ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดมะขามเปรี้ยวยักษ์ ยักษ์จริงๆหรือเปล่า  (อ่าน 154375 ครั้ง)
สายรุ้ง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 12:29:14 PM »

เมื่อวานไปเดินตลาด มะขามยักษ์แช่อิ่มขายปลีก โละร้อยยี่สิบ แพงกว่าส้มโออีก

สงสัยน้ำตาลแพง

Liked By: Ekachaiyan

gorzor
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:01:56 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เทียบราคามะขามเปี้ยกแกะ เดือนมกราคม ย้อนหลัง 3 ปี  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

gorzor
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:03:03 PM »

2553

gorzor
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:03:41 PM »

2554

gorzor
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:04:22 PM »

2555

ชมจันทร์
*

เราเป็นได้มากกว่าที่เราคิด

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 08:57:08 AM »

จากประสบการณ์ขายจริง เจ็บจริง (555) ในปี 2554 มะขามเปรี้ยวยักษ์ของเราก็เริ่มออกฝัก แต่เนื่องจากเป็นการออกปีแรกจึงออกไม่เยอะมาก มีผู้ติดต่อขอซื้อฝักสด โดยจะเข้าไปเก็บเองถึงไร่โดยตกลงราคาไว้ที่ 5-7 บาท และเดือน ตค 2554 หลังน้ำท่วมหน่อยๆ ทางภรรยาผู้ซื้อได้โทรหาและขอต่อราคาที่โลละ 3 บาท ทางเราก็เลยบอกว่าไม่่ขาย ทางฝ่ายสามีโทรมาบอกว่าขอเข้าไปดูของก่อนแล้วค่อยตกลงเรื่องราคา เราเห็นว่ามะขามออกน้อยและก็ออกปีแรกด้วยก็เลยให้เข้าไปที่ไร่ เมื่อเห็นมะขามซึ่งออกไม่กี่ต้นทางผู้ซื้อก็เลยขอเหมาในราคา 500 บาท แต่ทางเราไม่ขายถ้าขายก็เก็บชั่งกิโลไป ทางผู้ซื้อเสนอให้ราคา 4 บาท เราเห็นว่ามะขามมีน้อยก็เลยตกลง ปรากฎว่าเก็บมะขามได้เกือบ 500 กก. และในปี 2555 เราก็เลยหาข้อมูลเพิ่มเติมเนื่องจากไม่อยากจะเชื่อว่าราคามะขามจะถูกถึงเพียงนี้ ทำให้เราได้ข้อมูลมาว่า ทางโรงงานมะขามแช่อิ่มจะซื้อมะขามฝักสดที่แกะเปลือกแล้วในราคา 30-40 บาท

จากข้อมูลข้างต้น เราก็เข้าใจว่า คนกลางจะซื้อมะขามเราไปแกะเปลือกและนำไปส่งโรงงานอีกทอดนึง และก็เข้าใจอีกว่าในแต่ละขั้นตอนก็ต้องมีค่าใช้จ่าย แต่ แต่ แต่ ควรแล้วหรือที่จะกดราคาจากเกษตรผู้ปลูกมากขนาดนี้ ก็ขอให้ลองคิดดูให้ดี (สำหรับคนกลาง) หากเราไม่พึ่งพาอาศัยกัน เห็นอกเห็นใจกัน จ้องแต่จะเอารัดเอาเปรียบ หากคนปลูกอยู่ไม่ได้ คนกลางก็อยู่ไม่ได้เช่น หรือหากเกษตรกรมีศักยภาพในการติดต่อซื้อขายเองกับทางโรงงาน หรือผู้บริโภคโดยตรง (หวังว่าในอนาคตจะเป็นเช่นนั้น หากเรายังมีคนกลางแบบนี้) คนกลาง(บางกลุ่ม) ก็คงต้องหาพื้นที่ปลูกเองกันบ้างล่ะ

