ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกข้าวกินเอง  (อ่าน 152852 ครั้ง)
uncle tor
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 09:18:38 AM »

ยิ้มเท่ห์ 
                 อยู่ที่ไหนครับ   รอดูด้วย คิดจะทำเหมือนกัน   จะ จะ อยู่นั่นแหละครับ มีรูปให้ดูประกอบด้วยหรือไม่ครับ

ยิ้มเท่ห์

auuuun
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 10:41:38 AM »

อยู่ใกล้ๆ กรุงเทพครับ ลุง tor ขับรถไปเรื่อยๆ ประมาณ 2 ชั่วโมง
ส่วนเรื่องรูปนั้น จะพยายามนำมาลงให้ครับ
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 03:47:22 PM »

รู้สึกทึ่งในความพยายามมากค่ะ  ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ   อายจัง

Liked By: xray07
auuuun
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 09:01:18 AM »

รูปนี้หลังจากเกี่ยวแล้ว 3 วันครับ
ฟางบนตอซังไม่ถูกน้ำท่วม ไม่ย่อยสลาย
แต่ฟางที่อยู่ระหว่างแถวตอซังนั้น น้ำท่วมย่อยสลายเองได้

10 วันให้หลังไปดู มีการฉีดพ่นน้ำหมักจุลินทรีย์แล้ว ก็ยังอยู่ในสถาพนี้ แต่บนตอซังมีต้นข้าวงอกออกมาใหม่
บางตอมีรวงเล็กๆ เสียด้วย คุยกับชาวบ้านว่าบางที่เขาใช้วิธีล้มตอซัง จะได้
เกี่ยวข้าวรุ่นสองด้วย เขาไม่เข้าใจว่าในสภาพนี้จะทำได้อย่างไร

ตามแผนจะจ้างรถมาไถ ตีดิน และหมักฟางต่ออีกสัก 10 วันครับ
kingkongja
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 09:56:26 AM »

ไม่รู้จะมาถูกช่องหรือเปล่า    ผมมีความคิดจะปลูกข้าวกินเองเหมือนกัน แต่ที่เป็นชายเขา ผมก็กำลังหาพันธ์ข้าวไร่ที่ชาวเขาปลูกกัน มาปลูกไม่ทราบมาใครมีพันธ์ข้าวไร่หรือรู้จักที่จำหน่ายบ้าง

phetchanok
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 09:26:11 AM »

เสียดายฟาง....ขอมาเพาะเห็ดไม่ทันแล้วววว....อิอิอิ....ที่แถวบ้านเวลาใครจะเกี่ยวข้าวต้องรีบไปขอซื้อเขาไว้ก่อน...ไว้อัดก้อนทำเห็ดฟางน่ะค่ะ..
คนดง
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 01:55:31 PM »

ยิ้ม ยิ้ม   มาติดตามด้วยใจจดจ่อครับ  ปลูกปีแรก  ก็แบบนี้แหละครับ  เรียนรู้ด้วยตัวเองทั้งหมด   ผิดพลาดเป็นครูครับ

ยึดแนวทางของเราไว้ให้แน่น  แล้วเดินให้แน่วแน่ในทางฝัน    สู้ๆ  คร้าบบ..

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

รักที่จะอยู่ป่า
phetchanok
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 04:04:10 PM »

นี่คือข้าวที่ปลูกไว้สีเองกินเอง(แม่ปลูกลูกสี)
ข้าวที่สีมายังมีตุ่มตาอยู่เลย
ว่าจะลองเอามาทำข้าวกล้องงอกที่เขาฮิตกัน
ได้ผลอย่างไรจะมาเล่าค่ะ....

Liked By: Dui202
auuuun
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 04:53:28 PM »

เห็นแล้วหิวข้าวขึ้นมาทันทีเลยครับ
หุงได้น่าทานมากเลยครับ เป็นข้าวพันธุ์อะไรครับ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 04:55:45 PM »

แล้วคุณจะรู้ว่า ... ข้าวที่ปลูกเอง ทั้งหอม ทั้งนิ่ม ทั้งอร่อย กว่าข้าวที่เคยซื้อกินทั่วๆ ไป  รูดซิบปาก  รูดซิบปาก
auuuun
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 08:19:45 AM »

วันที่ 20 (นับตั้งแต่ 18 มีนาคม 2552)

นาที่หมักฟางไว้ ได้ว่าจ้างรถแทรคเตอร์ตีนตะขาบ มาตีดิน ทำให้ได้พื้นนาแปลงใหม่
หน้าตาตามในรูปนะครับ ฟางเริ่มเน่าเปื่อยไปมากแล้ว แต่ก็ได้นำน้ำหมักจุลินทรีย์ไปเทหยด
อีกไร่ละ 5 ลิตร ใช้ใส่ถังแกลลอนขนาด 5 ลิดร ค่อยๆ เทรินพร้อมๆกับเดินไปทั่วแปลงนา
ใช้เวลาไม่ถึง ครี่งชั่วโมงก็เรียบร้อย

