หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 33   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@ สวนผักหวานป่ามอกกำปอ ทุ่งเสลี่ยม/สุโขทัย ขึ้นป้ายสวนติดแบรนด์เนม @@  (อ่าน 144847 ครั้ง)
ยงยุทธ ผักหวานป่า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 06:37:57 PM »

พักนี้ยุ่งๆครับพี่ พล..เร่งกิ่งตอนผักหวาน กะลังเตรียมหล่อเสารั้วสวนครับ..นาข้าว หอมนินนาหว่านพี่ ได้ฝนตลอดช่วงนี้เลยงามดีมากๆ ดูของพี่คงขาดน้ำหล่อเลี้ยง ก่อนผมเป็นเดือนเลย ยังไงเอาใจช่วยครับ ผมทำแค่ 10 ไร่ครับ จริงๆแล้วอายุเค้า105 วันนะครับ

Liked By: akenarakz, kodang

สวนผักหวานมอกกำปอ

worraphot
*

« ตอบ #305 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 05:23:34 PM »

สวัสดีครับ ไม่ได้คุยกันนาน เปรียวปาก ช่วงนี้ฝนมามากที่สวนทันสมัยกับเค้าหรือเปล่าครับ คือน้ำท่วมนะครับ ผักหวานป่า ที่ผมเพาะไว้ตอนนี้โตคืบกว่าๆแล้วครับ ได้ประมาณ 40ถุง 50ต้น ยังไม่ได้ลงดินครับ เพราะที่สวนรถแมคโครยังเข้าทำงานไม่ได้ฝนครับกระหน่ำเซ็งเลย ตอนแรกทำท่างานจะเดิน อ้าวรถเสีย พอรถดี อ้าวฝนมา สงสัยพอฝนไปขุดสระเสร็จ แห้วอีกไม่มีน้ำในสระ แล้วจะปลูกต้นไม้ไง  เนอะ  ไปหาอะไรกินแก้เปรียวปากแถวโขทัย น่าจะดีกว่า

Liked By: kodang
*

« ตอบ #306 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 05:08:34 AM »

สวัสดีครับ ไม่ได้คุยกันนาน เปรียวปาก ช่วงนี้ฝนมามากที่สวนทันสมัยกับเค้าหรือเปล่าครับ คือน้ำท่วมนะครับ ผักหวานป่า ที่ผมเพาะไว้ตอนนี้โตคืบกว่าๆแล้วครับ ได้ประมาณ 40ถุง 50ต้น ยังไม่ได้ลงดินครับ เพราะที่สวนรถแมคโครยังเข้าทำงานไม่ได้ฝนครับกระหน่ำเซ็งเลย ตอนแรกทำท่างานจะเดิน อ้าวรถเสีย พอรถดี อ้าวฝนมา สงสัยพอฝนไปขุดสระเสร็จ แห้วอีกไม่มีน้ำในสระ แล้วจะปลูกต้นไม้ไง  เนอะ  ไปหาอะไรกินแก้เปรียวปากแถวโขทัย น่าจะดีกว่า
หวัดดี ครับป๋า วอ..ไก่ดำโต พอตุ๋นแล้วนะครับ..ทุ่งเสลี่ยมน้ำท่ากะลังพองาม ไม่ท่วมครับ..โหยังไม่ลงปลูกอีกเหรอป๋าใจคอจะเก็นกินในถุงเลยซิถ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลงกิ่งตอนเลยป๋าทันใจวัยรุ่น(เหลือน้อย)ดี 555 จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ช่วงนี้งดเหล้าเข้าพรรษาน่ะ(เอแต่คืดๆดู มันเป็นกิจของสงฆ์นี่หว่า..เอ้า กรึ๊บ...)

สวนสายลมป่า
*

นายสุริยกานต์ ดีโคตร

« ตอบ #307 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 08:55:22 AM »

สวัสดีพี่หนาน   ผมตะวัน  นครพนม นะครับ  ปลายเดือน ผมจะโทรหานะครับ  จองไว้  3  กิ่ง นะครับ  ช่วงนี้  ฝนตกทุกวัน  กลัวมาล่ะ ไม่รอด    ออ  ผมโตที่เชียงใหม่นะครับ เด็กธรรมราช  วัดพระสิงห์ครับ อู้เมืองได่ครับ 
*

« ตอบ #308 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 11:25:11 AM »

สวัสดีพี่หนาน   ผมตะวัน  นครพนม นะครับ  ปลายเดือน ผมจะโทรหานะครับ  จองไว้  3  กิ่ง นะครับ  ช่วงนี้  ฝนตกทุกวัน  กลัวมาล่ะ ไม่รอด    ออ  ผมโตที่เชียงใหม่นะครับ เด็กธรรมราช  วัดพระสิงห์ครับ อู้เมืองได่ครับ 
ยินดีครับ อ้ายตะวัน ฮับจองครับ 3 กิ่ง ปี้หนานแจ้งตาง pm แล้วครับ
ขอบคุณจ้าดนั้กครับ