ยุคสมัยที่เปลี่ยนไป การสื่อสารที่เข้าถึงกันอย่างรวดเร็ว ผู้ที่หันมาทำการเกษตรก็เป็นผู้ที่มีความรู้ความสามารถ และใช้เทคโนโลยีเป็นมากขึ้น การเอาเปรียบ และคดโกงจากความไม่รู้ของผู้อื่นนั้นอยู่ได้ไม่นานหรอกค่ะ วันนี้เค้าไม่รู้ วันหน้าเค้าก็ต้องรู้ หากยังต้องทำการติดต่อซื้อขายกัน อยู่ในประเทศนี้ วงการนี้ ก็คงวนไปวนมากันอยู่แค่นี้แหล่ะค่ะ อยากฝากไว้ให้คิด ว่า ศีลข้อ 2 นั้นมิใช่เพียงแค่ ลักทรัพย์เท่านั้น แต่รวมถึงการเอารัดเอาเปรียบ คดโกง และการค้ากำไรเกินควรอีกด้วย

ํYou are what you think.
ไม่ว่าเราจะคิดว่าทำได้หรือทำไม่ได้ เราก็คิดถูกทั้งสองอย่าง
เฮนรี่ ฟอร์ด
www.magrood.net
pangpond123
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:25:39 AM »

เห็นด้วยกันคุณชมจันทร์เป็นอย่างยิ่งๆๆๆๆ เลยครับ ฝักสดราคาควรจะอยู่ที่ 10 บาท เขาน่าจะำได้กำไรพอสมควรแล้ว
พ่อค้า แม่ค้ารายนี้คงไม่มีโอกาสได้เข้ามาที่สวนแล้วใช่ไหมครับคุณชมจันทร์
สุภาษิตนี้ยังใช้ได้ตลอดไป  " ซื่อกินไม่หมดกินกันไม่นาน "
Bankao
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:56:11 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ของผมอีกปีหน้า ก็ครบสามปี น่าจะปล่อยให้ติดลูกบ้างแล้วนะครับ จะได้มาอาศัยความรู้จากรุ่นพี่ก่อน ๆ ด้วยครับ ถ้าได้ราคาโลละ 10 บาทเนี่ย ผมดีใจมาก ๆ เลยครับ

Liked By: kodang, rat-nan, Ekachaiyan
Dr.Supoj
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:56:59 AM »

วันเสาร์ที่ 18 กพ. 55 นี้
มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตกำแพงแสน
จัดอบรมเรื่อง  "การจัดการสวนมะขาม"

น่าสนใจนะครับ ผมว่าจะไป
ผู้ที่ปลูกมะขามเปรี้ยวน่าจะลองไปร่วมอบรมดูนะครับ
เพื่อว่าจะได้พบปะกัน และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
รวมทั้งใครมีไอเดียด้านการตลาดอย่างไร จะได้คุยกัน ไม่ให้เสียรู้พ่อค้าคนกลาง

ลองติดต่อ ลงทะเบียนดูครับ

Liked By: tsara, Ekachaiyan
maikhami
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:46:14 AM »

เรื่องพ่อค้าคนกลาง เป็นปัญหา สำหรับพี่น้องเกษตรกรไทย มานาน ตัวอ่ยางชัดๆคือพวกโรงสีข้าว เป็นต้น เกษตรกรไม่ีเคยมีโอกาสได้กำหนดราคา หรือมีส่วนร่วมในการกำหนดราคา พืชผลที่ตัวเองเพาะปลูกเลย
ว่างๆลองเข้าไปดู ตลาดไทซิ มีรถเข้ามาพวกที่รอรับซื้ออยู่จะรีบเข้าไปถาม แล้วก็ว่าราคามา พอเรา ขอขึ้นอีกหน่อย ก็อ้าง่วาช่วงนี้ ของเยอะ มั่งละ ไม่ได้กำไรมั่งละ สารพัดสารเพ ทั้งๆที่ตัวเองไม่ได้ทำอะไรแค่ นั่งรอ เหยื่อเข้ามาเฉยๆ เราปลูกเราเก็บเราจ้างคนงาน เราบรรทุกมา ยังไม่ได้กำไรเท่าพวกดักของเลย บางเที่ยว แทบไม่พอเติมน้ำมันกลับบ้าน 555
วิธีแก้ ของพี่น้องเกษตรกร ถ้าจะให้รอดคือ ควรปลูพืชผล ไว้หลายๆอย่าง เพื่อ ไว้ประคองเวลาบางอย่างราคาตก ถึงเวลาปฎิวัติแล้วค่ะ เพื่อทางรอดของเกษตร
ตอนนี้ก็กำลังจะเริ่มเป็นเกษตรกร มือใหม่เหมือนกันค่ะ กำัลังเก็บเงินไปซื้อทีี่แถวบ้านแฟนอยู่ กะว่าจะปลูกไว้หลายอย่าง ให้แฟนเป็นคนดูแล เพราะเขาเป็นชาวไรโดยกำเนิิด เราคุยกันว่า จะต้องทำแบบผสมผสาน เหนื่อยหน่อย แต่คงดีกว่าทำงานประจำ เพราะจะพยายามไม่ใช้สารเคมี และ จะยึดหลักพอเพียง ทำปุ๋ย ทำน้ำส้มควันไม้ไว้ใช้เอง แฟนรับปากว่าทำได้ และต้องเริ่มทำให้คนในละแวกบ้านได้เห็นว่ามันทำได้ และดีกว่าปลูกอ้อย หรือข้าวโพดแบบเชิงเดี่ยว

