หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเตาเผาถ่าน 200 ลิตร แบบชาวบ้าน  (อ่าน 154687 ครั้ง)
central
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 08:12:03 PM »

ถ้าจะทำเป็นการค้า แบบตั้งกับแบบนอนอันไหนเหมาะกว่ากันครับ เพราะอะไร

pirojr
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 08:57:24 AM »

โทษที่รูปไม่ขึ้น

ขอรบกวน นะครับ ขาดคาวมมั่นใจจากรูปหนี้ การจุดไฟเผาด้านนอก ใช่หรือเป่ลาครับ
เห็นมีแผ่นเหล็กกั้นถังไว้ ขอบคุณครับ ขอให้มีคาวมสุก นะดรับ
hnoo14
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 09:42:09 PM »

รบกวนถามครับ
ผมทำเตาเผาถ่าน 200 ลิตรแบบนอนก่อไฟหน้าเตาเป็นวันเลยแต่ไม้ด้านในเตาไม่ติดซักทีหยุดใส่ไฟดูไม้ด้านในไม่ติดแค่แห้งและดำนิดหน่อยไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ
sumran
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:31:36 PM »

เตาของคุณหน้าตาแบบไหนครับพอมีรูปให้ดูไหมครับ
เพราะมันมีหลายสาเหตุที่จุดเตาแล้วไม่ติดคุณจุดแล้วควันออกแบบนี้ไหมครับ
ก้าวไปตามใจฝัน
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:55:52 PM »

ขอบคุณคุณdekuppee สำหรับ file และ PDF วิธีทำเตาเผาถ่านแบบตั้งนะครับ หามานานแล้ว ขอบคุณจริงๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
kraw
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 04:19:59 PM »

ขอบคุณมากมายครับ
เรียนถามคุณ kraw อีกทีครับรูที่เจาะสามรูที่ไม้ไผ่เจาะด้านล่างแล้วใช้ขวดรองใช่ไหมครับ
ยังไงกรุณาช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยครับ
โอว ต้องขอโทษคุณ suttee_kku อย่างแรงด้วยครับผมเพิ่งได้เข้ามาอ่านครับ ขอตอบว่ารูที่เราเจาะไว้ 3 รู เราต้องเอาขวดพลาสติกรองรับน้ำส้มควันไม้ครับ โดยวางไว้รูใครรูมันครับ วิธีนี้จะได้น้ำส้มควันไม้มากกว่าการเจาะรูเดียวครับผม
hnoo14
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 07:25:42 PM »

หน้าตาเตาเป็นแบนี้ครับตอนติดเตาควันออกปล่องปกติครับ
ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 01:14:02 AM »

โกรธ โกรธ สวัสดีครับ แวะมาชมเตาเผาถ่านแบบบ้าน ๆ ครับ เยี่ยมเลยครับ ทุกวันนี้ผมยังเผาแบบกองสุม ๆ อยู่เลยครับ.... อายจัง อายจัง อายจัง

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
เมือบ้านเฮาน้อ
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 05:27:45 PM »

สุดยอด
นายจอม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:06:52 AM »

หน้าตาเตาเป็นแบนี้ครับตอนติดเตาควันออกปล่องปกติครับ

ไม่รู้ว่าตอนนี้เตาของท่านติดหรือยังน้อ
KANN
*

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:07:08 AM »

ผมทำช่องควันออก2ช่อง ไม่ดีครับและข้างบนตรงกลางไม่ดี เตาผมต้องแก้ไขเยอะครับไม่เคยลองเลยไม่มีประสบการณ์ครับ ของท่านไดทำแล้วดีถ่ายรูปมาให้ดูบ้างครับ
artith
*

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:23:20 AM »

เตาแบบตั้งเผาแกลบได้ด้วยครับ
Thagoson
*

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:45:18 PM »

ผมทำเตาเผาถ่าน 200 ลิตรแบบนอนก่อไฟหน้าเตาเป็นวันเลยแต่ไม้ด้านในเตาไม่ติดซักทีหยุดใส่ไฟดูไม้ด้านในไม่ติดแค่แห้งและดำนิดหน่อยไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

ผมเองเพิ่งจะหัดเผาดูเหมือนกัน เพิ่งจะเผาไป 4 ครั้ง ครั้งแรกเผาเท่าไรก็ไม่ติดเลยผลักถ่านจากด้านปากถังเข้าไปจนถึงไม้ข้างในถังจนไม้ติดไฟขึ้นมาได้ เลยกลับมาทบทวนหลักการใหม่ เข้าใจว่ากองไฟข้างหน้าเตาคงร้อนไม่พอเพราะต้องให้ได้ความร้อนสะสมพอที่จะอบความร้อนเข้าไปจนถึงในถังให้ไม้ร้อนจนเปลี่ยนเป็นถ่านและต้องติดไฟขึ้นเองเมื่ออุณหภูมิถึงตอนช่วงที่เกิดควันแบบ "บ้าควัน" ครับ

