ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดมะขามเปรี้ยวยักษ์ ยักษ์จริงๆหรือเปล่า  (อ่าน 156442 ครั้ง)
jaaung
เกษตรกรมือใหม่
*

สัตวบาลอิสระ

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 02:04:59 PM »

แต่ก่อนรอบบ้านเป็นมะขามฝักใหญ่เรียกมะขามฝักกระดาน ไม่มีราคาไม่มีคนกินเพราะเปรี้ยวมากๆ เลยโค่นทิ้งจนหมดเหลือแต่มะขามเปรี้ยวธรรมดา แต่ปัจจุบันกลับตาลปัด ฝักให๋เป็นที่ต้องการมาก ตลาดมะขามเปรี้ยวก็เกือบโลละสองร้อย มะขามหวานกลับไม่มีราคา ตอนนี้ก็เริ่มปลูกไว้บ้าง แค่พอแบ่งกันกิน

Liked By: Ekachaiyan

คุคุริน
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 07:09:46 PM »

มะขามเปี้ยวจะมีราคาก็ต่อเมื่อเป็นมะขามเปียกครับ เพราะถือเป็นตัวเอกในวงการน้ำจิ้มเลยมะนาวย้งขาดได้แต่มะขามเปียกขาดไม่ได้เลย  คุณลองคิดดูพวกปิ๊งๆย่างๆมีมากแค่ไหน   เศร้า เศร้า

KaPonG
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 07:50:41 PM »

มะขามยักษ์ตลาดจะใหญ่หรือไม่ ก็ไม่ทราบนะครับ แต่ตอนนี้เปรี้ยวเล็กแถวบ้านผมแกะเปลือกอย่างเดียว โลละ 22 บาท ถือว่าไม่เลวครับ เพราะวันนี้เหนื่อยมากไปขึ้นต้นมะขาม เขย่าให้ร่วม มาให้แม่แกะครับ ยิ้ม

Liked By: rat-nan, Ekachaiyan

KaPonG 63 หมู่ 6 ต.แม่ปืม อ.เมือง จ.พะเยา 56000
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 08:43:45 PM »

ที่เพชรบูรณ์ขายได้ทั้งมะขามเปรี้ยวยักษ์และมะขามหวาน มะขามเปรี้ยวยักษ์สุกๆเป็นมะขามเปียกขายแบบเร็วๆ ขายได้โลละ 25 ถ้าแกะเปลือกได้โลละ 40-50 มะขามหวานฝักคัดขายแบบเร็วๆขายได้โลละ 40-50 ฝักเล็ก+กลางโลละ 30 ขายได้สบายๆ ราคาที่ว่านี้เป็นราคาขายส่งขายเร็วไม่ใช่ราคาหน้าร้าน ราคาขายหน้าร้านจะแพงกว่านี้ แต่ที่เพชรบูรณ์ตลาดมะขามหวานจะกว้างกว่าขายง่ายกว่า ผมพึ่งกลับมาจากไร่ที่เพชรบูรณ์หลังจากเก็บผลผลิตขายครับยังนำมะขามเปรี้ยวแกะเปลือกมาขายแถวบ้านโลละ 50 ขายคล่องครับ

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
samlee
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 09:33:58 PM »

ผมเข้ามาเวปเกษตรพอเพียง ก็เพื่อศึกษาหาความรู้ด้านการเกษตร จากผู้มีประสบการณ์ ทั้งด้านพืชและด้านปศุสัตว์ แต่ยิ่งนานวันผมรู้สึกเหมือนว่า เวปนี้มีเหลือบมาอาศัยปั่นกระทู้ขายต้นไม้กันมากมาย หลาย ๆ คน ลงโษฆณาสวนของตัวเอง และลงท้ายด้วยการขายพันธ์พืชน์ราคาแพง ๆ ให้กับสมาชิกในเวป จึงอยากถามผู้ดูแลเวปว่า เรามีวิธีป้องกันเหลือบเหล่าสนี้อย่างไร ? 
wirut buaseeka
*

เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่ได้

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:51:31 PM »

