หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 33   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@ สวนผักหวานป่ามอกกำปอ ทุ่งเสลี่ยม/สุโขทัย ขึ้นป้ายสวนติดแบรนด์เนม @@  (อ่าน 134127 ครั้ง)
ยงยุทธ ผักหวานป่า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 10:33:36 AM »

ดอกกล้วยไม้สวยจังเลยค่ะ...ชอบมากๆๆเลย... ยิงฟันยิ้ม
   ขอถามเรื่องผักหวานป่าพอดีเห็นเม็ดลอยหน่อยก็เอาดินไปใส่เพิ่มแล้วจะเป็นอะไรมั้ยคะ(เป็นบางถุงที่เริ่มลอย)ตอนนี้เพิ่งได้แค่18วันค่ะ ยิ้ม

ยินดีครับที่ชอบดอกกล้วยไม้ ไว้ว่างๆ มาเที่ยวที่รังกล้วยไม้ผมนะครับ มีให้ชมเยอะเลย

จริงๆ แล้วการชำดินต้องเต็มถุง แล้ววางเม็ดลงไปเสมอขอบดิน เลยไม่แน่ใจที่มันลอยขึ้นมาเกิดจากการให้น้ำ ทำให้หน้าดินหาย ก็เติมดินเข้าไปได้ไม่มีปัญหาครับ

Liked By: akenarakz

สวนผักหวานมอกกำปอ

sknk
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 04:51:32 PM »

สวนของเราอยู่สระบุรีค่ะ เริ่มปลูกเมื่อสงกรานต์นี้เองโดยเพาะจากเมล็ด เพาะในถุงดำประมาณ 3 สัปดาห์ก็นำลงหลุมปลูกประมาณ 700 ต้นแต่เราเพิ่งจะปลูกไม้พี่เลี้ยงยังไม่โด ที่ปลูกก็มีข้าวโพด ตะขบ มะขามเทศ น้อยหน่า สะเดา แค ตอนนี้เราใช้สแลนคลุมบังแดดอยู่ ผ่านมาประมาณเดือนครึ่ง บางต้นก็สูงประมาณ 10 cm. บางต้นยังไม่หลุดจากเมล็ดเลย อยากถามพี่ยงยุทธว่าต้นที่ยังไม่หลุดจากเมล็ด แต่เริ่มงอกแล้ว เราจำเป็นต้องเด็ดเมล็ดออกหรือเปล่าคะ เพราะมีคนบอกว่าให้เด็ดเมล็ดออกให้เหลือเป็นตอไว้มันจะได้แตกเป็นต้นออกเพราะบางเม็ดมันจะเน่า จริง ๆ แล้วเราต้องทำอย่างนั้นหรือเปล่าคะช่วยแนะนำด้วยค่ะ
[/quote]

คงไม่ต้องเด็ดเม็ดออก โดยธรรมชาติเค้าจะสลัดทิ้งเอง หรือถ้าใจร้อนกลัวเน่าก็ลองเ็ด็ดก็ได้ครับ  แต่ของผมยังไม่เคยเด็ด

นี่หลังจากชำได้ 21  วันเริ่มยกหัวขึ้นแล้ว

[/quote]
แล้วถ้าเมล็ดที่จมอยู่ใต้ดินเนื่องจากฝนตกดินหล่นไปทับ เราต้องขุดดินออกเพื่อให้เห็นเมล็ดหรือเปล่าคะ ถ้าปล่อยไว้มันจะงอกแทงขึ้นมามั้ย หรือเมล็ดจะเน่าหรือเปล่าคะ
sompol
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 06:56:34 PM »

...ยินดีต้อนรับคุณยงยุทธครับ ดีใจมากที่คุณยงยุทธเปิดสวนไห้สมาชิกได้ชม ได้ความรู้มากครับไม่ต้องลองผิดลองถูก เม็ดผักหวานจากคุณยงยุทธผมเอาลงที่โคนต้นสักแล้วครึ่งหนึ่ง ที่เหลือมัวแต่ทำนายังไม่ได้ลง สวนสัก สวนผลไม้สวยมากครับ

nong975
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 07:43:01 PM »

สวนร่มรื่นน่าอยู่มากเลยนะค่ะ อยากแอบไปฉกยอดผักหวานมาแกงใส่มดแดงจริงๆ ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:16:14 PM »

ไม่ต้องเดี๋ยวมันขึ้นมาเองครับ ที่เน่าส่วนใหญ่เม็ดที่ไม่กระเทาะเปลือกครั

...ยินดีต้อนรับคุณยงยุทธครับ ดีใจมากที่คุณยงยุทธเปิดสวนไห้สมาชิกได้ชม ได้ความรู้มากครับไม่ต้องลองผิดลองถูก เม็ดผักหวานจากคุณยงยุทธผมเอาลงที่โคนต้นสักแล้วครึ่งหนึ่ง ที่เหลือมัวแต่ทำนายังไม่ได้ลง สวนสัก สวนผลไม้สวยมากครับ