*

« ตอบ #309 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 01:18:26 PM »

รูปนี้กิ่งละ  500  บาทครับ  ปลูกแล้วได้กินเลย

Liked By: akenarakz, kodang

*

« ตอบ #310 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 01:19:29 PM »

เอาไปแล้วต้องชำลงถุงดำแบบนี้ก่อนครับ

Liked By: akenarakz

worraphot
*

« ตอบ #311 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 07:10:13 PM »

ที่ยังไม่ได้ลงปลูก ไม่ใช่อะไรหรอก ตั้งแต่โหมโรงเมือก่อนฝนมาเรื่องขุดสระ และปรับแปลงสวนจนบัดนี้ จะลงโลงแล้วก็ยังไม่ได้ทำ
เพราะติด นังฝน  ทำให้ดินแฉะ ขืนตอนนี้ใจร้อนเอาต้นไม้ลงก่อนได้เป็นเรื่องแน่ คุณยงยุทธอ่านข่าวที่สวนขวัญหรือเปล่า เละแป๊ะ
น้ำท่าเยอะมั๊ก  ตอนนี้ก็ลุ้นให้นังฝนงอนทิ้งช่วง ก็จะเอาแมคโครเข้าเลย ไม่งั้นรอถึงเดือน พย.หมดฝน ก็หมดน้ำอีก เซ็ง กริ๊บนึ่ง
ดีก่า  อ้อลืมว่าจะถามซะหน่อย กล้าผักหวาน มีอยู่ต้นใบสีเขียวนวลๆน่ากิน(เหมือนยอดอ่อนใบไม้ทั่วไป) อยู่ได้ซักพักใบล่วง แฮะ
นึกว่านังหอยเล่นที่ใหนได้ ล่วงอีกจนทุกวันนี้หรือใบเดียวรอวันตาย แต่ก็ยังไม่ตาย ต้นอืนไม่เป็นไรนะ แข็งแรงใบสีเขียวดี
Magnum (rew)
*

« ตอบ #312 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 02:51:09 PM »

การเปิดข้างถุงโดยใช้กรรไกร

ขออภัยนะครับ  ตั้งแต่สมัยเด็กๆหากมีการเพาะในถุงดำและถุงดำอยู่ในสภาพดีพอที่จะนำกลับมาใช้อีก
ไม่เคยตัดไม่เคยฉีกครับ ผมใช้วิธีคว่ำถุงดำลง ให้ต้นพันธุ์สอดหว่างนิ้วชี้กับนิ้วกลางของมือที่รองปากถุง
มือที่จับก้นถุงใช้วิธีกดนิ้วชี้ที่ก้นถุงตรงกลาง แล้วเอานิ้วหัวแม่มือกับนิ้วนาง ดึงๆขอบถุงขึ้นมา บางทีแน่น
หน่อย ก็ดึงทีละข้างให้ขยับเขยื้อนได้รอบตัว แป๊บเดียวเองครับ  ได้ถุงดำกลับมาใช้งานต่อ โอกาสรากขาด
จากการตัดถุงไม่มีด้วยครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
*

« ตอบ #313 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 08:15:40 PM »

ที่ยังไม่ได้ลงปลูก ไม่ใช่อะไรหรอก ตั้งแต่โหมโรงเมือก่อนฝนมาเรื่องขุดสระ และปรับแปลงสวนจนบัดนี้ จะลงโลงแล้วก็ยังไม่ได้ทำ
เพราะติด นังฝน  ทำให้ดินแฉะ ขืนตอนนี้ใจร้อนเอาต้นไม้ลงก่อนได้เป็นเรื่องแน่ คุณยงยุทธอ่านข่าวที่สวนขวัญหรือเปล่า เละแป๊ะ
น้ำท่าเยอะมั๊ก  ตอนนี้ก็ลุ้นให้นังฝนงอนทิ้งช่วง ก็จะเอาแมคโครเข้าเลย ไม่งั้นรอถึงเดือน พย.หมดฝน ก็หมดน้ำอีก เซ็ง กริ๊บนึ่ง
ดีก่า  อ้อลืมว่าจะถามซะหน่อย กล้าผักหวาน มีอยู่ต้นใบสีเขียวนวลๆน่ากิน(เหมือนยอดอ่อนใบไม้ทั่วไป) อยู่ได้ซักพักใบล่วง แฮะ
นึกว่านังหอยเล่นที่ใหนได้ ล่วงอีกจนทุกวันนี้หรือใบเดียวรอวันตาย แต่ก็ยังไม่ตาย ต้นอืนไม่เป็นไรนะ แข็งแรงใบสีเขียวดี

