ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดมะขามเปรี้ยวยักษ์ ยักษ์จริงๆหรือเปล่า  (อ่าน 154376 ครั้ง)
culture
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 04:32:04 PM »

คุณชมจันทร์ครับ
ผมเองก็ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์ 200 ต้น 3ปีแล้ว หลังคุณ 1 ปี ต้นกล้าน่าจะมาจากแหล่งเดียวกัน (นครปฐม)
และผมก็ได้ตามเรื่องตลาดขะขามเปรี้ยวมาตลอด
ทราบว่ามีการส่งออกจริงครับ แต่มีปัญหาเรื่องปริมาณที่ไม่ครบ lot ครับ
เนื่องจากการปลูกมะขามก่อนหน้านี้ ยังไม่มีใครปลูกจนเป็นเกษตรเชิงเศรษฐกิจส่งออก
มีแต่เกษตรกรรายย่อย  จึงทำให้เป็นเหยื่อของพ่อค้าไงครับ

ผมจึงมีความเห็นส่วนตัวนะครับ
ถ้าเรารวมตัวกันได้ ผู้ที่ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์
น่าจะหาทางออกทางการตลาดที่ดีได้นะครับ
สวัสดีค่ะ Dr.Supoj  หนูเป็นน้องใหม่ มาก ๆ เลยค่ะ กำลังรอจะลงมะขามเปรี้ยวยักษ์ที่น้ำหนาวค่ะ เลยเข้ามาหาข้อมูล จากการดูข้อมูลตั้งแต่ปี 2010 จนถึงปัจจุบัน หนูเห็นด้วยค่ะว่า ผู้ที่ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์มารวมตัวกันหาทางออกทางการตลาด  แต่....กว่าหนูจะได้ผลผลิตคงต้องรอปี 2558โน้นแน่ะค่ะ แต่หนูจะเข้ามาหาข้อมูลบ่อย ๆ ค่ะ

Liked By: tsara, Ekachaiyan

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 07:58:13 AM »

มีเวลาตอนกลับสวนที่อุบลจะไปดูสวนมะขามยักษ์ ที่มีเพื่อนมาบอกเล่าให้ฟังว่า ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์ 10 ไร่เจ้าของสวน เป็นครูค่ะมีรายได้ปีหลักล้าน  คือ เขาแปรรูป มะขาม เองค่ะไม่ได้ขายเป็นมะขามสดหรือมะขามเปียก แต่แปรรูปเป็น เครื่อง สำอางค์ เช่น ครีมขัดผิว ยี่ห้อเขาเอง ได้ข่าวว่าผลิตภันฑ์ไม่พอขาย ค่ะ

ถ้าท่านสมาชิกจะรวมกลุ่มกันในนี้ ดวงพร ว่าการขายจะได้ราคาแน่ๆ หรือท่านลองหาวิธีแปรรูปสิคะ รวมกลุ่มและไปหาภาครัฐน่าจะได้รับการแนะนำเรื่องแปรรูป จำพวกเครื่องสำอางค์ หรือ น้ำมะขาม
Dr.Supoj
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:41:06 AM »

ได้ข้อมูลเพิ่มเติมมาครับ
อาจารย์ที่เกษตร ที่ผมไปอบรมมา บอกว่า
"ถ้าคิดปลูกมะขามเปรี้ยวเพื่อส่งออกนั้น ขาดทุนตั้งแต่คิดแล้ว"

ผมข้องใจมากก็เลยซักถามกันพอสมควร ได้ความว่า
พวกที่ส่งออก เค้าใช้คนไปกว้านซื้อมะขามเปรี้ยวจากรายเล็กรายน้อย ที่ไม่มีต้นทุน
จึงใช้ราคาถูกๆเป็นตัวกำหนดราคา เช่น 5-6 บาท/กก. แล้วจัดการเก็บเองเสร็จสรรพ
ซึ่งรายย่อย หรือชาวบ้าน หรือวัด จะไม่มีต้นทุน คือปลูกทิ้งไว้โดยไม่ได้ดูแล ก็เลยขายครับ

ตอนนี้ผลผลิตผมยังไม่ออกครับ
แต่คิดว่า การแปรรูปเอง คงทำแน่ กำลังพิจารณาวิธีการ และการตลาดอยู่ครับ
ได้คุยกับลูกน้องไว้ว่า
-ถ้าผมขายให้พ่อค้าไปดื้อๆ ผมได้เงินน้อย ได้คนเดียว
-ถ้าแปรรูป ผมได้มูลค่าสินค้าที่สูงขี้น และชาวบ้านแถวนี้จะมีงานทำเพิ่มขึ้น มีรายได้มากขี้น
เขาตอบทันทีครับ
เขาและพรรคพวก พร้อมจะมาช่วยกันทำ
phalikhit
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 08:52:31 PM »

