หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการนับหนึ่งใหม่ของผม (เริ่มปีที่ 3) กล้วย กล้วย กล้วยน้ำว้า(เข้าสวนแล้วครับ)  (อ่าน 112040 ครั้ง)
chaiwat4708
เกษตรกรมือใหม่
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 08:55:07 AM »

หลังจากปล่อยสวนทิ้งเอาไว้ไม่ได้ดูแลเสียนาน ตอนนี้ขอกลับมานับหนึ่งใหม่อีกครั้ง หลังจากได้อ่านและได้เข้ามาเป็นสมาชิกที่นี่ รู้สึกประทับใจมากครับ ทำให้เกิดแรง บรรดาลใจขึ้นมาอีก ชีวิตนี้ไม่โดดเดี่ยว คงต้องปล่อยวางอะไรลงบ้าง เที่ยวนี้คงต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ  มีที่อยู่ประมาณ 30 ไร่ อยู่ที่ ต.จันทิมา อ.ลานกระบือ กำแพงเพชรครับ ให้เขาเช่าไปครึ่งหนึ่ง  ปลูกต้นไม้ ทิ้งเอาไว้แบบไม่มีเวลาดูแล เพราะติดปัญหากับชีวิตบางประการ คงต้องเริ่มวางแผนและเตรียมการใหม่อีกครั้งว่าจะทำอะไร
/เพิ่มเติมรูปครับ

โครงการ ของผมเที่ยวนี้คือ ทำง่าย ๆไม่ลงทุนมาก ไม่ยุ่งยาก(ดูแล)ไม่เลี้ยงสัตว์ ไม่ใช้สารเคมี ทำสวนให้น่าอยู่(อันนี้สำคัญ) ไม่รู้ว่าจะฝันเฟื่องอีกหรือเปล่า เฮ้อ ลังเล
       มาดูข้อจำกัดของเราก่อน
   -เวลา  อาทิตย์ ละ สอง-สามวัน
   -งบ พอประมาณ
   -แรงงาน เราคนเดียว จ้างแรงงาน (ญาติ ๆ กัน)
   -น้ำ  สูบบ่อบาดาล
   -อุปกรณ์  ต้องเช็คดูก่อนว่าอะไรที่ยังใช้ได้บ้าง (เพราะโดนหยิบยืมไปไม่รู้จะได้คืนหรือเปล่า)
   -ยังนึกไม่ออก เอาไว้ก่อน
     แผนงานที่จะทำ
   สำรวจก่อนว่ามีอะไรที่เหลืออยู่หลังจากปลูกทิ้งเอาไว้  วาดแผนที่ในกระดาษก่อนว่าตรงไหนจะทำอะไร
   ปรับปรุงที่ดินใหม่ให้เหมาะสม จัดการกับที่ รก ๆ ออกให้หมด (ถ้าทางจะหนักแฮะ)
      -สวนมะม่วงเก่าต้องตัดแต่งกิ่งใหม่ พร้อมตัดทิ้งไปบ้าง ต้นที่ออกลูกเล็ก ๆ (มะม่วงแก้ว)

สิ่งที่จะปลูก    
      -ยางพารา ปีนี้ของลอง ห้าไร่ก่อน ปีหน้าค่อยเพิ่มอีก (ติดให้เขาเช่าอยู่) ตอนนี้ยกร่องขุดหลุมไว้แล้ว
        รอปลูกอยู่ 380 หลุม
      -ข้าวโพดหวานแซม ยาง
      -กล้วยน้ำว้า โละของเก่าแล้วปลูกใหม่ ปลูกให้เต็มพื้นที่
      -ชะอมไว้ทอดกินกับไข่
      -ไม้ป่า เท่าที่พอจะหาได้
      -ไผ่ตง ก็น่าสนใจ
      -ปลูกข้าวไว้สีกินเอง สัก สอง-สามไร่ ช่วงหน้าฝน (ข้าวกล้อง)

