หน้า: 1 ... 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 ... 89   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซื้อเครื่องตัดหญ้าจีนผมจะผ่าให้ดู  (อ่าน 1271044 ครั้ง)
namchio
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1008 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 02:06:09 PM »

ผมกำลังจะซื้อเลื่อยยนต์ 12" จีนถุกๆมาใช้มีคำถามอยากรบกวนคุณ Tavid หน่อยนะท่าน
1.เครื่องแต่ละยี่ห้อ ราคาไม่เกิน4000บาท มีระบบหรือแบบแตกต่างกันไหม ถ้ามีแต่ละระบบดี ด้อยต่างกันอย่างไร?
2.มียี่ห้อไหนที่สามารถใช้อะไหล่ร่วมกันกับยี่ห้อดีๆแพง เช่น คาบิว บาร์ โซ่ อื่นๆ ?
3.คุณTavid คุ้นเคยหรือมียี่ห้อเครื่องในใจไหมครับแนะนำด้วย
ขอบคุณครับ
น้ำเชี่ยว 101

cowboypeamvii
*

« ตอบ #1009 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 04:06:53 PM »

ผมกำลังจะซื้อเลื่อยยนต์ 12" จีนถุกๆมาใช้มีคำถามอยากรบกวนคุณ Tavid หน่อยนะท่าน
1.เครื่องแต่ละยี่ห้อ ราคาไม่เกิน4000บาท มีระบบหรือแบบแตกต่างกันไหม ถ้ามีแต่ละระบบดี ด้อยต่างกันอย่างไร?
2.มียี่ห้อไหนที่สามารถใช้อะไหล่ร่วมกันกับยี่ห้อดีๆแพง เช่น คาบิว บาร์ โซ่ อื่นๆ ?
3.คุณTavid คุ้นเคยหรือมียี่ห้อเครื่องในใจไหมครับแนะนำด้วย
ขอบคุณครับ

ผมกำลังจะถามคำถามนี้พอดีเลยครับคุณน้ำเชี่ยว แต่ตอนนี้ขอราคาเลื่อยยนต์ sunny ทาง PM หน่อยครับคุณ Tavid
wea
*

« ตอบ #1010 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 09:08:30 AM »

พีวิดครับแล้ว stihl fs 3900 อาการติดเครื่องได้แล้วเร่งสักพักมันวูปแล้วดับ มันจะเป็นอย่างนี้ตลอดบางครั้งจะมีน้ำมันหยดออกทางคาร์บูด้วย มีวิธีแก้ไหมครับ ขอทราบวิธีการล้างและจูนคาร์รู่นนี้ด้วย พีครับช่วยบอกวิธีเปลี่ยนลูกยางบีบน้ำมันครับ  เศร้า ขอบคุณครับ
tavid
*

« ตอบ #1011 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 08:30:04 AM »

ขอบคุณครับ

เลื่อยจีนที่มีอยู่ในบ้านเราตอนนี้มี4โมเดลครับ ไม่ว่าจะตีตรายี่ห้อไหนก็ไม่พ้น4โมเดลนี้ ยกเว้นยี่ห้อBENTO กับTIGER ที่ไม่เหมือนใคร และไม่สามารถใช้อะไหล่ร่วมกับยี่ห้ออื่นได้
1. รุ่น3800 รุ่นนี้เครื่องยนต์ขนาด38ซีซี 2แรงม้า บาร์12นิ้ว
2. รุ่น4500 เครื่องยนต์ขนาด45ซีซี 2แรงม้า บาร์20นิ้ว
3. รุ่น5200 เครื่องยนต์ขนาด52ซีซี 2-3แรงม้า บาร์20-22นิ้ว รุ่นนี้หน้าตาจะเหมือนกับรุ่น4500 สามารถใส่บาร์ได้ถึง26นิ้วได้สบายๆ ถ้าได้ปรับแต่งคาบิวอีกนิดจะแรงสุดๆครับ
4. รุ่น180 เครื่องยนต์ขนาด31ซีซี 2แรงม้า บาร์12นิ้ว รุ่นนี้สามารถใช้อะไหล่ของเลื่อยSTIHLรุ่นMS-180ได้ทุกชิ้น