คุณสำลีครับผมเปิดอ่านหน้าแรก ของเวปเกษตรพอเพียงแล้วในส่วนของผมก็ยังถือว่าอยู่ในกติกาอะครับ

ต้นไม้ใหญ่ๆ เกิดจากกล้าไม้ต้นเล็กๆ
หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน...
thiraphat
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:58:33 PM »

สวัสดีครับ
อยากให้มองสองด้านครับ ในฐานะที่ผมเป็นทั้งผู้ซื้อและผู้ขายในเวปครับ การที่มีสินค้าที่หลากหลายทั้งชนิดและผู้ขาย ทำให้สามารถต่อรองและเลือกได้ได้ แถมท่านอื่นก็มาให้ความเห็นในตัวสินค้าทำให้เกิดการพัฒนามากขึ้นครับ
ธีรภัทร กล้วยหิน สวนไผ่ทรัพย์ไพบูลย์ 081-3287445

Liked By: tid-ko
hoar
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 12:47:27 PM »

เรารับซื้อมะขามยักษ์ฝักดิบ ช่วยแนะนำด้วยครับ ติดต่อสอบถาม 081-8428077 (ในฤดูเก็บใหม่นี้)

*

เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่ได้

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:57:43 PM »

ขอทราบรายละเอียดในการรับซื้อในปีที่ผ่านๆมาว่าอย่างไร..มีขั้นตอนและเงื่อนไขอย่างไรบ้าง ช่วยแจกแจงในปีที่ผ่านมาครับ ส่วนในฤดูกาลใหม่ ค่อยว่ากันครับ

ต้นไม้ใหญ่ๆ เกิดจากกล้าไม้ต้นเล็กๆ
หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน...
เชษฐ์
*

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 01:16:48 PM »

กำลังศึกษาพอดีครับขอบคุณครับ

nuay009
*

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 09:49:50 PM »

มารอด้วยคนครับ แต่ที่เคยสอบถามมามีบางท่านส่งโรงงานมะขามแช่อิ่มแถววังน้อย ถ้าจำไม่ผิดพี่วิรัชเจ้าของสวนมะขามที่โคราชเคยให้ขอมูลไว้ ส่งโรงงานแช่อิ่มราคาดีกว่าทำแห้งเพราะขายราคามะขามสด ยังไงจะโทรสอบถามเพิ่มเติมมาแชกันนะครับ

ผมได้ฟังมาจากเจ้าของสวน แนวเดี๋ยวกันกับน้าอ้วนเลยครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21142.0

phuwara
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 06:56:47 PM »

ต้องการซื้อมะขามสด จำนวนมากในเขตโคราชหรือไกล้เคียง รับได้วันล่ะ 1 ตันหรือมากกว่านั้นก็ได้ครับ เสนอราคามาได้ที่ phuwara@hotmail.comครับ

Phandinthong
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 12:37:14 PM »

สนใจปลูกปลูกอยู่เหมือนกันครับ แต่ยังไม่แน่ใจเรื่องตลาด ที่ดินอยู่ลำปางครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
mublue
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 01:40:51 PM »

อยากได้พันมะขามเปรี้ยวยักษ์น่ะครับ เป็นเมล็ดก้อได้ไม่ทราบว่าครัยพอจะมีแบ่งมั้ยครับ
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 11:32:04 PM »

ต้องการซื้อมะขามสด จำนวนมากในเขตโคราชหรือไกล้เคียง รับได้วันล่ะ 1 ตันหรือมากกว่านั้นก็ได้ครับ เสนอราคามาได้ที่ phuwara@hotmail.comครับ

กรุณาแจกแจงรายละเลียดมาพอสังเขป ซื้อขายกันอย่างเปิดเผยครับ ผลผลิตมีตามฤดูกาลเองครับ

Liked By: kodang

*

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 06:21:41 PM »

ราคามะขามเปียก วันนี้อ้างอิงจากตลาดสี่มุมเมือง
http://www.taladsimummuang.com/dmma/portals/pricelistitem.aspx?id=040004010

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์