หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกข้าวกินเอง  (อ่าน 233327 ครั้ง)
kontumna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 07:31:29 AM »

อยากรู้เทคนิคการทำนาปลูกข้าวดี เชิญแวะมาที่เว็บ บล็อก ของ คนทำนาปลูกข้าวได้ครับ

Liked By: nssky, Steve_Jeab

anuwat indet
*

« ตอบ #289 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 10:08:51 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ต่างๆๆที่พวกพี่ๆๆทั้งหลายนำมาแชร์ให้นะครับ 

Liked By: Steve_Jeab
pennat
*

« ตอบ #290 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 03:53:40 PM »

ผมทำอยู่ครับ ในพื่นที่ 5 ไร่จาก 10 ไร่เพิ่งทดลองทำปีแรกครับพบปัญหามากพอสมควร เริ่มโยนวันที่ 12/2/53 ตอนนี้ข้าวอายุเดือนกว่าแล้ว เป็นข้าวหอมนิลย์ครับ ขอสรุปปัญหาและวิธิแก้ไขนะครับ
    พื้นที่นาที่ทำเป็นดินร่วนปนทราย พื้นที่สูงกว่าแหล่งน้ำประมาณ 1.50  เมตรเก็บน้ำไม่อยู่คำว่าไม่อยู่นี้คือ 1 วันหลังจากสูบน้ำจะแห้งเลยครับ แต่มีคลองชลประทานอยู่ข้างที่ครับ ได้ปรึกษากับพ่อแล้วว่าต้องตักหน้าดินออกเพื่อให้ดินเก็บน้ำได้ดีขึ้น แต่หลักจากตักหน้าดินออกแล้วก็ไม่ได้แก้ปัญหาเรื่องน้ำแต่อย่างไร มีแต่ปัญหาที่ตามมาคือหน้าดินดีถูกตักไปแล้ว สรุปต้องหาขี้วัวมาใส่กองไว้หลายเที่ยวครับ เนื่องจากผมได้เพาะกล้าไว้ล่วงหน้าแล้วคาดว่าเมื่อตักดิน 5 วันและเตรียมดินอีก 3 วัน กล้าจะมีอายุ 15 วันพอดีแต่ปรากฏว่าการตักดินใช้เวลากว่า 15 วันเนื่องจากผู้รับเหมารับงานไว้หลายที่  ทำให้กล้าอายุเกินไป 10 วัน เนื่องจากข้าวหอมนิลย์มีอายุเก็บเกี่ยวเพียง 90 วันหากโยนกล้าที่มีอายุมากจะทำให้เลยระยะที่กล้าจะแตกกอ  จึงปรึกษากันว่าหลังจากตักเสร็จจะไม่ไถ่แต่จะเอาน้ำเข้าแล้วปรับเลย ผลปรากฏว่าในพื้นที่เดียวกันมีที่ลุ่มและดอนและมีเนินเดินที่น้ำท่วมไม่ถึงเป็นระยะๆ สรุปขั้นตอนที่สำคัญที่สุดคือน้ำครับสังเกตุจากอัตราการรอดของต้นข้าวครับ
    - ตรงที่เป็นดอนน้ำท่วมถึงบ้างไม่ถึงบ้างกล้าจะโดนแดดเผา เมื่อโยนไปแล้วกล้าไปแล้วจะรอดประมาณ  50 %
    - การโยนกล้าจะมีกล้าอยู่ 2 ประเภทคือแบบที่ตั้งค่อนข้างตรงและแบบที่ราบกับพื้น ตรงไหนที่น้ำท่วมใบข้าวได้ในระยะที่กล้าเริ่มตั้งตัวอาทิตย์แรก กล้าจะเน่า หากมีการไขน้ำเข้านาหรือลมพัดกล้าก็จะรวมกันเป็นกระจุกได้ครับ
    วิธีแก้ไขคือปรับนาให้เรียบและเสมอกันมากที่สุดเพื่อที่จะควบคุบระดับน้ำได้ง่าย การโยนกล้าต้องโยนให้สูงเพื่อให้กล้าตกลงมาตั้งตรงมาที่สุดป้องกันไม่ให้ใบข้าวจมน้ำในกรณีที่น้ำมาก
    ปัจจัยที่มีผลต่อการงอกของต้นกล้าในถาดเพาะ
    - ข้าวที่มีการแช่จนเกิดตุ่มตาอัตราการงอกจะดีกว่าข้าวเปลือก
   - อย่าให้ข้าวที่เกิดตุ่มงอกโดนแดดนานมาก จะทำให้ตุ่มตาแห้งการงอกจะไม่ดีเท่าที่ควร
    - อย่าให้ถาดเพาะกล้าแช่น้ำ เพราะถ้าดินในถาดเพาะเป็นโคลนเมล็ดข้าวจะตกลงก้นหลุมทำให้งอกช้า บ้างเมล็ดจะหลุดออกนอกถาด จะทำให้สูญเสียเมล็ดข้าวไป และอีกประการหนึ่งจะหลุมโคลนเมื่อกล้างอกรากจะขึ้นมาพันที่หลุมดังกล่าวทำให้ตอนโยนต้องเสียเวลาแยกกล้าอีกครั้ง ดังนั้นในขั้นตอนเตรียมแปลงเพาะควรปรับให้เรียบมากที่สุดเพื่อไม่ให้บางพื้นที่เกิดน้ำท่วมขัง

