ข่าว
หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการนับหนึ่งใหม่ของผม (เริ่มปีที่ 3) กล้วย กล้วย กล้วยน้ำว้า(เข้าสวนแล้วครับ)  (อ่าน 105997 ครั้ง)
chaiwat4708
เกษตรกรมือใหม่
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #352 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 03:50:58 PM »

ห่างหายไปอีกพักอีกแล้ว  ยิ้ม มัวแต่ไปนู้นไปนี่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้อยู่สวนเท่าไหร่ และงานในสวนช่วงนี้ก็ทำอะไรมากไม่ได้ ฝนตกเกือบทุกวัน 

ถนนเลียบคันคลองริมสวนครับ ฝั่งสวนปลูกยางนา สลับด้วยแค และกล้วยครับ อ้อมี กัลปพฤหษ์ ตะแบก เสริมด้วยนิดหน่อย ส่วนอีกฝั่ง ปลูกต้นกระดาษเอาไว้ครับ

เอาแฝกมาลองจิ้มไว้ครับ เอาไว้ขยายพันธุ์และกันดินพังด้วย ยิงฟันยิ้ม

น่าจะใช่ต้นเชอรีกิ่งตอนจากสวนคุณtumtump ราชบุรีกำลังแตกใบ แตกยอด

มะฮอกก่นีหน้าบ้านเพิ่งจะแตกยอด คนอื่นๆเขาปลูกกันโตไว แต่ที่ปลูกเอาไว้ทำไมมันไม่ค่อยจะโตเอาเสียเลย

ปลายเดือนที่แล้วแวะไปเที่ยวชมสวนคุณก้อง แห่งบ้านเพลิน มาครับ  เอาต้นไม้ไปแลกข้าวสาร ได้มาหนึ่งกระสอบ ยิ้ม

ขากลับเลยแวะอุดหนุนยางพาราจากคลอง 12 มาปลูกซ่อมในสวน 150 ต้น แต่ช่วงนี้ฝนตกมากเลยยังปลูกไม่เสร็จ ขุดหลุมไปเจอน้ำขัง เลยต้องเว้นวรรคไว้ก่อนเหลืออีกประมาณครึ่งหนี่ง

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร

chaiwat4708
*

« ตอบ #353 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:24:52 PM »

เริ่มจะเป็นป่าย่อม ๆ แล้ว ยิงฟันยิ้ม  อีกสักสี่ห้าปีว่าจะลองสร้างบ้านบนต้นไม้ดู :)แต่คงจะสูงมากกลัวจะปีนไม่ไหว

ต้นมะค่าต้นนี้กำลังออกฝักแล้วครับเท่าที่มองเห็นน่าจะมากกว่าสิบฝัก แล้งนี้คงได้เมล็ดมาเพาะหรือแจกแล้ว

ต้นไม้ที่ยังเลี้ยงเอาไว้ในถุง สี่สิบห้าสิบต้น รอเวลาลงดินอยู่ ส่วนเจ้าต้นดาวเรืองลองเพาะดู รู้สึกว่าต้นจะอ่อนมากไม่ยอมตรงเลยต้องใช้ไม้มาช่วยมัดเอาไว้

อาทิตย์นี้แว๋บเข้ากรุงเทพอีกแล้ว ฝนอยากตกมากดีนัก อยู่ในสวนก็ทำอะไรมากไม่ได้ พอดีมีธุระเข้ากรุงเทพด้วย กล้วยก็กำลังแก่ได้ค่าน้ำมันพอดี เที่ยวนี้ได้ยี่สิบกว่าเครือ น่าจะพอเหลือเป็นค่าขนม :)ไม่ซิหาต้นอะไรไปเก็บไว้ในคลังไว้อีกหน่อยดีกว่า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #354 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:30:37 PM »

ได้ผลผลิตกล้วยออกมาแบบนี้ชื่นใจดีแท้ครับ ไม่มีอะไรดีไปกว่าได้เห็นผลผลิตออกมาให้ภูมิใจและเก็บขายเก็บกิน ยอดเยี่ยมมากครับ
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
พี่ณัฐ
*

