ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการวางท่อเพื่อติดสปริงเกอร์ครับ  (อ่าน 2944 ครั้ง)
วิถีไพร
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 08:54:31 PM »

สวัสดีครับผมกำลังจะปลูกลำไยที่ไร่ครับ อยู่ที่ อ.สอยดาว จ.จันทบุรี คำนวณตามเนื้อที่สามารถปลูกได้ 90 ต้น ระยะปลูก 6 x 6 เมตร ปลูกเป็น 3 แถว ๆ ละ 30 ต้น ที่ดินยาวประมาณ 200 เมตร หน้าแคบ 25 เมตร (ตามรูป) ผมขอรบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ในเวปเกษตรพอเพียงช่วยแนะนำการวางท่อเพื่อติดตั้งสปริงเกอร์รดน้ำด้วยครับ (ที่ไร่มีไฟฟ้า/สระน้ำแล้วครับ ขอแบบประหยัดงบฯ ด้วยครับ  หมดงบฯ ไปกับค่ากิ่งพันธุ์ลำไยและค่าไถดินแล้วครับ)
1. มีสระน้ำขนาดอยู่แล้ว อยู่ติดกับแปลงปลูก
2. มีปั้มชักขนาด 1 1/2 นิ้วอยู่ 1 ตัว มอเตอร์ประมาณ 1/4 (มีอยู่แล้วไม่อยากซื้อใหม่ จะรับภาระกับพื้นที่ปลูกขนาดนี้ได้หรือเปล่าครับ)
3. ควรใช้ท่อแบบไหน ขนาดเท่าไรครับ (ท่อเกษตรสีเทาถูกหน่อย ดีหรือเปล่าครับ)
4. รายละเอียดของท่อเมนส์ ท่อแยก ชนิดและจำนวนของสปริงเกอร์ แบบเหวี่ยงน้ำเป็นวงหรือแบบฉีดไกลดีครับ
ผมขอรบกวนขอรายละเอียดด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2010, 12:00:18 AM โดย tomy » บันทึกการเข้า

Bryan
seller
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:02:25 PM »

รูปไม่ขึ้น

ลองเปลี่ยนชื่อไฟล์เป็นภาษาอังกฤษ ก่อนนะครับ

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
วิถีไพร
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 10:57:29 PM »

รูปแปลงปลูก
วิถีไพร
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 10:58:42 PM »

ได้ป่าว
ninok
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 07:47:24 AM »

เปลี่ยนปั๊มน้ำครับ เป็น 2 นิ้ว 2 แรง ท่อประทานเป็น 2 นิ้ว ท่อรองเป็น 1 นิ้วครับ ถึงหัวสปริงเกอร์ ระยะแรกใช้ต้นระ1 หัวครับ ซัก 3 ปี ต่อเป็น 4 หัวครับ เป็นแบบใบพัดทองเหลือง หรือพลาสติกก็ได้เลือกแบบน้ำมากนะครับ ที่แนะนำแบบนี้เพื่ออนาคตครับ ลำไย ต้องการน้ำเป็นจำนวนมาก  จะได้ไม่ต้องวางท่อใหม่ พอดีบ้านพ่อผมอยู่ สอยดาวเหมือนกันครับ PM มาได้นะครับ
assawinn
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 09:41:12 PM »

คร่าวๆตามนี้น่าจะได้ครับ ท่อเมน 2นิ้ว ผ่านกลาง ไปยังระหว่างแถวที่ 15 และ 16 เดินตัดขวาง แล้วแยกเป็น PE 20 หรือ 25มม. ออกเป็น 6ฝั่ง แต่แนะนำว่าควรเป็น 25มม.จะรองรับน้ำได้ใกล้เคียงกว่า (ปริมาณน้ำจากการคำนวณที่ต้องใช้เกินกว่าท่อรองรับหน่อยครับ แต่ไม่น่าจะมีปัญหา) ถ้าได้ข้อสรุปแน่ชัด อาจจะเลือกปรับลดหัวเป็น 140 หรือ 150 ลิตร/ชั่วโมงครับ

หัวใช้เป็นมินิสปริงเกอร์ปริมาณน้ำ 160ลิตร/ชั่วโมง ติด 2ตัว ขนาบลำต้นครับ ควรใช้ท่อไมโครพีอีเผื่อไว้ยาวๆเวลาเราย้ายจุดปักเพื่อใก้ได้วงน้ำตามต้องการ และเผื่อต้นไม้ใหญ่ขึ้นในอนาคตครับ ท่อต่างๆถ้าฝังลงดินได้ก็จะดีครับ ใช้ขาปักร่วมกับหัวมินิสปริงเกอร์ ปริมาณน้ำของปั๊มต้องเป็น 480ลิตร/นาทีเป็นอย่างน้อยนะครับ เรื่องปั๊มเดิมน่าจะเป็นปัญหาเพราะปั๊มชักจะให้ปริมาณน้ำ/นาที น้อยกว่าปั๊มหอยโข่ง แต่แรงดันจะสูงกว่า

ส่วนเรื่องระบบรากลำไย ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าจะมีปัญหากับท่อ PE รึเปล่านะครับกรณีฝังใกล้ลำต้น และรากจะเจริญจนเบียดให้ท่อบี้หรือไม่ ลองศึกษาตรงนี้เพิ่มเติมอีกทีเพื่อจะได้ปรับใช้ให้เหมาะสมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์