 AM »

มีสมาชิกหลายท่านบอกให้ช่วยลงวิธีถอดประกอบเครื่องตัดหญ้าเบื้องต้นให้หน่อย
 ผมขอลงวิธีประกอบเครื่องก็แล้วกันนะครับ ส่วนการถอดก็ไม่ต่างกัน

ขั้นแรกมาดูตัวเครื่องยนต์ก่อน ในรูปจะมองเห็นชุดครัช ถ้าเป็นรุ่น RBC-411 จะใช้ชุดครัชแบบ2ก้อน ซึ่งจะจับดีและกางเร็วกว่าชุดครัชรุ่นเก่าแบบ3ก้อนในรุ่นNB-411

ตัวนี้เป็นรุ่นใหม่ RBC-411 ชุดครัช2ก้อน

ส่วนรุ่นนี้จะเป็นรุ่นเก่า NB-411 ชุดครัช3ก้อน จะกางช้ากว่ารุ่น2ก้อน กางช้ากว่าหมายถึงต้องเร่งเครื่องที่รอบสูงกว่าครัชจึงจะเริ่มทำงาน

การประกอบขั้นแรก จับตัวเครื่องยนต์กับกกเพลามาประกบกัน โดยไม่ต้องรองปะเก็นใดๆ ขันนัตทั้ง4ตัวให้พอตึงมือ(อย่าลืมใส่แหวนสปริงที่นัตทุกตัว)

ใช้ประแจค่อยๆขันนัตทีละตัว สลับกันทีละตัวในแนวทะแยงมุมเหมือนขันล้อรถยนต์ อย่าขันให้แน่นทีเดียวให้ค่อยๆขันตัวละนิดๆสลับกันจนแน่นทุกตัว

เมื่อประกอบชุดก้านเข้ากับเครื่องยนต์แล้วจะเป็นแบบนี้

tavid
*

« ตอบ #795 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:06:54 AM »

ต่อไปประกอบชุดมือจับ(แฮนด์) ให้คลายนัตที่ประกับแฮนด์4ตัวด้านบนออกให้หมด(ด้านล่าง2ตัวไม่ต้องถอด) เอาแฮนด์ด้านที่มีสายคันเร่งเสียบเข้าไปทางด้านขวา เล็งให้เข้ากึ่งกลาง แล้วเอาแฮนด์อีกอันเสียบทางด้านซ้าย จัดให้เข้ากึ่งกลาง วางตำแหน่งให้พอดีกับระยะแขนของผู้ใช้งาน แล้วขันนัตทีละตัว ลักษณะการขันแบบเดียวกับขันนัตที่กกเพลา

ต่อไปเอาสายคันเร่งใส่ในผ้านวม

ใส่ให้ได้แบบนี้

tavid
*

« ตอบ #796 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:42:34 AM »

ต่อไปใส่การ์ดกันกระเด็น

แคล้มป์และนัตยึด แผ่นเหล็กสีเหลี่ยมซ้ายมือให้ใส่ไว้ด้านล่างของการ์ด

ใส่นัตตามตัวอย่างในรูป

เว้นระยะจากหัวเกียร์ประมาณ30 ซม. แล้วขันให้แน่น ค่อยๆขันทีละตัวสลับกันจนแน่น

เสร็จแล้วหน้าตาจะออกมาแบบนี้

tavid
*

« ตอบ #797 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 03:09:34 PM »

มีสมาชิกหลายท่านสอบถามถึงการล้างคาบูเรเตอร์(คาบิว)ของเครื่องตัดหญ้า มาดูวิธีการล้างกันครับ

อาการของเครื่องที่อาจจะต้องทำการล้างคาบิวมี3อาการคือ
1. เครื่องยนต์สตาร์ทไม่ติด ถ้าลองถอดหัวเทียนออกมาแล้วไม่มีน้ำมันเกาะที่เขี้ยวหัวเทียนเลย
2. เครื่องยนต์สตาร์ทติดได้ แต่เร่งเครื่องไม่ขึ้น หรือเร่งแล้วดับ
3. มีน้ำมันเบนซิลรั่วไหลหรือซึมออกมาทางคาบิว

ทั้ง3อาการนี้ล้วนมีสาเหตุมาจากคาบิวอุดตัน เนื่องจากมีคราบหรือเศษตะกอนที่ปนอยู่ในน้ำมัน เข้าไปอุดตันอยู่ในช่องทางเดินน้ำมันภายในคาบิว

