หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเตรียมและตอนกิ่งพันธุ์ไผ่ เพื่อทำสวนไผ่อย่างยั่งยืนครับ  (อ่าน 112036 ครั้ง)
Tosanart
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 02:34:51 PM »

ได้เข้าไปดูเวปที่นำข้อมูลของครูสุรชัยไปเผยแพร่แล้ว เกิดความรู้สึกที่ไม่ดีเลย
coppy ทั้งดุ้นเลยง่ะ ใครหนอช่างทำได้ ลังเล

ระลึกถึงครูเสมอ ยิ้มเท่ห์

ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 02:37:59 PM »

โปรดระวังของแท้
surachai
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 03:39:23 PM »

ย้อนกลับไปดูเรื่องการผสมขุยมะพร้าว กันสักหน่อยนะครับ
    เพราะเวลาผสมจริง  มักจะลังเล หรือสงสัยว่าจะให้ความชื้นประมาณไหน
    หลักการง่ายๆ นะครับ 
    - ฤดูแล้ง   กำ-บีบ เกือบมีน้ำซึมตามมือ  ใช้เฉพาะขุยมะพร้าวอย่างเดียว
    - ฤดูฝน  กำ-บีบ แค่รู้สึกชื้นมือ  แต่เมื่อปล่อยมือขุยมะพร้าวต้องจับเป็นก้อน
       ฤดูฝน ควรผสมแกลบดำช่วย  เพราะแกลบดำจะช่วยซับความชื้นส่วนเกินจากฝนครับ
       ฤดูฝน แม้จะออกรากง่าย แต่มักเกิดปัญหาความชื้นเกินได้ง่าย จึงต้องป้องกันไว้ก่อน
       ... แม้แต่การกรีดเปิดถุงก่อนหุ้ม  ก็ยังต้องมีเทคนิคกันฝนครับ ...  ยิงฟันยิ้ม

สภาพเมื่อผสมเสร็จเรียบร้อย เป็นความชื้นและความเนียนที่พอดี

สำหรับท่านที่ผสมไม่เยอะ  ก็ให้ใช้สองมือเรานี่แหละครับ คลุกเคล้ากันก็พอ
    ไม่จำเป็นต้องให้เนียนอย่างในภาพครับ   
     เพราะผสมยังไงก็คงเนียนไม่เท่า  ....  เนื่องจากผมขี้โกง 
     ...ใช้เครื่องผสมครับ...  ยิ้มกว้างๆ

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 04:00:44 PM »

อาจารย์ครับ กะปิ เอาไว้ตำน้ำพริกจิ้มหน่อไม้เหรอครับ อิอิ
nudee
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 04:11:10 PM »

Wow..wow..ดีใจ.. ;Dเอยดีใจจัง. แลบลิ้น.ในที่สุดเรื่องไผ่ ก็เปิดตัวมีกระทู้เป็นของตัวเองเสียทีนะเจ้าคะ
หนูดี อยากเสนอแนะให้แยกตัวออกมา "เปิดสวนไผ่" ต่างหากตั้งนานแล้ว
แต่เกรงใจคุณครูจัง ที่ต้องดูแลตั้ง 2 กระทู้ ขอบพระคุณมากเลยค่ะ
ที่ทำให้ "คำขออธิฐาน" เป็นจริง (เล่นของซะเลย ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น)...หลังจากเฝ้ารอมานาน "

ขอบคุณมากค่ะ ยิ้มเท่ห์

Only those who dare to fail greatly can ever achieve greatly
surachai
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 04:26:20 PM »

เอาล่ะครับ...หลังจากที่เราเตรียมตุ้มขุยมะพร้าวเสร็จแล้ว  
  ก็เท่ากับว่าเรา "พร้อม" ที่จะไปลุย "ตอนไผ่" กันแล้ว

