หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้เลี้ยงสุกรขุนมือใหม่ ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ  (อ่าน 27241 ครั้ง)
หยก
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 01:01:18 PM »

1.  ตอนนี้เพิ่งเริ่มเลี้ยงสุกรได้  2  เดือน  ไปซื้อลูกจากฟาร์ม  ตัวละ  1,300  บาท  แล้วก็ขุนด้วยอาหารสำเร็จ
ยี่ห้อไฮโกร 551  หมด SAN 1ถุง  ถ้าเราอยากเปลี่ยนหัวอาหารเป็นยี่ห้ออื่น (อยากลดต้นทุน)  เราจะต่อด้วยยี่ห้ออะไรดี
ถึงจะโตเร็วใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ
2.  การให้อาหารหมูขุนต้องให้ยังงัย  เพราะตอนนี้เทไว้เลย  หมดก็เติม  หรือ จะให้เป็นเวลาดี
ขอบคุณนะค่ะถ้าใครจะกรุณาแนะนำเพราะตอนนี้ข้องใจมากไม่รู้จะทำยังงัยดี
คือเราเลี้ยงหมูเราจะเลี้ยงส่งเขียงนะค่ะ

ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 02:31:37 PM »

ถ้ามีพื้นที่พอ และมีแหล่งอาหารเอง ลองศึกษา "หมูหลุม" ดูนะครับ เห็นเค้าบอกว่า ต้นทุนต่ำแต่ประโยชน์มากมาย

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
เอกนคร
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 09:03:34 PM »

อาหารหมูแต่ละบริษัทมีข้อเด่นด้อยแตกต่างกันไปครับ ปกติหมู 1 ตัว จะกินอาหารประมาณ 7 กระสอบ โดยแบ่งเป็นอาหารหมูนม 1 กระสอบ อาหารหมูขุนเล็ก 3 กระสอบ อาหารหมูขุนโต 3 กระสอบ ถ้าราคาไม่ดีหรือสีเนื้อไม่สวยอาจมีอาหารทำซากเนื้ออีก 1 กระสอบ ซึ่งเซลย์อาหารแต่ละบริษัทจะพยายามเชียร์ให้กินอาหารยี่ห้อเยวเลื่อเบอร์กันไปจนถึงจับหมู โดยมักจะอ้างว่าถ้าเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นจะทำให้ทดการเติบโตบ้าง ถ่ายเหลวบ้าง ซึงจริงๆแล้วมันไม่ใช่เสมอไป

อย่างที่บอกตอนต้นว่าแต่ละบริษัทมีลูกเล่นในการผสมอาหารเพื่อกำไรทางธุรกิจไม่เหมือนกัน บางบริษัทจะยอมกำไรน้อยในอาหารหมูนม คือใส่โปรตีนเยอะๆทำให้หมูโตเร็ว เพื่อดึงดูดให้ลูกค้ากินอาหารเบอร์ต่อไป (หมูนมกิน 1 กระสอบต่อตัว ยังเหลือทำกำไรอีก 2 กระสอบ) บางบริษัทไปเล่นที่อาหารเบอร์สอง เพราะเป็นช่วงพีคของหมู(วัยรุ่นโตเร็วตามธรรมชาติอยู่แล้ว) ซึ่งอาจจะทำให้ผู้เลี้ยงเห็นว่าหมูโตเร็วจริงๆ  สรุปคือกลยุทธแต่ละบริษัทไม่เหมือนกัน มีเด่นด้อยพอๆกันครับ

ส่วนการให้อาหารหมูในช่วงอาหารนม(เบอร์แรก ให้ค่อยๆเติม )เพราะมีส่วนผสมของนมหากใส่ทิ้งไว้มากๆจะมีกลิ่นเร็ว ส่วนเบอร์ต่อมาต้องดูปริมาณหมูกะให้พอดีเติมเช้า แล้วเติมตอนเย็นก็ได้ครับ

ปล.ข้อมูลทั้งหมดมาจากการเคยเป็นเอเย่นอาหารหมูอยู่ 4 ปีครับ และเคยเลี้ยงหมูแบบจ้างเกษตรกรเลี้ยง แล้วก็เจ๊งครับ ไม่ได้เจ๊งเพราะเลี้ยงไม่ดี แต่ย่อยยับเพราะราคาถูก ช่วงรัฐบาลท่าสุรยุทธ หมูกิโลละ 25 บาท ลากมา 4 ปี เกมส์โอเวอร์ครับ

...ดีได้แต่อย่าเด่นจะเป็นภัย ไม่มีใครอยากเห็นเราเด่นเกิน...
ladySingburi
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 12:20:45 AM »

ถ้าตอนนี้ที่บ้านเลี้ยงหมูบนคอกซีเมนต์เลี้ยงด้วยอาหารกาญจนา ค่ะ ก็ได้ผลดีนะค่ะ ราคาก็ไม่สูงมาก หรือลองเปรียบเทียบราคาแล้วก็โปรตีนข้างถุงค่ะแล้วจะทราบว่าถูก่จริง ๆนี่มีสารอาหารอะไรบ้าง
ถ้ามีอะไรสงสัยสอบถามได้นะค่ะ (ไม่ได้เป็นเซลล์ขายอาหารสัตว์นะค่ะ)
กบ ณ บ้านดุง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 03:38:48 AM »

ขอแชร์นะครับ ผมเริ่มด้วย BLAC (ของเบทาโกร) 1ถุงต่อ1ตัว ตามด้วยเม็ดHigroเชือกแดง551(cp) 2ถุง แล้วก็อาหารผงผสมเอง4-5ถุง(หัวอาหารไฮโกร150S) ยืดหยุ่นได้ครับดู น.น หมูด้วย ต้นทุนอยู่ที่44-45บ/ก.ก ของผมถือว่าแพงครับ แต่ราคาหมูหน้าฟาร์มอยู่ที่60ก็รับไหว เขียงก็ยอมรับซาก

"สิ่งที่สำคัญกว่าความสำเร็จ คือการเริ่มลงมือทำ"
กบ ณ บ้านดุง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 03:18:58 PM »

อ่อ การให้อาหารผมให้น้อยๆแต่บ่อยๆครับ วันนึงก็แบ่งออกเป็น5-6รอบครับ กระตุ้นให้ลุกมากินอาหาร ให้ทิ้งไว้เลยเดี๋ยวอาหารบูดเหม็นไม่ยอมกินครับ

"สิ่งที่สำคัญกว่าความสำเร็จ คือการเริ่มลงมือทำ"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์