ตอนนี้ผลผลิตผมยังไม่ออกครับ
แต่คิดว่า การแปรรูปเอง คงทำแน่ กำลังพิจารณาวิธีการ และการตลาดอยู่ครับ
ได้คุยกับลูกน้องไว้ว่า
-ถ้าผมขายให้พ่อค้าไปดื้อๆ ผมได้เงินน้อย ได้คนเดียว
-ถ้าแปรรูป ผมได้มูลค่าสินค้าที่สูงขี้น และชาวบ้านแถวนี้จะมีงานทำเพิ่มขึ้น มีรายได้มากขี้น
เขาตอบทันทีครับ
เขาและพรรคพวก พร้อมจะมาช่วยกันทำ

ขอเป็นกำลังใจให้ สู้ สู้  ครับ

อ้างถึง
อาจารย์ที่เกษตร ที่ผมไปอบรมมา บอกว่า
"ถ้าคิดปลูกมะขามเปรี้ยวเพื่อส่งออกนั้น ขาดทุนตั้งแต่คิดแล้ว"

ผม นะครับ  ไม่ชอบเอามากๆ ประเภทที่ทำคนเสียกำลังใจ
ถึงจะให้ข้อคิด ถึงจะเตือนสติ  มันก็หมดกำลังใจ  บางทีถึงกับกู่ไม่กลับ
แทนที่จะบอกปัญหาและช่วยคิดหาวิธีแก้ปัญหา รับฟังวิธีการแก้ปัญหาของเรา

อย่างไรก็ตาม สำหรับคนที่ตั้งใจอย่างแน่วแน่ ไม่ฟังเสียงนกเสียงกา
พยายามที่จะล้มล้างคำสบประมาทให้ได้ และประสบผลสำเร็จอย่างงามก็มีนะเครับ
Dr.Supoj
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 08:23:19 AM »

ขอบคุณครับ คุณฟ้าลิขิต
ยังไง ผมก็ไม่ยอมแพ้อยู่แล้ว
พอผมได้ยินอาจารย์พูด ครั้งแรกหงุดหงิดทันทีครับ
รีบตั้งสติ....นำมาเป็นข้อคิด  อาจเป็นจริงก็ได้  อาจารย์พูดด้วยความหวังดี
ถ้าเราคิดจะทำ  เราต้องหาทางแก้อุปสรรคข้อนั้นให้ได้ก่อน ไม่ใช่ทำโดยดุ่ยๆไป

พอดีวันนั้นเค้าเน้นเรื่องมะขามหวานครับ
มะขามเปรี้ยว ผมเลยต้องพยายาม ซักถามเอา

ขอให้กำลังใจผู้ที่ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์นะครับ
อย่าเพิ่งท้อ....เราต้อง ร่วมด้วยช่วยกัน ครับ

farmer by finger
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:00:46 PM »

ตลาดมะขามแช่อิ่มมันคงไม่มาก ทำเป็น10ไร่คงไม่ได้

แต่มะขามเปียกนี่ตลาดใหญ่ ถ้ารสชาดมะขามยักษ์มันเหมือนมะขามเปรี้ยว เวลาทำมะขามเปียกแล้ว
ก็ต้องถือว่ามันมีอนาคตดีนะครับ เพราะประเภทเก็บของป่า ราคาถูกๆน่ะ มันใกล้จะหมดยุคแล้ว
ผมเคยตามเพื่อนไปคุยกับโรงงานทำน้ำมะขามเปียกส่งออกแถวๆบางปู เขาว่าตลาดใหญ่นะครับ

ต้องลองจับตัวเลขดูว่า มะขามยักษ์มันเอามาทำ สู้กับมะขามธรรมดาได้ไหม(ต้นทุน รสชาด)
ถ้ามันได้ก็ทำน่าจะโรงงานแปรรูปได้ เพราะมันไม่ยากเหมือนโรงงานแปรรูปอื่น การลงทุนไม่แพงกว่า
สวนมะขามแน่ๆ (เพราะ ปลูกตั้ง3ปีกว่าจะเก็บได้)

เกษตรกรรุ่นใหม่ ต้องไม่กลัว การค้า ครับ
phalikhit
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:56:56 PM »

ตลาดมะขามแช่อิ่มมันคงไม่มาก ทำเป็น10ไร่คงไม่ได้

ไม่มาก  เพราะไม่มีคนผลิตออกมา
หรือว่า คนไม่ผลิตออกมาเพราะมันขายไม่ออก

Liked By: MANA1908
farmer by finger
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 06:11:14 PM »

ไอ้มะขามแช่อิ่มเนี่ย จริงๆมันมีขายใน 7/11 นะครับ
แต่มันปนๆไปกับผลไม้แช่อิ่มอื่นๆ  ถ้ามีการทำคุณภาพ และ การตลาดจริงๆจังๆ
ผมว่ารสชาดมันก็อร่อยดี  น่าจะไปได้

แต่ต้องออกแบบรูปลักษณ์ของสินค้าใหม่ ขายแบบขนมพื้นบ้านคงไปไม่ถึงไหน

Liked By: MANA1908, tsara, Ekachaiyan
phalikhit
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 09:50:35 PM »