หน้าตารุ่น3800

รุ่น4500(รูปจากเว็บtarad.com)

รุ่น5200(ตัวบน)เปรียบเทียบกับรุ่น3800(ตัวล่าง)

รุ่น180 ทุกอย่างเหมือนกับSTIHL MS-180 ยกเว้นราคาที่ถูกกว่า

ที่กล่าวมา4รุ่นนี้ แต่ละยี่ห้อคุณภาพจะแตกต่างกันออกไป ขึ้นอยู่กับวัสดุที่ใช้ผลิต ชิ้นส่วนที่มักเจอปัญหาบ่อยมีอยู่ไม่กี่อย่างคือ คอยล์จุดระเบิด คาบูเรเตอร์ ลูกปืนข้อเหวี่ยง ปั๊มน้ำมันเครื่อง ถ้าให้ตอบว่ายี่ห้อไหนดีอันนี้ตอบหน้าเว็บไม่เหมาะครับ ถ้าให้ดีเลือกซื้อกับร้านที่ไว้ใจได้และมีความรับผิดชอบ เลือกร้านที่มีความรู้สามารถแก้ปัญหาให้เราได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2013, 10:10:02 AM โดย tavid » บันทึกการเข้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
namchio
*

« ตอบ #1012 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 11:09:25 AM »

"ถ้าให้ตอบว่ายี่ห้อไหนดีอันนี้ตอบหน้าเว็บไม่เหมาะครับ ถ้าให้ดีเลือกซื้อกับร้านที่ไว้ใจได้และมีความรับผิดชอบ เลือกร้านที่มีความรู้สามารถแก้ปัญหาให้เราได้ "

รบกวนตอบ PM หน่อยนะครับ ว่ายี่ห้อไหนดี
nsr
*

« ตอบ #1013 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 04:22:05 PM »

เครื่องตัดหญ้าสูบติดครับ  รบกวนช่วยวิเคราะห์สาเหตุให้หน่อยครับ คือวันเสาร์ที่ผ่านมาผมตัดหญ้า(เครื่อง HERO ) ประมาณ 15 นาที เริ่มมีอาการสั่น ตัวเครื่องมีเสียงดัง จึงดับเครื่อง ตอนแรกนึกว่าใบมีดขันไม่แน่น แต่เช็คแล้วแน่นปกติ ผมจึงสตาร์ทเครื่องใหม่ ผลคือเครื่องติดแล้วดับไปเลย ตอนนี้ดึงสายสตาร์ทไม่ได้แล้ว  ผมผสมน้ำมัน+ 2Tตามระดับที่กำหนด แต่ก่อนหน้านี้ ผมใช้เบนซิน 91 ธรรมดา แล้วมา 95 ธรรมดาตลอด  เพิ่งมาใช้โซฮอล์ 91 (สีเขียว) ไม่นานมานี้รวมทั้งครั้งนี้ด้วย ช่วยหาสาเหตุให้ด้วยครับ แล้วค่าซ่อมอยู่มี่เท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้า
tavid
*

« ตอบ #1014 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:20:04 AM »

เครื่องตัดหญ้าสูบติดครับ  รบกวนช่วยวิเคราะห์สาเหตุให้หน่อยครับ คือวันเสาร์ที่ผ่านมาผมตัดหญ้า(เครื่อง HERO ) ประมาณ 15 นาที เริ่มมีอาการสั่น ตัวเครื่องมีเสียงดัง จึงดับเครื่อง ตอนแรกนึกว่าใบมีดขันไม่แน่น แต่เช็คแล้วแน่นปกติ ผมจึงสตาร์ทเครื่องใหม่ ผลคือเครื่องติดแล้วดับไปเลย ตอนนี้ดึงสายสตาร์ทไม่ได้แล้ว  ผมผสมน้ำมัน+ 2Tตามระดับที่กำหนด แต่ก่อนหน้านี้ ผมใช้เบนซิน 91 ธรรมดา แล้วมา 95 ธรรมดาตลอด  เพิ่งมาใช้โซฮอล์ 91 (สีเขียว) ไม่นานมานี้รวมทั้งครั้งนี้ด้วย ช่วยหาสาเหตุให้ด้วยครับ แล้วค่าซ่อมอยู่มี่เท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้า

