หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเตาเผาถ่าน 200 ลิตร แบบชาวบ้าน  (อ่าน 195159 ครั้ง)
josave69
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 10:22:09 AM »

จะทำบ้างที่ขอนแก่น

jorn1999
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 02:18:50 PM »

ขอขอบคุณมากๆครับ กำลังหาข้อมูลที่จะทำพอดีเลยครับ อายจัง
tum0870378381
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 10:49:12 AM »

เตาเผาถ่าน 200 ลิตร แบบบ้านบ้าน แถมน้ำส้มควันไม้ ประโยชน์มากมายที่คุณจะได้ทำกัน

อยากได้เตาไปลองเผาที่สวน กระทุ่มแบน ครับ

มีจำหน่ายหรือเปล่าครับ(ที่ไหน)

ราคาครบชุดประมาณ เท่าไหร่ครับ

ตุ่ม โทร 087 0378381

asck28
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:54:13 PM »

>:(หวัดดีครับทุกคน ผมมีเรื่องคาใจนิสสสสสส....นึง คือว่า ถ่านที่ผมได้จากการเผาด้วยถัง 200 ลิตร น้ำหนักเบามากๆ เมื่อเทียบกับการเผาแบบดินปั้น วานผู้รู้โปรดชี้แนะ เศร้า เศร้า
thepunyapat
*

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 10:50:07 PM »

>:(หวัดดีครับทุกคน ผมมีเรื่องคาใจนิสสสสสส....นึง คือว่า ถ่านที่ผมได้จากการเผาด้วยถัง 200 ลิตร น้ำหนักเบามากๆ เมื่อเทียบกับการเผาแบบดินปั้น วานผู้รู้โปรดชี้แนะ เศร้า เศร้า
เป็นถ่านที่บริสุทธิ์ครับ แต่อาจไม่ถึงกับเป็นคาร์บอน 100 % แต่บริสุทธิ์มากกว่าเตาดินครับ
    ถ้าบริสุทธิ์100%จะเป็นสื่อนำไฟฟ้าได้ เช่น แปรงถ่านที่ใช้ในไดสตาร์ทหรือมอร์เตอร์สว่าน และจะแกร่งด้วยครับ
jass2012
*

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 12:37:37 AM »

ผมก็เป็นอีกตนที่ เกิดปัญหาใช้เวลาในการจุดเตานาน มากกว่า  2 ชั่วโมง ใครมีเทคนิคในการเริ่มจุดเตามาเล่า มาถ่ายทอดให้สมาชิกตนอื่นรู้  จะเป๊นพระคุณอย่างยิ่ง 
somchaisuwan
*

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 09:35:08 PM »

เทคนิคจุดให้ไฟติดเร็วใช้พัดลมเป่าครับ ดูระบบท่อให้อากาศใหลผ่านสะดวก พอในเตาร้อนแล้วจะเกิดลมดูดไฟหน้าเตาเข้าไปครับ อ้อหน้าเตาช่องจุดไฟให้มันเอียงขึ้นนิดหน่อยด้วยครับ ถ้าควบคุมความร้อนในเตาให้สูง 700-800 องศาC จะได้ถ่านที่แกร่งมาก(เหลือแต่carbon) เอาหลังมือลองเข้าใกล้ๆท่อดูจะพอเดาได้ว่าในเตาขนาดไหน  ถ้าต้องการน้ำส้มควันไม้ใช้ท่อยาวๆ 3-4 เมตรยิ่งดี เจาะรูให้น้ำส้มออกทุกระยะ 1 เมตร เอากระสอบห่อรดน้ำระบายความร้อนท่อได้จะช่วยให้การกลั่นตัวดีขึ้นครับ อุณภูมิในเตายังไม่สูงมากน้ำส้มจะหยดรูแรกเยอะรูต่อไปน้อย และจะย้ายไปตามความร้อนในเตา น้ำมันดินจะเริ่มออกที่รูแรกก่อนเช่นกันครับ พัดลมกับการเอียงช่องหน้าเตามีผลมากครับ อ้ออีกอย่างคือฉนวนหุ้มเตาครับอย่าให้ความร้อนระเหยออกได้ หนาไปก็ทำให้เตาร้อนยากนะครับ 3-4 นิ้วขนาเตาดินปั้นน่าจะเหมาะครับ ผมเลิกเผาไปแล้วเพราะเมียหาว่าเป็นงานกรรมกรคอยต่อต้านตลอด อาจเป็นเพราะเอาลูกชายที่กำลังเรียนวิศวะไปช่วยด้วยแม่เขาเลยไม่ชอบ