แค่นี้ก่อนครับขอแปะเอาไว้ก่อนเพื่อเตือนความจำ นึกอะไรออกจะมาเพิ่มเติมมีรูปในสวนแล้วจะมาโพสให้ดูครับ รอข้อเสนอแนะจากเพื่อน ๆ สมาชิกอยู่ครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 04:10:31 AM โดย chaiwat4708 » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร

noon9999
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:01:55 AM »

สู้ๆครับ

ผมก็เริ่มนับหนึ่งครับ ทำกับเมีย2คน อาทิตย์ละวัน

กำไรคือได้ออกกำลังกาย กับมีความสุขกับความฝันที่หวังว่ามันจะออกมาอย่างที่คิด ยิงฟันยิ้ม

ทำแบบง่ายๆ ยังไม่มีระบบน้ำ ปลูกไม้ยืนต้นเป็นหลัก สารพัดชนิดมั่วไปหมด ดูว่าปีหน้าจะรอดอะไรบ้าง
บ้านค้ำคูณ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 04:44:48 PM »

มาให้กำลังใจครับ เพิ่งเริ่มเหมือนกัน แต่ไปมีเวลาไปดูเพราะอยู่ไกล น่านครับ
ได้แต่สั่งผ่านโทรศัพท์ และโอนปัจจัยไปพัฒนาพื่นที่ 2-3 เดือนถึงได้ขึ้นไปดูที
ทำงานอยู่กรุงเทพเลยไม่มีเวลาไป แต่ถ้ารอออกจากงานแล้วค่อยเริ่ม
คงจะไม่มีทั้งแรงกายและแรงเงิน  ค่อยๆปลูกไปครับต้องใช้เวลาพอสมควร
กว่าจะเห็นผลผลิต อยู่จังหวัดไหนครับ

สู้ๆครับ

Liked By: netmatrix
เอ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 05:00:30 PM »

พวกเราโชคดีที่สุดแล้วครับที่มีที่มีทางให้ทำการเกษตร ผมคิดว่าโลกทุกวันนี้ต้องอาศัยการเกษตรจึงจะอยู่ได้ (จึงจะอิ่มท้อง)

ลุงต้า
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 05:38:19 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาให้กำลังใจและรอติดตามชมครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
mavasu
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 09:37:23 PM »

คอยติดตามด้วยคนครับ
Kwanthong
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 05:03:56 AM »

มาปูเสื่อรอดูผลงาน และมาให้กำลังใจครับ...สู้ๆ... อายจัง
น่าอิจฉาที่มีที่ดินแปลงใหญ่ ได้เริ่มเป็นกิจจะลักษณะ
ผมเริ่มจากที่ดินแปลงเล็กๆ กำลังหาอยู่ที่ดินแปลงใหญ่ ราคาเบาๆ ผ่อนได้นานๆอยู่ครับ
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 06:10:04 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง
มาร่วมวง.รอนั่งรอชมความสำเร็จค่ะ

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
oat..banlad
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 07:29:43 AM »

มาปูเสื่อรอชมครับ  ยิ้ม
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 07:49:35 AM »

