หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการนับหนึ่งใหม่ของผม (เริ่มปีที่ 3) กล้วย กล้วย กล้วยน้ำว้า(เข้าสวนแล้วครับ)  (อ่าน 113324 ครั้ง)
ข้าวเอิร์ต
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 12:13:59 PM »

.....ป็นกำลังใจให้นะค่ะ.....มีทรัพยากรพร้อมอยู่แล้วเกือบทุกอย่าง เหมือนกับมาต่อยอดสิ่งที่มีอยู่ขึ้นมาใหม่ ถึงเราจะคิดว่าเราฝันเฟื่อง แต่ก็ยังดีที่ได้ฝันนะค่ะ สู้ สู้ ค่ะ ถ้าเอิร์ตผ่านแถวๆนั้น คงได้เข้าไปเที่ยว เยี่ยมเยียนกันบ้าง นะค่ะ!!!!!

ยงยุทธ ผักหวานป่า
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 03:22:02 PM »

...ผ่านไป ผ่านมา ปีละก็หลายครั้ง
หวัดีครับ เอาใจช่วยให่ผ่านอุปสรรค..และทำความฝันให้เป็นจริง..ถ้ามีโอกาสจะแวะเยี่ยมเยียน..ผมกลับบ้านผ่าน อ.ลานกระบือทุกปีครับ..อยู่ทุ่งทราย มาตั้งรกรากอยู่โขทัย..
รับจองคุณ jomyut 10  กิ่ง คุณ จรวย 10 กิ่ง
 หวัดดีครับพี่นัฐ..เป็น ยอดผักหวานที่ไร่ครับ ยอดเหลืองงามมั๊กๆ..ผมไม่ได้ทำนอกถดูครับ เป็นสวนลิ้นจี่ ลำใยเดิมปลูกแทรกเข้าไปครับที่เห็นโล่งๆต้นลำใยตายเลยปลูกผักหวานโดยใช้ชะอม เป็นพี่เลี้ยง ตอนนี้ชะอมตายหมดครับ....ชุดใหม่ผมใช้สะเดาเป็นพี่เลี้ยงครับ..อีก 10 ปีใช้ปลูกบ้านสบายครับเดี๋ยวจะถ่ายรูปให้ดู ใช้ทั้งกิ่งตอน ทั้งเมล็ด ทั้งขุดล้อม ขุดราก..หลายๆอย่างครับ
  จากวิศวกรโรงงานผมต้องกลับบ้านเกิดของภรรยา ตั้งแต่ฟองสบู่แตกปี 39 จากมนุษย์เงินเดือน ต้องออกมาหาเงินเองโดยที่ไม่ได้เตรียมพร้อม..ยากครับกว่าจะปรับตัวได้..ปลูก ผักหวานป่าเป็นอีกทางเลือกในขณะนั้น คนแถวนี้เค้าว่าผมบ้าจะปลูกทำมัยในป่าเยอะแยะปลูกไปเมื่อไรจะได้กินโดน ปรามาสไว้เยอะครับ ผมไม่สนใจตั้งใจแน่วแน่ต้องปลูกให้ได้เคยหลงป่าเพราะไปเก็บผักหวานมาแล้วเลย ทำทุกวิธืหยั่งที่บอกครับ ขุดล้อมแบกข้ามเขาก็เคย ไอ้ที่ในป่าในธรรมชาติแทบไม่มีแล้วในตอนนี้ตกเป็นของนายทุน เป็นสวนยาง ป่าอ้อยหมด
คนที่ว่าผมบ้าเดี๋ยวนี้ต้องมาซื้อผมแล้วตลกดี นับไปนับมา มีอยู่ 500 ต้น อายุ 10 ปี300ต้น อายุ 3ปี 200 ต้น จะปลูกให้ได้ 1000 ต้น
ใน ป่าบนเขาผมก็ไปตอนครับ ก็ตอนยากครับแต่จะพยายาม เพราะท่านที่กรุณาจองกิ่งตอนทะยอยจองมาเรื่อยๆจะพยายามให้ได้ทุกท่านครับ การปลูกถามว่ายากมั๊ย..ไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยากครับถ้าง่ายใครๆก็ปลูกได้ราคาคงไม่ยืน โลละ 100 เป็นอย่างตำ่ำ่ำนะคัรบ
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่าน รวมตัวผมเองด้วย..ให้สำเร็จนะครับ
ขอบคุณครับ
ยงยุทธ
ข้างบนผมตอบลูกค้าในบร์อดครับ เพียงแต่อยากบอกว่าถ้าทำจริง..มันต้องสำเร็จครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
http://forums.212cafe.com/koomka/

