หน้า: 1 ... 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 [83] 84 85 86 87 88 89   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซื้อเครื่องตัดหญ้าจีนผมจะผ่าให้ดู  (อ่าน 1264098 ครั้ง)
naigame และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
noppon1
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1312 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 05:32:43 PM »

ขอราคาเลื่อยยนต์ยี่ห้อ SUNNY ครับพร้อมคอย์เกรดดีครับ  ช่วยแจ้งทางPMหน่อยครับ

tavid
*

« ตอบ #1313 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 07:40:09 AM »

มีวิธีเอาแกนข้อเหวี่ยงที่ก้านสูบออกยังไงตรับ ตอกแล้วมันไม่ขยับเลย    ร้องไห้  มีเทคนิคบ้างไหมครับ

เปลี่ยนยกชุดครับ (ข้อเหวี่ยง+ก้านสูบ) ไม่มีใครเขาถอดกัน แต่ถ้าอยากจะถอดก็ได้เหมือนกัน ส่งเข้าโรงกลึง เขาจะใช้เครื่องย้ำไฮดรอลิกส์อัดออกแล้วเปลี่ยนลูกปืนให้เราใหม่และต้องทำ Alignment และ Balancing ให้ด้วย ราคาจะแพงกว่าซื้อทั้งชุด

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
toum2506
*

« ตอบ #1314 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 09:00:21 AM »

มีวิธีเอาแกนข้อเหวี่ยงที่ก้านสูบออกยังไงตรับ ตอกแล้วมันไม่ขยับเลย    ร้องไห้  มีเทคนิคบ้างไหมครับ

เปลี่ยนยกชุดครับ (ข้อเหวี่ยง+ก้านสูบ) ไม่มีใครเขาถอดกัน แต่ถ้าอยากจะถอดก็ได้เหมือนกัน ส่งเข้าโรงกลึง เขาจะใช้เครื่องย้ำไฮดรอลิกส์อัดออกแล้วเปลี่ยนลูกปืนให้เราใหม่และต้องทำ Alignment และ Balancing ให้ด้วย ราคาจะแพงกว่าซื้อทั้งชุด

ครับผม ได้ซื้อใหม่แล้วครับ ประกอบเรียบร้อยใช้งานได้ปรกติแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

toum2506
*

« ตอบ #1315 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 09:09:33 AM »

ตอนนี้มีปัญหาอีกเครื่องแล้วครับ เครื่องคาบูไดอะเฟรม เมื่อก่อนเวลาจะติดเครื่องผมต้องคลายน็อตทองเหลืองตรงที่สายคันเร่งมาเกาะอยู่ คลายออกสักครึ่งรอบแล้วสตาร์ทเครื่อง พอเครื่องติดก็หมุนกลับเข้าไป ก็ใช้งานได้ปรกติดี แล้วอาการมันก็หนักขึ้นเรื่อยๆต้องคลายทุกครั้งที่ติดเครื่อง ตอนนี้คลายแล้วก็ติดมั้งไม่ติดมั้ง หรื่อติดแล้วพอหมุนกลับเครื่องก็ดับ บางที่ไม่ดับแต่เครื่องก็เดินไม่ปรกติ ต้องแก้ที่ตรงไหนก่อนครับ
tavid
*

« ตอบ #1316 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 02:51:55 PM »

ตอนนี้มีปัญหาอีกเครื่องแล้วครับ เครื่องคาบูไดอะเฟรม เมื่อก่อนเวลาจะติดเครื่องผมต้องคลายน็อตทองเหลืองตรงที่สายคันเร่งมาเกาะอยู่ คลายออกสักครึ่งรอบแล้วสตาร์ทเครื่อง พอเครื่องติดก็หมุนกลับเข้าไป ก็ใช้งานได้ปรกติดี แล้วอาการมันก็หนักขึ้นเรื่อยๆต้องคลายทุกครั้งที่ติดเครื่อง ตอนนี้คลายแล้วก็ติดมั้งไม่ติดมั้ง หรื่อติดแล้วพอหมุนกลับเครื่องก็ดับ บางที่ไม่ดับแต่เครื่องก็เดินไม่ปรกติ ต้องแก้ที่ตรงไหนก่อนครับ