ขอบคุณครับ คุณสมพล ก็เติมความรู้ให้ท่านที่สนใจครับจากประสบการณ์ล้วนๆก็ไปปรับกันครับ จากหลายๆท่าน จริงๆแล้วสวนผมไม่ได้พัฒนาอะไรมากครับ เพราะตัวหลัก ลำใย ลิ้นจี่ราคาถูก แต่รายจ่ายก็ลดลง เพราะ ปุ๋ยยาไม่ใช้ แถมมีเครื่องตัดหญ้า และให้ปุ๋ยประจำสวนในตัวเดียวกัน ไม่ต้องเสียค่าน้ำมันด้วย ใช้ วัวครับผมเลี้ยง(จริงๆแล้วพ่อตาครับ) 12 ตัว ปุ๋ยปีไม่น้อยครับหญ้าไม่มี ขายกำไรปีละแสนห้า น่าสนใจนะครับ ผักหวานเก็บขายหลานหมื่นครับไม่มีต้นทุนเลย 4 เดือนที่เก็บขาย ปุ๋ยไม่ต้องสารเคมีไม่เอาน้ำไม่มีให้ ที่เหลือรีบปลูกนะครับเดี๋ยวเลยเวลาพักตัว อ้อสักทองคงอีกนานครับ แต่เป็นความหวังครั
สวนร่มรื่นน่าอยู่มากเลยนะค่ะ อยากแอบไปฉกยอดผักหวานมาแกงใส่มดแดงจริงๆ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับที่มาเยี่ยมชม

บ่าวภูไท
*

พนักงานบริษัท

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 10:36:24 PM »

สวัสดีครับผมอยากทราบว่าทางพี่มีเมล็ดผักหวานป่าขายไหมครับตอนนี้

บ่าวภูไท
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 04:07:15 AM »

สวัสดีครับผมอยากทราบว่าทางพี่มีเมล็ดผักหวานป่าขายไหมครับตอนนี้
ตอบทาง pm แล้วครับ คุณบ่าวภูไท
ขอบคุณครับ

เอ
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 08:59:22 AM »

ผมกำลังปลูกก็เลยชอบที่จะดูกระทู้เกี่ยวกับผักหวานป่ามาก ผมเข้าไปดูที่กระทู้ซื้อขายเพื่อดูสวนผักหวานป่าของคุณยงยุทธบ่อยมากครับ ผมขอถามเพื่อเป็นความรู้หน่อยนะครับ
1. พืชพี่เลี้ยงของคุณยงยุทธเป็นอะไรครับ
2. คุณยงยุทธเริ่มขายขายกิ่งตอนนานแค่ไหนแล้วครับ
3. กิ่งตอนตอนนานแค่ไหนถึงจะเหมาะสมนำไปปลูกครับ
4. ตามความคิดของคุณยงยุทธเองควรจะใช้กิ่งตอนไปปลูกหรือเพาะเมล็ดปลูกครับ

ขอบคุณมากครับ
wirot
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:25:37 AM »

สวัสดีครับ มาชมสวน น่าอิจฉาจัง

มีเมล็ดผักหวานป่าด้วยกำลังจะเพาะใส่กระบะทรายเหมือนกัน อยากถามว่าถ้าใช้กล้วยน้ำว้าเป็นไม้พี่เลี้ยงจะดีมั้ยครับ จะร่มเกินหรือเปล่า

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
เอ
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:32:54 AM »

สวัสดีครับ มาชมสวน น่าอิจฉาจัง

มีเมล็ดผักหวานป่าด้วยกำลังจะเพาะใส่กระบะทรายเหมือนกัน อยากถามว่าถ้าใช้กล้วยน้ำว้าเป็นไม้พี่เลี้ยงจะดีมั้ยครับ จะร่มเกินหรือเปล่า
ผมลองมาแล้ว10กว่าต้น ตายเกลี้ยงครับคุณ วิโรจน์
worraphot
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 10:13:35 AM »

สวัสดีครับ อยู่สุโขทัยเสียดายไกลไปหน่อย แต่ไม่เป็นไรช่วงปีใหม่ผมจะออกเทียวตามบ้าน ญาติ พี่ผมอยู่พิษณุโลกและสุโขทัย
 เวลาไปผมต้องแวะที่สวนคุณยศ แน่นอน  แต่ตอนนี้ผมกำลังต้องการเมล็ดผักหวานป่ามาเพาะ เตรียมลงปลูกนี่ซิ จะทำไงดีครับ
 ผมต้องการลงปลูกแซมกับไม้ใหญ่บ้าง ตามรั้วบ้าง ทำเป็นแปลงบ้างซักประมาณ สองงานครับ  ค่าเสียหายโอนเข้าบัญชีครับ
        วรพจน์ แสงหิรัญ
        431หมู่5(ฟ้าคราม ซอย 10ก)
        ต.คูคต
        อ.ลำลูกกา
        จ.ปทุมธานี
worraphot
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 10:17:29 AM »