Liked By: Bangbai, Ratthapatch
max2009
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 02:15:46 PM »

เข้าเวปนี้ save จนharddisk จะเต็มแล้ว  โกรธ

ขอบคุณสำหรับความรู้ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: Ratthapatch
kthanom
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:51:11 AM »

รบกวนถามครับ
ผมทำเตาเผาถ่าน 200 ลิตรแบบนอนก่อไฟหน้าเตาเป็นวันเลยแต่ไม้ด้านในเตาไม่ติดซักทีหยุดใส่ไฟดูไม้ด้านในไม่ติดแค่แห้งและดำนิดหน่อยไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ
ผมเคยเจอครับ 2 วันยังไม่ติด เสียฟืนเผาไปเกือบหมดกอง เอาไฟฉายไปส่องดูในท่อด้านหลังปรากฎว่าท่อตันครับมีเศษเขม่าที่เราเผาหลายๆครั้งแต่เราไม่ได้เอาออกมันจะทำให้ท่อตันครับ ขนาดผมเผามาเป็นปีแล้วนะ ยังเสียท่าเลย คราวนี้ผมทำความสะอาดท่อทุกครั้งที่จะทำการเผาใหม่ ถ้าเตาร้อนๆ ใช้เวลาชั่วโมงเดียวก็พอแล้วครับ หลังจากนั้นก็นอนหลับไปเรื่อยๆ ประมาณ 6 ชม ก็ค่อยตื่นมาดู ก็พอดี ปิดเตาได้ครับ อันนี้สำคัญว่าไม้ ที่เราใช้เผาจะแยกได้ดังนี้นะครับ 1 ไม้เล็กสด 2 ไม้เล็กแห้ง 3 ไม้ใหญ่สด 4 ไม้ใหญ่แห้ง จะใช้เวลาต่างกันครับ เวลาเลือกไม้ควรแยกไว้เป็นพวกๆแบบนี้ครับ เวลาเรียงไม้ก็เอาอันเล็กไว้ล่าง ตามด้วยขนาดกลาง สุดท้ายบนสุดก็ขนาดใหญ่ รับรองได้ถ่านงามๆเลยครับ ผมเผามาจะครบปีแล้วครับ เดือนธคนี้ครบปี เผาเกิน 100 ครั้ง ส่วนมากเป็นไม้ส้มโอ ถ่านดีมากๆ ออ ถ้าไม้หมาดๆจะได้ถ่านที่สวยไม่แตกป่น ถ้าเป็นไม้แห็งถ่านที่ได้จะเป็นก้อนเล็กๆ ป่นๆ ไม่ค่อยเป็นแท่งยาวๆ แต่ก็ใช้ได้ดีเหมือนกันไม่มีควัน ร้อนจัด ติดนาน ลองทำดูนะครับ จะลงรูปให้ดูทำไงเนี่ย ทำไม่เป็นซะงั้น ช่วยบอกทีนะ ถ้าใครมีคำถามเรื่องเผาถ่านด้วยถัง 200 ลิตร ถามมาได้นะครับ วันนี้ก็เพิ่งปิดเตาไปทั้ง 3 เตา ตอน 5 โมงเย็นนี่เอง เริ่มตั้งแต่ 7 โมงเช้า พรุ่งนี้ตอนบ่ายก็เอาออก แล้วก็ใส่เข้าไปใหม่ อีกวันเช้าก็เผาอีก ทำแบบนี้แหละครับ ทิ้งไว้ 1 คืน กับครึ่งวัน ก็เอาออกได้ เวลาเผาครั้งต่อไปจะเร็วเพราะเตายังร้อนอยู่
ถ้าเป็นไม้ไผ่(ข้าวหลาม)สามารถเผาทำถ่านได้ดีหรือเปล่าครับ   ไม้ไผ่ดิบระยะเวลาในการเผานานเท่าไหร่ครับ

Liked By: Ratthapatch
nipun
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 05:35:14 PM »

ขอบคุณครับ
jinno
*

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:35:00 AM »

ขอบคุณ ทุกท่านที่แนะนำคะ จุมพิต
TAMKIN
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 04:46:10 PM »