การคลายสกรูคือการปล่อยให้น้ำมันออกเพิ่มขึ้น คล้ายๆกับการปิดโช้กอากาศ แต่ปิดโช้กอากาศเป็นการลดอากาศ ทั้งสองวิธีทำให้เครื่องติดง่ายเช่นกัน
อาการนี้ให้ลองตรวจเช็กขันนัตยึดคาบิวให้แน่น ตรวจปะเก็นคาบิว หาจุดรั่วตามรอยต่อต่างที่คอคาบิว ตรวจดูลิ้นโช้กยังเปิดปิดได้ปกติหรือไม่

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
brown_kim
*

« ตอบ #1317 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 08:36:29 AM »

s-power sp11ใช้นำ้มันแก๊สโซฮอล์91ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับถึงจะใช้ได้ไม่มีปัญหา
tavid
*

« ตอบ #1318 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:34:23 AM »

เปลี่ยนท่อน้ำมันเป็นแบบทนโฮอล เปลี่ยนปัเก็นอ่างคาบิวเป็นแบบกระดาษ และถ้าให้ครบสูตรอาจจะเลื่อนคลิปล๊อกเข็มน้ำมันลง1ขีด

Liked By: brown_kim

santi-un
*

« ตอบ #1319 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 09:25:58 PM »

เครื่องตัดหญ้าที่เป็น ระบบกลไกสตาร์ทแบบคานงัด มีวิธีสังเกตุใหมครับเวลาซื้อ
toum2506
*

« ตอบ #1320 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 04:31:13 AM »

ครับผม ได้ซื้อใหม่แล้วครับ ประกอบเรียบร้อยใช้งานได้ปรกติแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

เจอปัญหาอีกแล้วครับ หลังจากที่ได้เปลี่ยนชุดข้อเหวี่ยงและประกอบเครื่องจนเสร็จได้ใช้งานตัดหญ้าจนเสร็จและได้เก็บเครื่องไว้ประมาณ15วัน เมื่อวานก็ได้เอาออกมาตัดหญ้าอีกสวน ก็ได้เอาน้ำมันเติมใส่เครื่อง(แก็สโซฮอลล์95ซื้อมาใหม่ ปรกติผมจะใช้95ตลอด)แล้วก็ดึงสตาร์ทติดเครื่อง ดึง4-5ทีก็ติด วอร์มเครื่องสักพักเร่งได้ดีจนมั่นใจว่าไม่มีปัญหาก็ได้พาเครื่องไปที่สวนแล้วก็ทำการติดเครื่อง มันมีอาการเหมือนเครื่องติดยากพอติดแล้วสโลว์ไม่ได้ แล้วเครื่องมันก็ดับไปเลยสตาร์ทยังไงก็ไม่ติด พามาบ้านรื้อคาบูดูนมหนูก็ไม่ตันเลยไปซื้อหัวเทียนลองมาเปลี่ยนก็ไม่ติด มันไม่มีอาการว่าจะติดเลย งงมากเลยครับ หาสาเหตูไม่เจอไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหน คาบูก็รื้อดูแล้ว5-6รอบน้ำมันไหลดีไม่มีตันที่ตรงไหน ไฟก็ออกที่หัวเทียน ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลยครับ ใช้มาดีๆมันไม่ติดขึ้นมาเฉยๆ

manava
*

« ตอบ #1321 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 05:06:28 PM »

เครื่องตัดหญ้าจีนเสียงดังมาก  มีวิธีลดเสียงหรือเปล่าครับ

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
tavid
*

« ตอบ #1322 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 06:55:32 AM »