สวนผักหวานมอกกำปอ
sorarat
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 02:55:04 PM »

สวัสดีครับ
ขออนุญาติเก็บข้อมูลเพื่อเป็นกำลังใจ(ให้ตัวเองครับ)

ผมมีไร่ที่ไทรโยค แต่ตัวผมเองอยู่ที่กรุงเทพ  ไม่เคยทำการเกษตรมาก่อนเลยครับ  อยากจะเริ่มต้นอาชีพที่เป็นนายตัวเอง..ตามอัตภาพ   มีงบประมาณอยู่นิดหน่อยไม่เยอะมาก  กะว่าลงทุนได้1ครั้ง  ก็หมดงบแล้ว..ว่างั้นเถอะ..ด้วยความบังเอิญไม่มีใครดูแลที่ไร่ ประมาณ15-20ไร่ (คุณพ่อเสียชีวิต)  ประมาณ3ปีที่แล้ว..ผมได้ทดลองปลูกยาง ปรากฏว่า  ใบเหลือง ต้นไม่โต ฝนไม่มีไม่ตกตามฤดูกาล พื้นดินเป็นดินดาน ปลูกได้3ปี ตัดสินใจไถทิ้ง  (หมดงบไปกะยาง..แล้วส่วนหนึ่ง..)
ต่อมากรกฏาคมปีที่ผ่านมาลองปลูกต้นกระดาษAA คิดว่ายังไงก็น่าจะปลูกได้..ปรากฏว่า..เหมือนเดิมอีก..ใบเหลือง  ต้นไม่โตเท่าที่ควร เจ้าหน้าที่วิชาการของบริษัทมาเมื่อวานซืน(20มิถุนายน2553)ดูแจ้งว่าน่าจะเป็นที่ดิน(ดินดาน)  คราวนี้ทำให้ดีล่ะ...
เริ่มท้อแท้แล้ว...(หมดเงินก้อนที่2...กำลังจะสลายหายไปต้นกระดาษAA)

ตัดสินใจเข้ามาเปิดดูข้อมูลในเวป..หลายเวปมาก..สุดท้ายก็มาศึกษาค้นหาข้อมูลในนี้อย่างจริงจังได้3วันแล้ว...จะเริ่มต้นใหม่อย่างไรดี..

โทรไปปรึกษาที่กรมพัฒนาที่ดินก็ได้คำตอบพอสมควร(เรื่องหญ้าแฝก)  แต่ข้อมูลที่เราจะทำต่อไปในพื้นที่  ยังสับสนอยู่( เรื่องของงบประมาณ)  เลยต้องคิด  คิด  คิด..มากพอสมควร  ว่าจะบริหารอย่างไร

ได้เข้ามาอ่านที่พี่ๆ  เขียนเล่าสู่กันฟัง..ในเกษตรพอเพียงเลยอยากมาขอคำแนะนำพร้อมกับกำลังใจที่ได้รับ  พอจะเข้าใจได้ว่า...บางครั้งสิ่งที่เราหวังอาจจะไม่ได้ดั่งหวังตลอดไป..ต้องเริ่มใหม่ หรือสู้ต่อไปจนกว่าจะประสบความสำเร็จ
ขออนุญาติเป็นสมาชิกด้วยคนครับ
ขอบคุณครับ

Morning.news@hotmail.com

Liked By: teerapan

สรรัตน์  ตราเต็ง
086-777-7774

morning.news@hotmail.com
ต้อย
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 03:47:19 PM »

มาให้กำลังใจเกษตรกรตัวจริงครับ ยิ้มเท่ห์
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 08:07:18 AM »

วางแผนเอาไว้ว่าวันพุธจะลงมือปลูกยาง เพราะเป็นวันดี(ถือเคล็ดนิดหน่อย) แล้วฟ้าฝนก็เป็นใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตกมาให้ชุ่มชื่นหัวใจ ตั้งแต่คืนวันจันทร์ วันอังคาร รีบบึ่งไปสวนทันที เืพื่อเตรียมงานเอาไว้รอ เพราะมือใหมในเรื่องยางจริง ๆ โดยศึกษาดูจากตำราอย่างเดียว ไม่ได้ไปดูงานที่สวนไหนมาก่อนเลย
เอารูปมาให้ดูครับ