« ตอบ #355 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 10:45:48 AM »

อาทิตย์นี้แว๋บเข้ากรุงเทพอีกแล้ว ฝนอยากตกมากดีนัก อยู่ในสวนก็ทำอะไรมากไม่ได้ พอดีมีธุระเข้ากรุงเทพด้วย กล้วยก็กำลังแก่ได้ค่าน้ำมันพอดี เที่ยวนี้ได้ยี่สิบกว่าเครือ น่าจะพอเหลือเป็นค่าขนม :)ไม่ซิหาต้นอะไรไปเก็บไว้ในคลังไว้อีกหน่อยดีกว่า

ยิ้มเท่ห์ของพี่ได้ทีนึง 20กว่าเครือของผมได้ทีละ1-2เครือก็เต็มรถ(รถเก๋ง)แล้วครับ อายจัง ยังห่างไกลกว่าพี่เยอะเลยครับ อายจัง ยิงฟันยิ้ม
คงต้องหารถกระบะมือสองซักคันล่ะครับ พี่ว่าเลือกยี่ห้อไหนดีครับ เพราะเท่าที่ดูอยู่ อีซูซุ โตโยต้า นิสสัน รถปีเดียวกันแต่ราคาต่างกันมากเลยครับ

[color]

T.087-3293576
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #356 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 07:15:03 AM »

แอบมาดูกล้วย))))))...555+ อีกไม่นาน "ทวีกานต์วิมานดิน" จะขายกล้วยแข่งพี่ชัยวัฒน์แล้ว)))  ยิ้มกว้างๆ

แฮะๆ ตุลา...อย่าลืมเด้อ...ทุ่งแสลงหลวง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #357 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 07:57:35 AM »

แอบมาดูกล้วย))))))...555+ อีกไม่นาน "ทวีกานต์วิมานดิน" จะขายกล้วยแข่งพี่ชัยวัฒน์แล้ว)))  ยิ้มกว้างๆ

แฮะๆ ตุลา...อย่าลืมเด้อ...ทุ่งแสลงหลวง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดูประกาศของพี่ด้วยนะ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
chaiwat4708
*

« ตอบ #358 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:43:39 PM »

ยิ้มเท่ห์ของพี่ได้ทีนึง 20กว่าเครือของผมได้ทีละ1-2เครือก็เต็มรถ(รถเก๋ง)แล้วครับ อายจัง ยังห่างไกลกว่าพี่เยอะเลยครับ อายจัง ยิงฟันยิ้ม
คงต้องหารถกระบะมือสองซักคันล่ะครับ พี่ว่าเลือกยี่ห้อไหนดีครับ เพราะเท่าที่ดูอยู่ อีซูซุ โตโยต้า นิสสัน รถปีเดียวกันแต่ราคาต่างกันมากเลยครับ

[color]

ตั้งงบไว้ที่เท่าไหร่ครับ ผมว่ารถปี สองพันห้า-สองพันหก พอใช้ได้อยู่ครับ ประมาณสามถึ่งสีแสน เน้นเอารถประหยัดน้ำมันไว้ก่อนถ้าจะดี ไม่ต้องเน้นสวยงาม ไม่มองเชฟโลเลตบ้างหรือครับ ค่าก็ถือว่าไม่แพง สเปคใกล้เคียงอีซูซุ ประหยัดน้ำมันกว่าวีโก้ที่ผมใช้ ถ้าไม่เหยียบเกินร้อยกว่านะ  ยิ้ม ที่บ้านน้องชายก็ใช้อยู่ นิสสันก็ดีแต่กินน้ำมันเอาการ อ้ออีกตัวครับ ไตรตันก็ไม่เลว น่าใช้แม้จะหุ่นอาจจะไม่ถูกใจเท่าไหร่

พี่ณัฐ
*

« ตอบ #359 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 03:37:14 PM »

[color]