...แต่ก่อนลงมือปฏิบัติการ  เรามาทำความเข้าใจเรื่อง
   "ระบบการตอน" กันก่อนดีกว่า

ที่สวนฯ จะแบ่งการตอนออกเป็น 2 ระบบ ทั้งสองระบบ มีเป้าหมายเหมือนกัน คือ ให้ได้รากที่สมบูรณ์ที่สุด
   ระบบการตอนที่ว่า เราแยกได้ ดังนี้ครับ
   1. ระบบตอนแบบรากอากาศ
        เป็นระบบ บังคับ หรือ ฉวยจังหวะที่ไผ่(ที่บำรุงต้นมาอย่างดี)เกิดแตกรากอากาศ
        ระบบนี้ตอน 100 ได้ 100 ครับ  แถมระบบรากที่ได้จะแข็งแรงมากๆ
        สามารถหุ้มตอนได้ตั้งแต่กิ่งแตกใหม่ หรือ ยังเขียวอ่อนอยู่ครับ
        ถ้าใช้วิธีนี้  ต้องคุยย้อนไปถึงเรื่องการเตรียมต้น เตรียมเรือนยอด เตรียมตัดแต่ง  
        ....ยาววววครับ.... ยิงฟันยิ้ม

ตัวอย่างภาพกิ่งที่ให้ "รากอากาศ" ครับ

2. ระบบตอนกิ่งแขนงทั่วไป
        ระบบนี้เป็นระบบทั่วไป  ที่เลือกตอนจากกิ่งที่อายุปานกลาง  ไม่แก่หรืออ่อนเกินไป
        ระบบนี้ต้องลุ้นกันหน่อย  เพราะก่อนที่เราจะหุ้มตอน  ยังไม่มีรากปรากฏให้เห็นครับ
        แต่เราคงไม่ลุ้นแบบลุ้นหวยแน่ๆ  เพราะอย่างไรเสีย  ขึ้นชื่อว่า "วิชา" ก็ต้องมีเทคนิคบ้างล่ะ  ยิงฟันยิ้ม
        วิธีนี้เราก็กึ่งๆ บังคับการออกรากเช่นกันครับ

กิ่งที่เราจะตอนระบบนี้ก็คือ กิ่งแขนงที่พบเห็นโดยทั่วไปแหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 08:23:24 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
bmobile
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 04:42:26 PM »

มาขอเข้าห้องเรียนด้วยคนนะครับ แอบติดตามอยู่กระทู้โน้นตังนานแล้วครับไม่กล้าแสดงตัว  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kodang
ที่ราบสูงสะเมิง
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 04:48:59 PM »

สวัสดีครับ อ.สุรชัย

ติดตามกระทู้ก่อนหน้าที่ยาวเหยียดหลายรอบแล้วครับ

มาถึงกระทู้นี้ จองแถวหน้าครับผม

"สวนไผ่ในฝัน..แห่งที่ราบสูงสะเมิง" ฮิๆ

ปลูกไปแล้วเมื่อวันที่ 5มิถุนายน2553 จำนวน1ไร่ 100ต้น

ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะออกหัวออกก้อย ฝนมาทิ้งช่วงอีกแล้ว.......

มานั่งรอเก็บความรู้ครับผม.......

กาลเวลาเปลี่ยน...สรรพสิ่งยอมเปลี่ยนแปลง
surachai
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:34:49 PM »

เพื่อความเข้าใจยิ่งขึ้น  เราไปทำความรู้จักกับ "รากอากาศ" กันสักหน่อยครับ
    รากอากาศ  เป็นชื่อที่ใช้เรียกรากของพืช ในส่วนที่อยู่เหนือพื้นดินครับ
    ที่เห็นชัดเจนที่สุดคือ รากอากาศของพืชตระกูลไทร

สำหรับ "ไผ่" มีหลายสายพันธุ์ที่สามารถให้รากอากาศได้  ส่วนใหญ่มักจะเป็นพันธุ์หนัก
    หรือ สังเกตที่เหง้าครับ  หากเป็นพันธุ์ที่สามารถให้รากอากาศได้  มักจะมีรากขึ้นเต็มบริเวณเหง้า

การที่ไผ่จะเกิดรากอากาศได้นั้น  มีปัจจัยเกี่ยวข้องอย่างน้อย 3 ประการครับ คือ
    1. สายพันธุ์ไผ่  สายพันธุ์หนัก หรือ ไผ่ตง จะให้รากอากาศได้ดี 
    2. สภาพแวดล้อม  หรือ ฤดูกาล  สภาพที่เหมาะสมคือ ความชื้นในอากาศสูง หรือ ในฤดูฝนนั่นเอง
    3. การบริหารจัดการ  หมายรวมถึง การให้ปุ๋ย น้ำ รวมถึงการตัดแต่ง การให้แสงที่เหมาะสม

