หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ  (อ่าน 14438 ครั้ง)
bluej
เกษตรกรมือใหม่
*

สุขที่รู้จักคำว่า ให้...รับ...และแบ่งปัน

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:39:31 PM »

อย่าลืมเอาใบและต้นของถั่วไปทำปุ๋ยต่อนะครับ  ของดีๆ อย่าทิ้ง  ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่ได้ทิ้งครับ...เพราะเห็นมีฝักเล็กอยู่พอสมควร ด้วยความเสียดายและอยากรู้ว่าจะโตอีกไหมเมือเอาไปปลูกใหม่ เลยเอาไปปลูกต่อ กะเอาว่าพอต้นดูเหลืองๆ เลยค่อยถอนขึ้นมาดูอีกทีครับ  ยิงฟันยิ้ม

bluej
*

สุขที่รู้จักคำว่า ให้...รับ...และแบ่งปัน

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:56:37 PM »

มาต่อด้วยการบ้านของ อ. ศักดิ์ยิ่งครับ

ดอกบานดึก...ผมลองผสมเกสรดูหลายทีแล้วแต่ไม่ยอมติดเม็ดสักทีครับ

ป.ล. การบ้านอันนี้ต้องโดนสั่งยกเลิกโดยเบื้องบนครับ (แม่ผมเอง) สาเหตุมาจากมีงูเห่าหนีน้ำมาอยู่ข้างบ้านเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

และเจ้าต้นบานดึกโตดีเกินไปจนดูรก แกก็เลยกลัวงูจะมาอยู่นะครับ ...

เลยต้องตัดส่วนที่ดูรกทิ้งแล้วย้ายไปไว้ริมบ้านแทนเพื่อจะได้คุมได้ง่ายขึ้น
bluej
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:02:31 PM »

ต่อไป เป็นการบ้านของคุณอ้อย.....สายหยุดครับ

กว่าจะโชว์ตัวได้ก็ใช้เวลาไปเดือนกว่าๆนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
bluej
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:13:25 PM »

มะละกอพันธุ์ครั่งของคุณวุฒิครับ...เหลือรอดอยู่แค่ต้นเดียวครับ  ขยิบตา
bluej
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:17:36 PM »

ต้นเอกมหาชัยของคุณสมชายครับ....อัตตราการงอกดีครับ  ยิงฟันยิ้ม
bluej
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:22:12 PM »

บุนนาคของคุณหนอน ปิ่น ครับ....โชว์ตัวมา 1 ต้น

ส่วนที่เหลือยังหลับอยู่เลยครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น
bluej
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:24:00 PM »

อีกมุมหนึ่งครับ
bluej
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:28:14 PM »

กัลปพฤกษ์ของคุณอุ๋ยครับ งอกมา 3 ต้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bluej
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:32:10 PM »

หนอนตายหยากของคุณ V-Flora ครับ ใกล้เวลาที่จะได้ใช้แล้วครับ  ยิ้มเท่ห์

เมื่อเดือนที่แล้วไปเดินจตุจักรมา เห็นมีหนอนตายหยาก size น้องๆรากบัวจีนเลยนะครับ แต่ไม่กล้าซื้อมาใช้กลัวสรรพคุณจะไม่เข้มข้นเหมือนหนอนตายหยากที่รากผอมๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2009, 01:36:54 PM โดย bluej » บันทึกการเข้า
bluej
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:41:56 PM »

อันนี้ซื้อเพิ่มเติมมาจากสวนจักตุจักรครับ....เอารากไปใช้แล้วนำเหง้ามาปลูก  รูดซิบปาก
bluej
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 01:48:30 PM »

อันนี้เป็นหมากไข่ น้าไปเที่ยวลาวแล้วเอามาฝากครับ กินแล้วรสชาติออกมันปนหวานอร่อยดีครับ เลยลองเอาเมล็ดมาปลูก ใช้เวลาหลายเดือนอยู่เหมือนกันครับกว่าจะโตได้ขนาดนี้  เจ๋ง
bluej
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 02:16:56 PM »

ต่อไปเป็นมะหลอดจากเชียงรายครับ....เพื่อนที่ทำงานเอามาแบ่งกันชิมครับ  ยิ้ม

ผมลองปลูกสองแบบคือ ลอกเปลือกหุ้มเมล็ดออก กับ ไม่ลอกเปลือกหุ้มเมล็ด ผลปรากฏว่าอัตตราการงอกใกล้เคียงกันครับ แบบลอกเปลือกหุ้มเมล็ดออกงอกไวกว่าไม่ลอกเปลือกหุ้มเมล็ดประมาณ 2 วันเองครับ  ยิ้ม
bluej
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 02:25:37 PM »

ต้นโกฎจุฬาลำภา ของคุณลุงอรรถครับ โตวันโตคืนดีจริงๆครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
bluej
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 02:38:45 PM »

แคแดงของคุณ pram ก็โตวันโตคืน เช่นเดียวกันครับ  ยิ้มกว้างๆ
bluej
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 02:51:30 PM »

แต่ผักหวานป่ากลับสงบนิ่ง...สมกับคำร่ำรือว่าโตช้ามากกกกกก เศร้า เศร้า
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 12:16:59 AM »

บุนนาคของคุณหนอน ปิ่น ครับ....โชว์ตัวมา 1 ต้น

ส่วนที่เหลือยังหลับอยู่เลยครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น

สนใจรับข้อสอบไป สอบซ่อมไหมค่ะพี่ bluej  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ถึงได้แค่ต้นเดียว
แต่ต้นเดียวที่ได้ก็ดูงาม มากเลยค่ะ

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์