Liked By: Ballimage, Steve_Jeab
arree
*

« ตอบ #291 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:14:54 PM »

กำลังจะทำนาเหมือนกันค่ะ
ที่ดินเป็นผืนนาเดิมแต่มีไมยราบยักษ์ขึ้นสูงและเยอะมาก
เลยต้องจ้างรถไถมาปรับที่และทำคันนาใหม่
ตั้งใจว่าจะทำนาอินทรีย์
แต่ก็ต้องฟังคนในครอบครัวด้วย
คงต้องแก้ปัญหาโดยการรับผิดชอบแปลงของตัวเอง (แปลงเล็กๆนะคะ )
เพื่อการวิจัยว่าวิธีของใครดีกว่า  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันของคุณอัน
ยินดีที่ได้เข้ามาอ่าน
มองเห็นทางชนะรำไรแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

กัญจน์
*

« ตอบ #292 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 03:13:22 PM »

วันนี้ตั้งใจอ่านกระทู้คุณauuuunตั้งแต่หน้าแรกจนหน้าสุดท้ายเพื่อศึกษาการทำนายอมรับว่ายอดเยี่ยมมีความมุ่งมั่นอดทนความสำเร็จมีแน่นอนผมเองก็จะเริ่มทำนาปีนี้ด้วยตัวเองเหมือนกันเพื่อเอาไว้ทานในครอบครัวตามแนวทางเกษตรอินทรีย์ครับ

pompam
*

« ตอบ #293 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 06:52:33 PM »

สู้ ๆ นะคะ เอาใจช่วย ยิ้ม ยิ้ม

มีเกินใช้  อย่าใช้เกินมี
s.pannee
*

เมื่อตัวและใจเป็นเกษตรกร วิถีทางคือตามพ่อ

« ตอบ #294 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 12:19:59 AM »

ตอนแรกกะจะอ่านแค่สี่ห้ากระทู้

ทำไงดีค่ะ..อ่านแล้วชื่นชม เลยติดตามซะจนหมดทุกหน้า ต้องยังงี้สิคะคนไท ทำจริง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ปีนี้ก็จะเป็นปีแรกในการทำนา เหมือนกัน (ครั้งแรกในชีวิต) ลุ้นช่วยด้วยนะคะ

Liked By: nssky, Steve_Jeab

(O_O)  704 หมู่ 20 ซ.สมบัติเจริญ ถ.ไทยรุ่งเรือง ต.สว่างแดนดิน อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร 47110[/b]
burgbanjai/เบิกบานใจ
สูงสุดคืนสู่ธรรมชาติ
*

จงเว้นทางเดินให้อัตตะได้เดินจากเราไป

« ตอบ #295 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 01:13:06 PM »

เป็นแรงใจจ้า ที่บ้านต่างจังหวัดทำนาเหมือนกันค่ะ ทำปีละครั้ง สู้ๆนะค่ะ

นก/nok-Piyanart
*

หัวเราะวันล่ะนิด จิตเราก็แจ่มใส

« ตอบ #296 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 07:10:11 PM »

จะเป็นกำลังใจให้นะจ๊ะทุก ๆ ท่านสู้ ๆ จ้า ล่วงหน้าไปก่อนได้เลย ได้แต่อิจฉาเขาเน๊อะเรา อายจัง อายจัง

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #297 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 09:35:52 PM »

วันนี้เข้ามาอ่านหน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้ายเลยค่ะ
ขอปรบมือให้ในความตั้งใจ+ความพยายาม+ความอดทนที่สูงของคุณ auuuun จริงๆค่ะ
เป็นกำลังใจให้สำหรับในการทำนาครั้งต่อไปค่ะ   อายจัง   อายจัง   อายจัง