ตั้งงบไว้ที่เท่าไหร่ครับ ผมว่ารถปี สองพันห้า-สองพันหก พอใช้ได้อยู่ครับ ประมาณสามถึ่งสีแสน เน้นเอารถประหยัดน้ำมันไว้ก่อนถ้าจะดี ไม่ต้องเน้นสวยงาม ไม่มองเชฟโลเลตบ้างหรือครับ ค่าก็ถือว่าไม่แพง สเปคใกล้เคียงอีซูซุ ประหยัดน้ำมันกว่าวีโก้ที่ผมใช้ ถ้าไม่เหยียบเกินร้อยกว่านะ  ยิ้ม ที่บ้านน้องชายก็ใช้อยู่ นิสสันก็ดีแต่กินน้ำมันเอาการ อ้ออีกตัวครับ ไตรตันก็ไม่เลว น่าใช้แม้จะหุ่นอาจจะไม่ถูกใจเท่าไหร่

ขอบคุณครับพี่ ;)ที่แนะนำ อ้อ!กล้วยของพี่ขายได้ราคาดีไหมครับ
อาทิตย์นี้ผมได้มา3เครือ แจกไป1เครือ ที่เหลือผมตัดไปฝากแม่ค้าที่ตลาดนัด 12หวี ขายได้260.-บ.ให้แม่ค้าไป80.-บ.ได้มา 180.-บ.ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yudhapol

T.087-3293576
chaiwat4708
*

« ตอบ #360 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:39:03 PM »

ผมฝากน้องสาวขายให้ครับ ช่วงนี้ก็ขาย 25 ,20 ,15 บาท  ขายแถวเมืองทองธานี บางทีก็แจก ๆ แถม ๆ กันไป ยิ้ม พวกหวีเล็กหวีน้อย ใหญ่มาก ๆ ก็ 30  ประมาณนี้ครับ

ชุติพนธ์
*

« ตอบ #361 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 06:55:51 AM »

ผมฝากน้องสาวขายให้ครับ ช่วงนี้ก็ขาย 25 ,20 ,15 บาท  ขายแถวเมืองทองธานี บางทีก็แจก ๆ แถม ๆ กันไป ยิ้ม พวกหวีเล็กหวีน้อย ใหญ่มาก ๆ ก็ 30  ประมาณนี้ครับ

ขายได้ราคาดีนะ   ของผม   เมื่อไหร่ๆ ก็หวีละ 5 บาทยืนพื้น  สวยๆหน่อย  ก็ 7-8 บาท    บางทีไม่อยากขาย  เอาไปเลี้ยงปลาดุก  ประหยัดค่าอาหารปลาไปได้เยอะกว่า   
กล้วยน้ำว้านี่ก็ดีนะ  คนก็กินได้  สัตว์เกือบทุกชนิดก็ชอบกินกันทั้งนั้น 

ยังมี มะละกออีก อย่าง  ที่ไหนๆ  เขาว่าแพงนักแพงหนา  แต่ของผม ขายแม่ค้าส้มตำได้  กก.ละ 5 บาท  เลยไม่อยากขาย  ปลาดุกผมเลยรับเละ  ทั้งกล้วยน้ำว้าสุก  ทั้งมะละกอสุก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2012, 06:59:29 AM โดย ชุติพนธ์ » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #362 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:15:02 AM »

แวะมาเยี่ยมสวนครับร่มรื่นด้วยต้นไม้
และผลิตผลมากมายนะครับ   ยิ้มเท่ห์

Liked By: chaiwat4708, yudhapol
chaiwat4708
*

« ตอบ #363 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:59:10 PM »

ขายได้ราคาดีนะ   ของผม   เมื่อไหร่ๆ ก็หวีละ 5 บาทยืนพื้น  สวยๆหน่อย  ก็ 7-8 บาท    บางทีไม่อยากขาย  เอาไปเลี้ยงปลาดุก  ประหยัดค่าอาหารปลาไปได้เยอะกว่า   
กล้วยน้ำว้านี่ก็ดีนะ  คนก็กินได้  สัตว์เกือบทุกชนิดก็ชอบกินกันทั้งนั้น 

