หน้า: 1 ... 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 [73] 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 ... 89   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซื้อเครื่องตัดหญ้าจีนผมจะผ่าให้ดู  (อ่าน 1258036 ครั้ง)
somchai987
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1152 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 03:20:34 PM »

ถึงสมาชิกทุกท่าน ใครจะซื้อเครื่องตัดหญ้าในเวปนี้ ระวังถูกหลอกนะคับผมโดนแล้วคับ โกรธ โกรธ โกรธ ดีแต่พูด คิดว่าเก่ง ไม่ได้เรื่อง โกรธ โกรธ โกรธ

pitapa
*

« ตอบ #1153 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 03:43:46 PM »

ถึงสมาชิกทุกท่าน ใครจะซื้อเครื่องตัดหญ้าในเวปนี้ ระวังถูกหลอกนะคับผมโดนแล้วคับ โกรธ โกรธ โกรธ ดีแต่พูด คิดว่าเก่ง ไม่ได้เรื่อง โกรธ โกรธ โกรธ

ผมว่าน่าจะมีข้อมูลการ Post มากกว่านี้น่ะครับ ขอบคุณครับ
tavid
*

« ตอบ #1154 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 04:08:35 PM »

ที่ว่าโดนหลอก ไม่ทราบว่าโดนยังไงครับ ถ้าเคยสั่งเครื่องจากผม เป็นเครื่องยี่ห้อ,รุ่นอะไร หมายเลขซีเรียลเครื่องเบอร์อะไร ซื้อเมื่อไหร่ โปรดแจ้งรายละเอียดให้ทราบด้วยครับ   

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
*

« ตอบ #1155 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 04:17:32 PM »

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ
ลืมบออกไปอย่างครับว่าเครื่องรุ่นนี้เป็นคาบูเรเตอร์แบบลูกลอยครับ
เดียวลองรื้อออกมาล้างอีกรอบครับ  หลังจากที่ดึงสตาร์ทจนนิ้วถลอกปอกเปิกหมดแล้ว
ได้ความว่าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

ถ้าเป็นคาบิวลูกลอย ให้ใช้เส้นลวดเล็กๆแหย่ทะลวงรูนมหนูให้โล่งเสียก่อนนะครับ ส่วนมากจะมีคราบตะกรันเกาะอยู่ทำให้น้ำมันขึ้นไม่สะดวก

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #1156 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 08:19:32 AM »

ถ้าจะโพสว่าเกี่ยวกับการขายของที่ไม่ดี(ไม่มีคุณภาพ) แบบลอยอย่างนี้ ไม่ยุติธรรมนะครับ ควรแจ้งให้ทราบด้วยว่าเป็นใคร,เครื่องอะไร,รุ่นไหน ฯลฯ
รายละเอียดต่างๆ ด้วยนะครับ ถ้าตอบกระทู้ลอยๆ แบบนี้ขึ้นมาในกระทู้นี้ มันคงไม่เหมาะสมนะครับ ถ้าเป็นการซื้อจากเจ้าอื่นยิ่งแล้วไปใหญ่เลยครับ
เพราะคุณมาตอบกระทู้ในที่นี้ ถ้าเป็นของเจ้าของกระทู้นี้ คุณก็ควรให้รายละเอียดมากกว่านี้นะครับ...

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
somchai987
*

« ตอบ #1157 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 08:24:27 PM »

ถ้าจะโพสว่าเกี่ยวกับการขายของที่ไม่ดี(ไม่มีคุณภาพ) แบบลอยอย่างนี้ ไม่ยุติธรรมนะครับ ควรแจ้งให้ทราบด้วยว่าเป็นใคร,เครื่องอะไร,รุ่นไหน ฯลฯ
รายละเอียดต่างๆ ด้วยนะครับ ถ้าตอบกระทู้ลอยๆ แบบนี้ขึ้นมาในกระทู้นี้ มันคงไม่เหมาะสมนะครับ ถ้าเป็นการซื้อจากเจ้าอื่นยิ่งแล้วไปใหญ่เลยครับ
เพราะคุณมาตอบกระทู้ในที่นี้ ถ้าเป็นของเจ้าของกระทู้นี้ คุณก็ควรให้รายละเอียดมากกว่านี้นะครับ...
ให้ผมอธิบายอีก  คนที่ร้อนตัวเป็นคนๆนั้น อย่าให้ผมเอามาขายนะ หลอกผมไปโคตรเวลา ขอโทษสักคำก็ไม่มี โกรธ โกรธ โกรธ
refiner
*