ชมจันทร์
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:11:38 AM »

เรื่องการนำของเข้าไปขายในตลาด อย่างตลาดไท หรือ ตลาดอื่น เคยลองสอบถามกับพ่อค้าแม่ค้าคนกลางที่เค้าอยู่ในวงการมาหลายปี วิธีที่เค้าใช้กันก็คือว่า เมื่อขับรถเข้าไปแล้วอย่าเพิ่งเข้าไปทันที จอดไว้ไกลๆ กันพวกคนที่มาดักแล้วกดราคาเหมือนที่คุณ maikhami บอก เสร็จแล้วให้เดินเข้าไปในตลาดดูสินค้าชนิดเดียวกับเรา หรือตามแผงต่างๆ สอบถามราคา เผื่อจะได้รู้ว่าสินค้าวันนี้แนวโน้มราคาเป็นอย่างไร แล้วก็ค่อยขับรถเข้าไปจอดขายได้เลย ทีนี้ก็สามารถตั้งราคาขายได้แล้วเพราะเรารู้แล้วว่าวันนั้นแนวโน้มราคาสินค้าเป็นอย่างไร เมื่อก่อนก็เคยสงสัยเหมือนกันเรื่องพวกนี้ ก็นำมาเล่าสู่กันฟัง เผื่อเป็นแนวทางให้กับคนอื่นๆที่อยู่ในวงการเกษตรต่อไป เราจะได้ไม่ต้องมานั่งบ่นคนกลางคนโกงกันทีหลังให้เป็นกรรมต่อเนื่องกันไป ไอ้ที่บ่นมาแล้วก็ขอให้เป็นวิทยาทานสำหรับคนอื่นๆนะคะ (อย่าโกรธกันเลย ยิ้ม )

ส่วนเรื่องที่ประทับใจสำหรับพ่อค้าคนกลางก็มีค่ะ เป็นพ่อค้าในท้องถิ่น เราจะส่งมะเขือพวงให้เค้าประจำ ไม่เคยต้องเช็คราคาตลาดเลย เพราะลุงแกจะขึ้นราคาให้เอง บางวันไปส่ง 17บาท อีกวันไป แกก็ให้ 25บาท 30บาท 47บาท บางทีก็ลงไป  15บาท ยังไ่ม่เคยถามแกสักทีว่าแกเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์วัด แต่ราคาที่แกให้สูงกว่าราคาในตลาดสี่มุมเมือง เคยไปนั่งคุยกับแกพักนึงแกบอกว่าทำมาหลายปีแล้วก็อยู่ได้ ส่งลูกเรียนจบตรี จบโท กันทุกคน ที่แกอยู่มาได้นานขนาดนี้คงเป็นเพราะความซื่อสัตย์ของแกนั่นเอง เคยถามแกว่า ลุงรับมะละกอมั้ย แกบอกว่าไม่รับหรอกเพราะมีเจ้าประจำอยู่แล้ว ไม่อยากผิดคำพูดเค้า ลุงได้ สัจจะบารมีไปเต็มๆเลย