ยังมี มะละกออีก อย่าง  ที่ไหนๆ  เขาว่าแพงนักแพงหนา  แต่ของผม ขายแม่ค้าส้มตำได้  กก.ละ 5 บาท  เลยไม่อยากขาย  ปลาดุกผมเลยรับเละ  ทั้งกล้วยน้ำว้าสุก  ทั้งมะละกอสุก

นี้ล่ะครับปัญหาของเกษตรกรผู้ปลูกปัญหาหนึ่ง ผมขายแถวสวนก็ได้ราคาประมาณนี้แหละครับ พอดีผมต้องเข้ากทม.อยู่เป็นประจำเลยติดรถเข้ามาขาย พอได้น้ำได้เนื้อหน่อย แต่ถ้าเยอะกว่านี้อาจจะต้องมองหาส่งตามตลาดแล้วล่ะครับ พูดถึงมะละกอ ที่กรุงเทพก็ราคาแพงเอาการนะครับ กิโลละ 25 อัพเลยบางเจ้าถึง 50 ก็มี ซื้อจากปากซอยมาทานวันก่อนลูกละเกือบร้อย กินไปโมโหไป รอให้ต้นของเราโตก่อนเหอะ ว่าจะเอามาวางขายแข่งซะเลย

K.nooy
*

« ตอบ #364 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 04:17:41 PM »

อ่านตั่งแต่หน้าแรกจนจบแค่อ่านอย่างเดียวยังเหนื่อยแทนพี่เลย  แล้วพี่ทำคนเดียวได้ขนาดนี้พุดได้คำเดียว..สุดยอดจริงๆ
ผมนับถือกับความพยายามและตั้งใจของพี่มากๆ   ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะครับจะได้ปลูกต้นไม้เยอะๆ

ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยมเยือน ก็ทำมันตามใจรักครับ พี่น้องคนอื่นเขาก็ช่วยสนันสนุนด้านอื่น ๆ ไม่งั้นก็แย่เหมือนกัน ช่วงนี้ยังไม่ค่อยมีรายได้เลี้ยงตัวเอง ยังต้องพึ่งพาคนอื่น ๆ อยู่ ก็พยายามจะใช้ชีวิตแบบพอเพียง พึ่งพาตนเองให้มากที่สุด ทำอะไรที่มันเรียบ ๆ ง่ายไว้ก่อน ผมแคเข้ามาลุย บุกเบิก ถากถางเอาไว้ก่อนคนอื่น ๆ เขา ก็คงจะใกล้ ๆ เกษียณ กันนั่นแหละ ถึงจะมารวม ๆ กันอยู่ ก็อีกประมาณสิบปี ในสวนแห่งนี้ตงจะเป็นสวนตามที่เราฝันกันไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 09:14:24 PM โดย chaiwat4708 » บันทึกการเข้า
chaiwat4708
*

« ตอบ #365 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 09:56:29 PM »

ก่อนกลับจากกรุงเทพแวะไปบ้านเพลิน พอดีได้เห็นคุณก้องกำลังเกี่ยวข้าวพอดี ดีใจด้วยที่ปีนี้ไม่โดนน้ำท่วมไปเสียก่อนแต่ว่าน้ำก็กำลังมาเหมือนกัน เริ่มเข้าทวมบ้านพักอีกแล้ว หวังว่าปีนี้น้องน้ำคงจะมากมายเหมือนปีที่แล้ว ร้องไห้

กลับมาสวนเราบ้าง ฝนตกลมแรงเอาการเลยแฮะ เล่นเอาต้นสะเดาหักลงมาเลย ดีนะไม่ล้มมาทับต้นบางพาราที่ปลูกเอาไว้

ปีนี้ทดลองเอาปอเทืองมาหว่าน โดยขอมาจากรมพัฒนาทีดิน ได้มาสองกระสอบ ใช้ไปหนึ่งกระสอบ จะลองดูว่าจะได้เมล็ดเอาไว้ปลูกอีกประมาณเท่าไหร่ ตอนนี้กำลังออกดอกเหลือง ๆ เลย ไม่รู้หว่านถี่มากไปหรือเปล่าต้นเลยสูงมาก เลยโดนลมพัดเสียหมอบลู่ไปเลย

