ข่าว
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเตรียมและตอนกิ่งพันธุ์ไผ่ เพื่อทำสวนไผ่อย่างยั่งยืนครับ  (อ่าน 109332 ครั้ง)
หนูพิม
เกษตรกรมือใหม่
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #240 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 04:56:57 AM »

ระยะนี้ครูคงจะมีงานยุ่งๆน่ะค่ะ...คงยังไม่มีเวลามาตอบบ่อยๆ  แต่ครูคงแอบมาอ่านไว้บ้างล่ะนะ
เพื่อนๆก็ลงสวนไผ่ของสมาชิกเราไปหาประสบการณ์อีกมากมายรออยู่ที่นั่นค่ะ  รับรองไม่ผิดหวัง
น้องขวัญมีคำถามมาถามครูด้วยแฮะ...ในระหว่างที่ครูดองคำถามเราอยู่...เราดองหน่อไม้รอครูดีไหมคะ  ยิงฟันยิ้ม

หน่อใหม่ของไผ่สวนขวัญ  ที่ขนาดมันต่างกันพี่หนูพิมว่าหากมันเป็นพันธุ์เดียวกัน  มันก็คงเป็นเพราะ...
ความสมบูรณ์ของกิ่งพันธุ์แต่ละกิ่ง  ตลอดทั้งการดูแลให้ปุ๋ยให้อาหารในต่ละจุดแต่ละกอ  น่าจะส่งผล
ให้ได้ขนาดของหน่อที่แตกต่างกันได้นะจ๊ะน้องขวัญ...

ถ้าครูไม่รีบมาตอบเองหนูพิมตอบผิดไม่รู้้ด้วยนะเอ้า))) ยิ้มกว้างๆ

Liked By: lief36

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454

rasit
*

« ตอบ #241 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:22:47 PM »

ครูครับช่วยลงรายละเอียด ขั้นตอนการจุมน้ำยาเร่งรากให้หน่อยครับว่า น้ำยาเร่งรากต้องผสมน้ำก่อนหรือปล่าวครับ
       จุมแล้วเอาขึ้นเลย หรือแช่ทิ้งไว้กี่ชั่วโมงครับ ครู  ขอบคุณครับ
กระต่ายลุย
เวลาโกรธอย่าพูด เวลาโมโหอย่าตี
*

« ตอบ #242 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 03:13:23 PM »

เห็นแล้วร้อนวิชาเป็นอย่างยิ่งครับ...ปิดคอมเสร็จจะจัดซัก20ดอก..20กิ่งครับ ซื้อมาซะแพง เดี๋ยวดูตูมั่ง..คนบ้าไผ่ครับปลูกจนไม่มีที่จะนอนแล้ว สะใจดีรกดี แล้วยุงก็เยอะดีด้วย  ตัดขายทุกวันเลยไ่ม่รวยครับแต่มีเงินพอส่งค่าหอค่าบีบีเมียคนรองสบายๆ   ขอบคุณไผ่ครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต
บ้านไร่กาญจนา
*

« ตอบ #243 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 04:21:34 AM »

ขอบคุณครับ คุณครู วันพรุ่งนี้ว่าจะเข้าสวนไผ่ ต้องลองวิชาสักหน่อย... ยิงฟันยิ้ม
อ้วน...สงขลา
*

« ตอบ #244 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:12:53 AM »

ผมขอคาราวะอาจารย์  ผมเป็นสมาชิกใหม่  สนใจเรื่องไผ่หวาน เข้ามาดูในเกษตรพอเพียง.คอม  เลยสมัคเป็นสมาชิก  ผมอยู่ จ. สงขลาครับ  ได้อ่านวิธีการชำไผ่  การปลูกไผ่  และได้เห็นภาพด้วยดีมาก ๆ ครับ    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
sanae
*

« ตอบ #245 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 08:56:55 PM »

