หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 33   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@ สวนผักหวานป่ามอกกำปอ ทุ่งเสลี่ยม/สุโขทัย ขึ้นป้ายสวนติดแบรนด์เนม @@  (อ่าน 134146 ครั้ง)
ยงยุทธ ผักหวานป่า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 04:25:04 PM »

สองต้นนี้อายุเท่ากัน แต่การเจริญเติบโตต่างกัน  อาจเป็นเพราะต้นเล็กโดนน้ำจากชายคา มากเกินไป  (เจ้าของเค้าบอกมา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

Liked By: akenarakz

สวนผักหวานมอกกำปอ

*

« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 04:27:48 PM »

เคล็ดไม่ลับอีกอย่างที่แกบอกมา การปลูกอะไรต้องดูวันด้วย  ถ้าอยากได้ยอดต้องปลูกวันจันทร์ (อย่างผักหวานงี้)  ถ้าอยากได้ดอกต้องปลูกวันศุกร์

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 05:36:11 PM »

เคล็ดไม่ลับอีกอย่างที่แกบอกมา การปลูกอะไรต้องดูวันด้วย  ถ้าอยากได้ยอดต้องปลูกวันจันทร์ (อย่างผักหวานงี้)  ถ้าอยากได้ดอกต้องปลูกวันศุกร์

ขอถามเคล็ดไม่ลับหน่อยครับ ว่าถ้าอยากได้ลูก หรือผล ต้องปลูกวันไหนครับ? (ผมปลูกกล้วยหอมมาจะครบปีแล้วยังไม่ได้กินลูกเลยครับ คนที่เอาหน่อมาพร้อมกันเค้าได้กิน 2 เครือแล้วครับ จะเป็นอย่างคุณยุทธว่าหรือเปล่าก็ไม่รู้ เพราะไม่ได้ดูวันที่ปลูกเลยครับ.... ยิงฟันยิ้ม)
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
nuay009
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 06:54:02 PM »

ปลูกเป็นแนวรั้วดูสวยงามเชียว เข้ามาทักทายพี่ยงยุทธครับ

khoya
*

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:32:20 PM »

น่าชืนชมครับ..นับถือๆๆ..เซียนผักหวานจริงๆ

บินสูง.. มองต่ำ..ทำฝัน..บนพื้นแผ่นดิน

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
sin1
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 10:24:11 PM »

สุดยอด ขอมาศึกษาความรู้ด้วยครับ
worraphot
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 11:23:58 PM »

เข้าใจแล้วครับ ถ้าโอนค่าเสียหายแล้วแจ้งคุณยงยุทธ ทางกระทู้นี้เลยนะครับ PMผมเข้าไม่เป็น

สำหรับตุ๋นไก่ดำ ของชอบมั๊ก อย่างงี้ขากลับต้องจ้างเจ้านายขับรถ ส่วนผมจะได้ดกๆยกๆอย่างซำบายใจ
  นานๆครั้ง รับรองไปแน่ แต่ตอนนี้ต้องจัดการเรื่องสวนของตัวเองก่อนไปซื้อไว้หนองหญ้าปล้อง เพชรบุรีครับ
phu_chiangdao
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 12:48:04 AM »

สวัสดีครับอ้ายยงยุทธ...ตวยเข้ามาอ่านตั้งแต่ต้นจนจบ ผ่อแล้วม่วนงันขนาดคับ  อายจัง
ใค่ปลูกขึ้นมาทันใด บ่ฮู้ว่ายังปอมีเมล็ดเหลืออยู่พ่องก่อคับ...อยากฮู้ว่าเปิ้นขายกั๋นอย่างใดหา
รบกวนน่อยเน้อครับ... ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 07:30:36 AM »

ขอถามเคล็ดไม่ลับหน่อยครับ ว่าถ้าอยากได้ลูก หรือผล ต้องปลูกวันไหนครับ? (ผมปลูกกล้วยหอมมาจะครบปีแล้วยังไม่ได้กินลูกเลยครับ คนที่เอาหน่อมาพร้อมกันเค้าได้กิน 2 เครือแล้วครับ จะเป็นอย่างคุณยุทธว่าหรือเปล่าก็ไม่รู้ เพราะไม่ได้ดูวันที่ปลูกเลยครับ.... ยิงฟันยิ้ม)
ขอบคุณครับ

