หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเตรียมและตอนกิ่งพันธุ์ไผ่ เพื่อทำสวนไผ่อย่างยั่งยืนครับ  (อ่าน 120675 ครั้ง)
surachai
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 07:29:26 PM »

สวัสดีครับทุกๆ ท่าน   โดยเฉพาะท่านที่สนใจการปลูกไผ่
  ปกติแล้วจะประจำอยู่ที่กระทู้ข้างล่างนี้ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5411.0

วันนี้ขอออกมาข้างนอกด้วยเหตุผลหลัก คือ ชวนท่านไปทำกิ่งตอนกันครับ 
  ที่ห้องสวนไผ่ฯ ปกติก็จะมีอยู่แล้ว  แต่นึกขึ้นได้ว่า 
   คงน้อยท่านนัก .... ที่จะหาเจอ ยิงฟันยิ้ม  โดยเฉพาะท่านที่เพียง "โฉบ" เข้ามาหาข้อมูล...แบบบ้านๆ

... เกรงจะพลาดข้อมูลสำคัญ ตามหัวเรื่อง ...
   จึงขอนำเสนอไว้  ณ ที่แห่งนี้อีกแห่งหนึ่ง  เผื่ออาจจะเป็นประโยชน์และผ่านสายตาท่านบ้าง

แต่ก่อนอื่นต้องเรียนว่า วิธีการเตรียมและตอนของผม ไม่ได้เป็นระบบ mass นะครับ
   จะเป็น "งานฝีมือแฮนด์เมด" มากกว่า  ยิงฟันยิ้ม
   เพราะปกติงานขยายพันธุ์โดยทั่วไปจะใช้ระบบ "ตัด-แช่-ชำ-ปล่อย"
   แต่ของเราจะประณีตหน่อย  เพื่อคุณภาพสูงสุด
    อย่างน้อยๆ ผลงานของท่านก็ควรได้แบบนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2010, 07:31:46 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80

surachai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 07:38:13 PM »

เนื่องจากที่สวนทำแบบเรื่อยๆ ไม่ได้เน้นที่การขายกิ่งพันธุ์
   จึงขอออกตัวและขออภัยล่วงหน้านะครับ  ว่าเราไม่ได้ส่งขายทั่วไป
   เพราะขั้นตอนการทำค่อนข้างประณีต  จำนวนการผลิตจึงไปแบบเรื่อยๆ
   อย่างช่วงนี้ก็กำลังเตรียมให้สำหรับท่าน VIP จำนวน 2,500 กิ่ง คาดว่าคงสิ้นเดือนถึงจะเรียบร้อย
   ทุกกิ่งจะต้องผ่านกระบวนการเตรียมอย่างในภาพครับ
   ... เราจะมาเรียนรู้ร่วมกันนะครับ  ว่าเตรียมอย่างไร ให้ได้แบบนี้...
  เพื่อท่านที่มีต้นพันธุ์อยู่แล้วจะได้  มีแนวทางในการขยายพันธุ์

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
surachai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 07:55:08 PM »

และขออนุญาต  ... อะแฮ่ม !!! ทักทายไปถึงคุณ see แห่งเวบข้างล่างนี้ด้วยนะครับ

http://www.bannokclub.net/forum/index.php?topic=13.0

อยากชมว่า ขยัน Coppy และ paste มาก
 ขอบคุณที่ให้เครดิต ครูสุรชัย
 แต่เรียนคุณ see ว่า ต่อไปถ้าจะให้เครดิต  ต้องให้ให้ครบครับ  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง นามสกุล ของครูสุรชัย
 ... ครูสุรชัย เขามีนามสกุลนะครับ
  .. ครูสุรชัย ณ เกษตรพอเพียง.คอม  ยิงฟันยิ้ม
  ถ้า coppy ไป กรุณาอย่าลบ  kasetporpeang.com ที่พาดตามรูปออกนะครับ 
  ถือเสียว่าช่วยๆ กันให้ข้อมูลคนอ่านอย่างครบถ้วนครับ  ยิ้มเท่ห์