ยิ้ม :)ได้ความรู้เรื่องไผ่มากกว่า ที่คิดไว้มากครับ  ยิงฟันยิ้ม กระจ่างเรื่องไผ่และเรื่องเทคนิคการตอน
เป็นความรู้ที่จะนำไปใช้จริงครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
    ;Dผมขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ อีกหนึ่งคนครับ ยิงฟันยิ้ม
FARMBOY
*

« ตอบ #246 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 07:51:32 PM »

ขออนุญาติฝากตัวเป็นลูกศิษย์ ด้วยคนครับ หวังว่าอาจารย์คงยังไม่ปิดคอร์ส
มาเข้าห้องเรียนหลายครั้งแล้วครับ
ความรู้แบบนี้หาที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว
อาจารย์หนึ่งคนคือผู้ให้ เรา ฮืม? คนผมไม่รู้ว่ากี่คนที่ได้รับประโยชน์จากท่าน
มีทีนี่แห่งเดียว www.kasetporpeang.com

ขออนุญาตินำมาpost อีกครั้ง
-----------------------------------------------------------------------
อ้างจาก: ดวงพร ที่ มิถุนายน 25, 2010, 09:08:51 PM
ขอ พูดอีกหลายๆๆครั้งเวปเกษตรพอเพียงโชคดีที่อ.สุรชัยผ่านมาเจอค่ะและประสิทธิ์ ประสาทวิชาแบ่งปันที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของวงการเกษตรที่หลายๆคนคิดว่าเป็นความ ลับที่ต้องหวงแหน คุณ.สุดยอดค่ะ    
-----------------------------------------------------------------------
ด้วยความยินดีครับ       อะไรที่พอรู้เรื่องบ้าง ก็อยากเล่าให้ฟัง  เพื่อท่านอื่นจะได้ไม่ต้องไปเริ่มต้นจาก ศูนย์ ครับ      ความรู้ของมนุษย์เราจะพัฒนาเร็วกว่านี้  ถ้าทุกคนช่วยกันต่อยอด      มิใช่ พอใครจะทำอะไร (ที่เคยมีคนทำมาแล้ว) ก็ต้องมานั่งเริ่มใหม่ ลองผิดลองถูกแบบซ้ำๆ      ผมว่าถ้าเราไม่ยอมเล่าให้กันฟังซักที      "เรา" ทั้งหมดล่ะครับ ที่จะพากันย่ำอยู่กับที่
surachai
Chai_TJ
*

ไร่นี้มีรัก

« ตอบ #247 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 04:30:03 AM »

ขอฝากตัวเป็นนักเรียนด้วยคนครับ
เมื่อก่อนแค่สนใจทดลองปลูกไปเป็นร้อย ตายไปเป็นสิบเพราะคิดว่าไผ่ปลูกยังไงก็ไม่ตาย มาเจอกระทู้นี้ตาสว่างเลย ขอบคุณมากครับ
เม็ดข้าว ร้อยกอ
*

« ตอบ #248 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 01:04:10 AM »

ปลูกไม้ปลูกใจให้ร่มเย็น ช่วยกันครับพี่น้อง

มีสติรักษาจิต
slamsladin
*

« ตอบ #249 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 12:44:10 PM »

อยากรบกวนถามผู้รู้นะครับ ผมได้ซื้อต้นไผ่ชางนวลในงานไผ่เดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ลงดินแล้วครับ ตอนนี้แทงหน่อเล็กๆมาเยอะเลยครับ
เห็นแล้วอยากขยายเพิ่ม ไม่ทราบว่าสามารถแยกได้ไหมครับ แล้วต้องทำเหมือนการแยกเหง้าไผ่ลำใหญ่ๆหรือไม่ครับ
วรพจน์
*

« ตอบ #250 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 10:10:48 AM »

ทำอย่างปราณีต เอาใจใส่ทุกต้นทุกขั้นตอน เป็นสิ่งที่ดีที่สุดครับ

-------
กัญจน์
*

« ตอบ #251 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 12:58:53 PM »