โชคดีจริง ๆ ที่ได้เป็นสมาชิกที่นี้ รู้สึกอบอุ่นใจจริง ๆ ขอบคุณทุกท่านที่แวะเยี่ยมชมครับ
     ลืมลงรายละเอียดไปครับ สวนผม(ไม่รู้จะเรียกว่าสวนหรือไร่ดี เพราะยังมีทำนา ด้วย) อยู่ที่ ต.จันทิมา อ.ลานกระบือ กำแพงเพชรครับ
     เพิ่งกลับจากสวนมาเมื่อวาน (ว่าจะเอากล้องไปถ่ายรูปมาให้ดู ก็ลืมเสียอีก)เช้านี้ปวดเมื่อยไปหมด คงต้องใช้เวลาอีกหน่อย แต่มือไม่พองแล้ว เริ่มด้านและหนาขึ้น ทำบ้างหยุดบ้างเพราะทั้งร้อนและเหนือย ตัดต้นไม้ และถางป่าที่มันรกออกไปบ้าง จ้างรถไถมาดันที่ และไถดินเพื่อจะปลูกกล้วย แต่ดินแห้งมากเลยไถไม่ค่อยเข้าเท่าไหร่ เอาไม้ไปปักแนวขุดหลุมไว้บ้างแล้ว ระยะ 5x3.5 เมตร ทดลองขุดดู ได้สามหลุม ดินแข็งมาก ไม่ไหวครับ ไว้รอฝน หรือสูบน้ำเข้าก่อนดีกว่า ถ้าต้องขุดไปเอาน้ำหยอดไป คงไม่เอาแน่ ๆ พูดถึงเรื่องสูบน้ำ ไปดูบ่อเก่าที่มีอยู่  ปรากฎว่า สูบไม่ขึ้น มันเป็นท่อเหล้ก คงจะผุไปแล้ว ต้องเจาะใหม่ โทรไปตามช่าง เขาบอกอาทิตย์หน้าจะมาขุดให้ ค่าจ้างอยู่ที่ 1500 บาท อุปกรณ์เราออกเอง ต้้องเสียเงินอีกแล้ว  ยิ้ม เที่ยวนี้คงต้องเปลี่ยนเป็นท่อ PVC แทน
ขอยืมภาพมาจากคุณ พญาวัน นะครับ
     พักเหนื่อยก็เดินไปสำรวจที่ ขนุนที่ปลูกเอาไว้ เหลือสิบกว่าต้น ปลูกแบบให้เทวดาเลี้ยงจริง ๆ  ;Dจำไม่ได้แล้ว ว่าพันธุ์อะไรบ้าง มีแก่อยู่หลายลูก อาทิตย์หน้าค่อยตัด เดินไปที่ริมสวนมะม่วง ปลูกมะขามเทศมันเอาไว้ มีอยู่ ห้าหกต้น รกซะไม่มี คงต้องให้คนเผาถ่านมาตัดเอาออกไปบ้าง ไปดูต้นสักที่ปลูกเอาไว้ริมสวน มีอยู่ไม่กี่ต้น ที่ที่น่าโมโหมากคือ มีพวกมือดีมาแอบตัดของเราไปซะนี่ ต้นที่ใหญ่ที่สุด กว้างขนาดฝ่ามือเห็นจะได้ คนเราหนอคนเรา ที่ตัวเองมีแต่ไม่ยอมปลูกเฮ้อ... ทำแต่อ้อย และข้าวกัน ลืมบอกไปปลายที่ผมข้าง ๆ มีแต่คนทำอ้อย กับทำนากัน มีของผมเป็นป่าอยู่หย่อมหน่อย แอบเข้ามาหลบร้อนพักกัน แต่ไม่วาย มาแอบตัดต้นไม้ของเรา ไม่รู้จะต้องลงทุนล้อมรั้วลวดหนามดีหรือเปล่าเรา ยิ้ม
     อาทิตย์นี้ได้แค่นี้แหละครับ อ้อ งวดนี้ปลูกต้นจันทร์ กับ มะูตูม เอาไว้อย่างละ 3 ต้น ไม่รู้จะรอดไหม อาทิตย์หน้าจะลงมือปลูกยางแล้ว ขอให้ฝนตกมาให้สักหน่อย จะได้ไม่ต้องสูบน้ำ เที่ยวหน้าคงจะมีรูปให้ดูครับ ถ้าไม่ลืมอีก อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2010, 05:15:52 AM โดย chaiwat4708 » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
jame kp
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:11:02 AM »

อายจัง อายจังสู้ครับพี่ ขอเป็นแรงใจให้ คนกำแพงเพชรด้วยกัน แต่ดินคงดีครับ ขนาดปลูกให้เทวดาเลี้ยง ขนุน ยังออกลูกให้เลย ส่วนการล้อมรั้ว จะกันขโมยได้หรือครับ เพราะคนมันจ้องจะเอาอยู่  โกรธ โกรธ

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:14:08 AM »

สู้ๆๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
พึ่งตนเอง
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 09:27:40 AM »