นอกจากผมจะเลี้ยงเชื้อราเห็ดเก่งแล้ว  ผมยังเลี้ยงเชื้อไวรัสเก่งด้วยนา  ยิ้มกว้างๆ
  (อันนี้ล้อเล่นนะครับ  จุมพิต )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2010, 08:01:23 PM โดย surachai » บันทึกการเข้า

surachai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 08:10:48 PM »

พันธุ์ไผ่ที่เราจะเรียนรู้การตอนร่วมกันนี้  เป็นไผ่ตระกูลไผ่ตง ตงลืมแล้ง หรือ กิมซุ่ง นะครับ
   เพราะจากประสบการณ์  เป็นสายพันธุ์ที่ให้ผลตอบแทนอย่างโดดเด่น
   ปลูกง่าย โตเร็ว และให้หน่อที่ดก

ความดกนี่  เรียกว่าเป็นมาแต่กำเนิดครับ  ยิงฟันยิ้ม
  ถ้าเตรียมกิ่งพันธุ์ดี ปลูกถูกต้อง และ เอาใจใส่หน่อยก็จะได้แบบนี้ทั้งนั้นแหละครับ

ความสามารถในการแตกหน่อ  ไม่ทิ้งเชื้อทั้งบนดินและบนต้นครับ  ยิงฟันยิ้ม

surachai
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 08:20:09 PM »

ปกติแล้วไผ่ตระกูลนี้  เมื่อก่อนจะนิยมขยายพันธุ์ด้วยการ ปักชำ หรือ การชำเหง้าครับ
   หรือแม้แต่ที่ทำแบบเยอะๆ อย่างรวดเร็ว  ก็จะใช้วิธีตัดปล้อง  แล้วแช่ในน้ำยาเร่งราก
   นำไปชำในถุงดำ  ปรับสภาพให้ชื้น  ไม่นานก็จะแทงกิ่งใหม่ ขึ้นจากตาที่ติดข้อมา
   ข้อควรระวังในการตัดที่สำคัญ จึงอย่าให้ตากระทบกระเทือน

สังเกตว่าสมัยก่อน การขยายพันธุ์ไผ่อย่างหนึ่งก็คือ ตัดลำไผ่โน้มลงดิน ให้เหลือผิวที่โคนหน่อยนึง
   จากนั้นก็นำดินมากลบที่ข้อ  ไม่นานก็จะมีรากเกิดตามข้อครับ

รากที่เกิดขึ้นนี้  จะทำหน้าที่เลี้ยงตาที่อยู่ใกล้ที่สุด 
    จะเห็นว่าการพัฒนาการค่อนข้างจะช้า  และระบบรากที่ได้  ยังไม่แน่นหนาหรือแข็งแรงพอ
    เราจึงปรับเปลี่ยนจากระบบการชำ  เป็นระบบการตอนแทนครับ

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 08:31:10 PM »

และขออนุญาต  ... อะแฮ่ม !!! ทักทายไปถึงคุณ see แห่งเวบข้างล่างนี้ด้วยนะครับ

http://www.bannokclub.net/forum/index.php?topic=13.0

อยากชมว่า ขยัน Coppy และ paste มาก
 ขอบคุณที่ให้เครดิต ครูสุรชัย
 แต่เรียนคุณ see ว่า ต่อไปถ้าจะให้เครดิต  ต้องให้ให้ครบครับ  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง นามสกุล ของครูสุรชัย
 ... ครูสุรชัย เขามีนามสกุลนะครับ
  .. ครูสุรชัย ณ เกษตรพอเพียง.คอม  ยิงฟันยิ้ม
  ถ้า coppy ไป กรุณาอย่าลบ  kasetporpeang.com ที่พาดตามรูปออกนะครับ 
  ถือเสียว่าช่วยๆ กันให้ข้อมูลคนอ่านอย่างครบถ้วนครับ  ยิ้มเท่ห์

