หน้า: 1 ... 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 [70] 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 ... 89   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซื้อเครื่องตัดหญ้าจีนผมจะผ่าให้ดู  (อ่าน 1238069 ครั้ง)
tavid
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1104 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 01:01:15 PM »

เครื่องเลื่อยยนต์รุ่น5200เครื่องร้อนแล้วสตาร์ทไม่ติดเป็นเพราะสาเหตุใดครับลองเปลี่ยนผ้าปั๊มกับคอล์ยแล้วไม่หายแล้วไม่หาย
ว่าจะลองเปลี่ยนเสื้อสูบกับลูกสูบดูเสื้อพร้อมลูกราคาเท่าไหร่คับพี่

ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูแล้วยังครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

pp686
*

« ตอบ #1105 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 01:04:56 PM »

ยังครับ มันเกี่ยวกันหรือ แล้วเสื้อสูบของดีกับของไม่ดี ดูกันยังไงครับ แล้วถ้าปะเก็นเสื้อสูบรั่วแล้วพอเวลาร้อนเสื้อสูบเกิดการเปลี่ยนแปลง
ทำให้ลูกสูบดูดอากาศที่ไม่ได้ผ่านคาบูเข้าไป อาการมันเหมือนน้ำมันไม่เข้าคาบู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2013, 01:12:49 PM โดย pp686 » บันทึกการเข้า
ning_zaa
*

« ตอบ #1106 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 03:13:03 PM »

ติดตามมานานแล้วค่ะ ได้เวลาซื้อเครื่องตัดหญ้าซะที ดูไว้แล้วว่าจะถอยเครื่องจีน 4 จังหวะ ราคาประมาณ 5000 บาท ที่ใช้ 91 แกสโซฮอล์ได้ ผู้หญิงใช้ค่ะ ต่อกับรถเข็น 2 ล้อ (ซื้อไว้แล้ว) จะได้ไม่ต้องสะพาย อยากได้ปุ่มสตาร์ท แต่ไม่มี ก็ขอดึงสตาร์ทง่ายๆ ละกัน และไม่จุกจิก ใจน่ะสู้ แต่สังขารไม่แน่ใจ ตัดหญ้าในสวนประมาณ 4-5 ไร่ ที่ผ่านมาก็จ้างเหมา ตอนนี้ว่าจะทำเอง  ไปเรื่อยๆ ไม่เร่งร้อน ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
Wikrit
*

« ตอบ #1107 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 04:10:25 PM »

คุณtavidคับ ผมสนใจเครื่องตัดข้าวดีดคับ อยากได้มาใช้ในนาข้าว พอมีของบ้างมั้ยคับ
pattanawit
*

« ตอบ #1108 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:54:05 PM »

ขายเครื่องตัดหญ้ารุ่นใหม่ รถกระเช้าอเนกประสงค์  คุณภาพดี ราคาถูก สร้างโดยคนไทย เพื่อเกษตรกรไทย ลองดูแล้วจะไม่ผิดหวังคับ
http://www.jakraval.net/
ora12
*

« ตอบ #1109 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 02:54:26 PM »

ขอปรึกษพี่ tavid หน่อยครับ
คือปิ๊นล๊อคเข็มน้ำมันผมมันล๊อกกับร่องเข็มไม่อยู่ เหมือนมันสึกไปแล้ว ตอนนี้ผมเอาเส้นทองแดงของสายไฟไปพันอยู่แต่ก็ทำให้อัตราเร่งมันไม่ดี
อยากถามว่า ตัวปิ๊นล๊อคมีขายหรือไม่
หรือสามารถ DIY เอาอะไรมาดัดแปลงใช้แทนได้หรือไม่ครับ เศร้า
tavid
*

« ตอบ #1110 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 03:23:47 PM »