หากปัจจัยทั้งสาม ครบถ้วน การเกิดรากอากาศก็จะพบเห็นได้ทั่วสวนครับ

เราไปดูตัวอย่างภาพตัวอย่าง "รากอากาศ" กันให้หายข้องใจครับ

surachai
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:45:50 PM »

เรื่องรากอากาศพักไว้ก่อนนะครับ  เพราะมีหลายปัจจัยเสริมพอสมควร  ยิงฟันยิ้ม

เราไปดูระบบการตอนแบบที่เป็นไปได้ทั่วๆ ไป คือ ตอนจากกิ่งแขนงกันครับ

หลักการพิจารณาเลือกกิ่งแขนง  ให้พิจารณาหลักๆ แค่ข้อเดียวครับ คือ อายุของกิ่ง
    ไม่ควรเลือกที่อ่อนเกินไป  คือ ยังมีกาบหุ้มมีเขียวติดอยู่
    ไม่ควรเลือกที่แก่เกินไป  คือ แตกกิ่งข้าง และใบแล้ว
     ให้เลือกกิ่งที่กาบหุ้มใบหลุด แต่ยังมีนวลสีขาวติดอยู่ที่กิ่ง

ส่วนขนาดนั้นไม่สำคัญ  เล็ก หรือ ใหญ่ ถ้าเหมาะสมตอนได้หมดครับ

เราไปดูภาพตัวอย่างกิ่งอายุต่างๆ กันครับ  ...  (ก็อปจากห้องสวนไผ่ฯ  ยิงฟันยิ้ม)

กิ่งนี้อายุพอดีครับ  ส่วนกิ่งที่อยู่ด้านหลัง  ทิ้งไว้สัก 1-2 อาทิตย์ก็ตอนได้แล้วครับ

กิ่งนี้อ่อนไปครับ  ยังตอนไม่ได้  ยกเว้น  กรณีเกิดรากอากาศ  สามารถหุ้มรับรากได้เลย
     แต่ต้องไม่เลื่อยนะครับ

หากเลือกกิ่งที่อ่อนไป หรือ เลื่อยตอนในกิ่งที่อ่อน  ผลลัพธ์จะได้อย่างภาพครับ
    คือ รากออกสวยมาก แต่กิ่งมักเหี่ยว เหลืองและแห้งตายครับ

surachai
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:48:45 PM »

ส่วนกิ่งที่แก่เกินไปนั้น  ส่วนมากมักเป็นลำที่อายุเกินหนึ่งปี 
    ตอนเท่าไหร่ก็ไม่เกิดราก  หรือเกิดก็จะเกิดอย่างเบาบางครับ

ตัวอย่างรากที่เกิดจากการตอนกิ่งแก่ครับ

surachai
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:56:35 PM »

หากท่านต้องการขยายพันธุ์กิ่งแก่  ให้ท่านใช้วิธี "ชำปล้อง" ครับ
   คือ ตัดไผ่ทั้งลำ แล้วตัดแยกแต่ละปล้อง  นำไปจุ่มในน้ำยาเร่งราก 1 คืน
   แล้วนำไปในห้องอบพลาสติก ให้เกิดความชื้นในบรรยากาศเกือบ 100 เปอร์เซ้นต์
   หรือ ใช้วิธีพ่นหมอกในช่วงกลางวัน
   ปล้องไผ่ จะสามารถรักษาน้ำภายในได้  และเริ่มพัฒนาราก และตาขึ้นใหม่ครับ

... แน่นอนครับ  ฟังดูแล้วยุ่งยากจัง...ยุ่งยากเสียจนที่ฟาร์มก็ไม่ทำ  ยิงฟันยิ้ม

บรรดากิ่งแก่ทั้งหลาย  ที่ฟาร์มเรามีวิธีการจัดการที่ต่างออกไปครับ
   เราใช้วิธีตัดแต่งเรือนยอด เพื่อทำให้เกิดการแตกกิ่งใหม่ด้านข้าง
    วิธีนี้ทำให้เราได้(ว่าที่)กิ่งพันธุ์ใหม่  ที่สมบูรณ์มาก
    ที่สำคัญ  ทำให้เราได้กิ่งพันธุ์เพิ่มขึ้นถึง 2 เท่า  เพราะแต่ละข้อจะแตกกิ่งใหม่ 2 กิ่ง

surachai
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 10:17:05 PM »