ขั้นแรกจัดแจงวางเครื่องให้อยู่ในท่าดังรูป แล้วถอดฝาครอบกรองอากาศออก

ใช้ไขควงปากแฉกถอดนัต2ตัวที่ยึดลูกถ้วยหรืออ่างน้ำมันคาบิว

ถอดลูกถ้วยออกมาแล้วก็จะมองเห็นชิ้นส่วนที่อยู่ด้านใน พลาสติกสีขาวๆกลมๆนั่นคือลูกลอย

tavid
*

« ตอบ #798 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 03:36:39 PM »

ลูกลอย สังเกตุด้านที่เป็นช่องกว้างๆจะอยู่ด้านล่าง ตอนประกอบใส่กลับจะต้องใส่ให้ถูกด้าน

เมื่อเราดึงลูกลอยออกก็จะมองเห็นนมหนู

ต่อไปจะทำการถอดขาลูกลอยออกมา ให้ใช้คีมดึงสลักขาลูกลอยออกมาดังรูป

เมื่อดึงสลักออกแล้วก็ให้ถอดขาลูกลอยและเข็มลูกลอยออกมา ขาลูกลอยคือแผ่นสแตนเลส ส่วนเข็มลูกลอยคือแท่งแหลมๆที่อยู่ติดกับขาลูกลอย ทำความสะอาดโดยใช้ผ้าเช็ดให้สะอาด

เมื่อถอดขาลูกลอยออกมาแล้วก็จะมองเห็นบ่าวาล์วลูกลอย น้ำมันเบนซิลจากถังจะไหลลงมาทางรูนี้ ถ้ารูนี้เกิดอุดตัดก็จะไม่มีน้ำมันไหลเข้าคาบิว หรืออีกกรณีนึงถ้ามีเศษตะกอนขวางทางอยู่ก็จะทำให้วาล์วปิดได้ไม่สนิททำให้มีน้ำมันไหลออกมาตลอดเวลา ทั้งสองอาการนี้แก้ไขด้วยวิธีเดียวกันคือให้เป่าล้างทำความสะอาด

tavid
*

« ตอบ #799 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 03:52:35 PM »

ต่อไปให้ใช้ไขควงปากแบนไขนมหนูออกมา ตรวจดูและทำความสะอาด ถ้าเครื่องที่ไม่ได้สกปรกมากนักหรือใช้งานน้อยก็ไม่จำเป็นจะต้องถอดนมหนูออกมาล้างก็ได้นะครับ แค่เป่าๆล้างๆ แต่จะต้องบีบคันเร่งให้สุดก่อนเป่า เพราะเข็มน้ำมันจะปิดรูเอาไว้ทำให้เป่าไม่ออก

นมหนูเมื่อถอดออกมาแล้ว ทำความสะอาดในรูให้สะอาด

เสร็จแล้วก็ประกอบกลับเข้าที่เดิม ใส่นมหนู เข็มลูกลอย ขาลูกลอย สลัก และลูกลอยเป็นชิ้นสุดท้าย อย่าลืมตรวจดูปะเก็นอ่างคาบิวว่ามีรอยฉีกขาดหรือแข็งตัวหรือปล่าว จัดการเปลี่ยนเสียด้วย

จบขั้นตอนการล้างคาบิวแบบง่ายๆ มีแค่ไขควงเพียงตัวเดียวก็สามารถทำได้

แต่ถ้าจะให้การล้างสมบูรณ์แบบก้ให้ถอดชุดลิ้นอากาศกับเข็มเร่งออกมาทำความสะอาดด้วย แต่ไม่อยากแนะนำสำหรับมือใหม่เพราะว่าถอดแล้วจะใส่กลับค่อนข้างยาก และปกติเข็มเร่งและลิ้นอากาศไม่ค่อยสกปรกหรืออุดตัน เพราะเวลาใช้งานเข็มจะวิ่งขึ้นลงอยู่ตลอดเวลา เวลามีเศษอะไรมาติดเข็มมันก็จะดันลงไปข้างล่างหมดก็เลยไปตันอยู่ที่นมหนู ซึ่งเราก็ล้างเฉพาะนมหนูก็โอเคแล้วครับ

ขอให้ใชคดี...ด้วยความปราถนาดี จาก ตาวิด

หน้า: 1 ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 [50] 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 ... 89   ขึ้นบน
  พิมพ์