วันที่ปลูกน้ำยังขังอยู่ในร่องอยู่เลยครับ

รูปต้นยาง

ปลูกตั้งแต่เช้า บ่ายกว่า ๆ ก้เสร็จครับ ปลูกไป 380 ต้น แต่ยังไม่รู้จะต้องปลูกซ่อมอีกหรือเปล่า รู้สึกต้นกล้ายางจะมีปัญหานิดหน่อย ตายไปเกือบร้อยต้น ใบมันเหี่ยว และร่วง และก็แห้งตายไปเลย แต่บางต้นก็แตกกิ่งขึ้นมาใหม่ ถามบางคนก็ว่าเป็นเชื้อรา (เอาไว้ใต้ต้นไผ่ ดินมันชื้นมาก) บางคนก็ว่าขาดน้ำ เลยไปหาปุ๋ยน้ำชีวภาพที่ป้องกันเชื้อรามารดทั้งต้นและราดดินด้วย ก็รู้สึกจะดีขึ้นมาหน่อย กลัวเหมือนกันว่าจะพอปลูกหรือเปล่า สุดท้ายก็ลุ่ล่วงไปด้วยดี ยังพอมีเหลือนิดหน่อย เก็บเอาไว้ซ่อมทีหลัง ก็นับว่าผ่านไปอีกหนึ่งเรื่องครับ ยิงฟันยิ้ม
     เท่านี้ก่อนนะครับ แล้วบ่าย ๆ จะมาอัพใหม่ ก็ขอขอบคุณทุกกำลังใจครับ ที่มีให้ และทุก ๆ ท่านที่แวะเข้ามาครับ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 08:26:19 AM »

เอก็เคยอ่าน ว่าวันอาทิตย์ เหมาะแก่การปลูกพืชผล
พืชผลจะดก ให้ผลผลิตดี
เป็นกำลังใจให้กันค่ะ
chaiwat4708
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 10:55:41 AM »

เอารูปมาให้ดูเพิ่มเติมครับ

กล่องรับจดหมายเก่า ๆ หน้าบ้าน

ต้นขนุนที่เหลือ 7-8 ต้นออกลูกมาให้พอชื่นชมบ้าง  ปีนี้คงจะไ้ด้ปุ๋ยเป็นรางวัลบ้างแล้ว หลังจากที่ไม่เคยได้เลย ยิ้ม

ค้นมะพร้าวน้ำหอมกลางนา 8 ปีกว่าแล้วยังไม่ให้ลูกเลย

ผักบุ้ง เก็บมาจิ้มกับน้ำพริก เลื้อยอยู่ริมทาง

ต้นจันทร์ ที่ปลูกไว้ริมทาง ลองให้น้ำแบบใส่ขวดพลาสติกแล้วเอาปากขวดทิ่มลงไปในดิน จะลองดูว่ามันจะอยู่ได้นานไหม

บ่อน้ำเก่าที่มีอยู่ใช้งานไม่ได้แล้ว ต้องขุดใหม่ บ่อนี้ต้องทดลงไปลึก เพราะบางปีน้ำน้อยมากสูบด้านบนไม่ขึ้น ซื้อท่อมาเตรีมไว้แล้ว

กล้วยน้ำว้าที่เริ่มปลูกใหม่เหมือนกัน ปลูกได้ 30 กว่าต้นเองครับ สำหรับอาทิตย์นี้ ก็จะปลูกไปเรื่อย ๆ ละครับ ตาามแรงและกำลังของเราครับ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
cat007
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 03:45:58 PM »

มีที่เป็นทุนอยู่แล้ว  มาเป็นกำลังใจครับ
chaiwat4708
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 06:21:53 AM »

สองอาทิตย์ผ่านไป เอารูปต้นยางพารา มาให้ดูเพิ่มเติมครับ  ยิ้มเท่ห์

เขียวชอุ่ม เต็มไปด้วยหญ้า  ยิ้ม

ต้นนี้ค่อยดูดีหน่อยหน่อย

ต้นนี้มองไม่เห็นใบเลย

ต้นนี้ ใบร่วง ลำต้นแ้ห้ง ไม่รู้เป็นโรคอะไรหรือเปล่า ร้องไห้

ฝนไม่ตก ก็ต้องสูบน้ำให้ซะหน่อย
นี่แหละครับชีวิตเกตรกร ก็ต้องต่อสู้กันต่อไป

Liked By: IMoOI, chaichomphu, chunkung

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 07:14:21 AM »