หากเราไม่เห็นแก่เงินเป็นที่ตั้ง ลองคิดดูว่า คนนึงถือเงิน คนนึงถืออาหาร เมื่่อถึงเวลาหิว ใครอยู่รอด ถึงแม้ว่าเงินจะมีความสำคัญในการดำเนินชีวิตอย่างที่หลายๆคนพยายามทำทุกอย่างเพื่อให้ได้มันมา แต่ก็อย่าให้มันมีความสำคัญซะจนลืมไปซึ่งศีลธรรม และความมีน้ำใจที่จะพึงมีต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ในทุกสาขาอาชีพ ทุกเชื้อชาติ ทุกศาสนาเลยนะคะ เพราะท้ายที่สุดแล้วพวกเราก็จะจบบทบาทสมมุติเหล่านี้กันไป อินกับบทมากมันเหนื่่อยน้า.....

ไม่ว่าเราจะคิดว่าทำได้หรือทำไม่ได้ เราก็คิดถูกทั้งสองอย่าง
Dr.Supoj
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:41:46 AM »

คุณชมจันทร์ครับ
ผมเองก็ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์ 200 ต้น 3ปีแล้ว หลังคุณ 1 ปี ต้นกล้าน่าจะมาจากแหล่งเดียวกัน (นครปฐม)
และผมก็ได้ตามเรื่องตลาดขะขามเปรี้ยวมาตลอด
ทราบว่ามีการส่งออกจริงครับ แต่มีปัญหาเรื่องปริมาณที่ไม่ครบ lot ครับ
เนื่องจากการปลูกมะขามก่อนหน้านี้ ยังไม่มีใครปลูกจนเป็นเกษตรเชิงเศรษฐกิจส่งออก
มีแต่เกษตรกรรายย่อย  จึงทำให้เป็นเหยื่อของพ่อค้าไงครับ

ผมจึงมีความเห็นส่วนตัวนะครับ
ถ้าเรารวมตัวกันได้ ผู้ที่ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์
น่าจะหาทางออกทางการตลาดที่ดีได้นะครับ
Bankao
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:24:01 AM »

คุณชมจันทร์ครับ
ผมเองก็ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์ 200 ต้น 3ปีแล้ว หลังคุณ 1 ปี ต้นกล้าน่าจะมาจากแหล่งเดียวกัน (นครปฐม)
และผมก็ได้ตามเรื่องตลาดขะขามเปรี้ยวมาตลอด
ทราบว่ามีการส่งออกจริงครับ แต่มีปัญหาเรื่องปริมาณที่ไม่ครบ lot ครับ
เนื่องจากการปลูกมะขามก่อนหน้านี้ ยังไม่มีใครปลูกจนเป็นเกษตรเชิงเศรษฐกิจส่งออก
มีแต่เกษตรกรรายย่อย  จึงทำให้เป็นเหยื่อของพ่อค้าไงครับ

ผมจึงมีความเห็นส่วนตัวนะครับ
ถ้าเรารวมตัวกันได้ ผู้ที่ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์
น่าจะหาทางออกทางการตลาดที่ดีได้นะครับ

เห็นด้วยครับ Dr. Supoj ผมปลูกไว้ประมาณ 500 ต้นที่กาญจนบุรี รุ่นแรกก็อายุเกือบ 2 ปีแล้วครับ ไม่ทราบว่า Dr. Supoj ปลูกที่ไหนครับ ที่กาญจน์ด้วยหรือเปล่า รุ่นแรกสุดผมก็เอาพันธุ์มาจากนครปฐมเช่นกัน มีเอามาจาก อ. นิเวศด้วย 100 ต้น

แต่รุ่นหลัง ๆ เอามาจากคนขายในเวปนี้แหละ เพิ่งลงปีนี้ครับ

Liked By: kodang, Ekachaiyan
Dr.Supoj
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:32:36 AM »

คุณ BANKAO
ถูกต้องแล้วครับ  ทองผาภูมิ กาญจนบุรี
ขนาดใกล้เคียงกับรูปที่ลงมาโชว์ครับ
ผลผลิตน่าจะออกมาในเวลาไล่เลี่ยกันครับ

วันเสาร์นี้ (18 กพ. ) ผมจะไปอบรม การจัดการสวนมะขาม ที่กำแพงแสน
สนใจไปด้วยกันไหมครับ จะได้คุยกัน
ติดต่อได้ที่ ศูนย์วิจัยและพัฒนาพืชสวนเมืองร้อน ม.เกษตร กำแพงแสน