ถ้าผ่านไป  ขอไปเที่ยวอยู่เป็นแรงงานเล็กๆ(เหนื่อยง่าย)แต่จะ เป็นกำลังใจใหญ่ๆให้  ทางผมก็กำลังหาทาง(ทุน)กลับไปเพชรบูรณ์

ชมจันทร์
*

เราเป็นได้มากกว่าที่เราคิด

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 09:31:02 AM »

มาเป็นกำลังใจให้คนกำแพง ระยะทางหมื่นลี้ก็เริ่มต้นที่ก้าวแรกนะคะ จะกินช้างทั้งตัวให้หมดก็ต้องเริ่มกินทีละคำ ทำถูกต้องแล้วค่ะ เมื่อมีเวลาฝันเฟื่องได้ก็ต้องมีเวลาทำฝันให้เป็นจริงได้เหมือนกัน

อันนี้เป็นไร่ที่กำแพงเพชรเหมือนค่ะ โครงการ 15 ไร่ เริ่มเมื่อปีที่แล้วค่ะ ทำเป็นโครงการกระดาษอยู่หลายเดือนเหมือนกันค่ะก่อนเริ่มจริง รอบๆพื้นทีปลูกหญ้าแฝก ถัดจากหญ้าแฝกมาเป็นชะอม รอบพื้นที่เหมือนกันค่ะ  หญ้าแฝกขอฟรีที่สถานีพัฒนาที่ดินกำแพงเพชร ตรงคลองแม่ลาย ส่วนชะอมนี่ให้ชาวบ้านเก็บมาปลูกให้เค้าคิดต้นละ 5 บาทพร้อมปลูก จัดไป ที่เห็นในรูปเป็นมะยงชิด 130 ต้น ปลูกสลับกับกล้วยน้ำว้า เหนือขึ้นไปเป็นมะกรูด 1000 ต้น ถัดลงมาเป็นมะนาวตาฮิติ 350 ต้น แล้วก็ไผ่บงหวาน 50 ต้น จากพื้นที่โล่งๆ ก็พอเป็นรูปเป็นร่างให้เห็นกันบ้างแล้วค่ะ

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้ากับความสำเร็จที่กำลังจจะเกิดขึ้น และอยากให้ดูพี่นฤทธิ์ เป็นตัวอย่างและแรงบันดาลใจที่ดีมากๆเลยค่ะ จากคนเงินเืดือนเป็นแสนลาออกมาทำเกษตร  พี่เค้าได้ชื่อว่าเป็น เกษตรกรผู้พิชิตความจน ปัจจุบันมีรายได้เดือนละกว่าสองแสน นฤทธิ์ คำธิศรี กล่าวว่า "เป็นเกษตรกรก็รวยได้นะ"
http://www.esanclick.com/news.php?No=6357

* DSC00413.jpg (79 KB, 600x450 - ดู 6940 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2010, 09:39:38 AM โดย ชมจันทร์ » บันทึกการเข้า

ํYou are what you think.
ไม่ว่าเราจะคิดว่าทำได้หรือทำไม่ได้ เราก็คิดถูกทั้งสองอย่าง
เฮนรี่ ฟอร์ด
www.magrood.net
pon
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 10:34:12 AM »

สู้ๆครับ

ผมก็เริ่มนับหนึ่งครับ ทำกับเมีย2คน อาทิตย์ละวัน

กำไรคือได้ออกกำลังกาย กับมีความสุขกับความฝันที่หวังว่ามันจะออกมาอย่างที่คิด ยิงฟันยิ้ม

ทำแบบง่ายๆ ยังไม่มีระบบน้ำ ปลูกไม้ยืนต้นเป็นหลัก สารพัดชนิดมั่วไปหมด ดูว่าปีหน้าจะรอดอะไรบ้าง

เมียสองคนเลยเหรอครับ ซู้ดๆยอดๆๆๆๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยาหวาน
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 11:22:43 AM »

รอติดตามผลงานด้วยคนค่ะ สู้ๆค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kwanrex
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์