ตอนนี้เครื่องตัดหญ้าที่ถูกจูนมาให้ใช้เบนซิล91หรือ95 ถ้าเปลี่ยนมาใช้แก๊สโซฮอล91หรือ95แทน โดยไม่ได้ปรับตั้งเข็มน้ำมันใหม่จะทำให้ลูกสูบติดครับ เนื่องจากส่วนผสมจะบางเกินไปจนทำให้เครื่องยนต์เกิดความร้อนสูงจนลูกสูบติดครับ ซ่อมไม่ยาก เปลี่ยนเสื้อสูบ+ลูกสูบ ราคาไม่เกิน800

หรือจะถอดเครื่องส่งมาให้ผมซ่อมและปรับคาบิวให้ก็ได้ครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
pitapa
*

« ตอบ #1015 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 03:37:32 PM »

เมื่อสงกรานต์ กลับบ้าน ให้พี่ Tavid จัดเครื่องตัดหญ้าให้ จัดสวนยางไป 22 ไร่ 8 วัน ขอบอกว่าสุดยอดมาก สมคำล่ำลือจริงๆ (สามถังแรกเหมือนจะกินน้ำมันสักหน่อย หลังจากนั่นก็ปกติครับ) มีปัญหาสตาร์ทยากบางครั้ง เจอสาเหตุครับ เหมือนแรงดันลมในถังน้ำมัน เลยใช้แข็มแหย่ รู ฝาถัง ใช้ได้ปกติเลยครับ

Liked By: tavid
PitakW
*

« ตอบ #1016 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:07:43 AM »

สอบถาม ครับ ถ้าเรากลับไปใช่นำ้ำมันแก๊สโซฮอล์ 91 ที่มีสวนผสมของ แอลกอฮอล์10 % จะมีผลกับอุปกรณ์ที่เป็นยางหรือเปล่าครับ จำพวก โอริงค์
หรือแผ่นไดอะแฟรมที่เป็นยาง ไม่ทราบว่าเครื่องพวกนี้ใช้ยางวัสดุที่ทนการกัดกรอน ของแอลกอฮอล์ ด้วยหรือไม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
tavid
*

« ตอบ #1017 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:37:57 AM »

สอบถาม ครับ ถ้าเรากลับไปใช่นำ้ำมันแก๊สโซฮอล์ 91 ที่มีสวนผสมของ แอลกอฮอล์10 % จะมีผลกับอุปกรณ์ที่เป็นยางหรือเปล่าครับ จำพวก โอริงค์
หรือแผ่นไดอะแฟรมที่เป็นยาง ไม่ทราบว่าเครื่องพวกนี้ใช้ยางวัสดุที่ทนการกัดกรอน ของแอลกอฮอล์ ด้วยหรือไม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มีทั้งทนได้และไม่ได้ ถ้ารุ่นที่สามารถทนโซฮอลได้ตอนซื้อก็ต้องบอกที่ร้านว่าเอาแบบทนโซฮอลได้ซึ่งตอนนี้มีแค่สองสามยี่ห้อเอง ถ้าไม่บอกส่วนมากก็จะได้แบบธรรมดาซึ่งไม่สามารถทนได้

สวนจินดา บ้านน้ำทรง
*

Armchair Farmer

« ตอบ #1018 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 04:25:10 PM »

มีทั้งทนได้และไม่ได้ ถ้ารุ่นที่สามารถทนโซฮอลได้ตอนซื้อก็ต้องบอกที่ร้านว่าเอาแบบทนโซฮอลได้ซึ่งตอนนี้มีแค่สองสามยี่ห้อเอง ถ้าไม่บอกส่วนมากก็จะได้แบบธรรมดาซึ่งไม่สามารถทนได้