มาให้กำลังใจค่ะ...อย่ากลัวที่จะนับหนึ่งใหม่...
ถ้ายังมีแรงนับหนึ่ง...แสดงว่าพลังยังมีอยู่เต็มเปี่ยม...สู้ๆค่ะ...ขอให้สำเร็จ... จุมพิต

Liked By: aewaeang

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
zeazar
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 03:29:41 PM »

มาเชียร์ด้วยคนครับ ของผมก็คงต้องนับหนึ่งใหม่เหมือนๆกัน ลงยางพาราไว้เมื่อปีที่แล้วแบบงูๆปลา
ลงไป 300 ต้น ผ่านหน้าแล้งที่ผ่านมาเหลือประมาณ ร้อยกว่าต้น เครียสมากๆ T-T ไม่ได้ดูแลเอง
ฝากน้าดูแลให้ เนื่องด้วยไม่มีทุนรอนอะไรมากมายนัก ก็เลยต้องเป็นลูกจ้างเค้าไปก่อน รอเก็บตัง
ได้เมื่อไหร่ ก็กะว่าจะไปลองใหม่อีกรอบ (ไม่รู้จักเข็ดหลาบ) หุหุหุ
chaiwat4708
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 05:59:27 AM »

มาเชียร์ด้วยคนครับ ของผมก็คงต้องนับหนึ่งใหม่เหมือนๆกัน ลงยางพาราไว้เมื่อปีที่แล้วแบบงูๆปลา
ลงไป 300 ต้น ผ่านหน้าแล้งที่ผ่านมาเหลือประมาณ ร้อยกว่าต้น เครียสมากๆ T-T ไม่ได้ดูแลเอง
ฝากน้าดูแลให้ เนื่องด้วยไม่มีทุนรอนอะไรมากมายนัก ก็เลยต้องเป็นลูกจ้างเค้าไปก่อน รอเก็บตัง
ได้เมื่อไหร่ ก็กะว่าจะไปลองใหม่อีกรอบ (ไม่รู้จักเข็ดหลาบ) หุหุหุ

ตอนนี้ได้ประสบการณ์มาเยอะแล้ว ครับ ปลูกอะไรแล้วเราต้องดูแลมันให้ดีครับ ไม่อยากให้มันตาย มันเสียเวลาด้วย สรุปแล้ว เวลาครับ ต้องมีเวลาให้กับสวน มาก ๆ หน่อย ต้องคุมงานเอง ปุ๋ยกับน้ำ ต้องไม่ให้ขาด เที่ยวนี้ต้องทำให้ได้ครับ อันนี้คือ ธง ของผมครับ  ยิ้ม

มาให้กำลังใจค่ะ...อย่ากลัวที่จะนับหนึ่งใหม่...
ถ้ายังมีแรงนับหนึ่ง...แสดงว่าพลังยังมีอยู่เต็มเปี่ยม...สู้ๆค่ะ...ขอให้สำเร็จ... จุมพิต

ขอบคุณครับ สู้ สู้

ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 06:42:19 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง เป็นกำลังใจให้นะครับสู้ ๆ ครับ

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
_^_จ่าชาติ_^_
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 07:05:05 AM »

อย่าท้อกับหญ้ารออีกเดี๋ยวพอต้นไม้เราโตหญ้าก็ดูต้นเล็กไปเอง
เลือกที่จะสู้แล้วก็ลุยให้สุดทางครับ
กำไรที่ได้ก็คือความเจริญงอกงามของพืชพรรณที่เราปลูกครับ
jame kp
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:41:58 PM »

อายจัง อายจังมาชมและเชียร์ เป็นแรงใจให้ พี่ไชวัฒน์ คนกำแพงเหมือนกัน เริ่มก่อนตั้งหลักได้ก่อนนะครับพี่ เพราะเกษตรฯต้องค่อยเป็นค่อยไป ผมยังอยู่ในความฝันและความหวังอยู่เลย โกรธ โกรธ

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 12:39:35 PM »

เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ต่อไป
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์