ขอบคุณข้อมูลสิ่งที่ดีที่แบ่งปัน ผมเซฟไว้อ่านเรียบร้อยแล้ว
มีท่านใดเคยเผาถ่านไผ่กิมซุ่ง บ้าง ขอข้อมูลครับ จะลองไปหัดทำดูครับ
MeeJaGin
*

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 07:05:59 PM »

ขอบคุณค่า  ยิงฟันยิ้ม
news1
*

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 03:52:12 PM »

รบกวนสอบถามครับ
1. ถ้าเราเน้นไปที่น้ำส้มควัน ควรใช้เตาแบบตั้งหรือแบบนอนดีครับ  แล้วถ้าแบบนอนเปลี่ยนจากไม้ไผ่มาเป็นท่อ pvc จะได้ใหมครับ เคยดูใน youtube เขาใช้ท่อ pvc ต่อกันยาวๆ ประมาณ 10-20 เมตร
2. เตาแบบตั้งกับแบบนอน ชนิดไหนจะให้น้ำส้มควันมากกว่ากัน
3. เตาแบบนอนใช้เผาแกลบได้ใหมครับ
4. ทำไมเตาแบบตั้งถึงต่อปล่องควันด้านข้าง (ส่วนล่าง) เคยเห็นเตาเผาแกลบเขาต่อปล่องควันด้านข้าง (ส่วนบน)
news1
*

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 09:43:51 PM »

จากที่ได้ทดลองจริงๆ ครั้งแรก ตามสูตรเลย นั่งจุดไฟหน้าเตา ทั้งวันเตายังไม่ติด สาเหตุคือดูควันบ้าไม่เป็น ทำให้เราไม่สามารถรู้ได้ว่าเตามันติดดีแล้วหรือยัง สุดท้ายเตาก็ดับ ครั้งที่ 2 เริ่มดูวันบ้าเป็นแล้ว และหลังจากควันบ้ามาก็ปล่อยให้บ้าไปสัก 30 นาทีโดยประมาณ แล้วค่อยหยุดใส่ไฟหน้าเตาและเอาก้อนอิฐมาปิดหน้าเตาให้เหลือ 1/4 ตามที่กระทู้บอกไว้  แต่ประเด็นที่จะถามก็คือ
1. ในกระทู้บอกไว้ว่า ช่วงระยะเวลาการเก็บน้ำส้มควันประมาณ 2-3 ชม แล้วน้ำส้มควันจะเริ่มหนืด จึงเลิกเก็บ แต่ของผมที่ทดลองเผาดู เวลาแค่ 2-3 ชม ไม้ยังไม่ทันเป็นถ่านหมด  ควันยังเป็นสีขุ่นๆ แน่นๆ ออกเหลืองๆ อยู่เลย ของต้องใช้เวลาประมาณ 6-8 ชม กว่าไม้จะเป็นถ่านหมด มันนานเกินไปใหมครับ

ปล. หลังจากปิดเตาแล้วปรากฏว่าได้ถ่านเต็มเตา มีขี้เถ้าหน้าเตานิดเดียวเอง ที่สงสัยคือทำไมมันนานมาก กว่าไม้จะเป็นถ่านไม่เหมือนตามที่กระทู้บอกเลย
pkhongsa
*

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 06:07:10 PM »

จากประสบการณ์การเผาถ่าน (น่าจะเกินกว่า 50 ครั้ง) โดยทำเตาแบบนอน 2 แห่ง
1. เตาแบบนอน ในสวนมังคุดหลังบ้าน (นครศรีธรรมราช-ความชื้นในอากาศสูง) ทำเป็นเพิงหมาแหงน 5X8ม. เผาถ่านใช้เวลาโดยเฉลี่ยจนปิดเตา 15-20 ชม.
2. เตาแบบนอน หลังบ้าน (สุพรรณบุรี-อากาศแห้ง) ทำเป็นเพิงหมาแหงนแบบง่าย แค่คลุมเตา  เผาถ่านใช้เวลาโดยเฉลี่ยจนปิดเตา 10-15 ชม.
แบบเตา ถัง 200 ลิตร ใช้ท่อใยหินเป็นปล่องทั้งหมด