ของผมเป็นเครื่องรุ่นเก่าอายุเกือบสิบปีแล้วครับ เปลี่ยนไปใช้แก๊สโซฮอลล์ 91 ได้ 2 วัน เห็นผลเลยครับ น้ำมันรั่วเข้าเต็มห้องเครื่องไปเลยครับ

เอาไปให้ช่างซ่อม เปลี่ยนลูกยางที่ท่อส่งน้ำมัน 1 ชิ้นและที่คาบูเรเตอร์ 1 ชิ้น ถอดล้างเครื่องและจูนใหม่ ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ เสียค่าแรงกับอะไหล่ไปประมาณ 200 บาทครับ

tavid
*

« ตอบ #1019 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:03:22 AM »

ของผมเป็นเครื่องรุ่นเก่าอายุเกือบสิบปีแล้วครับ เปลี่ยนไปใช้แก๊สโซฮอลล์ 91 ได้ 2 วัน เห็นผลเลยครับ น้ำมันรั่วเข้าเต็มห้องเครื่องไปเลยครับ

เอาไปให้ช่างซ่อม เปลี่ยนลูกยางที่ท่อส่งน้ำมัน 1 ชิ้นและที่คาบูเรเตอร์ 1 ชิ้น ถอดล้างเครื่องและจูนใหม่ ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ เสียค่าแรงกับอะไหล่ไปประมาณ 200 บาทครับ

ถึงแม้ไม่รั่วในทันทีแต่โซฮอลมันจะกัดยางตามท่อน้ำมันและซีลต่างๆให้ละลายและเข้าไปอุดตัดที่คาบิวด้วยครับ จึงเป็นสาเหตุเมื่อใช้แก๊สโซฮอลแล้วเครื่องยนต์เดินไม่เรียบ

และถ้าเป็นเครื่องยนต์เบนซิล91ที่ใช้งานหนัก ถ้าเปลี่ยนมาใช้โซฮอลจำเป็นจะต้องปรับเข็มน้ำมันใหม่เพื่อเพิ่มสัดส่วนของน้ำมันขึ้นอีก ไม่งั้นจะทำให้ส่วนผสมบางเกินไปเครื่องยนต์จะไม่มีแรง ร้อนจัด และพังในที่สุด

PHONGPECH
*

« ตอบ #1020 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 10:51:19 AM »

สูบติดหรือครัช แตกครับท่าน สปริงหลุดขัดจานครัชหรือเปล่านอ ถอดดูเผื่อมีเฮ เป็นได้ถ้ามีอาการสั่นสู้แบบนั้น โชคดีครับ

uthid_t.
*

« ตอบ #1021 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 09:56:35 PM »

คุณวิษณุครับ..ไม่ทราบว่าโครงเกี่ยวข้าววางรายพร้อมใบตัดได้ทดลองหรือยังครับ เป็นอย่างไรบ้าง
ถ้าพร้อมทั้ง5รายการ จะได้ดำเนินการต่อครับผม

uthid_t.
5/195 หมู่22 หมู่บ้านอิงลดา ถ.บางพลี-ตำหรุ
ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540
serpico
*

« ตอบ #1022 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 04:01:28 PM »

สอบถามครับ เครื่องตัดหญ้า S-POWER  sp-11   หัวเทียนไม่มีไฟออกมา เปลื่ยนหัวเทียนใหม่แล้ว
คิดว่าคอล์ยพัง ไม่ทราบว่า หาซื้อคอล์ยมาเปลื่ยน ที่ไม่ตรงรุ่นมาใส่แทนได้หรือเปล่า และจะหาซื้อตรงรุ่น
ได้ที่ไหนบ้างครับ
tavid
*

« ตอบ #1023 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 11:17:59 AM »

สูบติดหรือครัช แตกครับท่าน สปริงหลุดขัดจานครัชหรือเปล่านอ ถอดดูเผื่อมีเฮ เป็นได้ถ้ามีอาการสั่นสู้แบบนั้น โชคดีครับ

เป็นไปได้ครับ ลองถอดดูชุดครัชก่อน

หน้า: 1 ... 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 ... 89   ขึ้นบน
  พิมพ์