หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ใช้ปั้มนำอะไรดี ดูดน้ำจากบ่อบาดาล ที่เป็นบ่อท่อซีเมนต์  (อ่าน 50468 ครั้ง)
เล็ก นคร
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 03:18:40 PM »

:'(สอบถาม ใช้ปั้มนำอะไรดี ดูดน้ำจากบ่อบาดาล ที่เป็นบ่อท่อซีเมนต์  ทั้งหมด 11 ท่อ รวมกันลึก 6-7
เมตร  จะส่งน้ำใช้ไกลประมาณ 30 เมตร 
 ต้องใช้ปั้มมอเตอร์ กี่แรง และปั้มแบบไหนดี  และต้องต่อท่อดูดน้ำยังไง  สอบถามจากเพื่อน บอกว่า
ที่ท่อดูด ต้องใส่วาวล์ กันนำไหลกลับลงบ่อด้วย  และต้องล่อน้ำด้วย ผมไม่เคยทำ เลยงง งง นิดหน่อยคับ
มีแบบ เสียบปลักแล้วดุดได้เลยหรือปล่าวคับ  รบกวนด้วยคับผม   โกรธ เศร้า

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:34:13 PM »

ปั้มน้ำมีหลายแบบ แบบที่เพื่อนคุณพูดถึงมา คงหมายถึงปั้มแบบใบพัดนะครับ(หอยโข่งด้วย)
หลักการของปั้มน้ำแบบนี้ก็คือ

เมื่อมีพลังงานไปหมุนใบพัด ที่อยู่ในห้องที่มีน้ำขังอยู่ (เรือนปั้ม) จะทำให้เกิดการเหวี่ยงน้ำ ไปในทิศทางเดียว (เรากำหนดให้ทิศทางที่น้ำเหวี่ยงออกมาเป็นทางออกของปั้ม) เมื่อมีน้ำถูกเหวี่ยงออกไปทางหนึ่ง ก็จะทำให้เกิดแรงดูด ที่อีกฝั่งหนึ่ง (เราก็ทำทางฝั่งนี้เป็นท่อน้ำเข้า)

ดังนั้น ก่อนใบพัดจะหมุน ก็ต้องมีน้ำมาท่วมเต็มเรือนปั้ม(ที่อยู่ของใบพัด) นึกภาพง่ายๆ หากว่าเรามีน้ำไหลอ่อนๆ (เช่นน้ำประปา)ไหลเข้าไปท่วมเรือนปั้มได้ เราสียบปลั้กมอเตอร์หมุน ใบพัดหมุน น้ำก็จะถูกดูด

แต่ที่เราใช้กันนั้นเช่นการดูดน้ำจากแหล่งน้ำที่ต่ำกว่าตัวเรือนปั้ม (เช่นคุณกำลังดูดน้ำจากบ่อ) เราต้องต่อท่อจากทางเข้าเรือนปั้ม ปลายท่อจุ่มลงไปในบ่อ แต่เมื่อเราทำอย่างนี้แล้วก็จะเห็นว่า น้ำจะไม่ท่วมเรือนปั้ม แล้ว เราจึงต้องมีกรรมวิธีในการทำให้มีน้ำท่วมเรือนปั้ม วิธีง่ายๆ ก็คือ การปิดปลายท่อ(ที่จุ่มลงไปในบ่อ) แล้วเราก็กรอกน้ำลงไปในเรือนปั้ม น้ำก็ท่วมเรือนปั้มได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่เมื่อปั้มหมุนใบพัดแล้ว จะดูดน้ำบ่อขึ้นไปอย่างไรหละ ในเมื่อเราปิดปลายท่อที่อยู่ในบ่อเสียแล้ว วิธีการก็คือ เราต้องปิดปลายท่อด้วย FootValve ครับ โดยวาร์วตัวนี้ ปกติจะปิดปลายท่อไว้ครับ แต่เมื่อเกิดแรงดูดอันเนื่องมาจากการเหวี่ยงน้ำออกจากเรือนปั้ม ตัววาร์ว จะเปิดออกครับ ทำให้น้ำในบ่อไหลเข้าไปในท่อ ถูกดูดขึ้นไปได้ครับ

พอเราหยุดปั้ม ไม่เกิดแรงดูด น้ำในท่อก็จะกดลงมาวาร์วก็จะปิด

ปกติหากซีลยังดี เราก็กรอกน้ำครั้งเดียวตอนใช้ครั้งแรก

ข้อสำคัญของการต่อท่อดูด ก็คือต้องไม่มีรอยรั่ว ในท่อดูดครับ เพราะเราต้องให้เกิดแรงดูดในท่อไปยกน้ำขึ้นมา หากระว่างทางก่อนถึงน้ำมีรอยรั่ว ก็จะมีอากาศถูกดูดเข้าไป ทำให้ได้น้ำน้อย ครับ

หากเอาง่ายกว่านี้ ก็ลองดูปั้มจุ่มครับ หย่อนปั้มลงไปในบ่อเลย ใบพัดไปแตะน้ำเลย

JARERN
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 11:21:53 AM »