รอหลังสงกรานต์ รถดำนาที่จองไว้ คงจะพร้อมนำกล้ามาดำได้แล้ว แต่ยังคงต้องโทรถาม
วันที่แน่นอนอีกครั้ง เพื่อนัดชาวบ้านที่ช่วยทำนาก่อนล่วงหน้าสัก 2 วัน นำรถไถเดินตามมา
ทำเทือกเตรียมการดำนาต่อไป 

ในเขตชลประทาน น้ำค่อนข้างดีนะครับ ชาวบ้านแปลงข้างๆ เริ่มหว่านกันแล้ว นั่งดูเขาหว่าน
ข้าวเปลือกที่หมักไว้ 2-3 วัน ด้วยเครื่องหว่านพ่น ก็สะดวกดีนะครับ แรกๆ ผมคิดว่าเขาจะหว่าน
ด้วยมือเสียอีก แต่ปัจจุบัน เขาใช้เครื่องหว่านพ่นกันแล้ว ใส่หลังติดเครื่องแล้วเดินพ่นไปอย่าง
ช้าๆ ให้ทั่วแปลงนา ทำกันเรื่อยๆนะครับ แต่ก็ไม่ช้า แปลงนาข้างๆขนาดประมาณ 5 ไร่ พ่นพันธุ์ข้าว
รวม 3 รอบ เพื่อให้ข้าวกระจายตัวอย่างทั่วถึง ใช้พันธุ์ข้าวประมาณ 25-30 กก.ต่อไร่ ใช้เวลาประมาณ
2 ชั่วโมง

ทำเกษตรอินทรีย์ ต้องหมักฟางนานร่วมเดือนแบบนี้ ชาวบ้านแถวนี้ไม่ชอบครับ ไม่ทันกิน เขาว่ากันอย่างนั้น

Liked By: Dui202
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 04:08:50 PM »

หมัก นา แล้ว ดินสวยมากเลยครับ

หวังว่าต่อไปชาวนาตัวจริง จะหันมา ทำนาโดยไม่เผาตอฟาง แบบ พี่auuuun ยิ้มเท่ห์
คนดง
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 05:24:41 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

รอชมอยู่ครับบ...เอาใจช่วยคร้าบบบบ ยิ้ม

รักที่จะอยู่ป่า
auuuun
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 08:13:19 AM »

ขอบคุณครับ

ระหว่างที่รอการหมักฟาง ผมก็พยายามหาแหนแดง มาเพาะเตรียมไว้
แต่อย่างที่เข้าใจแหละครับ อยู่ในกรุงเทพ ตระเวนหาตามคลองต่างๆ ก็ไม่มี
ไม่เจอสักที่เลยครับ เจอแต่แหนเขียว และ จอก ทั่วๆไป

ตั้งใจจะนำมาใช้กับนาข้าว เห็นเขาว่าช่วยเพิ่มไนโตรเจนให้กับข้าวได้ดี
เคยเห็นคุณ tomy บอกว่ามีอยู่ที่ไร่ (http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=681.0)
แต่สงสัยจะไกลไปซะหน่อย แล้วคุณ ชาวนา
เคยบอกว่าได้มาจากสวนลุงแว่น (http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=610.0)
ไม่รู้ว่าสวนลุงแว่น ยังจะมีเหลืออยู่หรือเปล่า
น่าจะใกล้กรุงเทพมากกว่า ถ้าจะแวะไปเอาไม่รู้ลุงแว่นจะสะดวกหรือไม่ครับ

และหากใครพอรู้แหล่งแหนแดงในกรุงเทพ หรือใกล้ๆ กรุงเทพ
กรุณาบอกด้วยนะครับ
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 08:43:36 AM »

เดี๋ยว จัด หาให้ครับ แหนแดงมี เต็มบ่อเลยครับ

สำรองไว้ให้ ชาวนา ถ้าพี่ auuuun สนใจ  จัดให้ครับ

๙๙๙ ช่วยเป็นกองหนุน อิอิ ๙๙๙

แต่มันไม่บริสุท มีแหนเขียวหรือ แหนเป็ดปนด้วย

ถ้า แยก ก่อนลง ปล่อย ในนา ก็ ทำได้

หลายๆๆคนช่วยกัน เดี๋ยวก็ เสร็จ
นาย วอ ณ ลาดพร้าว
*

ที่นี่ หนองคอก

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 01:33:27 PM »

สงสัย มีสมาชิกอยากปลูกข้าวไร่ หลายท่าน ผมกำลังหาข้อมูล อยู่เหมือนกันกครับ
ได้ข่าวว่า แถวเมืองเลย มีพันธุ์ ข้าวไร่พันธุ์ซิวเกลียง หรือหางปลาไหล อะไรเนี่ย
ผมลอง อีเมล์ไปถาม ทางเกษตรจังหวัด เผื่อจะแนะนำที่ซื้อพันธุ์ ได้บ้าง ตอนนี้ รอ
อยู่ว่าจะตอบกลับมาหรือเปล่า แต่สงสัยเงียบสนิท คงต้องหาวิธีใหม่ โดยหาเพื่อนที่
อยู่แถวจังหวัดเลย แต่ยังหาไม่ได้ อ่ะ ไว้หาข้อมูลได้ จะส่งข่าวอีกที ครับ

Liked By: mocoms

ใจคนเรายากเย็นเกินไป ไม่เห็นต้องทำให้ยากเลย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์