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
nalanta
*

« ตอบ #298 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 02:53:51 PM »

ได้แรงบันดาลใจ สุดๆเลยครับ

william
*

« ตอบ #299 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 12:56:28 AM »

มีแรงบันดาลใจเหมือนกันครับ..  ตอนนี้มีความมั่นใจมากขึ้นครับ. ตั้งใจว่าจะกลับไปทำนาเหมือนกัน ยิ้ม

triceratops
*

« ตอบ #300 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 06:01:50 PM »

ไม่ได้ทำนานะครับ  อยู่ นนท์ ทำงาน IT
อ่านของ จขกท  แล้วอยากทำมั่งเลยไปคุยกะ พ่อกะแม่

พ่อกับแม่ เป็น นักวิชาการเกษตร  (โรคพืช กับ นักกีฏวิทยา)  เกษียณแล้วครับ
เค้าบอกว่า  ชาวนาไทย   เห็นข้าวไม่เขียวไม่งามแล้วทนไม่ได้
ต้องอัดปุ๋ย อัดยา   ให้ข้าวเขียว   แต่ว่าข้าวเขียวๆ งามๆ เนี่ย เพลี้ยชอบนักแล
ทำนาออกมา ผลผลิตต่อไร่สูง  แต่ต้นทุน ก็สูงตามไปด้วย

สู้คนที่ทำแบบยอมให้ข้าวไม่ค่อยงาม  ใส่ปุ๋ยอินทรีย์บ้าง  ฉีดน้ำส้มควันไม้  ฉีดสะเดา (หรือไรผมก็จำไม่ได้ เป็นยาแนวชีวภาพล่ะครับ)
ข้าวงามสู้ชาวนา กลุ่มแรกไม่ได้  ผลผลิตต่อไร่น้อยกว่า

แต่กำไรมากกว่าครับ

ลองเอาไปคิดดูกัน

CharmingChiangmai
*

« ตอบ #301 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 06:16:28 PM »

------------พี่อัน สวัสดีค่ะ ---------
น้องภู่

chat_maneekon
*

« ตอบ #302 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 03:22:32 PM »

ว้า...เสียดายจังจบเสียแล้ว  เป็นกำลังใจและลุ้นตั้งแต่หน้าแรกแล้ว  อ่านไปขำไป ลุ้นไป  ให้กำลังใจไป
ขอให้สำเร็จจะได้มีกำกลังใจและเป็นตัวอย่างที่ดี... ก็สำเร็จดังที่ตั้งใจไว้ ขอบปรบมือให้ครับ

ที่นี้ก็เป็นคำถาม 2-3 คำถามเพื่อขั้นรายการ เตรียมติดตามตอนต่อไป แล้วจะมาร่วมแจมบ้างเล็กน้อย
คำถามแรก  รู้สึกอย่างไรกับกินข้าวคำแรกที่ปลูกด้วยมือตัวเอง
คำถามที่2  ข้าวจานแรกด้วยฝีมือและมั่นใจ  บวกด้วยความภูมิใจ  อร่อยมากแค่ไหน  ให้ความรู้สึกแตกต่างจากที่เคยซื้อกินแค่ไหน
คำถามที่3  จะมีตอนต่อไปให้ติดตามอีกไหม..(ติดตามอยู่)

ขอบคุณนะครับสำหรับประสบการ และเรื่องราวดีๆ  รวมถึงทุกๆ คนที่ให้กำลังใจและคำแนะนำ ผู้ปลูก

auuuun
*

« ตอบ #303 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 10:08:27 PM »

ไม่ได้ตอบกระทู้หัวข้อนี้มานานมากเลยละครับ  ต้องขอโทษด้วยครับ โกรธ

อย่างไรก็ดีหลังจากหยุดการเขียนกระทู้ไปนาน ผมมาเริ่มคิดว่าประสบการณ์ต่างๆ ที่ผ่านมา
ทั้งด้านความคิด รวมทั้งอารมณ์และความรู้สึกที่มีต่อ...การปลูกข้าวกินเอง...น่าจะนำมาเล่าให้เพื่อนสมาชิก
ได้รับรู้และมีโอกาสแลกเปลี่ยนความเห็นกันต่อ ซึ่งน่าจะเป็นประโยชน์ทั้งต่อตนเองและเพื่อนๆ ได้บ้าง

ถือเป็นการเปิดบ้าน เปิดใจ กันครับ  ยิงฟันยิ้ม

สามารถติดตามกันต่อได้ที่ บ้าน..นาข้าวหอม ครับ

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23   ขึ้นบน
  พิมพ์