บอกร้านขายว่า หัวกะโหลก ครับ ใช้กับท่อดูดกี่นิ้ว ท่อพีวีซีหรือท่ออ่อนก็ว่าไป  แต่ใช้สายยางอ่อนไม่ได้นะครับ ท่อจะลีบ
หรือใช้ปั้มจุ่มแบบคุณวัตครับ แนะนำก็ง่ายดี  ไม่ต้องดูด ดันอย่างเดียว 
หรือปั๊มชัก  แรงทั้งดูดทั้งดัน  30 เมตรทางเรียบเรื่องจิบๆ  ผมเคยซื้อขนาด 1 นิ้วอยุ่ที่ 900 บาท(กทม)ต้องใช้หัวกะโหลก  ผมใช้จักรยานปั่น  แต่ขี้เกียจเลยเลิก   ปั๊มหอยโข่ง 1นิ้วครึ่ง ตัวปั๊มเคยซื้อ 1200 (ตจว)ใช้กับรถไถเดินตาม(ต้องใช้หัวกะโหลก)
ส่วนผมใช้เครื่องฮอนด้าเล็กมีปั๊มหอยโข่งในตัว ท่อน้ำเข้าออก 2นิ้ว  ตรงทางน้ำเข้ามีวาวกันน้ำไหลกลับพร้อม  ใช้งานง่ายแค่เอาท่อดูดมาต่อเข้ากับทางน้ำเข้า  ใช้น้ำเติมลงตัวปั๊มไม่ถึงครุก็ต็มแล้ว  ผมใช้ปั๊มน้ำจากระดับผิวน้ำถึงถังน้ำประมาณ 6-8 เมตร แรงน้ำไหลทะลัก  ถังขนาด 2500 ลิตรใช้เวลาประมาณ 8 นาที เร่งธรรมดา  ราคาปั๊มทั้งชุดประมาณ 7-8 พัน จำไม่ได้กี่แรง  ข้อเสียคือตอนสตาทอาจมีงอแงบ้าง 
เล็ก นคร
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 02:39:59 PM »

โอ้โฮ  ซึ้งในน้ำใจของเพื่อนสมาชิก เกษตรพอเพียงมากมาย ทั้งคุณวัตและคุณเจริญ   ที่ให้ความรู้กับผม ที่คิดจะทำเอง แต่ยังไม่ค่อยมี
ความรู้เท่าไหร่  ตอนนี้ได้อ่านจากทั้ง 2 ท่านแล้ว  พอนึกภาพ ออกแล้วคับ ประกอบกับ เดืนไปดูที่วัดข้างบ้าน(ห่าง 5 โล)เมื่อเช้านี้
ก็คิดว่า น่าจะลองซื้อปั้มหอยโข่ง ขนาด ทอ 1 นิ้ว ที่ทั้ง 2 ท่าน แนะนำคับ  จะไปบอกร้านว่า ใช้แบบกะโหลก ใส่วาวล์ด้วย  วันนี้ตอนเย็น จะไปหาคับ  คงต้องทำเองคับ โทรถามเพื่อนก้ออยู่คนละจังหวัด  พอดีผมเริ่มกลับมาทำเกษตรที่บ้านคับ
ถ้าผมทำแล้ว ได้ หรือ ไม่ได้ อย่างไร ขออนุญาตถามอีกนะครับผม  อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2010, 02:45:32 PM โดย เล็ก นคร » บันทึกการเข้า
tavid
Moderator
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 11:29:24 AM »

คุณเล็กครับ ตอนไปซื้อปั๊มหอยโข่งต้องบอกที่ร้านเขาด้วยนะครับว่าจะเอาไปดูดน้ำลึกกี่เมตรเพราะปั๊มหอยโข่งโดยทั่วๆไปจะใช้ดูดน้ำที่ไม่ลึกมาก เดี๋ยวซื้อมาแล้วดูดไม่ขึ้นจะเสียตังค์เปล่าๆครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
เล็ก นคร
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 06:12:35 PM »

คุณเล็กครับ ตอนไปซื้อปั๊มหอยโข่งต้องบอกที่ร้านเขาด้วยนะครับว่าจะเอาไปดูดน้ำลึกกี่เมตรเพราะปั๊มหอยโข่งโดยทั่วๆไปจะใช้ดูดน้ำที่ไม่ลึกมาก เดี๋ยวซื้อมาแล้วดูดไม่ขึ้นจะเสียตังค์เปล่าๆครับ

ขอบคูณมากมายคับ สำหรับคำแนะนำคับผม  ผมไปซื้อมาแล้วคับ  ดูดได้ 8 เมตรคับ  ท่อ1 นิ้ว ของจีน  ตอนนี้ทำเสร้จแล้วคับ  แต่กว่าจะเสร็จ
1 วัน เต็มฯฯ  เช้า -เย็น  วิ่งบ้าน - ร้าน  3 เที่ยว มีแม่  พี่สาว  หลานสาว คอยให้กำลังใจตลอด  ภูมิใจมากครับ  จากเดิม ใช้ เชือกผูกถังพลาสติค
ตักน้ำ (พี่สาวตัก)  ผมไม่ได้ตักคับ เพิ่งกลับจาก กทม  มาอยู่บ้าน  งานช่างผมไม่เคยทำครับ  รู้แต่เรื่องคอมพิวเตอร์ อายจัง ยิงฟันยิ้ม
ico
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 07:04:41 AM »

