ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดมะขามเปรี้ยวยักษ์ ยักษ์จริงๆหรือเปล่า  (อ่าน 159983 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 03:58:56 PM »

ที่อาจารย์บอกว่า "ถ้าคิดปลูกมะขามเปรี้ยวเพื่อส่งออกนั้น ขาดทุนตั้งแต่คิดแล้ว"
ก็อาจจะถูกของแกนั่นแหละครับ
ถ้าเราไม่อยากขาดทุน  เราก็ไม่ปลูกเพื่อส่งออก
หวังว่าท่านที่ขวัญกระเจิง เมื่ออ่านข้อความของอาจารย์
เมื่อได้อ่านความเห็นต่างๆแล้วคงจะกลับมามีกำลังใจขึ้นนะครับ

ในเมื่อ 
ยอดอ่อน มีรสเปรี้ยว ใส่ต้มไก่ได้ ใส่ต้มปลาสลิดได้ เก็บส่งตลาดก็ได้นี่ครับ
ฝักอ่อนทำน้ำพริกมะขามได้
ฝักดิบ ทำมะขามแช่อิมได้
ฝักสุกทำมะขามเปียกได้
กิ่งเล็กทำฟืนได้
กิ่งโตขึ้นมาหน่อย เลื่อยตัดเฉียงๆเป็นแผ่นวงรี ทาสี เขียนภาพ เขียนข้อความ ทาแลกเกอร์ทำเป็นของที่ระลึก
ลำต้นทำรั้ว  ทำเขียง เพาะเห็ด เผาถ่านได้
เมล็ด  คั่วกินได้  เพาะเป็นต้นตอของมะขามหวานก็ได้

จะไปกังวลทำไมล่ะครับ
ถ้าคิดจะปลูก(อยู่แล้ว)ปลูกเลยครับ

Dr.Supoj
*

« ตอบ #97 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 04:41:14 PM »

อ้อ....ลืมบอกไปครับ
ราคายอดใบมะขามที่ไปใส่ต้มยำ
ราคา โลละ 200 บาท นะครับ
แต่เกษตรกรรายนี้บอกว่า พอแล้ว ทำไม่ไหวแล้วค่ะ

โห....ฟังแล้ว อิจฉาจัง
punny
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 05:29:11 PM »

คิดจะปลูกมะขามยักษ์เพื่อเก็บฝักแล้วล้อมรั้วด้วยมะขามบ้านๆเพื่อเก็บยอดอ่อน น่าจะปลูกง่ายกว่าผักหวานป่าอีกแหนะ

อยากจนให้ซื้อหวย อยากรวยให้ซื้อจอบ...
Dr.Supoj
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 04:07:09 PM »

ผู้ที่ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์ ครับ
ช่วยกันเล่าประสบการณ์ ซักนิดซิครับ

กี่ปี มะขามจะเริ่มออกฝัก
ออกฝักปีแรก โดยเฉลี่ย ต้นละ กี่กิโล  แล้วทำอย่างไรกับผลผลิต

ปีต่อๆไป ผลผลิตเพิ่มขึ้นอย่างไร
และจัดการกับผลผลิตอย่างไรบ้าง

Liked By: MANA1908, Pat28, Ekachaiyan
apisit_jub
*

สบายใจที่ได้ทำเกษตร

« ตอบ #100 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 04:15:26 PM »

อยากได้พันธุ์...มะขามเปรี้ยวยักษ์...ไม่ทราบว่าจะหาที่ไหนได้บ้างครับ...แนะนำด้วยคร๊าฟท่านพี่ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

Liked By: MANA1908

ทำงานที่สมุทรปราการ .....ทำไร่ที่โคกสำโรง ลพบุรี
Dr.Supoj
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 04:20:43 PM »

แหล่งใหญ่นะครับ....
กาญจนบุรี
นครปฐม
นครราชสีมา
เพชรบูรณ์

ถ้าใน กพพ. จะมีขายอยู่ 2 เจ้า
คุณวิรัตน์  แห่งสูงโนน
คุณหนูเกิ้ล แห่งสวนอรุโนทัย

Liked By: MANA1908, psit, Ekachaiyan
farmer by finger
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 09:14:51 AM »

มะขามเก็บยอดอ่อน เขาปลูกแบบชะอมนะครับ สูงแค่อกเอง
ขืนไปปีนเก็บ เจ๊งแน่ๆ

Liked By: MANA1908, Ekachaiyan
nokkati
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 09:35:06 AM »

เก็บยอดมันเบานะครับ ก่าจะได้โล ส่าวมะขามเเกะเม็ดแร้วนะตอนนี้ ที่ตลาดนครปฐม ขายหน้าร้าน 50 60บ ราคาสงจะถึง40ป่าวไม่รุ้มันไม่ง่ายนะถ้าปลูกแร้วต้องมานั่งแกะเม็ดมะขามแก่จะโดนฝนไม่ได้ถ้าโดนฝนตอ้งทิ้งทั้งต้น พอกับมะขามเทศมันแระโดนฝนมันจะเสียกอ่นที่จะปลูกหาตลาดก่อนนะครับ มะขามยักษ์รึมะขามกระดานมันเปรี้ยวจนขมแระคนเขาไม่ค่อยใช้ ผมตอนนี้กิ่งพันน่าจะยังแพงกอ่นที่จะปลูกหาตลาดรับซื้อก่อนแร้วมันก้อไม่หมูไห้คัยได้กินง่าย ปีได้กินครั้งเดียวลองไปทำดู
phalikhit
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 10:12:37 AM »