ไม่ทราบหรอกว่ามะขามเปรี้ยวยักษ์ มันเป็นยังไง มันโตขนาดไหนและเปรี้ยวขนาดไหน
เอามาทำมะขามเปียกได้หรือไม่

และที่อยากทราบมากๆก็คือ
ตอนที่มันยังเล็กอยู่  เรานำมาประกอบอาหารหรือขายเป็นมะขามอ่อนได้หรือไม่
และยอดอ่อนของมัน มีรสเปรี้ยวหรือไม่

กรุณาตอบคำถามนี้ให้ด้วยครับ

Liked By: tsara
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2012, 03:08:02 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 12:07:53 AM »

หายไปไหนกันหมดหนอ
ไม่เห็นเข้ามาตอบกระทู้นี้เลย
Bankao
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:07:56 PM »

ขอตอบว่าเปรี้ยวครับ สามารถขายยอดอ่อนได้ ขายฝักอ่อนก็ได้ครับ เพียงเเต่เป็นงานที่ต้องใช้เเรงงานเยอะ จึงไม่ค่อยนิยม รอเก็บฝักเเก่กันมากกว่า
ต้นที่ต้องการขายยอดอ่อนจะปลูกเเบบชิดเเละตัดยอดไม่ให้สูง ควรมีการให้น้ำด้วย

Liked By: Dr.Supoj, Ekachaiyan
phalikhit
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:29:35 PM »

ขอตอบว่าเปรี้ยวครับ สามารถขายยอดอ่อนได้ ขายฝักอ่อนก็ได้ครับ เพียงเเต่เป็นงานที่ต้องใช้เเรงงานเยอะ จึงไม่ค่อยนิยม รอเก็บฝักเเก่กันมากกว่า
ต้นที่ต้องการขายยอดอ่อนจะปลูกเเบบชิดเเละตัดยอดไม่ให้สูง ควรมีการให้น้ำด้วย

ขอบคุณครับ
ลืมอีกคำถามหนึ่ง คือ
มะขามเปรี้ยวยักษ์ ทำมะขามเปียกได้หรือไม่
ใส่ส้มตำ ใส่ผัดไทย ผัดหมี่ ทำน้ำจิ้มไก่ น้ำจิ้มหอยทอด ห้อยจ้อ กุ้งชุปแป้งทอด ได้หรือไม่

และอีกคำถามหนึ่ง จุดประสงค์หลักของการผลิตมะขามเปรี้ยวยักษ์  คืออะไร ครับ

Liked By: wirut buaseeka, kodang
Bankao
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 06:10:43 AM »

ลองอ่านเพิ่มที่นี่ครับ ผมเคยไปมาทำเเบบครบวงจรเลยครับ

http://www.np-garden.com/market.htm

Dr.Supoj
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 03:04:39 PM »

เมื่อวานผมมีโอกาสไปไทรโยคครับ
ได้คุยกับไรมะขามยักษ์ มีประมาณ ร้อยกว่าต้น  และในบริเวณนั้นปลูกมะขามเยอะมาก
เขารวมตัวกันทำเป็น วิสาหกิจชุมชน คือช่วยกันทำ
ไม่ได้ทำแข่งกันขาย เพราะจะถูกกดราคา

หลักๆ ก็ทำการแช่อิ่มมะขามครับ
ทำเสร็จมีคนมารับถึงที่ โลละ 100 บาท
มีเท่าไรรับหมด

เหลือจากนั้น จึงแกะทำมะขามเปียก
มีคนมารับเช่นกัน เกลี้ยงครับ
ราคาขึ้นลงบ้างตามปริมาณความต้องการของตลาด
ต่ำสุดๆ อยู่ที่ 40 บาท
แต่ส่วนใหญ่ได้มากกว่านั้น
Dr.Supoj
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 03:10:08 PM »

ส่วนเรื่องการส่งออก
เป็นจริงอย่างที่ อาจารย์ ม.เกษตรว่าครับ
มีพ่อค้าส่งออกมาขอซื้อในราคาถูกมากๆ
ซึ่งพวกเขาไม่ยอมขาย
เพราะเขามีทางออกที่ดีกว่า

ก็จะมีเฉพาะรายเล็กรายน้อยที่ไม่คิดจะทำอะไร
หรือวัดที่ปลูกมะขามไว้ แล้วไม่มีใครจจัดการ
ก็จะขายให้พ่อค่าพวกนั้นไป
พวกนี้ก็เลยเคยตัวยึดราคาถูกๆ เป็นหลักไว้เช่นนั้น
คงเหมือนกับที่คุณชมจันทร์โดนมาแล้ว โลละ 4 บาท
ช้ำใจครับ

Liked By: tsara, Ekachaiyan
Dr.Supoj
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 03:14:22 PM »

พอเราไปซื้อมะขามแช่อิ่มกิน
อ๊ะ..อ๊ะ... โลละ  180 - 200 บาท แน่ะ

แล้วมะขามเปียกล่ะ  ประมาณ 100 บาท

ค่าการตลาด มันเกือบ เท่าตัวเลยนะ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์