ครั้งหลังๆเลยคอยใส่ไฟอยู่ตลอดจนไม้ในถังติดไฟ (เตาผมไม่ต่ำกว่า 4 ชม.) บางครั้งก็ยังเจอปัญหาไม้ยังดิบบ้างเพราะปิดเตาเร็วเกินไป ครั้งสุดท้ายที่ 4 รู้สึกว่าดีที่สุด แนะนำลองเผาไปดูอีกสัก 1-2 ครั้งดูนะครับ (เริ่มจากไม้เดิมที่ยังไม่เป็นถ่านก็ได้) ถ้าไม่แน่ใจก็ให้ทิ้งให้นานไว้ก่อนอย่างมากก็ได้เป็นขี้เถ้าเยอะหน่อย สามารถนำมาทำน้ำด่างไว้ทำน้ำยาเอนกประสงค์หรือสบู่ต่อไปได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 09:47:31 PM โดย Thagoson » บันทึกการเข้า
artith
*

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 09:31:14 AM »

ของผมมเป็น เตาแบบตั้งทำเองงบ1000ต่อถังเผาได้ถ่านประมาณ 1กะสอบปุ๋ย ถ้าเราไม่อหยากจุดเตานาน ก็เปิดฝาด้านบนแล้วจุดตาตามปกติ สังเกตไฟเริ่มไหม้ไม้ก็ปิดฝา รออีกสักพักเตาก็ติดแล้ว  จากนั้นประมาณ5ชั่วโมงก็ปิดเตาได้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2011, 08:59:07 PM โดย artith » บันทึกการเข้า
thepunyapat
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 10:12:12 PM »

ผมเคยเจอครับ 2 วันยังไม่ติด เสียฟืนเผาไปเกือบหมดกอง เอาไฟฉายไปส่องดูในท่อด้านหลังปรากฎว่าท่อตันครับมีเศษเขม่าที่เราเผาหลายๆครั้งแต่เราไม่ได้เอาออกมันจะทำให้ท่อตันครับ ขนาดผมเผามาเป็นปีแล้วนะ ยังเสียท่าเลย คราวนี้ผมทำความสะอาดท่อทุกครั้งที่จะทำการเผาใหม่ ถ้าเตาร้อนๆ ใช้เวลาชั่วโมงเดียวก็พอแล้วครับ หลังจากนั้นก็นอนหลับไปเรื่อยๆ ประมาณ 6 ชม ก็ค่อยตื่นมาดู ก็พอดี ปิดเตาได้ครับ อันนี้สำคัญว่าไม้ ที่เราใช้เผาจะแยกได้ดังนี้นะครับ 1 ไม้เล็กสด 2 ไม้เล็กแห้ง 3 ไม้ใหญ่สด 4 ไม้ใหญ่แห้ง จะใช้เวลาต่างกันครับ เวลาเลือกไม้ควรแยกไว้เป็นพวกๆแบบนี้ครับ เวลาเรียงไม้ก็เอาอันเล็กไว้ล่าง ตามด้วยขนาดกลาง สุดท้ายบนสุดก็ขนาดใหญ่ รับรองได้ถ่านงามๆเลยครับ ผมเผามาจะครบปีแล้วครับ เดือนธคนี้ครบปี เผาเกิน 100 ครั้ง ส่วนมากเป็นไม้ส้มโอ ถ่านดีมากๆ ออ ถ้าไม้หมาดๆจะได้ถ่านที่สวยไม่แตกป่น ถ้าเป็นไม้แห็งถ่านที่ได้จะเป็นก้อนเล็กๆ ป่นๆ ไม่ค่อยเป็นแท่งยาวๆ แต่ก็ใช้ได้ดีเหมือนกันไม่มีควัน ร้อนจัด ติดนาน ลองทำดูนะครับ จะลงรูปให้ดูทำไงเนี่ย ทำไม่เป็นซะงั้น ช่วยบอกทีนะ ถ้าใครมีคำถามเรื่องเผาถ่านด้วยถัง 200 ลิตร ถามมาได้นะครับ วันนี้ก็เพิ่งปิดเตาไปทั้ง 3 เตา ตอน 5 โมงเย็นนี่เอง เริ่มตั้งแต่ 7 โมงเช้า พรุ่งนี้ตอนบ่ายก็เอาออก แล้วก็ใส่เข้าไปใหม่ อีกวันเช้าก็เผาอีก ทำแบบนี้แหละครับ ทิ้งไว้ 1 คืน กับครึ่งวัน ก็เอาออกได้ เวลาเผาครั้งต่อไปจะเร็วเพราะเตายังร้อนอยู่
Greven
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 07:56:35 AM »

ขอสอบถามหน่อยครับ ผมมีแท็งน้ำเหล็กเป็นแบบสี่เหลี่ยม พอทำได้มั้ยครับ
ถ้าทำได้รบกวนขอแบบด้วยได้ไหมครับพอดี ที่บ้านมีแท็งน้ำเหลือใช้อยู่1ใบ

มีน้อยใช้น้อย มีมากแบ่งบัน
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์