หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิกฤติ คนเลี้ยงกบ ภาคเหนือส่อแววล้ม !!  (อ่าน 5325 ครั้ง)
เจ้าขา
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 09:51:29 AM »

ช่วงนี้เริ่มฤดูกาล เพาะเลี้ยงกบกันแล้ว แต่จำนวนผู้เลี้ยงในลำพูนกับลดลงอย่างมากสาเหตุ ส่วนหนึ่ง มาจาก
  1. ราคากบ ที่ตกต่ำเพราะเจอพ่อค้ากบไปรับกบจากทางภาคกลางที่มีราคาเพียง 30 กว่าบาท/กก.
  2. ราคาอาหารกบ ชนิดเม็ดเพิ่มขึ้นอีก 20 บาท/ถุง (20 กก/ถุง)
 หลายปีก่อน กบทางภาคกลางไม่ได้ขึ้นมาตีตลาดทางภาคเหนือ ทำให้ผู้เลี้ยงมีกำไรเพราะขายส่งให้พ่อค้า กิโลละ 50-80 บาท
ตามช่วงเวลา แล้วเราจะแก้ไขปัญหานี้ยังไงกันดี
       แล้วภาคกลางเขาเลี้ยงกันยังไง ต้นทุนถึงได้ต่ำขนาดนี้ บอกคนเหนือหน่อยได้ไหม...ช่วยๆกันหน่อยคนอาชีพเดียวกัน   

opo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 12:22:14 PM »

อีกอย่าง ชาวบ้านเขาไม่ค่อยจะซื้อกบเลี้ยงกิน
patong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 04:32:57 PM »

ผมเลี้ยงอยู่ จ.เลย มีปัญหาเช่นกันอยากรู้ว่าทำอย่างไรการเลี้ยงกบจึงมีราคาถูก  ถ้าเป็นแบบนี้ผมคงต้องยอมแพ้ล่ะครับ
mojijung
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:12:35 PM »

ผมไม่ได้เป็นเกษตรกรนะครับ ที่เข้าเว็ปนี้เพราะชอบธรรมชาติชอบต้นไม้ อนาคตก็อยากเลี้ยงสัตว์บ้าง

ภาคกลางกบเยอะนะครับ เห็นตกมึดมึดหน่อยตามริมทางขับรถผ่านผมเห็นเขามาเดินจับกันเยอะเลยผมว่าวันนึงคงได้เยอะนะครับ
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:46:06 PM »

ลุงและน้าของเอก็เลี้ยงกบขายส่งไปทางภาคเหนือค่ะ
ส่งไปจังหวัดพะเยา เอก็ว่าจะไปหาแม่พันธุ์ดีๆมาให้ลุงบ้าง
ก็ว่าจะศึกษาเรื่องการทำอาหารกบเพื่อลดต้นทุนค่าอาหารค่ะ
 ยิ้ม
PHIROM_P
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 04:10:05 PM »

ตามที่ได้ข้อมูลมานะครับคือทางภาคกลางมีการเลียงกบจำนวนมาก
และที่ผ่านมามีปัญหาการส่งออกจึงทำให้ระบายกบไม่ทันราคาจึงตกตอนนั้นเหลือประมาณ 30-35 บาท
แต่ถ้าเลยช่วงนี้ไปแล้วและตลาดภาคกลางส่งออกได้ก็จะดีแน่นอน ทางภาคเหนือน่าจะได้ราคาอยู่นะครับ
50-70 บาท ผมเลียงอยู่จังหวัดตากยังได้ราคา 50 -60 บาท

jakkit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 04:25:36 PM »

ผมเลี้ยงอยู่อ่างทอง เหมือนกันครับราคาตกต่ำมาก 
ที่ว่ากบภาคกลางเจอปัญหาส่งออก ผมอยากทราบว่าส่งออกไปที่ไหน แล้วตลาดในบ้านเรา
เป็นอย่างไรบ้างครับ   เศร้า เศร้า

ราคากบขณะนี้เป็อย่างไรครับ
samlee
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 12:27:06 PM »

เกษตรกรไทยส่วนมากเลี้ยงปศุสัตว์แบบสูตรสำเร็จ หมายความว่าสำเร็จรูปหมด ตั้งแต่พันธุ์สำเร็จรูป อาหารสำเร็จรูป ตลาดสำเร็จรูป
ผลที่ได้รับก็คือ เสมอตัวกับเจ๊ง เพราะว่าค่าพันธุ์ก็แพง อาหารก็แพง แต่รับซื้อถูก
ฮูโต๋
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:40:20 PM »

:-\ส่วนใหญ่เวลาทำอะไรชอบทำเหมือนกันเมื่อมันล้นตลาดพ่อค้าก็กดราคา
แต่ราคาที่เอาไปขายให้คนกินเหมือนเดิม ร้องไห้ ร้องไห้

พอกิน พอใช้ พอใจ
ฮูโต่
chookuun
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 01:47:41 PM »