« ตอบ #1158 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 12:38:50 AM »

ให้ผมอธิบายอีก  คนที่ร้อนตัวเป็นคนๆนั้น อย่าให้ผมเอามาขายนะ หลอกผมไปโคตรเวลา ขอโทษสักคำก็ไม่มี โกรธ โกรธ โกรธ
น่าจะบอกให้ชัดเจนไปเลยนะครับ จะได้เป็นประโยชน์ เป็นอุทธาหรณ์สำหรับคนอื่นด้วย
คุณโพสต์แบบไม่มีรายละเอียดและก็อ่านไม่รู้เรื่องอย่างนี้ ไม่โพสต์เสียยังดีกว่า

Liked By: KENETIC_E®
tavid
*

« ตอบ #1159 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 12:49:57 PM »

ผมพอจะนึกออกว่าคุณน่าจะเป็นสมาชิกท่านที่อยู่ อ.สิงหนคร จ.สงขลา ผมรู้ได้จากคำนี้ครับ "หลอกผมไปโคตรเวลา ขอโทษสักคำก็ไม่มี" 
ที่โทรหาผมว่าจะเอาเครื่องตัดหญ้ามาให้ผมซ่อมที่บ้าน(เป็นเครื่องยี่ห้ออื่นไม่ได้ซื้อจากผม) ซึ่งผมก็ได้บอกทางมาบ้านและชื่อหมู่บ้านที่ผมอยู่ให้แล้วแต่ท่านจำไม่ได้ และบอกว่าจะโทรหาผมอีกครั้งเมื่อใกล้ถึงประมาณช่วงบ่ายๆ พอดีช่วงบ่ายสองผมเผลอหลับไปและโทรศัพท์ก็ดันแบตฯหมด(แบตเสื่อม) แต่ก็ยังมีโทรศัพท์อีกเครื่องที่ยังเปิดอยู่ แต่ท่านก็ไม่ได้โทรเข้าเบอร์นั้น ตื่นขึ้นมาอีกทีเกือบบ่าย3ก็ตกใจรีบเสียบสายชาร์จเปิดเครื่อง และท่านก็โทรมาพอดี ต่อว่าผมเสียยกใหญ่ ว่าหาทางเข้าบ้านผมไม่เจอ และกำลังเดินทางกลับ และท่านก็ว่าผมไม่ได้เรื่อง ผมพูดอะไรไม่ออก และไม่ได้กล่าวขอโทษ ผมจึงต้องขอกล่าวขออภัยในความผิดของผมที่ทำให้ท่านต้องเสียเวลาในวันนั้นด้วยครับ

ปกติจะมีสมาชิกแวะเวียนมาที่บ้านผมบ่อยๆ ผมไม่ได้มีเจตนาจะหลอกลวงใคร แต่ความผิดพลาดย่อมเกิดขึ้นได้โดยไม่ได้ตั้งใจ หวังว่าท่านคงจะให้อภัยผมนะครับ     

Liked By: yimmii, KaiPhangNga

rotjanas
*

« ตอบ #1160 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 08:40:22 AM »

เครื่องตัดหญ้าของผมยี่ห้อ Asgatech ซื้อมาใช้ได้ประมาณ 20 ชม. มีอาการเพลาสั่น และมีเสียงดังบริเวณข้อต่อคลัชกับเพลาครับ
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ
sahatammarat
*

« ตอบ #1161 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 10:34:22 AM »

