หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ  (อ่าน 14430 ครั้ง)
bluej
เกษตรกรมือใหม่
*

สุขที่รู้จักคำว่า ให้...รับ...และแบ่งปัน

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 09:52:56 AM »

ต้นหนอนตายหยาก ของคุณ V-Flora ครับ.... ยิ้มเท่ห์

bluej
*

สุขที่รู้จักคำว่า ให้...รับ...และแบ่งปัน

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 09:55:37 AM »

แคแดงของคุณ pram ครับ....รอให้โตมากกว่านี้หน่อยแล้วค่อยแยกถุง  ยิงฟันยิ้ม
bluej
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 09:58:22 AM »

ต่อด้วยผักหวานป่าของคุณ ngomngai

ของเขาดีจริงๆครับ...งอกทุกเมล็ด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bluej
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 10:12:09 AM »

กัลปพฤกษ์ ของคุณ mon  ยิงฟันยิ้ม

งอกมา 1 ต้น
bluej
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 10:15:39 AM »

อันนี้ของคุณลุงอรรถ....แตกยอดที่ 3 มาให้เชยชม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bluej
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 10:21:08 AM »

อันนี้เป็นถั่วลิสงของคุณ mon...เริ่มเลื้อยไปเลื้อยมาซะงั้น  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
mon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 09:29:11 PM »

เป็นต้นถั่วลิสงที่สูงที่สุดตั้งแต่เคยเห็นมาเลย  ยิงฟันยิ้ม

พวกนี้เค้าชอบแดดเต็มวัน ถ้าปลูกร่มรำไรอยู่ใต้เงาไม้อื่น ก็จะยาวเป็นยีราฟแบบนี้ล่ะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

เห็นแว๊บๆ ใกล้ถั่วลิสง ใบฝอยๆนั่น ต้นสามสิบใช่มั้ยคะ  ฮืม
bluej
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 10:08:17 AM »

เป็นต้นถั่วลิสงที่สูงที่สุดตั้งแต่เคยเห็นมาเลย  ยิงฟันยิ้ม

พวกนี้เค้าชอบแดดเต็มวัน ถ้าปลูกร่มรำไรอยู่ใต้เงาไม้อื่น ก็จะยาวเป็นยีราฟแบบนี้ล่ะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

เห็นแว๊บๆ ใกล้ถั่วลิสง ใบฝอยๆนั่น ต้นสามสิบใช่มั้ยคะ  ฮืม

ใบฝอยๆนั่น คือ คอนสวรรค์...ได้มาจากคุณ sak1201 ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 02:09:14 PM »

เห็นด้วยกับคุณอุ๋ย  ถั่วลิสงต้นใหญ่มากเลยค่ะ ง้าม งามค่ะ อายจัง
mon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 10:25:50 PM »

แวะมาแปะรูปถั่วดินบนแผ่นดินอีสานให้ดูค่ะ ที่เห็นเขียวๆ ปลูกเหมือนปูพรม ก็คือ ถั่วดิน พี่น้องท้องเดียวกันกับที่ส่งให้คุณ bluej ปลูกนั่นแหละ  ปลูกในที่โล่ง ร้อนจัด แดดเต็มวัน หลุมละ 3-5 เมล็ด ได้ออกมาแบบนี้แล  ยิงฟันยิ้ม
bluej
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 09:35:08 AM »

แวะมาแปะรูปถั่วดินบนแผ่นดินอีสานให้ดูค่ะ ที่เห็นเขียวๆ ปลูกเหมือนปูพรม ก็คือ ถั่วดิน พี่น้องท้องเดียวกันกับที่ส่งให้คุณ bluej ปลูกนั่นแหละ  ปลูกในที่โล่ง ร้อนจัด แดดเต็มวัน หลุมละ 3-5 เมล็ด ได้ออกมาแบบนี้แล  ยิงฟันยิ้ม

สุดยอครับ...ญาติพี่น้องของต้นถั่วนี้มากมายเต็มไปหมดเลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไม่ทราบว่าอีกนานไหมครับที่จะเก็บเกี่ยวได้...ต้องรอให้ต้นแห้งก่อนหรือเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2009, 09:38:49 AM โดย bluej » บันทึกการเข้า
mon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 03:49:28 PM »

สุดยอครับ...ญาติพี่น้องของต้นถั่วนี้มากมายเต็มไปหมดเลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไม่ทราบว่าอีกนานไหมครับที่จะเก็บเกี่ยวได้...ต้องรอให้ต้นแห้งก่อนหรือเปล่าครับ

รอถึงต้นแห้งไม่ได้ค่ะ สังเกตว่าต้นเริ่มโรยๆ ใบด้านล่างเริ่มเฉาๆ ก็ถอนขึ้นมาดูได้แล้ว  ชุดที่เห็นในรูป อีกสักเดือนก็ถอนได้ค่ะ  ที่คุณ bluej ปลูกไว้ ก็ควรจะถอนขึ้นมาดูได้แล้วนะคะ เราว่าน่าจะแก่แล้วล่ะ (น่าจะปลูกรุ่นเดียวกับคุณศักดิ์นะ ลองเข้าไปดูรูปต้นถั่วที่ถูกถอนของคุณศํกดิ์ ในการบ้านของคุณเพื่อนฝันนะคะ ตามรูปนั่น จัดว่าแก่แล้วค่ะ  ยิ้มเท่ห์  )
tuzzana
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 07:07:43 PM »

ถ้าต้มกินผมว่าไม่ต้องแก่จัดจะหวานกว่านะครับ ถ้าแก่จัดเลยจะแข็ง ๆ อ่ะ
bluej
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:43:04 AM »

ห่างหายไปนานนนนนน...เลยครับที่ไม่ได้มาส่งการบ้าน เนื่องด้วยช่วงนี้งานเข้าค่อนข้างมาก ประกอบกับกำลังจัดสวนใหม่ (พื้นที่มันเยอะไปหน่อย เลยต้องมาจัดใหม่กันนิสนึง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  เพื่อให้พอกับการอนุบาลต้นไม้ให้แข็งแรงก่อนจะย้ายไปอยู่บ้านใหม่ในอนาคต)

เข้าเรื่องเลยดีกว่า....

เริ่มด้วยถั่วลิสงของคุณอุ๋ย

ผมถอนขึ้นมาแล้วครับ แต่ไม่ค่อยติดเม็ดเลยครับ สงสัยดิน+แดดไม่ดีพอ   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2009, 11:46:31 AM โดย bluej » บันทึกการเข้า
bluej
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:54:24 AM »

นี้ครับผลผลิตบนพื้นที่ขนาด 1 ตรม.   ตกใจ ลังเล ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2009, 11:57:06 AM โดย bluej » บันทึกการเข้า
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:59:49 AM »

อย่าลืมเอาใบและต้นของถั่วไปทำปุ๋ยต่อนะครับ  ของดีๆ อย่าทิ้ง  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์