เก็บยอดมันเบานะครับ ก่าจะได้โล ส่าวมะขามเเกะเม็ดแร้วนะตอนนี้ ที่ตลาดนครปฐม ขายหน้าร้าน 50 60บ ราคาสงจะถึง40ป่าวไม่รุ้มันไม่ง่ายนะถ้าปลูกแร้วต้องมานั่งแกะเม็ดมะขามแก่จะโดนฝนไม่ได้ถ้าโดนฝนตอ้งทิ้งทั้งต้น พอกับมะขามเทศมันแระโดนฝนมันจะเสียกอ่นที่จะปลูกหาตลาดก่อนนะครับ มะขามยักษ์รึมะขามกระดานมันเปรี้ยวจนขมแระคนเขาไม่ค่อยใช้ ผมตอนนี้กิ่งพันน่าจะยังแพงกอ่นที่จะปลูกหาตลาดรับซื้อก่อนแร้วมันก้อไม่หมูไห้คัยได้กินง่าย ปีได้กินครั้งเดียวลองไปทำดู

ขอบคุณ คุณnokkati (แทนผู้คิดจะเปลูกมะขามเปรี้ยว)มากครับ ที่บอกถึงปัญหาที่จะต้องเจอให้ทราบ
เป็นหน้าที่ของคนคิดจะปลูกที่จะหาทางแก้ปัญหา หรือเปลี่ยนใจไปทำอย่างอื่น

Liked By: MANA1908, psit, niki
zero180
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 07:37:56 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
zero180
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 07:39:52 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
Dr.Supoj
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 02:11:18 PM »

ขอถามซ้ำอีกครั้งครับ สำหรับผู้ที่ปลูกจนได้ผลผลิตแล้ว

ผู้ที่ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์ ครับ
ช่วยกันเล่าประสบการณ์ ซักนิดซิครับ

ออกฝักปีแรก โดยเฉลี่ย ต้นละ กี่กิโล  แล้วทำอย่างไรกับผลผลิต

ปีต่อๆไป ผลผลิตเพิ่มขึ้นอย่างไร
ชมจันทร์
*

เราเป็นได้มากกว่าที่เราคิด

« ตอบ #108 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:02:18 AM »

ขอถามซ้ำอีกครั้งครับ สำหรับผู้ที่ปลูกจนได้ผลผลิตแล้ว

เอาประสบการณ์ที่ไร่นะคะ ปลูก มิย 2550
ปีที่ 3 (2553) สวนใหญ่ 12 ไร่ ติดฝักเป็นบางส่วน ไม่พอขาย ฝักใหญ่ประมาณ 10 ฝักสด ต่อ กก. ส่วนสวนเล็ก 5 ไร่ ไม่ติดฝัก
ปีที่ 4 (2554) สวนใหญ่ 12 ไร่ ไม่ติดฝัก  สวนเล็ก 5 ไร่ ติดฝักเป็นบางต้น ขายได้ 300 กก. เฉลี่ยต่อต้น ไม่รู้
ปีที่ 5 (2555) รออยู่ ทั้งสองสวน แต่เท่าที่สังเกตุเดือน มีค.55 ส่วนมากต้นจะสลัดใบ บางต้นก็ใบเขียว แตกใบอ่อน

ส่วนเรื่องการจัดการกับผลผลิตนั้น ลองถามคนที่ขายต้นพันธุ์ดูว่า ตลาดเป็นยังไง ผลผลิตออกแล้วจะไปขายใ้ห้ใครโดยที่ไม่โดนกดราคา (คิดว่าเค้าไม่บอกค่ะ แต่ถ้าบอกรบกวนแจ้งด้วยเพราะอยากรู้เหมือนกัน ยิ้ม ) ที่ไร่ปีที่แล้วขายมะขามฝักสดไปโลละ 4 บาท ซึ่งทราบมาว่าทางโรงงานมะขามแช่อิ่มจะรับซื้อมะขามสดแกะเปลือกแล้วในราคา กก.ละ 30-40 บาท (ข้อมูลจาก จ.กาญจบุรี แต่พี่ก็ไม่ยอมบอกว่าโรงงานอยู่ที่ไหน เฮ้อ) ส่วนราคาฝักแห้งแกะเปลือกแล้วโลละ 13 บาท โรงเย็นจ. สระแก้ว (หากใครมีราคาสูงกว่านี้รบกวนแจ้งด้วยนะคะจะเป็นพระคุณ เพราะมะขามเปียกในตลาดราคา กก.เกือบร้อย)  ส่วนเม็ดมะขามนั้นก็ซื้อในราคา กก.ละ 25 สตางค์