นอกจากผมจะเลี้ยงเชื้อราเห็ดเก่งแล้ว  ผมยังเลี้ยงเชื้อไวรัสเก่งด้วยนา  ยิ้มกว้างๆ
  (อันนี้ล้อเล่นนะครับ  จุมพิต )

ประทานโทษ อ.สุรชัย ที่ปาดกระทู้ค่ะ เพราะเวปนี้ขยันก๊อปจริง คงต้องดูแลเป็นพิเศษแล้วล่ะค่ะ น่าจะสมาชิกเวปเกษตรพอเพียงนี่แหละค่ะ

Liked By: kodang
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2010, 08:40:20 PM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
Ekachaiyan
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:26:16 PM »

เขาก๊อปเรา  เพราะของๆเราต้องมีคุณค่าที่ดี

ผมโชคดีได้เป็นสมาชิกเวปที่ดี มีเพื่อนสมาชิกที่มีความรู้(รู้จริง)และใจดีถ่ายทอดวิชาให้

ขอบพระคุณทุกๆท่านในเวปเกษตรพอเพียงที่เอื้อเฟื้อแบ่งปันความรู้ ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.คุณ see น่าจะลงเครดิตให้ครบถ้วนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
sterile
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 12:16:10 AM »

อยากมีสวนไผ่ที่ดี(ในฝัน) คงต้องพึ่งพาอาศัยน้ำ ทั้งน้ำจริงและน้ำใจ
ในระหว่างรอคิวรถที่จะมาขุดลอกลำห้วย ให้มีน้ำใช้อย่างพอเพียง

ขอติดตามครูที่มากด้วยน้ำใจ มาสะสมความรู้ไว้ก่อนค่ะ

(สมมุติ) ถ้าคนที่Copy รูปในกระทู้ของครูไปใช้
เป็นพวกพ่อมดหมอผี ที่มีคาถาวิเศษ
สามารถเปลี่ยนรูปให้เป็นของจริงที่ทานได้ นำไปขายได้

ทั้งเห็ด กิ่งไผ่ และหน่อไม้ คงล้นตลาดไปทุกมุมเมืองแล้วค่ะ

ตกใจ   รูดซิบปาก

ปีนี้แล้งมาก   ร้องไห้
น้ำในลำห้วยด้านหลังที่ดิน แห้งเกือบสนิท
ตั้งใจจะขุดคูน้ำตามความยาวของสวนไผ่(ในฝัน)
เอาไว้สำหรับพายเรือลำเล็กๆ ในคูน้ำส่วนตัว

ซื้อที่ดินโครงการเดียวกับเพื่อนๆในเว็บนี้ อีก 4 คน
เมื่อสัปดาห์ที่แล้วไปรังวัดที่ดิน เพิ่งเจอตัวจริงครบทุกคน
เจ้าของที่รายใหม่เป็นหญิงล้วน ทั้งสี่สาวอายุเพิ่งจะ 30 ต้นๆ

ได้ยินสาวๆคุยกัน บางคนจะปลูกไผ่ในสวน บางคนจะปลูกไผ่ตามแนวรั้ว
หญิงชราดีใจมากมาย ที่ได้คนรักต้นไผ่มาเป็นเพื่อนบ้านในอนาคต

Liked By: lief36, kodang
surachai
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:33:27 AM »