สวัสดีครับคุณวิษณุ
     มารายงานผลครับ  ที่เคยได้รับคำแนะนำไปก่อนหน้านั้น  ผมก็ลองไปรื้อไปล้างดูใหม่อีกรอบ
พอดีได้รับความอนุเคราะห์จากเพื่อนที่เป็นอาจารย์สอนที่วิทยาลัยเทคนิคช่วยดูให้ด้วย
(เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)  ถอดทุกชิ้นออกมาหมด  ทุกอย่างก็ปกติดีเลยถือโอกาสทำสาวซะเลย
ขัดล้างคราบเขม่าที่ฝาสูบ ขัดพอร์ทไอดี ไอเสีย แล้วก็ประกอบ ก็ยังไม่ติด
    สุดท้ายมาพบปัญหาแบบบังเอิญคือ ลองเอามืออังที่ปลายท่อไอเสียปรากฎว่าตอนสตาร์ท
มีลมออกมานิดเดียว  เลยลองส่องดูที่ปลายท่อ  พบรังที่แมงหมาร่าเอาดินมาอุดไว้เกือบตันรู
ก็จัดการถอดออกมา  ทั้งแคะ  ทั้งแยง  จนคิดว่าเอาออกหมดแล้ว ลองประกอบกลับแล้วสตาร์ท
ดึงครั้งเดียวก็ติด  แถมเสียงยังใสเหมือนตอนซื้อมาใหม่ๆ  
    ปลาตายน้ำตื้นแท้ๆ  ฝากถึงเพื่อนสมาชิกที่ไม่ค่อยได้เอาเครื่องตัดหญ้ามาตัดบ่อยๆ ก่อนเก็บเครื่องให้หา
เศษกระดาษมาอุดรูท่อไอเสียกันแมงหมาร่ามาทำรังด้วยนะครับ
ขอบคุณคุณวิษณุที่ให้คำแนะนำ  และขอบคุณทุกโพสที่เป็นความรู้ในที่นี้ครับ

Liked By: tavid, thipraksa
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2013, 10:36:33 AM โดย sahatammarat » บันทึกการเข้า
tavid
*

« ตอบ #1162 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 02:23:23 PM »

เครื่องตัดหญ้าของผมยี่ห้อ Asgatech ซื้อมาใช้ได้ประมาณ 20 ชม. มีอาการเพลาสั่น และมีเสียงดังบริเวณข้อต่อคลัชกับเพลาครับ

เครื่องยี่ห้อนี้เจอบ่อยมากคือเพลาสั่น สาเหตุเกิดจากบูชเพลาสึกจนหลวมมากเลยทำให้เพลาแกว่งเวลาเร่งเครื่อง และถ้าฝืนใช้ต่อไปก็จะเป็นสาเหตุทำให้ลูกปืนกกเพลาหลวมได้ครับ ลองดูแนวทางการซ่อมตามลิ้งนี้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.msg630949#msg630949

rotjanas
*

« ตอบ #1163 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 07:38:46 AM »

เครื่องยี่ห้อนี้เจอบ่อยมากคือเพลาสั่น สาเหตุเกิดจากบูชเพลาสึกจนหลวมมากเลยทำให้เพลาแกว่งเวลาเร่งเครื่อง และถ้าฝืนใช้ต่อไปก็จะเป็นสาเหตุทำให้ลูกปืนกกเพลาหลวมได้ครับ ลองดูแนวทางการซ่อมตามลิ้งนี้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.msg630949#msg630949

ขอบคุณมากครับ
rotjanas
*

« ตอบ #1164 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 02:10:12 PM »

ผมได้ตรวจสอบดูสภาพภายนอกพบว่าปลอกกกเพลาส่วน 2 มันคลอนออกจากส่วน 1 ตามรูปครับ แต่ผมยังไม่ได้รื้อดูบูชนะครับ
ไม่ทราบว่าจะสามารถแก้ไขได้เองรึป่าวครับ
tavid
*

« ตอบ #1165 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 02:14:13 PM »

ผมได้ตรวจสอบดูสภาพภายนอกพบว่าปลอกกกเพลาส่วน 2 มันคลอนออกจากส่วน 1 ตามรูปครับ แต่ผมยังไม่ได้รื้อดูบูชนะครับ
ไม่ทราบว่าจะสามารถแก้ไขได้เองรึป่าวครับ