เครื่องตัดหญ้าที่เป็น ระบบกลไกสตาร์ทแบบคานงัด มีวิธีสังเกตุใหมครับเวลาซื้อ

ระบบนี้มีเฉพาะรุ่น RBC411และ ECO4EA ครับ

เจอปัญหาอีกแล้วครับ หลังจากที่ได้เปลี่ยนชุดข้อเหวี่ยงและประกอบเครื่องจนเสร็จได้ใช้งานตัดหญ้าจนเสร็จและได้เก็บเครื่องไว้ประมาณ15วัน เมื่อวานก็ได้เอาออกมาตัดหญ้าอีกสวน ก็ได้เอาน้ำมันเติมใส่เครื่อง(แก็สโซฮอลล์95ซื้อมาใหม่ ปรกติผมจะใช้95ตลอด)แล้วก็ดึงสตาร์ทติดเครื่อง ดึง4-5ทีก็ติด วอร์มเครื่องสักพักเร่งได้ดีจนมั่นใจว่าไม่มีปัญหาก็ได้พาเครื่องไปที่สวนแล้วก็ทำการติดเครื่อง มันมีอาการเหมือนเครื่องติดยากพอติดแล้วสโลว์ไม่ได้ แล้วเครื่องมันก็ดับไปเลยสตาร์ทยังไงก็ไม่ติด พามาบ้านรื้อคาบูดูนมหนูก็ไม่ตันเลยไปซื้อหัวเทียนลองมาเปลี่ยนก็ไม่ติด มันไม่มีอาการว่าจะติดเลย งงมากเลยครับ หาสาเหตูไม่เจอไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหน คาบูก็รื้อดูแล้ว5-6รอบน้ำมันไหลดีไม่มีตันที่ตรงไหน ไฟก็ออกที่หัวเทียน ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลยครับ ใช้มาดีๆมันไม่ติดขึ้นมาเฉยๆ

ตรวจดูว่ามีน้ำมันลงไปในลูกถ้วยคาบิวหรือยัง และตรวจดูจานไฟว่าสลักลิ่มหักหรือปล่าว

เครื่องตัดหญ้าจีนเสียงดังมาก  มีวิธีลดเสียงหรือเปล่าครับ

ถ้าท่อไอเสียปกติไม่รั่ว ก็อาจจะบีบหรือเคาะปลายท่อไอเสียให้รูแคบลง แต่จะต้องแลกกับแรงม้าที่ลดลง

boonmeech
*

« ตอบ #1323 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 02:37:04 PM »

ผมมีเครื่องสูบน้ำ Honda 5.5 แรง เวลาเร่งมันสะดุด ดังปั้งๆ ตลอด
สาเหตุหลักๆ เป็นอะไรครับ   แต่สตาร์ทติดงายปรกติ หรือวาล์วมีปัญหา
anupanyo
*

« ตอบ #1324 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 03:57:06 PM »

สอบถามหน่อยครับ อะไหล่
 Honda 5 แรง รุ่น GX 140 จานถึงสตาร์ทตามรูป ของรุ่นนี้เสีย สามารรถ เอารุ่นอื่นใส่แทนได้หรือเปล่าครับ

Liked By: gotoloei
tavid
*

« ตอบ #1325 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 02:37:29 PM »

ผมมีเครื่องสูบน้ำ Honda 5.5 แรง เวลาเร่งมันสะดุด ดังปั้งๆ ตลอด
สาเหตุหลักๆ เป็นอะไรครับ   แต่สตาร์ทติดงายปรกติ หรือวาล์วมีปัญหา

อาการนี้ส่วนมากถ้าเป็นรุ่นGXจะเจอว่ากัลวานาเคลื่อนจากตำแหน่งเดิม ตั้งใหม่ได้ ถ้าเป็นรุ่นเก่าที่ใช้ทองขาว G200 ให้ตั้งไฟใหม่ครับ

สอบถามหน่อยครับ อะไหล่
 Honda 5 แรง รุ่น GX 140 จานถึงสตาร์ทตามรูป ของรุ่นนี้เสีย สามารรถ เอารุ่นอื่นใส่แทนได้หรือเปล่าครับ

ใช้ของจีน 5.5หรือ6.5 แรงทั่วๆไปใส่ได้ครับ

Liked By: anupanyo

Suwanma
*

« ตอบ #1326 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 08:55:29 AM »

ตอบคุณSuwanma
1 อาการนี้สาเหตุเกิดจากน้ำมันลงไม่ทันครับ ที่จริงตอนล้างคาบิวจะต้องเป่าและทะลวงวาล์วลูกลอยให้โล่ง ถ้าเป่าโล่งแล้วยังไม่หายอีกสาเหตุก็เกิดจากลูกลอยเกิดอาการติดขัด ไม่ยอมปล่อยน้ำมันให้ลงโดยสะดวก