เรียนย้ำเพื่อความชัดเจน และกระชับให้รู้สึกว่า การเตรียมและตอนกิ่งพันธุ์ไผ่นี้
เป็นเรื่องใกล้ตัวที่ท่านสามารถทำได้เอง  โดยไม่จำเป็นต้องมี "กอไผ่" ก่อนก็ได้
ผมหมายถึง  ท่านสามารถตอนกิ่งพันธุ์ได้  แม้แต่บนต้นกิ่งพันธุ์ที่ท่านซื้อมา
   ไม่ต้องรอให้โต หรือ มีกิ่งมีลำใหญ่ๆ ก็ได้นะครับ
    สมัยที่ผมเริ่มทำสวนใหม่ๆ  ตอนนั้นต้นหรือกิ่งยังจำกัดอยู่มาก
    ผมเริ่มตอนตั้งแต่อายุปลูกได้ 2 เดือนครับ  ยิงฟันยิ้ม
   เรียกว่าเอาให้คุ้มสุดๆ ไม่ให้กิ่งไหนรอดสายตาไปเลยครับ 
    ...ประหยัด และเพิ่มความภาคภูมิใจได้มากทีเดียว...

สังเกตต้นนี้นะครับ  ปลูกได้ไม่ถึง 2 เดือน  ด้านบนสุดเริ่มแทงกิ่งแขนง 
   กิ่งแขนงใหม่เล็กๆ นั่นแหละครับ  ที่ผมตอนใช้ทันทีเลย
   ... อาจมีบางท่าน(ที่เคยอ่านเรื่องวิธีการปลูกในห้องสวนไผ่ฯ)สงสัย  ว่าทำไมปลูกแบบเอียงแล้ว  หน่อยังเอียง
   เรียนว่า  หน่อที่เห็นเอียงๆ นั้นเป็นหน่อที่สอง  หรือ หน่อสำรองอีกตาครับ
   หน่อแรกที่ขึ้นตรง  (มุมขวาล่าง) ตายจากภัยแล้งก่อนแล้วครับ

กิ่งแขนงเกิดใหม่  ที่เพิ่งได้จากกิ่งพันธุ์ แม้จะมีขนาดเล็กกว่าแท่งดินสอ
 แต่ก็เพียงพอที่ท่านสามารถตอนทำพันธุ์ได้ครับ

ไม่ต้องกังวลเรื่องขนาดครับ  ถ้าให้เลือกระหว่างเล็ก กับ ใหญ่
   ...ผมเลือกเล็กครับ...
  จะเห็นว่าคนสมัยก่อน (ซึ่งคงยังไม่ใช่สมัยผมแน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม )
  เวลาเขาจะปลูกต้นไม้  เขาจะเลือกต้นเล็กไว้ก่อน  ด้วยเหตุผลง่ายๆ ต้นเล็กลมไม่โยกมากนั่นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 06:35:33 AM โดย surachai » บันทึกการเข้า

surachai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:58:17 AM »

หลังจากเข้าใจตรงกันแล้ว  ทีนี้เราก็ไปดูอุปกรณ์ที่เราต้องเตรียมให้พร้อมก่อนการตอนกิ่งกันครับ
    อุปกรณ์ก็ไม่มีอะไรมาก ท่านสามารถหาซื้อได้ตามร้านเกษตร หรือร้านขายต้นไม้ทั่วไป
    สิ่งที่ต้องเตรียมก็มี

- ขุยมะพร้าว  เอาแบบผงนะครับ บางท่านไปซื้อไม่ดู ได้แบบสับสำหรับใส่กล้วยไม้มาแทน
    - แกลดำ  ใช้ร้อยละ 5-10 ของปริมาณขุยมะพร้าว
    - ถุงพลาสติก  ขึ้นอยู่กับขนาดกิ่งที่ท่านจะตอน  ถ้าเล็กๆ ก็ใช้ถุงน้ำจิ้ม  ถ้าใหญ่หน่อยก็ใช้ 5*7 นิ้ว
    - ยางรัดวงเล็ก
    - ตอกไม้ไผ่ หรือ เชือกฟาง
    - บัวรดน้ำ
    - กะปิ !! พร้อมแปรงขนาด 2 นิ้ว(แปรงทาสี)
   - เลื่อยอย่างในภาพ

surachai
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 07:08:18 AM »