ผมเพิ่งไปซื้อมาใช้เมื่อปีที่แล้วความลึกประมาณนี้แหละ ตอนแรกจะเอาหอยโข่ง มานึกๆดูต้องซื้ออุปกรณ์เยอะแยะมากมายเลย  ก็เลยซื้อเปนปั้มแช่ พอดีห้างที่ไปซื้อมีลดราคา ยี่ห้อลักกี้ สองแรง  มือใหม่ 2800 ประมาณนี้แหละ ก็ส่งน้ำได้ไกลพอสมควร ใช้สายยางประมาณ  1 1/4 นิ้ว 2 ยาว 100 เมตร น้ำแรงดี(มาเล่าให้ฟังเพื่อประกอบการตัดสินใจ) เวลาไม่มีคนอยู่ก็สาวเชือกขึ้นมา หิ้วกลับบ้านด้วย แม้กระนั้นสายไฟฟ้าสีขาวยังโดนตัดไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2010, 07:06:47 AM โดย icomkung » บันทึกการเข้า
pongpinyo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 06:34:08 PM »

ปั๊มจุ่มครับง่ายดี มีหลายแบบให้เลือกใช้ จะเอาแรงๆก็มีครับลองไปสอบถามตามร้านขายดูหรือหาใน net ก่อนก็ดีครับ รูดซิบปาก
compact
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:39:07 AM »

ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ เป็น ดูดน้ำลึก (deep well pump)เผื่อไว้น่าแล้ง น้ำลดเกิน9 เมตร ปั้มน้ำทั่วไปก็ดูดไม่ขึ้น ปั้มตัวนี้ขนาด หนึ่งแรงม้า 750 วัตต์ ดูดน้ำลึก ได้สูงสุด 18 เมตร ส่งน้ำได้แรงซะใจ  ราคา 3300
compact
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:46:36 AM »

ป้ายบอกสรรพคุณหรือ คุณสมบัติ ของปั้มครัม เวลาซื้อก็ดูจากตรงนี้เป็นสำคัญ
compact
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:51:41 AM »

ภาพนี้เป็นชุด ดูดครับ ต่อเข้ากับชุด หัวกะโหลก ทั่วไป  ท่อดูดจะมีสองเส้น เส้นหนึ่งใหญ่ อีกเส้นหนึ่งเล็ก
compact
seller
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 10:02:55 AM »

อยากได้แบบ ปิดเปิด อัตโนมัติ ก็ เพิ่มสวิชต์แรงดันเข้าไป
sukyone
*

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 10:06:32 AM »

ป้ายบอกสรรพคุณหรือ คุณสมบัติ ของปั้มครัม เวลาซื้อก็ดูจากตรงนี้เป็นสำคัญ

รูปนี้ต้องดูค่าใหนบ้างครับ
compact
seller
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:41:35 PM »

รูปนี้ต้องดูค่าใหนบ้างครับ

ค่า Q หรือค่าปริมาณน้ำที่ปั้มดูดขึ้นมาได้ หน่วยเสดงเป็น ลิตรต่อนาที แต่ค่าที่ใช้ในการคำนวนเลือก ขนาดของปั้ม จะเป็น ลบ.เมตร ต่อ ชัวโมง (ก็แค่เอา 60 คูณเข้าไป)

ค่า H คือค่าความดันของน้ำ ที่ปั้มสร้างออกมา ณ. ความสูงระดับต่าง โดยค่าที่แสดงนี้จะวัดในแนวตั้งนับจากผิวน้ำ ถึงปลายท่อที่น้ำออก

อย่างในรูป ที่ H เท่ากับ 6 เมตร จะดูดน้ำได้ 58 ลิตร ต่อ นาที  และที่ H เท่ากับ 76 เมตร จะดูดน้ำได้ 5 ลิตร ต่อ นาที  และที่ H-max เท่ากับ 80 เมตร จะดูดน้ำได้ 0 ลิตร ต่อ นาที 

โดยค่า H หรือค่า Q จะหาได้จากระบบน้ำการจ่ายน้ำที่คุณเลือกไว้ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=881.0 ตามที่คุณ napo2349โพสไว้เลยครับ
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:46:51 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง ขอบคุณครับคุณcompact

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
เล็ก นคร
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:50:01 PM »

ภาพนี้เป็นชุด ดูดครับ ต่อเข้ากับชุด หัวกะโหลก ทั่วไป  ท่อดูดจะมีสองเส้น เส้นหนึ่งใหญ่ อีกเส้นหนึ่งเล็ก

สอบถามนิดหนึ่งคับผม ทำไม ถึงมี 2 ท่อคับ  หาซื้ออย่างไรคับ ที่ไหนคับ  มีโครงการจะทำอีกบ่อคับ เห็นของคุณ COMPACT
ดูเข้าท่าดีคับ  ต้องกรอกน้ำใหมคับ
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์