คือปิ๊นล๊อคเข็มน้ำมันผมมันล๊อกกับร่องเข็มไม่อยู่ เหมือนมันสึกไปแล้ว ตอนนี้ผมเอาเส้นทองแดงของสายไฟไปพันอยู่แต่ก็ทำให้อัตราเร่งมันไม่ดี
อยากถามว่า ตัวปิ๊นล๊อคมีขายหรือไม่
หรือสามารถ DIY เอาอะไรมาดัดแปลงใช้แทนได้หรือไม่ครับ เศร้า

มีขายตามร้านอะไหล่ยนต์ทั่วไปครับ เอาตัวอย่างไปเทียบ ที่จริงตัวเก่าก็น่าจะยังใช้ได้ครับ ให้เอาคีมบีบให้รูแคบเข้าไปอีกนิดนึง จะทำให้ล๊อกได้แน่นขึ้นครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
dang.104
*

« ตอบ #1111 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 07:14:45 PM »

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ มีปัณหาเกี่ยวกับเครื่องเลื่อยยนต์เล็ก ยี้ห้อthiyo ty180 ที่พื้นที่ผมทำสวนลำใย ต้นไม้หักโค่นบ่อย จากพายุลมแรง จึงตัดสินใจชื้อเครื่องเลื่อยยนต์มาใช้  ก็ใช้มาหลายเดือน แต่ก็ตัดยังไม่ได้เยอะ ประมาณใช้น้ำมันหมดไปประมาณ 4-5ลิตร เมื่อใช้แล้วเก็บไว้สัก1เดดือนโดยไม่ได้ใช้งาน พอมะวานแฟนเห็นกิ่งไม้เกะกะ ลำใหญ่พอสมควร ผมจึงไปหยิบเครื่องเลื่อยยนต์มาใช้ ทำอย่างทุกครั้ง แต่ผลคือ สตาร์ติดแต่เร่งไม่ขึ้น แล้วจู่ๆๆก็พาลดับ ทำซ้ำๆๆหลายครั้งก็เหมือนเดิม พื้นฐานแต่เดิมผมก็เรียนสายชางยนต์มาแต่นานมาแล้ว30กว่าปีแล้วครับ สมัยคาร์บูเรเติอร์ แต่พอคิดจะรื้อ ก็เจอคาร์บูแบบที่ไม่เคยเหนมาก่อนเลย ดูใพสที่คุณตอบปัญหาให้สามชิกแล้วดูว่าคุณพอจะช่วยแนะนำผมได้บ้าง เพราะว่าร้านที่ซื้อต้องวิ่งไป50กม. เลยคิดว่าจะลองรื้อวิชาเรียนเดิมมาใช้ก่อน แต่เรื่องเลื่อยยนต์ยังไม่สันทัด คือที่คิดว่า ปัณหาผมว่าคงเปนส่วนคาร์บิวนี่แหละแต่เท่าที่ลองล้างก็ไม่หาย หรือคุณ ตาวิส มีอะไรพอแนะนำสมาชิกใหม่ได้ ขอรบกวนด้วย ขอขอบคุณล่วงหน้าไว้ณ ที่นี่ด้วย เศร้า เศร้า เศร้า
ora12
*

« ตอบ #1112 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 07:24:31 PM »

มีขายตามร้านอะไหล่ยนต์ทั่วไปครับ เอาตัวอย่างไปเทียบ ที่จริงตัวเก่าก็น่าจะยังใช้ได้ครับ ให้เอาคีมบีบให้รูแคบเข้าไปอีกนิดนึง จะทำให้ล๊อกได้แน่นขึ้นครับ
ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
tavid
*

« ตอบ #1113 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 10:17:27 AM »