เมื่อเตรียมวัสดุเรียบร้อยแล้ว  ทีนี้เราก็จะทำ "ตุ้มขุยมะพร้าว" กันครับ
    ไม่ยากนะครับ  ไม่ต้องกลัวว่าจะผิดพลาด  ส่วนผสมบวก/ลบได้เยอะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ให้ท่านเริ่มจากเทขุยมพร้าว ปรับให้เรียบ แล้ว ทับหน้าด้วยแกลบดำ
     รดน้ำให้ชุ่มเลยครับ ก่อนผสมอาจทิ้งไว้สัก 1 คืน เพื่อให้วัสดุซับน้ำได้เต็มที่ ป้องกันฝุ่นด้วย
     หลังจากนั้นก็ผสมให้เข้ากัน  ปริมาณความชื้นเอาประมาณว่า บีบแล้วน้ำไม่ซึมตามมือ
     ถ้าซึม แสดงว่าชื้นเกินให้ท่านเพิ่มวัสดุแห้งลงไป
     แต่ถ้าบีบแล้วคลายมือ  วัสดุไม่จับกันเป็นก้อน  แตกออกเป็นผง  แสดงว่าแห้งไป  ให้ท่านเพิ่มน้ำครับ

ท่านที่คุ้นเคยกับการเพาะเห็ดจะเข้าใจง่าย  เพราะความชื้นที่เราต้องการ ก็ประมาณความชื้นขี้เลื่อยแหละครับ  ยิงฟันยิ้ม

จากนั้น ท่านก็กรอกใส่ถุงให้ รัดยางรัดอย่างในภาพ
     ท่านสามารถทำจำนวนเยอะๆ ทิ้งไว้ได้  เมื่อจะใช้ก็จะสะดวกครับ ... โดยเฉพาะเวลาเกิดรากอากาศ...

เอ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:03:12 AM »

ขอชื่นชมคุณ Surachai ครับ ผมตอนไผ่เป็นก็เพราะคุณ Surachai นี่แหละ

Liked By: chaichomphu, AppLe_Me
Sitthipong
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 12:43:00 PM »

ได้ความรู้มากเลยครับ   ยิ้มเท่ห์

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 01:41:06 PM »

ดีเลยครับท่านอาจารย์ ผมจะได้เอาความรู้ไปใช้ประโยชน์
กัญจน์
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 01:43:48 PM »

มาต่อคิวรอชมครับครู
Tosanart
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 02:19:57 PM »

ในที่สุดเรื่องไผ่ ก็มีกระทู้เปิดตัวเป็นของตัวเองเสียทีนะเจ้าสวนไผ่ หลังจากเป็นพระรองมานาน ยิ้มกว้างๆ
แล้วครูจะแบ่งเวลายังไงเนี่ย ทั้งกระทู้เห็ด กระทู้ไผ่ ตกใจ
ส่วนผมก็กำลังวางแผนปลูกไผ่เพื่อรองรับโรงเรือนเพาะเห็ดอยู่ครับ มีเนื้อที่ประมาณ 2 ไร่
เนื้อที่ด้านหลังที่ติดกับสระน้ำขุดของเทศบาล ผมจึงได้แบ่งพื้นที่ส่วนหนึ่งปลูกพืชผัก และผลหมากรากไม้ชนิดต่างๆไว้ทานเอง
ทำให้เหลือพื้นที่ที่จะปลูกไผ่ประมาณ หน้ากว้าง 25x45 ม. ซึ่งด้านข้างทั้ง 2 ด้าน ติดกับบ้านชาวบ้าน
ผมควรปลูกไผ่โดยมีแนวระยะห่างจากบ้านชาวบ้านเท่าไหร่ดีครับ จึงจะไม่เกิดปัญหาตามมา
ตอนแรกคิดจะเว้นระยะไว้ 4 ม. แต่มาถามครูก่อนดีกว่าเพื่อความชัวว์  ยิงฟันยิ้ม

ขอขอบพระคุณคูรอีกครั้งครับ สำหรับเรื่องไผ่+เห็ด ยิ้มเท่ห์ 
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์