ที่เห็นในรูปตัวอย่างมันคือกกเพลา อาการสั่นจะไม่ใช่สาเหตุจากตรงนี้ ให้ย้อนกลับไปอ่านรายละเอียดในลิ้งที่ผมให้ไว้อีกทีครับ

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #1166 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 09:24:33 PM »

สอบถามตาวิดหน่อยครับ
พอดีว่าผมไปได้ซากเครื่องตัดหญ้า ควาวซากิ TD33 มาตัวหนึ่งครับ ฝาครอบสตาร์ทมีเหลือแต่สายกับพลาสติกพันสายสตาร์ท
อย่างอื่นหายหมดเลยครับ ทั้งสปริงม้วนกลับ,สปริงดันเขี้ยว,เขี้ยว,ฝาเหล็ก,นัต
 ลองถามตามร้านก็ไม่ค่อยเข้าใจกัน(ทั้งที่ถอดฝาครอบไปให้ดูแล้ว) แต่อุปกรณ์บางตัว(เช่นสปริงดันเขี้ยว,เขี้ยวสตาร์ท)น่าจะใช้
ร่วมกับ TD40 ได้ครับ เว้นแต่ขนาดฝาครอบและสปริงม้วนกลับที่เล็กกว่า TD40 ครับ  และถ้วยสตาร์ทที่แกนข้อเหวี่ยงเท่ากันครับ
เลยอยากสอบถามตาวิดว่า พอจะมีรุ่นเทียบเคียงที่ใช้ฝาครอบหรืออะไหล่ใส่กันได้บ้างหรือไม่ครับ ?
หรือว่ามีอะไหล่ แต่ละชิ้นบ้างหรือไม่ครับ ผมยังไม่ได้ตะเวนหาทุกร้านน่ะครั บพอดีเข้าแค่ 2 ร้าน มีเฉพาะสปริงม้วนกลับกับเขี้ยวสตาร์ทครับ
อันที่สำคัญน่าจะเป็น จานเหล็กฝาครอบชุดสตาร์น่ะครับ พอจะแนะนำได้บ้างหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

ปล.เครื่องยนต์ยังคงใช้งานได้อยู่ ผมได้ลองถอดท่อไอเสีย แล้วกรอกน้ำมันเข้าทางคาบูฯ แล้วใช้สว่านจับบล็อคเบอร์ 12 หมุนสตาร์ทดูแล้ว
เครื่องยังติดครับ แต่พอหมดน้ำมันก็ดับครับ ส่วนคาบูฯ ก็ยังไช้ได้ครับ พอดีถอดอะไหล่ไปใส้ให้เครื่อง TD40 ของเพื่อนบ้านแล้วน่ะครับ (เค้าเป็น
คนออกเงินจะซื้อเอาอะไหล่มาใช้กับเครื่อง TD40 ครับ ส่วนซากเค้าให้ผมเอามาเล่นครับ... ยิงฟันยิ้ม) กะว่าจะโมเอาไว้ใส่ปั้มหอยโข่งสูบน่ำน่ะครับ
แต่แกนเพลารุ่นนี้เป็นแบบกลมตัดเหลี่ยมครับ ไม่ได้เป็นแบบฟันเฟือง เราเอาไปให้ร้านกลึงน่าจะได้ไหมครับ? ผมลืมวัดแกนเพลากับปลอกเพลา
ว่าโตเท่าไหร่... โกรธ แต่ดูๆ แล้วน่าจะพอๆ กัน (เดี๋ยวจะลองวัดมาใหม่ครับ)
สอบถามมาเท่านี้ก่อนครับ... ยิ้มเท่ห์

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tavid
*

« ตอบ #1167 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 12:01:17 PM »