Liked By: MANA1908, tsara, Ekachaiyan
ชมจันทร์
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 07:35:31 AM »

เห็นด้วยกับ Dr.Supoj และคุณ Bankao มากค่ะ เมื่อเดือนก่อนมีโอกาสไปดูสวนมะขามเปรี้ยวยักษ์ที่ อ.ไทรโยค จ.กาญจบุรี ซึ่งกำลังจะขยายพื้นที่ปลูกเป็น 100 ไร่ อยากให้ Dr. Supoj เข้าไปดูงานที่ไร่พี่เค้าค่ะ เพราะอยู่ จ.กาญเหมือนกัน เห็นด้วยเรื่องการรวมตัว แลกเปลี่ยนข้อมูล หาตลาด ระหว่างผู้ปลูกด้วยกัน ส่วนมากเราจะได้ข้อมูลจากผู้ขายพันธุ์ว่าดียังโง้น ยังงี้ ยังงั้น ซึ่งอาจจะดีจริงตามทฤษฏี แต่ปัญหาในทางปฎิบัติผู้ปลูกเองก็สัมผัสได้อย่างที่เห็น  (แปลกจังไม่เคยเห็นผู้ที่ปลูกเก่าแ่ก่ ผู้ที่ขายพันธุ์ อยากจัดตั้งหรือรวมกลุ่มผู้ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์สักเท่าไร เนื่องจากขายพันธุ์ไปก็ต้องรู้ว่ามีใครปลูกอยู่ที่ไหน จำนวนเท่าไร ข้อมูลการติดต่อก็ต้องมี ตั้งข้อสังเกตุเล่นๆน่ะค่ะ  ยิ้ม )  แต่ก็ไม่เป็นทางไร่เรายินดีรวมกลุ่มกับผู้ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์ แลกเปลี่ยนข้อมูล ด้านการปลูก การตลาด เพื่อแสดงพลังและศักยภาพของเกษตรรุ่นใหม่ ที่มีน้ำใจ ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน จะได้หมดยุคแห่ง มือใครยาวสาวได้สาวเอา ใครดีใครได้ กันเสียที (ไม่ได้แค้นส่วนตัวนะคะ 5555) ติดต่อไร่ชมจันทร์ raichomjan@yahoo.com  หรือ add คุยกันที่ facebook ค้นหา raichomjan ค่ะ

viras2
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 01:52:07 PM »

ก็ดีใจกับพี่น้องเกษตรกรที่สร้างอาหารมาหล่อเลี้ยงผู้คนมากมาย

ผมก็เป็นลูกหลานเกษตรกร ขอแสดงความเห็นในฐานะผู้บริโภค เมื่อก่อนผมก็ชอบซื้อผลไม้ดองมากิน  พอวันหนึ่งผมเดินเข้าตลาดค้าส่งพวกผลไม้ดังแห่งหนึ่งในใจกลางกรุงเทพฯ  เดินลึกเข้าไปด้านหลังตลาดเห็นเขาดองผลไม้จำนวนมาก(ทำเป็นเชิงพาณิชย์) ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมาผมไม่ซื้อผลไม้ดองกินอีกเลย  เพราะกรรมวิธีในการผลิตไม่ถูกสุขลักษณะเอาเสียเลย  สถานที่ไม่สะอาด ถังที่เป็นภาชนะดองผลไม้เอาถังสารเคมีเก่า (ถังพลาสติกสีน้ำเงิน) ซึ่งไม่น่าจะใช้กับอาหารได้ มีสภาพเก่าและสกปรก  กรรมวิธีในการดองก็ไม่รู้ว่าใช้สารอะไรบ้าง  เห็นมาสิบกว่าปีแล้วทุกวันนี้เดินผ่านไปก็ยังคงรักษามาตรฐานเดิมไม่เปลี่ยนแปลง  ยังมีผู้คนอีกมาก็ที่ชอบซื้อผลไม้ดองโดยเฉพาะซื้อจากรถเข็นมากินโดยที่ไม่มีโอกาสได้เห็นแหล่งผลิต
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์