อยากถามอาจารย์ว่า
1. ช่วงที่ฝนตกชุกแบบนี้เราสามารถลงไผ่ก่อนได้มั๊ยค่ะ ให้เทวดาท่านช่วยเรื่องน้ำไปก่อน อีกเดือนสองเดือนค่อยจัดการระบบน้ำ (วางระบบอัตโนมัติ ติดสปริงเกอร์ โดยน้องๆ วิศวะเวปนี้ละค่ะ)
2. ระหว่างที่ปลูกไผ่ ขวัญวางแผนจะปลูกกล้วย กะ มะละกอ แซมไปด้วย (ระยะห่างที่จะปลูกพืชแซมไผ่ ควรปลูกห่างจากไผ่น้อย ระยะใหนดีค่ะ

3. อาจารย์คาดว่าไผ่ตงหนูจะรอดมั๊ยค่
b]

ขออนุญาตเจ้าของคำถาม  ที่ถามใน pm นะครับ  เห็นว่าอาจมีประโยชน์สำหรับหลายท่าน
   1. ช่วงนี้ หรือตลอดช่วงฤดูฝน  สามารถลงไผ่ได้ตลอดครับ  ยกเว้นเสียแต่ว่าน้ำขังหรือแฉะ  เพราะจะทำให้รากไผ่เจริญช้า
       ส่วนระบบน้ำ  ควรรอหมดฝน หรือ ราว ตุลาคม  ค่อยวางก็ไม่สายครับ  ช่วงที่ปลูกใหม่โดยเฉพาะฤดูฝนควรเน้นไปเรื่องการดูแล
       วัชพืช หรือหญ้ามากกว่าครับ  หากด่วนวางระบบน้ำในฤดูฝน  การตัดหรือ จัดการกับหญ้าจะยุ่งยากขึ้นอีก
   2. ระหว่างที่รอไผ่  การปลูกพืชอายุยาว เช่น กล้วย หรือ มะละกอ จะไม่ค่อยเหมาะสมครับ
       เพราะกล้วยและมะละกอกว่าจะได้ทานลูกแรก(สุก) ก็ใช้เวลาไม่น้อยกว่า 6-7 เดือน
       ซึ่งระยะเวลานี้ไผ่เราต้องโตจนเกือบได้เก็บผลผลิตแล้วครับ
       การปลูกพืชแซมสวนไผ่  ควรเป็นพืชอายุสั้น เช่น พริก ผักกินใบ ข้าวโพด  หรือ พืชอื่นๆ ที่มีอายุราว 3-4 เดือน
   3. รอดซิครับ  ไผ่ปลูกง่ายครับ  ถ้าระยะแรกไม่ขาดน้ำ หรือ โดนวัชพืชคลุมจริงๆ ยังไงก็รอดครับ
       เพียงแต่ว่าจะรอดแบบไหน (สมบูรณ์/แคระแกร็น)เท่านั้นเอง   ยิงฟันยิ้ม  ซึ่งนั้นขึ้นอยู่กับการเอาใจใส่ให้ของเราครับ

เชื่อเถอะว่า  อีกไม่นานสวนแห่งนี้ก็จะมีไผ่มาโชว์  จุมพิต

surachai
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 06:44:44 AM »

ในที่สุดเรื่องไผ่ ก็มีกระทู้เปิดตัวเป็นของตัวเองเสียทีนะเจ้าสวนไผ่ หลังจากเป็นพระรองมานาน ยิ้มกว้างๆ
แล้วครูจะแบ่งเวลายังไงเนี่ย ทั้งกระทู้เห็ด กระทู้ไผ่ ตกใจ
ส่วนผมก็กำลังวางแผนปลูกไผ่เพื่อรองรับโรงเรือนเพาะเห็ดอยู่ครับ มีเนื้อที่ประมาณ 2 ไร่
เนื้อที่ด้านหลังที่ติดกับสระน้ำขุดของเทศบาล ผมจึงได้แบ่งพื้นที่ส่วนหนึ่งปลูกพืชผัก และผลหมากรากไม้ชนิดต่างๆไว้ทานเอง
ทำให้เหลือพื้นที่ที่จะปลูกไผ่ประมาณ หน้ากว้าง 25x45 ม. ซึ่งด้านข้างทั้ง 2 ด้าน ติดกับบ้านชาวบ้าน
ผมควรปลูกไผ่โดยมีแนวระยะห่างจากบ้านชาวบ้านเท่าไหร่ดีครับ จึงจะไม่เกิดปัญหาตามมา
ตอนแรกคิดจะเว้นระยะไว้ 4 ม. แต่มาถามครูก่อนดีกว่าเพื่อความชัวว์  ยิงฟันยิ้ม

