หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเลี้ยงนกบินหลา(กางเขน)ดง บ้างครับ  (อ่าน 8407 ครั้ง)
Rastafari
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 12:17:59 AM »

อาจจะนอกเรื่องไปนิด เผื่อเจอคนชอบเลี้ยงครับ คงจะได้เร็วๆนี้แหละครับเพื่อนให้ ผมหลงไหลกับเสียงร้องนกชนิดนี้มากกว่านกกรง ซะอีก นกขุนทองก้เหมือนกัน

ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 01:48:46 AM »

ผมเคยเลี้ยง..สมัยเรียนมัธยมครับ..เลี้ยงอยู่3ตัว.ปัจจุบันเลี้ยงไก่ เป็ด ห่าน อย่างเดียวครับ..ถ้าอยากให้หางสวยต้องใช้กรงใหญ่หน่อยน่ะครับ... ยิงฟันยิ้ม

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
เอกนคร
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 07:49:41 AM »

อยากจะฝากหาให้ด้วย ถ้ามีแบ่งอย่าลืมบอกผมนะครับ  ชื่นชมเสียงเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2010, 07:52:04 AM โดย เอกนคร » บันทึกการเข้า

...ดีได้แต่อย่าเด่นจะเป็นภัย ไม่มีใครอยากเห็นเราเด่นเกิน...
Cake...
*

รวงข้าว...ในมือพ่อ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 07:58:54 AM »

ใช่แบบนี้มั้ยครับ
แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 08:57:07 AM »

บ้านเพื่อนผมเลี้ยงไว้รอบบ้านเลยครับร้องเสียงเพราะมากเรื่องราคาแล้วแต่เสียงร้องลองโทรไปถามดูนะครับบอกว่าแป๊ะจังบ้านเหล่าแนะนำมา เบอร์นี้ครับ0813864984ชื่อวิรัตน์นะครับ

เลี้ยงไก่งวง ไก่ดำ ไส้เดือนAF กบนาและปลูกผักหวานป่าครับ
229 หมู่8 ต.บ้านเหล่า อ.สูงเม่น จ.แพร่ 54130 โทร086-9217843
ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 11:58:16 AM »

สมัยเมื่อ15ปีที่แล้วผมซื้ออยู่ตกตัวล่ะ200-350บ.ครับสำหรับนกใหม่ยังไม่คุ้น..บินชนกรงอยู่ปัจจุบันราคาสูงขึ้นมากหลักพันต้นๆสำหรับนกใหม่...ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยเลี้ยงและชื่นชอบนกร้องเสียงเพราะมานานครับ..เลี้ยงใว้ฟังเสียงหลายพันธุอยู่ครับตอนหลังมีครอบครัวเลยเอาไปปล่อยในป่าหมดเลยครับมี ซออู้ กระรางหัวงอก เขียวคราม บินหลาดง บินหลาบ้าน(ขี้ควาย) และที่สุดยอดคือกรงแม่พระครับ..ตัวนี้ปัจจุบันน่าจะหลักพันกลางๆครับ หายากหมดแล้วซออู้ กระราง เขียวคราม ผมซื้อจากตลาดนัดที่บ้านเกิด(สงขลา)ราคาตกตัวล่ะร้อยต้นๆเดี๋ยวนี้ราคาพุ่งไปไกลเหมือนน้ำมันเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
Rastafari
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 12:59:21 PM »

ใช่ครับ ผมสั่งให้เพื่อนหาไว้ให้ลูกนก นานมากจนผมลืมไปแล้ว อยู่4-5วันที่แล้วเขาก็โทรมา เตรียมตัวหากรงได้เลย  เจ๋ง
bana123
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 05:11:32 PM »

ใช่ครับ ผมสั่งให้เพื่อนหาไว้ให้ลูกนก นานมากจนผมลืมไปแล้ว อยู่4-5วันที่แล้วเขาก็โทรมา เตรียมตัวหากรงได้เลย  เจ๋ง

สวัสดี ครับ ชอบเหมือนกันเลย ครับ
ตอนนี้ผมก็เพิ่งเลี้ยงครับได้ลูกนกมา ราคาไม่แรง ด้วย ครับ คิคิ
Nikhomkhamsoi
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 09:02:04 PM »

อย่าหาว่ายังงั้นยังงี้เลยนะครับ... เห็นนกในกรงแล้วสงสารมัน ที่บ้านพยายามปลูกต้นไม้ไว้เยอะๆ โดยเฉพาะไม้อาหารที่นกกินเป็นอาหาร (ไทร มะเม่าป่า ตำลึงฯลฯ)...