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ มีปัณหาเกี่ยวกับเครื่องเลื่อยยนต์เล็ก ยี้ห้อthiyo ty180 ที่พื้นที่ผมทำสวนลำใย ต้นไม้หักโค่นบ่อย จากพายุลมแรง จึงตัดสินใจชื้อเครื่องเลื่อยยนต์มาใช้  ก็ใช้มาหลายเดือน แต่ก็ตัดยังไม่ได้เยอะ ประมาณใช้น้ำมันหมดไปประมาณ 4-5ลิตร เมื่อใช้แล้วเก็บไว้สัก1เดดือนโดยไม่ได้ใช้งาน พอมะวานแฟนเห็นกิ่งไม้เกะกะ ลำใหญ่พอสมควร ผมจึงไปหยิบเครื่องเลื่อยยนต์มาใช้ ทำอย่างทุกครั้ง แต่ผลคือ สตาร์ติดแต่เร่งไม่ขึ้น แล้วจู่ๆๆก็พาลดับ ทำซ้ำๆๆหลายครั้งก็เหมือนเดิม พื้นฐานแต่เดิมผมก็เรียนสายชางยนต์มาแต่นานมาแล้ว30กว่าปีแล้วครับ สมัยคาร์บูเรเติอร์ แต่พอคิดจะรื้อ ก็เจอคาร์บูแบบที่ไม่เคยเหนมาก่อนเลย ดูใพสที่คุณตอบปัญหาให้สามชิกแล้วดูว่าคุณพอจะช่วยแนะนำผมได้บ้าง เพราะว่าร้านที่ซื้อต้องวิ่งไป50กม. เลยคิดว่าจะลองรื้อวิชาเรียนเดิมมาใช้ก่อน แต่เรื่องเลื่อยยนต์ยังไม่สันทัด คือที่คิดว่า ปัณหาผมว่าคงเปนส่วนคาร์บิวนี่แหละแต่เท่าที่ลองล้างก็ไม่หาย หรือคุณ ตาวิส มีอะไรพอแนะนำสมาชิกใหม่ได้ ขอรบกวนด้วย ขอขอบคุณล่วงหน้าไว้ณ ที่นี่ด้วย เศร้า เศร้า เศร้า

ลองเปลี่ยนน้ำมันดูแล้วยังครับ อาการนี้น่าจะยังมีน้ำมันเก่าที่เบนซิลระเหยไปบางส่วนแล้วยังเหลือแต่คราบของออโต้ลูป ค้างอยู่ ลองเติมน้ำมันใหม่ๆแล้วกดปั๊มไล่น้ำมันเก่าออกให้หมดดูก่อนที่จะทำอย่างอื่นครับ

dang.104
*

« ตอบ #1114 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 02:58:43 PM »

ลองเปลี่ยนน้ำมันดูแล้วยังครับ อาการนี้น่าจะยังมีน้ำมันเก่าที่เบนซิลระเหยไปบางส่วนแล้วยังเหลือแต่คราบของออโต้ลูป ค้างอยู่ ลองเติมน้ำมันใหม่ๆแล้วกดปั๊มไล่น้ำมันเก่าออกให้หมดดูก่อนที่จะทำอย่างอื่นครับ/  ขอบคุณครับ เปนอย่างที่คุณบอกจริง สาเหตุเกิดจากน้ำมันครับ คือตอนชื้อมาช่างบอกห้ามใช้แกสซอฮอล์ ให้ใช้91  แต่ตอนนี้มันไม่มี91แล้ว มันก็ไม่ได้ถามช่าง  ไปใช่แกสซอฮอล์91 ผลก็เป็นอย่างที่บอกครับ ตอนนี้เขาเปลี่ยนไปให้ใช้ แกสซอฮอล์95 ผมเหนในร้านช่างเสียหลายตัวเลย  แล้วน้ำมันที่เขาเทออกจากเครื่องหลายขวดเลย   ตอนนี้ก็ใช้ได้ปกติ เส้มผมบัง๓ูเขาจริงๆๆ เสียเงิน+เวลาไปบ้าง ได้ความฉลาดกลับบ้าน55555555555  พอดีร้อนใจครับ เห็นกระทู้เงียบ เลยใจร้อนเลยเอาไปที่ร้านที่ซื้อ มีโอกาศผ่านพอดี  ฟากถึงคนที่ใช้เครื่องแบบผมด้วย ถ้าเผลอใช้91แกสซอฮอล์ ขอบคุณครับสำหรับ บ้านหลังใหม่ที่แสนอบอุ่น
 ยิ้ม