ขั้นตอนถัดไปของผู้ปลูกมะขามเปรี้ยวทั้งหลายก็ืคือต้องตะลุยหาตลาดรับซื้อจริง ที่ไม่ใช่ตามทฤษฎี ร้อยรู้ก็ไม่สู้ลงมือ

ยังไงก็ขอเป็นกำลังให้กับผู้ที่ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์ทุกคนนะคะ สู้ๆ (ตัวเองด้วย) ความลับไม่มีในโลก คนทำดีก็ต้องได้ดี

ต้องการพูดคุยเรื่องมะขามเปรี้ยว นอกรอบได้ที่ raichomjan@yahoo.com เกรงว่าพูดอะไรไปจะกระทบกับหลายฝ่าย ยังไงก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะหากมีการพาดพิงถึงใครๆก็ตาม ไม่มีเจตนาจะทำให้ขุ่นเคืองแต่ประการใด แค่ต้องการแบ่งปันข้อมูลเท่านั้นเองค่ะ

ํYou are what you think.
ไม่ว่าเราจะคิดว่าทำได้หรือทำไม่ได้ เราก็คิดถูกทั้งสองอย่าง
เฮนรี่ ฟอร์ด
www.magrood.net
Bankao
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:33:54 AM »

ขอบคุรไร่ชมจันทร์อีกครั้งครับ สงสัยต้องหาทางไปแปรรูปเองหรือไม่ก็ส่งตรงเข้าโรงงานเองแล้วละ ถ้าโดนกดราคาแบบนี้

Liked By: Ekachaiyan
roong2000
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 12:35:48 PM »

ฝักสด คือ ที่เอาทำมะขามแช่อิ่มรึเปล่าครับ
ฝักแห้งคือ ที่ทำมะขามเปียกรึเปล่าครับ

แล้วเวลาปลูก ถ้าจะเอามาทำมะขามแช่อิ่ม จะรู้ได้ไงว่าถึงเวลาเก็บผลผลิตแล้ว
ถ้าจะเอามาทำมะขามเปียก จะรู้ได้ไงว่าถึงเวลาเก็บผลผลิตแล้ว
ขอบคุณครับ

Liked By: Ekachaiyan
ชมจันทร์
*

เราเป็นได้มากกว่าที่เราคิด

« ตอบ #111 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 01:10:49 PM »

ฝักสด คือ ที่เอาทำมะขามแช่อิ่มรึเปล่าครับ
ฝักแห้งคือ ที่ทำมะขามเปียกรึเปล่าครับ

แล้วเวลาปลูก ถ้าจะเอามาทำมะขามแช่อิ่ม จะรู้ได้ไงว่าถึงเวลาเก็บผลผลิตแล้ว
ถ้าจะเอามาทำมะขามเปียก จะรู้ได้ไงว่าถึงเวลาเก็บผลผลิตแล้ว
ขอบคุณครับ

จากประสบการณ์ของที่ไร่นะคะ
ปี2553 มะขามออกดอกเดือนประมาณ พ.ค. เก็บฝักแก่ไปทำมะขามแช่อิ่มได้เดือน ประมาณ พ.ย. - ธ.ค.
ปี2554 มะขามออกดอกเเดือน เม.ย เก็บฝักแก่ไปทำมะขามแช่อิ่มได้เดือน ประมาณ ต.ค. - พ.ย.

ถ้านับจากออกดอกก็ประมาณ 6 เดือน จะเก็บฝักสดไปทำมะขามแช่อิ่ม หรือลองเอาฝักมาผ่าดูก็ได้ค่ะให้เม็ดมันเต็มๆ หรือไม่ก็ลองซื้อมะขามแช่อิ่มมาทานดูลักษณะเม็ดมัน

หลังจากนั้นถ้าเก็บฝักสดไม่หมดภายใน 2 เดือนฝักก็จะเริ่มแก่เม็ดจะเริ่มดำ ประมาณเดือน ธค - มค จากนั้นก็เก็บเป็นมะขามเปียกได้ค่ะ ผลผลิตก็เริ่มออกมามากล่ะช่วงนี้ น้ำหนักฝักสดหายไป ตามทฤษฎีบอกว่าหายไป 75% (ของจริงยังไม่เคยวัดค่ะ) ราคาก็ถูกลง ใครที่ไม่มีห้องเย็นก็ต้องขาย ไม่งั้นก็ต้องปล่อยแห้งทิ้งไป มะขามเปียกจะไปแพงอีกทีก็ช่วงหน้าฝนที่ผลผลิตไม่ค่อยมีน่ะค่ะ ช่วงนั้นก็เป็นช่วงที่คนที่มีห้องเย็นที่เก็บมะขามเปียกจากต้นฤดู นำมะขามเปียกออกมาขาย เพราะมะขามเปียกหากอยู่ในห้องเย็นก็จะอยู่ได้เป็นปีๆ

ํYou are what you think.
ไม่ว่าเราจะคิดว่าทำได้หรือทำไม่ได้ เราก็คิดถูกทั้งสองอย่าง
เฮนรี่ ฟอร์ด
www.magrood.net
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์