ขอขอบพระคุณคูรอีกครั้งครับ สำหรับเรื่องไผ่+เห็ด ยิ้มเท่ห์ 

อย่าเพิ่งชะล่าใจครับ  ว่าเจ้าสวนไผ่จะเปิดวิกได้นานแค่ไหน  ยิงฟันยิ้ม
   อย่างที่เรียนไว้ครับว่า  อยากให้ได้ประโยชน์กันเรื่องการเตรียมกิ่งเตรียมพันธุ์
    หากไม่แยกออกมาจากห้องสวนไผ่ในฟาร์มเห็ด  ซึ่งจำนวนข้อมูลเยอะเกินค้น
    ก็อาจทำให้หลายๆ ท่านพลาดการเก็บเกี่ยวเรื่องนี้ไป
    คิดว่าพอเสร็จเรื่องการเตรียมกิ่งแล้ว  อาจจะกลับไปสถิต ณ ที่เดิมครับ  ยิงฟันยิ้ม
   แล้วแต่เวลาและคำถามที่จะเอื้อประสานแค่ไหนครับ

ส่วนความกังวลเรื่องระยะห่างของต้นไผ่เรากับที่เพื่อนบ้านนั้น
    ระยะปลูก 4 เมตร  เพียงพอแล้วครับ  ที่ทรงพุ่มจะไม่ล้ำเส้นเข้าไป  โดยเราใช้วิธีตัดแต่งช่วย   
    แต่ถ้าไม่ชอบหน้ากัน  ห่างกว่านี้ก็มีปัญหาครับ  เขาอาจขอเราตัดทิ้ง
    ...เพราะใบร่วงไปหล่นบ้านเขาก็ได้...  ยิงฟันยิ้ม

surachai
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 06:49:05 AM »

Wow..wow..ดีใจ.. ;Dเอยดีใจจัง. แลบลิ้น.ในที่สุดเรื่องไผ่ ก็เปิดตัวมีกระทู้เป็นของตัวเองเสียทีนะเจ้าคะ
หนูดี อยากเสนอแนะให้แยกตัวออกมา "เปิดสวนไผ่" ต่างหากตั้งนานแล้ว
แต่เกรงใจคุณครูจัง ที่ต้องดูแลตั้ง 2 กระทู้ ขอบพระคุณมากเลยค่ะ
ที่ทำให้ "คำขออธิฐาน" เป็นจริง (เล่นของซะเลย ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น)...หลังจากเฝ้ารอมานาน "

ขอบคุณมากค่ะ ยิ้มเท่ห์
   แหม...ดีใจออกหน้าออกตาเชียวนะหนูดี 
    ใจก็อยากจะ "เปิดโลก" ทั้งไผ่และเห็ดให้ครบถ้วนตั้งนานแล้วเหมือนกันครับ
    เพียงแต่เห็นมีหลายกระทู้ที่คุยเรื่องไผ่แล้ว  จึงเบาใจไม่เปิดซ้ำซ้อน
    เมื่อถึงเรื่องตอนกิ่ง  เกรงหนูดีและเพื่อนๆ ผู้รักไผ่จะพลาดข้อมูล
    จึงตัดสินใจแยกห้อง(อาจจะชั่วคราว) เพราะเท่าที่ดูไม่ค่อยมีข้อมูลด้านนี้เท่าไหร่ครับ

...หรือจะเป็นเพราะอิทธิฤทธิ์ "ของ" หนูดีหว่า...  ยิงฟันยิ้ม
    ขอให้สนุกกับการเรียนรู้และปฺฏิบัติจริงนะครับ

surachai
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 06:50:11 AM »

มาขอเข้าห้องเรียนด้วยคนนะครับ แอบติดตามอยู่กระทู้โน้นตังนานแล้วครับไม่กล้าแสดงตัว  ยิงฟันยิ้ม

แสดงว่าคราวนี้คงถูกใจมากๆๆ ถึงได้กล้าแสดงตัว  ยิงฟันยิ้ม
    ยินดีต้อนรับสู่การเรียนรู้ร่วมกันครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: kodang

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์