ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แมวบ้านข้างๆ ชอบเข้ามาอึในสวนหลังบ้าน กลิ่นเหม็นมากๆ ครับ มีวิธีแก้ไหมครับ  (อ่าน 33603 ครั้ง)
Bigkeng
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:06:10 AM »

เศร้า รบกวนถามพี่ๆ ด้วยครับ บ้านผมชอบมีแมวจากบ้านข้างๆ เข้ามาอึ ในสวนหลังบ้าน บ้านผมเป็นบ้านจัดสรรครับพื้นที่ไม่ใหญ่ทำให้มีที่ดินว่างๆ พอจะปลูกต้นไม้และเดินดูรอบบ้านได้กว้าง 3 เมตร รอบบ้านครับ ตอนนี้ปูหญ้าไว้ครับ แต่แมวชอบมาคุ้ยหญ้าให้เห็นทรายและดินใต้หญ้าและอึไว้ครับ กลิ่นจะเหม็นมากๆ ครับ  ตกใจ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าจะป้องกันยังไงบ้างครับผม หรือมีวิธีดับกลิ่นได้ไหมครับ หรือทำให้แมวไม่อยากเข้ามาอึอีกมีบ้างไหมครับ เช่นปลูกต้นอะไรแล้วแมวไม่ชอบ จะไม่เข้ามาอึอีก หรือวิธีป้องกันยังไงได้บ้างไหมครับ (แต่แบบวางยาไม่เอานะครับ ไม่กล้าครับ สงสารครับ เพราะที่บ้านอีกหลังที่ผมพักอาศัยอยู่ก็เลี้ยงหมาและแมวหลายตัวครับ) 

อ้อ ลืมบอกไปครับ บ้านหลังนี้ผมจะไม่ได้อยู่ทุกวันครับ จะไปพักเป็นบางวันครับ เวลามีงานนอกเข้ามาก็จะไปทำงานที่บ้านหลังนี้และพักผ่อนครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำมากครับ
เก่ง ยิ้มเท่ห์

Liked By: imm sureerat

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....

PHANOM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:42:41 AM »

ทราบมาว่าถ้าเป็นสุนัข ให้ใช้พริกป่นละลายน้ำรดบริเวรที่สุนัขเข้ามาถ่ายหรือฉี่ แต่กับแมวไม่แน่ใจ ::)รองดูครับ

CharmingChiangmai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:52:46 AM »

ภู่ก็เป็นนี่ นี่ค่ะเอามาให้ลองทำดู ได้ผลยังไงบอกด้วยนะคะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15582.0
ส่วนต้นที่ไล่แมวนี่ ภู่ไม่รู้ว่าบ้านเราจะมีมั้ยแต่เคยเห็นในยูทูบของแคลร์น่ะค่ะ

หวังว่าพอจะช่วยได้ค่ะ
น้องภู่

Kondin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:53:33 AM »

ลองใช้น้ำส้มสายชูผสมน้ำราดดูครับ ที่บ้านผมก้ใช้วิธีนี้ได้ผลครับ แต่ต้องเก็บมูลของเก่ากับดินบริเวณนั้นออกด้วยนะครับไม่ให้มีกลิ่นเดิมของมันอยู่ครับ  ราดบ่อยๆ เดี๋ยวก้ไม่มาเองครับ

คนเราถ้าพอใจในความต้องการ ความโลภก็น้อย
  เมื่อความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย
rat-nan
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 02:49:39 PM »

เอาแบบได้ผลเลยนะแต่.โหนหน่อยก็เลี้ยงสุนัขบางแก้วครับ ทั้งคนทั้งแมวหายเรียบ....

โทร 081-9605251
Bigkeng
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 03:08:38 PM »

ขอบคุณพี่ๆ มากครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ
เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปจัดการครับ คงเริ่มจากง่ายๆ ก่อนครับ คงตักอึไปทิ้ง เอาน้ำส้มสายชุผสมน้ำรดให้ทั่วก่อนแล้วว่าจะแถมด้วย ลูกเหม็นแขวนเป็นจุดๆ อีกครับ (ไม่รู้ว่าใช้ได้ไหมครับลูกเหม็น)  แล้วค่อยตามหาเปลือกส้มกับเปลือกมะกรูดครับ ท่าจะหายากกว่าน้ำส้มสายชูครับ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
sikul
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:05:13 PM »