สอบถามตาวิดหน่อยครับ
พอดีว่าผมไปได้ซากเครื่องตัดหญ้า ควาวซากิ TD33 มาตัวหนึ่งครับ ฝาครอบสตาร์ทมีเหลือแต่สายกับพลาสติกพันสายสตาร์ท
อย่างอื่นหายหมดเลยครับ ทั้งสปริงม้วนกลับ,สปริงดันเขี้ยว,เขี้ยว,ฝาเหล็ก,นัต
 ลองถามตามร้านก็ไม่ค่อยเข้าใจกัน(ทั้งที่ถอดฝาครอบไปให้ดูแล้ว) แต่อุปกรณ์บางตัว(เช่นสปริงดันเขี้ยว,เขี้ยวสตาร์ท)น่าจะใช้
ร่วมกับ TD40 ได้ครับ เว้นแต่ขนาดฝาครอบและสปริงม้วนกลับที่เล็กกว่า TD40 ครับ  และถ้วยสตาร์ทที่แกนข้อเหวี่ยงเท่ากันครับ
เลยอยากสอบถามตาวิดว่า พอจะมีรุ่นเทียบเคียงที่ใช้ฝาครอบหรืออะไหล่ใส่กันได้บ้างหรือไม่ครับ ?
หรือว่ามีอะไหล่ แต่ละชิ้นบ้างหรือไม่ครับ ผมยังไม่ได้ตะเวนหาทุกร้านน่ะครั บพอดีเข้าแค่ 2 ร้าน มีเฉพาะสปริงม้วนกลับกับเขี้ยวสตาร์ทครับ
อันที่สำคัญน่าจะเป็น จานเหล็กฝาครอบชุดสตาร์น่ะครับ พอจะแนะนำได้บ้างหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

ปล.เครื่องยนต์ยังคงใช้งานได้อยู่ ผมได้ลองถอดท่อไอเสีย แล้วกรอกน้ำมันเข้าทางคาบูฯ แล้วใช้สว่านจับบล็อคเบอร์ 12 หมุนสตาร์ทดูแล้ว
เครื่องยังติดครับ แต่พอหมดน้ำมันก็ดับครับ ส่วนคาบูฯ ก็ยังไช้ได้ครับ พอดีถอดอะไหล่ไปใส้ให้เครื่อง TD40 ของเพื่อนบ้านแล้วน่ะครับ (เค้าเป็น
คนออกเงินจะซื้อเอาอะไหล่มาใช้กับเครื่อง TD40 ครับ ส่วนซากเค้าให้ผมเอามาเล่นครับ... ยิงฟันยิ้ม) กะว่าจะโมเอาไว้ใส่ปั้มหอยโข่งสูบน่ำน่ะครับ
แต่แกนเพลารุ่นนี้เป็นแบบกลมตัดเหลี่ยมครับ ไม่ได้เป็นแบบฟันเฟือง เราเอาไปให้ร้านกลึงน่าจะได้ไหมครับ? ผมลืมวัดแกนเพลากับปลอกเพลา
ว่าโตเท่าไหร่... โกรธ แต่ดูๆ แล้วน่าจะพอๆ กัน (เดี๋ยวจะลองวัดมาใหม่ครับ)
สอบถามมาเท่านี้ก่อนครับ... ยิ้มเท่ห์

ผมยังไม่เคยได้รื้อชุดสตาร์ทของTD33 เลยครับ รบกวนช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อย อยากดูตรงที่นัตเบอร์12 และชิ้นส่วนที่เหลือของฝาสตาร์ท
ปกติTD40สามารถใช้ฝาสตาร์ทของMitsubishi รุ่นT200ได้เลยโดยไม่ต้องดัดแปลงใดๆ ผมคิดว่ารุ่นTD33 น่าจะใช้ฝาสตาร์ทของมิตซูฯรุ่นTL33 ใส่ได้นะครับ ส่วนแกนเพลาสามารถเอาไปกัดร่องเฟืองได้ครับ หรือจะเจียร์เองก็ได้ใช้ใบตัดสแตนเลส แต่ต้องมือนิ่งๆหรือทำจิ๊ก แต่รู้สึกว่าเพลารุ่นนี้จะเล็กกว่าเพลา9ฟันครับ ลองดูอีทีนะครับ ถ้าเพลาเล็กว่าใช้วิธีตัดต่อดีกว่า หาหัวเพลา9ฟันมาเชื่อมต่อปลาย

หน้า: 1 ... 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 [73] 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 ... 89   ขึ้นบน
  พิมพ์