วันเกิดครับ แต่กล้วยเนี่ยถึงเวลาจะตกเครือครับใจเย็นครั

ปลูกเป็นแนวรั้วดูสวยงามเชียว เข้ามาทักทายพี่ยงยุทธครับ

ว่างตนงใหนใส่เลยครับ รับทราบแย้วที่มาทักทา
น่าชืนชมครับ..นับถือๆๆ..เซียนผักหวานจริงๆ

คงไม่ถึงขนาดนั้นอ่ะครับ แหะๆ(ถ่อมตัวไว้ก่อน..เดี๋ยวเหลิงอิๆ)
สุดยอด ขอมาศึกษาความรู้ด้วยครับ

ยินดีครั
  เข้าใจแล้วครับ ถ้าโอนค่าเสียหายแล้วแจ้งคุณยงยุทธ ทางกระทู้นี้เลยนะครับ PMผมเข้าไม่เป็น

สำหรับตุ๋นไก่ดำ ของชอบมั๊ก อย่างงี้ขากลับต้องจ้างเจ้านายขับรถ ส่วนผมจะได้ดกๆยกๆอย่างซำบายใจ
  นานๆครั้ง รับรองไปแน่ แต่ตอนนี้ต้องจัดการเรื่องสวนของตัวเองก่อนไปซื้อไว้หนองหญ้าปล้อง เพชรบุรีครับ

ครับผมตามนั้นอ่ะครับ สวนคุณสวยมากครับ..
สวัสดีครับอ้ายยงยุทธ...ตวยเข้ามาอ่านตั้งแต่ต้นจนจบ ผ่อแล้วม่วนงันขนาดคับ  อายจัง
ใค่ปลูกขึ้นมาทันใด บ่ฮู้ว่ายังปอมีเมล็ดเหลืออยู่พ่องก่อคับ...อยากฮู้ว่าเปิ้นขายกั๋นอย่างใดหา
รบกวนน่อยเน้อครับ... ยิ้มเท่ห์

อ้ายว่าแล้ว อ่านอย่างเดียวบ่าม่วน.ตึกตี้ต้องปลูกคนเดียวจะดั้ยมีเรื่องมาอู้กั๋น..ตอบ pm แล้วเน้อ..
ขอบคุณทุกท่านจ้าดนั้กครับ

sknk
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 07:53:16 AM »

พี่ยงยุทธอยู่จังหวัดไหนคะ จำไม่ได้แล้ว อยากให้ลงรูปสวนผักหวานเยอะ ๆ ค่ะ ชอบดูมาก และหากมีเคล็ดลับหรือเคล็ดไม่ลับอะไรช่วยแนะนำด้วยนะคะ เพราะครั้งนี้ที่เราปลูกเป็นครั้งแรกในชีวิตเลยค่ะ  ยิ้ม
worraphot
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 02:06:05 PM »

วันนี้ 11มิย.53 ผมโอนค่าเสียหาย เข้าบัญชีแล้วนะครับ ของที่จะส่งให้ผมถ้าช้าหน่อยก็ไม่เป็นไรครับให้เจ้าอื่นที่เร่งๆก่อนก็ได้  ช่วงนี้ผมก็ต้องลงไปหนองหญ้าปล้องไปดูขุดสระ สร้างแค้มคนงานและสั้งของวัสดุก่อสร้าง อาจต้องนอนค้างครับก็นังแก่คู่ชีพน่ะแหละครับ(รถ)ไป  ระวังสุขภาพด้วย(ถ้าปวดหัวก็กึบวันละนิดจิตแจ่มใสครับ)

pongpaeng
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 04:56:04 PM »

พี่ยงยุทธของน้องรากมันออกมาแฮ่มแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  กะจะเรียนแบบพี่เลยรอกิ่งตอนอยู่นะค่ะ....แต่ว่าปลูกในสวนมะม่วงมันจะได้ผลไหม........
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 05:25:05 PM »