:-\ส่วนใหญ่เวลาทำอะไรชอบทำเหมือนกันเมื่อมันล้นตลาดพ่อค้าก็กดราคา
แต่ราคาที่เอาไปขายให้คนกินเหมือนเดิม ร้องไห้ ร้องไห้
ใช่แล้ว ครับเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นี้ เพราะที่บ้านผมก้เป็นแบบนี้ เห็นเพื่อนบ้านทำก็ทำบ้าง โดยที่ยังไม่ได้ศึกษาเลยว่าเลี้ยงกบต้องเลี้ืยงยังไง ผสมพันธุ์มันได้หรือยัง แถวบ้านผมขาดทุนกันเป็นแสนๆๆ และอีกอย่างนิสัยคนไทยคือเห็นเค้าทำแล้วได้ ก็ทำบ้าง ผมก้ตัดสินใจจะเลี้ยงเหมือนกัน เลยต้องเบรคไว้ก่อน
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 09:34:05 PM »

ที่ลำปาง ยังมีคนขายได้ 80 บ. อยู่น่ะค่ะ

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

ฮูโต๋
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 09:50:35 PM »

เมื่อวันศุกร์ผมเข้าไปซื้อลูกกบคนที่เลี้ยงบอกว่าขายไปโลละ๓๕บาท
ได้กำไรเป็นแสนผมยังงง ลังเล

พอกิน พอใช้ พอใจ
ฮูโต่
สาวอ่อน เมืองเหนือ
*

เกษตร แค่สนใจและใส่ใจ^^

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:17:40 PM »

ลุงและน้าของเอก็เลี้ยงกบขายส่งไปทางภาคเหนือค่ะ
ส่งไปจังหวัดพะเยา เอก็ว่าจะไปหาแม่พันธุ์ดีๆมาให้ลุงบ้าง
ก็ว่าจะศึกษาเรื่องการทำอาหารกบเพื่อลดต้นทุนค่าอาหารค่ะ
 ยิ้ม

คุณเอค่ะ ส่งมาพะเยา รบกวนหน่อยส่งมาในเมืองหรือ ส่งไปอำเภออื่น รบกวนคุณเอบอกหน่อย อ้อมก็อยู่พะเยา
กำลังจะลงกบพอดี อยากรู้ว่าที่ ส่งมาเป็นลูกกบ หรือ พ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ ค่ะ
ร้อนก้นผ่าวๆๆๆเลย

บ่าต้องฮู้หมด ฮู้หม๊อกบ่าฮื้อเขาจุ๊ใด๊ ก็เป็นงามแล้วนางเอย..
TwuTTy
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 12:59:48 AM »

เมื่อวันศุกร์ผมเข้าไปซื้อลูกกบคนที่เลี้ยงบอกว่าขายไปโลละ๓๕บาท
ได้กำไรเป็นแสนผมยังงง ลังเล

ไม่มีทางจริงหรอกครับ พูดเกินไป เค้าจะขายลูกกบน่ะสิ
TwuTTy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:08:22 AM »

ความจริงแร้ว ราคากบเลี้ยงมันก็ขึ้นอยู่กับแต่ละพื้นที่แหระครับ แต่ก่อนภาคเหนืออาจจะดูแพง เมื่อคนเลี้ยงมากขึ้น สิ้นค้าเพิ่มขึ้น เกินความต้องการ มันก็ถูกแน่นอนครับ และอีกอย่างก็พวกคนเลี้ยงเองก็ทำให้ราคาเสียด้วยนะครับ แถวบ้านผม แต่เกินแต่ไร ผมเห็น ราคาคนกินอยู่ที่กิโลละ 60 บาท มาเป็น 10 ปีแร้วครับ แต่พอมาถึงทุกวันนี้ ค่าอุปกรณ์ในการเลี้ยง อาหารแพงขึ้น แต่ราคา กลับลดลง เพราะชาวบ้านเห็นคนที่เลี้ยงแร้วได้กำไรดี ก็เลี้ยงตามกัน พอขายไม่ออกก็ลดราคากบตัวเอง ทำให้เสียราคา และตัดราคากับเกษตรกรกันเอง ผลสุดท้าย ก็ขาดทุนกันทั่วหน้า ดีมั้ยล่ะครับ ทำอะไรก็ทำตามๆกัน
patong
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:17:31 AM »

ใครที่คิดอยากเลี้ยงกบแบบเศรฐกิจผมขอเตือนท่านว่า  อย่า แม้นแต่คิดจะเลี้ยงเลยนะครับ เพราะอาหารทุกอย่างเราต้องซื้อและอาหารก็แพง ถ้าจะเลี้ยงไว้เพื่อรับประทานเองก็ไม่ว่ากัน  ผมเคยทำมาแล้วคิดว่าออกครั้งหนึ่งเป็นหมื่นเป็นแสนบาท แต่สุดท้ายต้องมาขาดทุนเพราะหัวอาหาร ตลาด คนรับซื้อ และตาชั่งของคนรับซื้อ ผมเคยเอาไปขายถึงกาฬสินธุ์จากจ จ.เลย ถึงกาฬสินธุ์ไม่ใช่น้อย กม. เลยนะครับ  เลี้ยงก็ยาก  แต่ทุกวันนี้ผมก็เพาะขายลูกออ๊ดให้คนแถวๆบ้านเพื่อเอาไปปักเบ็ด   ร้องไห้ ร้องไห้ คิดแล้วเศร้าครับเกษตรไทย ไม่ใช่เกษตรเมืองนอก
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์