ช่วงนี้เหนื่อยที่ต้องแบกหรือขนต้นไม้ เข้าไปในสวน และเริ่มที่จะมีกล้วยที่จะต้องตัดมากแล้ว เลยให้คนแถวบ้านมาต่อรถพ่วงให้ เพื่อใช้กับรถพรวนดินที่ซื้อมานานแล้ว ถ้าจำได้เจ้าเครื่องพรวนตัวนี้โดนขโมยเครื่องไป เลยต้องตัดใจซื้อเครื่องมาลงใหม่ งานนี้ควักอีกแล้ว  ตอนนี้ยังไม่เสร็จครับ รอช่างกลึงเหล็กให้อยู่

เด๊่ยวรอให้เสร็จก่อนจะเอาไปซิ่งให้รอบสวนเลย   ยิ้มกว้างๆ ช่วงนี้ฝนก้ตกบ้างแต่ไม่มากแล้วงานที่ทำในสวนตอนนี้ก็ตัดหญ้าเป็นงานหลัก อ้อมีปลูกซ่อมยางพาราที่ซื้อมาใหม่อีกร้อยกว่าต้นปลูกเกือบหมดแล้ว โครงการต่อไปจะลงกล้วยน้ำว้าอีกสี่ร้อยต้นครับ พรุ่งนี้จะเข้าไปเอาพันธุ์ที่พิษณุโลก ยิ้ม

ชุติพนธ์
*

« ตอบ #366 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 05:10:30 PM »

รอดูอยู่นะ  รถคันนี้  เผื่อจะลอกการบ้านมั่ง  เดินแบกกล้วยในสวนนี่หนักหนาเอาการ  ตอนนี้ก็กำลังคิดหาเครื่องทุ่นแรงอยู่เหมือนกัน   มีรถใถเดินตามคูโบต้าอยู่ 2 ตัว ใช้สูบน้ำอย่างเดียวเลย  จะพ่วงเทเลอร์ แบบชาวบ้านก็กลัวจะขับไม่เป็น 

ราวๆเดือน พ.ย. 55  มีโครงการจะปลูกกล้วยหอมทองซัก 1 ไร่  เลยอยากจะถามว่า  หาหน่อกล้วยหอมทอง แถวพิโลกได้ที่ไหน  ราคาหน่อละเท่าไหร่ ครับ 
chaiwat4708
*

« ตอบ #367 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:40:26 PM »

รอดูอยู่นะ  รถคันนี้  เผื่อจะลอกการบ้านมั่ง  เดินแบกกล้วยในสวนนี่หนักหนาเอาการ  ตอนนี้ก็กำลังคิดหาเครื่องทุ่นแรงอยู่เหมือนกัน   มีรถใถเดินตามคูโบต้าอยู่ 2 ตัว ใช้สูบน้ำอย่างเดียวเลย  จะพ่วงเทเลอร์ แบบชาวบ้านก็กลัวจะขับไม่เป็น 

ราวๆเดือน พ.ย. 55  มีโครงการจะปลูกกล้วยหอมทองซัก 1 ไร่  เลยอยากจะถามว่า  หาหน่อกล้วยหอมทอง แถวพิโลกได้ที่ไหน  ราคาหน่อละเท่าไหร่ ครับ 

พอดีเลยครับเมื่อวานได้มาจากศูนย์เพาะเนื้อเนื่อพิษณุโลกมาอย่างละ 12 ต้น ได้มาสองพันธุ์ หอมไทยกับหอมไต้หวัน ตอนนี้เห็นยังมีอยู่เยอะครับ ราคา 10 บาทครับ ถ้าสนใจก็ลองโทรไปจองก่อนก็ได้ที่เบอร์ 055268128 เดือนหน้าผมว่าจะไปซื้อกล้วยน้ำว้ามาปลูกอีกรอบอยู่เหมือนกัน อาจจะเอากล้วยหอมอีกสัก 100 ต้น

หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24   ขึ้นบน
  พิมพ์