2 เครื่องปกติจะไม่สั่นครับไม่ว่ารอบต่ำหรือสูง อาการนี้ผมฟันธงให้เลย เพราะเจอบ่อยสำหรับเครื่องอายุหลายๆปี เกิดจากบูชเพลาหลวม ปกติรุ่นนี้จะมีบูชอยู่ประมาณ4ตัว ให้เปลีั่ยนใหม่โดยใส่สัก6-7ตัว

3 เครื่องจีนที่สั่นมาแต่เกิดลองเอาชุดหางของเครื่องโรบิ้นมาเปลี่ยนใสดูก่อนครับ ถ้ายังสั่นแสดงว่าสาเหตุมาจากเครื่องยนตฺ์ แต่ถ้าไม่สั่น สาเหตุอาจจะมากจากบูชกกเพลาที่ใส่มาน้อยเกินไป หรือไม่ก็จานครัชคดไม่ได้ศูณย์ สามารถเคาะดัดใหม่ได้ึีัครับ

สวัสดีครับ ขออภัยที่หายไปนาน พอดีไปอยู่เมืองชลเพิ่งได้กลับมาปักษ์ใต้ครับ

1.อันนี้ล้างเป่าทะลวงโล่งแน่นอน กรองก็ไม่ตัน วันก่อนลองตัดพอดับผมเปิดน็อตระบายน้ำมันแล้วน้ำมันไม่ออก เลยเปิดถ้วยคาบู
ปรากฏว่าตัววาล์วลูกลอยอันเล็กๆ มันค้างในรูไม่ยอมปล่อยน้ำมันลงมา

ลองทำความสะอาดอีกรอบ วันนี้ลองตัดหญ้าปรากฏว่าดับเหมือนเดิมครับ พอดับผมเปิดน็อตใต้คาบู น้ำมันก็ออกปกติ คือประมาณว่ามีน้ำมันอยู่เต็มถ้วยคาบูครับ

อาการนี้เป็นที่ระบบลูกลอยอย่างเดียวไม่เกี่ยวกับระบบไฟเลยใช่ไหมครับ

2.พยายามจะลองถอด แต่ปรากฏว่า ถอดก้านไม่ออก มันมีน็อตเดียวตรงกลางชามคลัช ใช้ประแจขันไม่ได้เลย เพราะน็อตมันสั้นมาก ไม่ทราบว่า
RBC411 มีวิธีการถอดเพลากับบูตอย่างไรครับ

3.ลองสลับกันแล้ว เอาก้าน robin มาใส่เครื่องจีน นิ่งสนิทครับ เอาก้านจีนไปใส่เครื่อง robin ปรากฏว่าสั่นเหมือนเดิม สรุปสั่นมาจากก้าน
ต้องลองเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นไหนก่อนครับ ขอถามเพิ่มเหมือนข้อ 2 ถอดเพลาออกอย่างไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
tavid
*

« ตอบ #1327 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 07:02:05 PM »

อาการใช้งานสักพักแล้วดับเกิดได้ทั้งสาเหตุจากระบบน้ำมันและระบบไฟ ถ้ามั่นใจว่าระบบน้ำมันไม่มีปัญหา สาเหตุก็จะมาจากคอยล์ไฟเสื่อม เมื่อเครื่องเริ่มร้อนไฟจะไม่ออก วิธีเช็กง่ายๆให้เคาะเขี้ยวหัวเทียนให้ชิดเข้าอีกนิดนึง ถ้าระยะเวลาที่เครื่องดับยืดออกไปหรือไม่ดับเลย แสดงว่าสาเหตุเกิดจากคอยล์ไฟครับ

ส่วนชุดก้านให้เปลี่ยนบูชที่อยู่ด้านในปลอกเพลา เปลี่ยนให้หมดทุกตัว ประมาณ6-7ตัว วิธีถอดแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน ถ้าให้สะดวกก็สามารถเปลี่ยนยกก้านก็ได้ครับ

หน้า: 1 ... 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 [83] 84 85 86 87 88 89   ขึ้นบน
  พิมพ์