ครูครับช่วยลงรายละเอียด ขั้นตอนการจุมน้ำยาเร่งรากให้หน่อยครับว่า น้ำยาเร่งรากต้องผสมน้ำก่อนหรือปล่าวครับ
       จุมแล้วเอาขึ้นเลย หรือแช่ทิ้งไว้กี่ชั่วโมงครับ ครู  ขอบคุณครับ
ขอตอบแทนคุณครูก่อนนะครับ ตามที่ครูแนะนำมาให้ใช้น้ำยาเร่งราก1ซีซีต่อน้ำ20ลิตรแช่ไว้1คืนแล้วค่อยเอาลงถุงชำเก็บไว้ในร่มก่อน แล้วหลังจากแตกกิ่งตาแล้วค่อยนำไปไว้กลางแดดรำไรดูแลรดน้ำจนแทงหน่อลูกในถุงแล้วค่อยนำไปปลูกจะทำให้ต้นกล้าแข็งแรงรากเดินเต็ม

Liked By: kodang
jomyut
*

« ตอบ #252 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 09:13:09 PM »

...ก่อนวางคีบอร์ด... 
ขออุทิศคุณความดีอันพึงมี แก่บุพการีผู้เลิศคุณ แลครูอาจารย์ผู้ทรงภูมิ
ความรู้ใดๆ อันได้บังเกิด ณ ที่นี้ ข้าพเจ้าขอแบ่งปัน
ให้วิญญูชนทั้งหลาย  ผู้ขวนขวายโดยสุจริต
[/quote]

เป็นข้อความที่กินใจจอมยุทธมาก  ขอคาราวะครู  3  ชามใหญ่
หากไม่สงวนลิขสิทธิ์   จอมยุทธิ์น้อยขอนำไปใช้โดยสุจริตชนจะได้ไหม
Noombanna
*

« ตอบ #253 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 02:24:03 PM »

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ และขอขอบคุณอ.สุรชัย สำหรับการให้ที่ยิ่งใหญ่จริงๆ ครับ

ตั้งใจว่าจะเริ่มปลูกไผ่ ปีหน้า แถวอ.พัฒนานิคม ลพบุรี เพื่อนๆพอจะแนะนำสวนไผ่บริเวณใกล้เคียงเพื่อขอแบ่งปันความรู้ได้บ้างมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

E20WFM
Trum1979
*

« ตอบ #254 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:41:10 AM »

พอดีเพิ่งกลับมาจากบ้านสนใจเรื่องไผ่น่ะครับ ใช้โทรศัพท์มือถือถ่ายรูปมาสอบถามว่าเป็นไผ่พันอะไรภาพหลักฐานที่ถูกตัดหน่อครับต่ำไปภาพใบครับ
Enough
สวนแสงตะวัน@เกษตรพอเพียง.คอม
seller
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #255 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 05:51:47 AM »

ขอคุณมากครับ สำหรับกระทู้ดีๆ ตอนนี้ผมกำลังตอนไผ่จากต้นแม่กิมซุง 2 ต้น ได้มา 5 แล้ว แต่กิ่งเล็กมาก และได้ทำการย้ายที่อยู่ให้ไผ่ใหม่ด้วย เพราะที่เดิมแย่มาก ปลูกมาเป็นปี ได้แค่ หน่อเดียวเอง ย้ายซะเลย ได้ที่มาใหม่ 2 ไร่ ไม่รู้จะรอดหรือเปล่า แต่น่าจะรอดเพราะดินกว่ากันเยอะ

ล่าสุด 1 ต้นเริ่มเหี่ยวแล้ว จะตัดออกสักครึ่งหรือปล่อยไว้เลยดีครับ ส่วนอีก 1 ผมตอนมาได้ 5 กิ่งและตัดต้นออกเหลือครึ่งต้น

สวนแสงตะวัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5993.240
ขายหญ้าแฝก รากงอกพร้อมปลูก
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=28654.0
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17   ขึ้นบน
  พิมพ์