จากประสบการณ์การเผาถ่านมีข้อสังเกตุดังนี้ครับ
1. เวลาที่ใช้ในการเผามีปัจจัยหลายอย่าง เช่น
1.1  การทำเตา
- ทิศทางในการตั้งเตา ทางลม อันนี้เพิ่งตั้งเตา 2 ที่ยังไม่มีข้อสรุป ใครทดลองแล้วบอกด้วยครับ
- สภาพที่ตั้งเตา หากเป็นพื้นที่ปิด อากาศไม่ถ่ายเท จะใช้เวลานานขึ้น (ทดลองทำเตาไว้ในสวนผลไม้ ร่มรื่น เย็นสบาย ไม่ค่อยมีลมพัด ใช้เวลาจนปิดเตาโดยเฉลี่ย 15 ชม. และทำเตาในที่อากาศโปร่ง ลมพัด ถ่ายเทสะดวก  ใช้เวลาจนปิดเตาโดยเฉลี่ย 10 ชม.)
- การทำเตา ทำเตาบนที่ดินที่มีความชุ่มชื้น จะใช้เวลานานขึ้น กว่าพื้นดินแข็ง (ทดลองทำเตาไว้ในสวนผลไม้ พื้นดินเย็น ใช้เวลาจนปิดเตาโดยเฉลี่ย 15 ชม. และทำเตาในที่ดินแข็ง ดินปนทราย แห้ง ใช้เวลาจนปิดเตาโดยเฉลี่ย 10 ชม.)

1.2 ขั้นตอนการเผา
- ชนิดของไม้ที่นำไปเผา หากเป็นไม้เนื้อแข็ง เช่น ตะเคียน มังคุด มะขาม... จะใช้เวลานานกว่า ไม้เนื้ออ่อน เช่น  กระถิน ยางพารา ... (เคยเผาไม้เนื้อแข็ง ใช้เวลาจนปิดเตา 20 ชม.)
- ขนาดของไม้ ขนาดใหญ่ใช้เวลานานกว่า (เคยทดลองใช้ไม้ เส้นผ่าศูนย์กลาง 20 ซม.เพราะขี้เกียจผ่า ใช้เวลาจนปิดเตา 26 ชม. เฝ้าเตาเป็นตานกฮูกเลย)
- การจัดเรียง และปริมาณไม้ในเตา แน่นมากเกินใช้เวลานานขึ้น แต่ได้ถ่านเยอะ
- สภาพอากาศช่วงเวลาที่มีฝน อากาศเย็น จะใช้เวลานานขึ้น
- ความต่อเนื่องของไฟที่จุดหน้าเตา ไฟดับเมื่อไรนับเวลาเพิ่มไปอีกได้เลย (กรณีดูควันบ้าไม่เป็น) ควรให้ไฟหน้าเตามีความแรงต่อเนื่องจนถึงระยะในเตาติดแล้ว

2.ช่วงระยะเวลาการเก็บน้ำส้มควันไม้ / ปริมาณ
2.1ช่วงระยะเวลาการเก็บน้ำส้มควันไม้ขึ้นกับ
- ความชื้นในเนื้อไม้ ทดลองใช้ไม้ที่เก็บไว้ 6 เดือน นำมาเผาเก็บน้ำส้มควันไม้ประมาณ 3-4 ชม. ไม้ที่เก็บไว้ 2 สัปดาห์ นำมาเผาเก็บน้ำส้มควันไม้ประมาณ 4-8 ชม.
- ชนิดของไม้ที่นำไปเผามีความชื้นมากน้อยเพียงใด
2.2  ปริมาณน้ำส้มควันไม้
- ความชื้นในเนื้อไม้ ทดลองใช้ไม้ที่เก็บไว้ 6 เดือน นำมาเผาเก็บน้ำส้มควันไม้ประมาณ1-1.5 ลิตร. ไม้ที่เก็บไว้ 2 สัปดาห์ นำมาเผาเก็บน้ำส้มควันไม้ประมาณ 1.5-3 ลิตร. (เก็บแบบง่ายๆ ผ่านท่อใยหิน 4" ยาว 3-4 เมตร ไม้ไผ่ขนาดลำใหญ่บ้านผมหายาก)
- วิธีการเก็บ ใช้หลักการควบแน่น หากมีระบบที่ดีจะเก็บได้เยอะ เช่นให้ไอวิ่งผ่านระบบหล่อเย็น (แล้วแต่แบบที่ทำ) จะได้ปริมาณน้ำส้มควันไม้มากขึ้น

โดย คนทำสวนหม่อนไม้
FB :  /khonsuanmonmai
Website : monmai.net
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ขึ้นบน
  พิมพ์