พี่ยงยุทธอยู่จังหวัดไหนคะ จำไม่ได้แล้ว อยากให้ลงรูปสวนผักหวานเยอะ ๆ ค่ะ ชอบดูมาก และหากมีเคล็ดลับหรือเคล็ดไม่ลับอะไรช่วยแนะนำด้วยนะคะ เพราะครั้งนี้ที่เราปลูกเป็นครั้งแรกในชีวิตเลยค่ะ  ยิ้ม

จังหวัดสุโขทัยครับ ติดตามดูไปเรื่อยๆ ครับ ทั้งผักหวาน ผักขม (สะเดา)นะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ติดตามและมาเยี่ยมบ่อยๆ ละกันครับ เคล็ดขัดยอด เอ้ย! เคล็ดลับและไม่ลับ คอยดูไปเรื่อยๆ เด๋วมีทีเด็ดมาปล่อย อิอิ
วันนี้ 11มิย.53 ผมโอนค่าเสียหาย เข้าบัญชีแล้วนะครับ ของที่จะส่งให้ผมถ้าช้าหน่อยก็ไม่เป็นไรครับให้เจ้าอื่นที่เร่งๆก่อนก็ได้  ช่วงนี้ผมก็ต้องลงไปหนองหญ้าปล้องไปดูขุดสระ สร้างแค้มคนงานและสั้งของวัสดุก่อสร้าง อาจต้องนอนค้างครับก็นังแก่คู่ชีพน่ะแหละครับ(รถ)ไป  ระวังสุขภาพด้วย(ถ้าปวดหัวก็กึบวันละนิดจิตแจ่มใสครับ)

รับทราบครับผม 2 ชุด ผมจะกันไว้ให้นะครับ วันจันทร์คงจะส่งให้ครับ ขอแจ้งที่อยู่ผมด้วย (กับอีแก่...รถ) กรึ๊บทุกเย็นครับ วันละกระป๋อง เพราะปวดหัวทุกวัน หลักฐานเป็นกระป๋องเบียร์เป็นกระสอบ 555

พี่ยงยุทธของน้องรากมันออกมาแฮ่มแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  กะจะเรียนแบบพี่เลยรอกิ่งตอนอยู่นะค่ะ....แต่ว่าปลูกในสวนมะม่วงมันจะได้ผลไหม........

จ่างมันน้อง ออกกะหื้อมันออก ลอกการบ้านได้เลยครับ (ถ้าลอกผิดก็ตัวใครตัวมัน อิอิ ) ทั้งกิ่งตอนและเมล็ดสามารถปลูกในสวนมะม่วงได้ครับ แต่อย่าให้มันอยู่ในร่มมาก ต้องมีแสงรำไรๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2010, 05:31:45 PM โดย ยงยุทธ ผักหวานป่า » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #109 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 05:37:29 PM »

วันนี้พึ่งไปรับชุดรับแขกแบบบ้านนอกๆ มา เป็นปีกไม้สักทองจากในสวนครับ  ชุดละ 1,800 (ค่าแรง)  เลยทำมาซะ 3 ชุด เอาไว้ต้อนรับเพื่อนๆ จากเกษตรพอเพียงที่จะมาเที่ยวสวน

Liked By: nuidekdoy, akenarakz

*

« ตอบ #110 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 05:38:37 PM »

นี่เป็นปลายไม้สักที่ทิ้งแล้ว  ลายงดงามจริงๆ

Liked By: nuidekdoy, akenarakz

*

« ตอบ #111 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 05:41:00 PM »

ประเดิมนั่งโชว์เป็นนายแบบซะหน่อย เด็วเย็นนี้มีฉลอง เป็นปลายไม้สักที่พ่อตาไปช่วยตัดมาให้ ต้องยกความดีความชอบให้พ่อตาอีกแย้วว  ขยันจริงๆ เี็ดี๋ยววันหน้าจะเอากิจกรรมในสวนของพ่อตา แม่ยายมาให้ดูครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 33   ขึ้นบน
  พิมพ์