Liked By: tavid
tiipong
*

« ตอบ #1115 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 08:30:58 PM »

เรียน คุณtavid
ขอรายละเอียดพร้อมราคา เครื่องตัดหญ้า sp11 ด้วย

ขอบคุณครับ

kalampag1965@gmail.com
ลุงเชื้อ
*

« ตอบ #1116 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 03:24:29 PM »

เรียนคุณตาวิด
ขอสอบถามปัญหาของเครื่องตัดหญ้า Kawasaki TD40 เนื่องจากเป็นเครื่องเก่าใช้มานาน รุ่นคุณพ่อ แต่ผมอยากซ่อมใช้ต่อ ได้นำเครื่องมาตรวจเช็ค เมื่อเติมน้ำมันดูตรงคาร์บูที่ถ่ายน้ำมันทิ้งมีน้ำมันหยดทำอย่างไรก็ไม่อยู่ และเมื่อรื้อออกมาดูเข็มลูกเร่งน้ำมันมีร่องสึกหลอ ปริ้นล็อคก็สึกก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนคาร์บู แต่ก็ยังสตาร์ทไม่ติด ปัญหาน้ำมันผมจึงตัดทิ้งไปก่อน
จึงตัดสินใจรื้อระบบไฟออกมาดูมีส่วนประกอบของระบบไฟดังต่อไปนี้
1.หน้าทองขาว+คอนเดนเซอร์หลังจานสตาร์ท (ขอสอบถามว่าจะตั้งความห่างเท่าใด จะเช็คอย่างไรว่าคอนเดนเซอร์ยังใช้ได้)
2.เมื่อสายไฟออกมาผ่านสวิทย์เปิด-ปิด (เช็คแล้วเปิด-ปิดปรกติ โดยโอมมิเตอร์)เมื่อ OFF สายไฟจะลงกราวด์กับตัวเครื่อง ขอถาม จริงๆแล้วสวิทย์ควรอยู่ก่อนหรือหลัง CDI (ข้อ 3.)
3.แท๊บจากสายสวิทย์ผ่านกล่องสี่เหลี่ยม(เรียก CDI หรือเปล่าไม่แน่ใจจะเช็คอย่างไรว่าเสียหรือไม่)ไปยังคอยล์
4.คอยล์ไฟแรงสูง (จะเช็คอย่างไรว่าเสียหรือไม่)สายคอยล์และปลั๊กหัวเทียนปรกติ
5.หัวเทียน เปลี่ยนใหม่แล้วก็ยังไม่ติด (เช็คไฟออกน้อยมาก)
ขอรบกวนคุณตาวิด ด้วยครับ
tavid
*

« ตอบ #1117 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 02:53:18 PM »