ใช้กากกาแฟค่ะ   ไปขอตามร้านขายกาแฟสด  เก็บอึเก่าทิ้งก่อน  แล้วเอากากกาแฟโรย  ซักเดือนละครั้ง
ที่บ้านก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน  ลองมาหลายวิธี  พอดีเราเป็นคนชอบดื่มกาแฟสด  ซื้อมาทำกินเองที่บ้าน
แล้วเอากากกาแฟไปโรย ๆ ดู  อึ๋ย  ได้ผลวุ้ย  55 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Cake...
*

รวงข้าว...ในมือพ่อ

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 03:48:49 PM »

ลองใช้ก้นบุหรี่ ละลายน้ำแบบเข้มข้นให้เหม็นฉุน  แล้วลาดบริเวณที่แมวมาคุ้ยดูครับ
ผมเคยลองมาแล้วได้ผลอยู่......
แต่ว่า...พอกลิ่นบุหรีหาย  มันก็กลับมาอีก...นะ

Bryan
seller
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 11:40:43 PM »

น้ำส้มควันไม้ ผสมน้ำ แล้วฉีดหรือราด บริเวณนั้น เลยครับ

ดับกลิ่นเก่า ไล่ของใหม่ ด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
e27ul
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 11:56:55 PM »

เลี้ยงแมวมา 18 ปีแล้วค่ะ

กากกาแฟคงจะไม่ได้ผลกับแมวทุกตัวค่ะ
เพราะแมวที่บ้านชอบอึใส่กากกาแฟด้วยสิค่ะ
จนต้องซื้อทรายแมวมาให้เค้าแทน
เพื่อแก้ปัญหาไม่ให้เค้ามาคุ้ยกากกาแฟที่ปลูกต้นไม้นะค่ะ

ก้นบุหรี่, น้ำส้มสายชู ได้ผลชั่วคราวค่ะ
ฉี่สุนัข ได้ผลค่อนข้างนานค่ะ
noon9999
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 05:54:56 AM »

เคยมีแมวเข้ามาถ่ายบนฝ้าเพดานบ้านประจำ เลยเอาพริกไทยไปโรยไว้เยอะๆ มันก็ไปครับ

ตอนนี้มีตัวอะไรซักอย่างอยู่บนฝ้า ลังเลอยู่หลายวัน จะเอากาวดัก กลัวเป็นกระรอก หรือนก

กลางคืนเวลานอนได้ยินเสียงมันวิ่งไปมา แต่มีได้ยินเสียงร้องจี๊ดๆเป็นบางที เลยน่าจะหนู

ลงทุนต่อหลอดไฟไปใต้ฝ้า เวลาได้ยินเสียงมันวิ่งก็ลุกมากดเปิดไฟ มันก็เงียบ แต่เดี๋ยวก็ดังอีก

ทนไม่ไหว เมื่อคืนเอากาวไปวาง เดี๋ยวสายๆจะขึ้นไปเก็บ
BT1885
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 03:18:32 PM »

ปัญหานี้แก้ไม่ยาก ไปซื้อกับดักหนูชนิดที่มีลวดสปิรงดีด สัก 5 ตัว เอาหัวปลาทูล่อไว้ เวลาแมวมาอึเสร็จ ก้อจะมากินจะได้โดดกับดักตี ได้เข็ดหลาบสะทีคับ วิธีโหดหน่อยนะ แต่ได้ผล สวนวิธีอื่นเสียเงินและเสียเวลาเปล่าไม่ได้ผลหรอกคับ
paitarn
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 04:37:39 PM »

ลูกมะกรูดผ่าครึ่งแล้วเอาไปวางที่แมวมาอึ เคยใช้ได้ผลมาแล้ว ไม่กลับมาอึที่เก่าอีก แต่ที่ใหม่ไม่รับรอง

NPM
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 10:28:56 AM »

ลองใช้น้ำของหน่อไม้ดองมาราดพื้นที่เสี่ยงดู
ใช้มาแล้วได้ผล  อายจัง  อายจัง
แต่ไม่ยืนยันว่าใช้ได้กับทุกพื้นที่หรือป่าวค่ะ  ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 10:37:09 AM โดย NPM » บันทึกการเข้า

Netchanok 603/7 ถ.ธรรมนูญวิถี อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
การบ้าน http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12844.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์