พอต้นไม้เยอะนกจะมาอยู่เองครับ ที่บ้านเจ้ากางเขนดงมาอาศัยอยู่คู่หนึ่ง น่ารักมากครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2010, 09:03:44 PM โดย Nikhomkhamsoi » บันทึกการเข้า
ต้อย
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 06:28:15 AM »

หลังบ้านผมเป็นกอไผ่ สวนข้างๆเป็นลำไย มีซอฮู้คู่หนึ่ง มาร้องเลียนเสียงนกอื่นเป็นประจำ ได้ยินเสียงเมื่อไหร่ อดที่จะเดินตามไปฟังไม่ได้ แต่ผมก็อยากได้มาเลี้ยงนะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2010, 09:21:47 PM โดย ต้อย » บันทึกการเข้า
cottonfields
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 02:45:30 PM »

ผมก็ชอบเสียงนกกางเขน(สีขาวดำอ่ะ ไม่รู้ว่าใช่ดงไหม)มากครับ มีสูงมีต่ำมีจังหวะน่าฟังมาก
นกกางเขนชอบมาทำรับที่ต้ันไม้ที่ติดกับบ้านผมครับ ข้างห้องนอนมีอยู่สองรัง
ที่สำคัญ แม่นกของทั้งสองรังออกไข่ไว้ในรังและกำลังกกไข่กันอยู่ตอนนี้ครับ
พวกมันไม่ค่อยกลัวคนด้วยนะครับ ตอนเช้า ๆ ชอบบินชนกระจกรถเหมือนอยากจะเข้ารถ เป็นอย่างนี้แทบทุกวัน
ตัวหนึ่งทำรังที่ต้นกันเกลา อีกตัวทำรังที่ต้นโมกซ้อน
ติดต้นกันเกลาจะมีต้นชมพู่ทับทิมจันท์ซึ่งกำลังเก็บผลรุ่นที่สามของปี ตอนนี้เก็บเกือบหมดต้นแล้ว
พอเราเข้าไปเก็บชมพู่ ตัวที่กกไข่จะบินมาใกล้ ๆ เรา คงกลัวเราไปเอาไข่ของมัน แต่ไม่จิกเรานะ บินวน ๆ ไปมา
สังเกตุดูว่า พ่อแม่นกจะช่วยกันกกไข่นะครับ สลับกันผลัดกันออกไปหากิน
ตอนนี้คงใกล้จะฟักเป็นตัวกันแล้ว เพราะผ่านมาสองสามสัปดาห์แล้วครับ
รุ่นก่อน ๆ ก็ทำรังตรงฝั่งสวนติดบ้านอีกด้านหนึ่ง รุ่นนั้นก็เป็นตัวกันหมดแล้ว
แต่ที่ชอบมาก ๆ ก็คือเสียงครับ ผมว่าเสียงเค้าเพราะดีมาก ได้ยินทุกเช้าครับ ยังเคยบอกให้ลูกฟังด้วย ลูกก็ว่าเพราะดี

ตอนนี้เลยกำลังวางแผนให้พวกเค้าอยู่นาน ๆ โดยกะว่าจะเอาอาหารนกใส่กระบอกแขวนไว้ใกล้ ๆ จะได้ไม่ต้องออกไปหากินไกล
จะได้อยู่กันเรานาน ๆ ครับ

KaiPhangNga
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 05:22:11 PM »

สีขาวดำ จะเป็นกางเขนธรรมดา หรือกางเขนบ้าน บางแห่งเรียก บินหลาขี้ควายครับ
ส่วนกางเขนดง อกจะเป็นสีหมากสุก ตัวเมียสีอ่อนมาหน่อย ถ้าเลี้ยงบินหลาดง จะต้องเปลี่ยนน้ำบ่อย ๆ ครับ
บำรุงด้วยหนอนนก ไข่มดแดง จะทำให้อยู่ได้นาน
ถ้าไม่ค่อยเปลี่ยนน้ำ นกจะอายุไม่ยืน ใจน้อยครับ
patriot-kik
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 04:26:53 PM »

เห็นเด็กๆแถวบ้านเค้าต่อขาย ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังต่ออยู่รึเปล่า
JanG9782
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 12:06:19 PM »

ชอบเหมือนแฟนเราเลยค่ะ ที่แฟนเราเลี้ยงเป็นนกใต้น่ะ

เคยจะซื้อนกจากสิงคโปรมาเลี้ยง แพงมากๆๆเลยตัวเป็นแสน วัดเอาหาง ประมาณ 13 นิ้ว

เลยไม่ไหว ว่าจะไปเอา ราคาก็เพิ่มวันละหมื่นๆๆๆเลยถอยดีกว่า

ไว้วันหลังมาลงรูปที่เลี้ยงไว้ให้ดูค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์