เรียนคุณตาวิด
ขอสอบถามปัญหาของเครื่องตัดหญ้า Kawasaki TD40 เนื่องจากเป็นเครื่องเก่าใช้มานาน รุ่นคุณพ่อ แต่ผมอยากซ่อมใช้ต่อ ได้นำเครื่องมาตรวจเช็ค เมื่อเติมน้ำมันดูตรงคาร์บูที่ถ่ายน้ำมันทิ้งมีน้ำมันหยดทำอย่างไรก็ไม่อยู่ และเมื่อรื้อออกมาดูเข็มลูกเร่งน้ำมันมีร่องสึกหลอ ปริ้นล็อคก็สึกก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนคาร์บู แต่ก็ยังสตาร์ทไม่ติด ปัญหาน้ำมันผมจึงตัดทิ้งไปก่อน
จึงตัดสินใจรื้อระบบไฟออกมาดูมีส่วนประกอบของระบบไฟดังต่อไปนี้
1.หน้าทองขาว+คอนเดนเซอร์หลังจานสตาร์ท (ขอสอบถามว่าจะตั้งความห่างเท่าใด จะเช็คอย่างไรว่าคอนเดนเซอร์ยังใช้ได้)
2.เมื่อสายไฟออกมาผ่านสวิทย์เปิด-ปิด (เช็คแล้วเปิด-ปิดปรกติ โดยโอมมิเตอร์)เมื่อ OFF สายไฟจะลงกราวด์กับตัวเครื่อง ขอถาม จริงๆแล้วสวิทย์ควรอยู่ก่อนหรือหลัง CDI (ข้อ 3.)
3.แท๊บจากสายสวิทย์ผ่านกล่องสี่เหลี่ยม(เรียก CDI หรือเปล่าไม่แน่ใจจะเช็คอย่างไรว่าเสียหรือไม่)ไปยังคอยล์
4.คอยล์ไฟแรงสูง (จะเช็คอย่างไรว่าเสียหรือไม่)สายคอยล์และปลั๊กหัวเทียนปรกติ
5.หัวเทียน เปลี่ยนใหม่แล้วก็ยังไม่ติด (เช็คไฟออกน้อยมาก)
ขอรบกวนคุณตาวิด ด้วยครับ

1. ตั้งหน้าทองขาว ให้ใช้โอห์มมิเตอร์วัดการต่อของหน้าทองขาวรอไว้ แล้วหมุนเครื่องไปจนถึงตำแหน่งที่หน้าทองขาวเริ่มเปิด แล้วหยุดสังเกตุจานไฟจะต้องตรงกับมาร์กจุดระเบิด (จะมีมาร์กบอกอยู่ที่จานไฟ) ถ้าหน้าทองขาวเปิดก่อนถึงมาร์กให้ปรับหน้าทองขาวให้ชิดขึ้น แต่ถ้าหน้าทองขาวเปิดหลังมาร์กก็ให้ตั้งทองขาวให้ห่างขึ้น
2. ถ้าเป็นรุ่นหน้าทองขาวจะไม่มีCDIครับ สวิทช์ดับเครื่องจะต้องต่อกับคอยล์จุดระเบิด
3. รบกวนถ่ายรูปให้ดูหน่อย
4. ทดสอบโดยการทดสอบประกายไฟ
5. ถึงไฟจะออกน้อย ถ้าองศาจะระเบิดถูกต้อง และแรงอัดลูกสูบยังปกติ น้ำมันจ่ายได้ ยังไงก็ติดครับ

Liked By: wichach

bookman
*

« ตอบ #1118 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 12:04:10 PM »

เรียนคุณดาวิด ไม่ทราบว่ามีอะไหล่หัวเกียร์ กับก้านเพลาของรุ่น ฮีโร่มั๊ยครับ และราคาเท่าไหร่ พอดีเครื่องผมใช้งานหนัก หัวเกียร์เสียแล้ว และน็อตยึดก้านเพลาก็ยึดหัวเกียร์ไม่อยู่
tavid
*

« ตอบ #1119 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 04:17:17 PM »

เรียนคุณดาวิด ไม่ทราบว่ามีอะไหล่หัวเกียร์ กับก้านเพลาของรุ่น ฮีโร่มั๊ยครับ และราคาเท่าไหร่ พอดีเครื่องผมใช้งานหนัก หัวเกียร์เสียแล้ว และน็อตยึดก้านเพลาก็ยึดหัวเกียร์ไม่อยู่

มีครับ เดี๋ยวแจ้งทางข้อความส่วนตัวนะครับ

หน้า: 1 ... 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 [70] 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 ... 89   ขึ้นบน
  พิมพ์