ลืมไป แบบเพาะเม็ด กีปีถึงจะเก็บเกียวได้ครับ
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 03:28:47 PM »

ไม่ได้เข้าบอรฺ์ดช่วงเช้า มัวไปทำกิ่งตอน บ่ายๆเพื่อนๆเข้ามเพีย
ผมกำลังปลูกก็เลยชอบที่จะดูกระทู้เกี่ยวกับผักหวานป่ามาก ผมเข้าไปดูที่กระทู้ซื้อขายเพื่อดูสวนผักหวานป่าของคุณยงยุทธบ่อยมากครับ ผมขอถามเพื่อเป็นความรู้หน่อยนะครับ
1. พืชพี่เลี้ยงของคุณยงยุทธเป็นอะไรครับ
2. คุณยงยุทธเริ่มขายขายกิ่งตอนนานแค่ไหนแล้วครับ
3. กิ่งตอนตอนนานแค่ไหนถึงจะเหมาะสมนำไปปลูกครับ
4. ตามความคิดของคุณยงยุทธเองควรจะใช้กิ่งตอนไปปลูกหรือเพาะเมล็ดปลูกครับ

ขอบคุณมากครับ

เป็น สะเดาครับ อีก 10ปี ไว้สร้างบ้าน ตะขบก็ดี แต่มันค่อนข้างรก (ใช้ประโยชน์ไม่ได้ นอกจากอาหารนก)
กำลังทำเป็นการค้าครับ ก่อนนี้ทำปลูกเอง รากแข็งแรงได้ที่ครับ ได้ทั้ง 2 อย่างครับ อยู่ที่ความเหมาะสม ทั้งเวล และเงืนทุ

ไม่ค่อยเหมาะแต่อยู่ระหว่างแถวพอได้แต่ต้องพรางแสงครับ ปลูกอาศัยร่มเงาไม่ได้ เค้าต้องการแสงรำไรครั

ผมลองมาแล้ว10กว่าต้น ตายเกลี้ยงครับคุณ วิโรจน์

หุหุ..
  สวัสดีครับ อยู่สุโขทัยเสียดายไกลไปหน่อย แต่ไม่เป็นไรช่วงปีใหม่ผมจะออกเทียวตามบ้าน ญาติ พี่ผมอยู่พิษณุโลกและสุโขทัย
 เวลาไปผมต้องแวะที่สวนคุณยศ แน่นอน  แต่ตอนนี้ผมกำลังต้องการเมล็ดผักหวานป่ามาเพาะ เตรียมลงปลูกนี่ซิ จะทำไงดีครับ
 ผมต้องการลงปลูกแซมกับไม้ใหญ่บ้าง ตามรั้วบ้าง ทำเป็นแปลงบ้างซักประมาณ สองงานครับ  ค่าเสียหายโอนเข้าบัญชีครับ
        วรพจน์ แสงหิรัญ
        431หมู่5(ฟ้าคราม ซอย 10ก)
        ต.คูคต
        อ.ลำลูกกา
        จ.ปทุมธานี

ครับผม ยินดีต้อนรับครับ ผมยุทธ ครับ มาแวะจะตุ๋นไก่ดำต้อนรับ เดี๋ยวผมตอบทางpm ครับ แฮะๆขอให้ปลูกรอดก่อนครับอิๆ ปกติ 2 ปีครับ
http://forums.212cafe.com/koomka/

จินนี่
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 04:06:39 PM »

พี่ยงยุทธ
ได้รับเมล็ดผักหวานแล้วค่ะ
เม็ดโตๆทั้งนั้นเลย
แล้วต้องทำไงต่อเนี่ย
ก่อนเพาะต้องแช่น้ำป่าวค่ะ
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 04:07:45 PM »

พาไปดูต้นผักหวานพี่ข้างบ้านครับ  มัวแต่ถ่ายรูปผักหวาน พอจะถ่ายรูปเจ้าของแบตหมดซะงั้น

*

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 04:14:09 PM »

ปลูกด้วยเมล็ด  อายุ 3 ปี ปลูกเป็นแนวรั้วเลย ที่น่าแปลกคือไม่มีไม้พี่เลี้ยง แต่รอดทุกต้นเลย ฝีมือจริงๆ

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 33   ขึ้นบน
  พิมพ์