เอาน่า ป๋าอย่าซีเรียส ฝนแล้งก็บ่น น้ำมากก็บ่น  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ทำไม่รู้ไม่ชี้สักพัก เดี๋ยวดีเอง แฮ่ๆๆ..เป็นเสน่ห์ เค้าอ่ะปา๋งาม มาดีๆ บทจะตาย ก็ตายมันซะงั้น.. โกรธ โกรธ โกรธ

การเปิดข้างถุงโดยใช้กรรไกร

ขออภัยนะครับ  ตั้งแต่สมัยเด็กๆหากมีการเพาะในถุงดำและถุงดำอยู่ในสภาพดีพอที่จะนำกลับมาใช้อีก
ไม่เคยตัดไม่เคยฉีกครับ ผมใช้วิธีคว่ำถุงดำลง ให้ต้นพันธุ์สอดหว่างนิ้วชี้กับนิ้วกลางของมือที่รองปากถุง
มือที่จับก้นถุงใช้วิธีกดนิ้วชี้ที่ก้นถุงตรงกลาง แล้วเอานิ้วหัวแม่มือกับนิ้วนาง ดึงๆขอบถุงขึ้นมา บางทีแน่น
หน่อย ก็ดึงทีละข้างให้ขยับเขยื้อนได้รอบตัว แป๊บเดียวเองครับ  ได้ถุงดำกลับมาใช้งานต่อ โอกาสรากขาด
จากการตัดถุงไม่มีด้วยครับ

ขอบคุณครับพี่ ที่เสนอแนะเข้ามา จริงๆ ผมอยากทำแบบนั้น่รากมันเกาะขอบม้วนก้น มีโอกาศรากขาด ที่สำคัญผมไม่ได้อดน้ำถุงชำเลยถอดไม่ได้ ยอมเสียถุงครับ ถ้าถุงแห้งวิธีได้ผลครับ
ขอบคุณครับ ที่แนะนำ

wee0001
*

« ตอบ #314 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 04:18:35 PM »

คนอุบล มีการขายเมล็ดผักหวานป่าใหมครับหยากได้ไปปลูกมั่ง 
*

« ตอบ #315 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:38:52 AM »

คนอุบล มีการขายเมล็ดผักหวานป่าใหมครับหยากได้ไปปลูกมั่ง 
แจ้งเบอร์โทร ไว้ครับ เดี๋ยวเดีอน พค. ปี 54 จะติดต่อมานะครับ
ขอบคุณครับ
ยงยุทธ/0805121230

จินนี่
*

« ตอบ #316 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 12:17:33 PM »

แวะมาเยี่ยมชมสวนผักหวานป่าพี่ยงยุทธค่ะ
กลับบ้านไปดูผักหวานที่จินนี่ปลูกปีนี้รอดหลายต้นค่ะ
ต้องลุ้นว่าปีหน้าจะรอดอีกกี่ต้น
สูงประมาณ1คืบ ฝนหยุดไป2-3 วัน ต้นผักหวานก็ทำท่าเฉาๆเหี่ยวๆ
เค้าจะรอดป่าวค่ะพี่ยงยุทธ  หรือต้องคอยรดน้ำทุกวันค่ะ
pantita
*

« ตอบ #317 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 01:22:28 PM »

คุณยงยุทธ  ส่งกิ่งตอนผักหวานมาตามที่อยู่นี้เด้อ คุณปริญญา  แก้วเวียงกัน   54/162  ม.4  บ้านฟ้ารังสิต  ถ.เลียบคลอง7 
อ.ลำลูกกา  จ.ปทุมธานี12150..แจ้งที่จะโอนเงิน  และจำนวนมาด้วยเด้อ....ครูกบ..ร้อยเอ็ด
bee bee
*

« ตอบ #318 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:35:10 PM »

สวัสดีค่ะ  คุณยงยุทธดีใจกับสิบปีที่รอคอย ไม่ผิดหวังเลยนะค่ะ บีปลูกได้สองเดือนแล้วค่ะ ยังต้นเล็กอยู่เลยคงอีกนานค่ะ
ปลูกที่ปทุม คลองสิบค่ะ 100 ต้นค่ะ เห็นสวนคุณยุทธ อิจฉาค่ะอยากได้แบบนี้บ้าง   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ทิดน้อย..@
*

"เคยทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ"

« ตอบ #319 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 02:37:37 PM »

โขทัย เป็นไงบ้างพี่ยงยุทธ ฝนฟ้าดีบ้างไหมปีนี้ เจ๋ง มาแบ่งๆแถวสวนปู่เคนไปบ้าง ที่สวนปู่เคน เกือบโดนน้ำท่วมอะครับ โกรธ โกรธ ตั้งแต่ผมจำความได้มี่เที่ยวนี้ที่ฝน ตกติดต่อกัน นานมาก(เห็นปู่เคนเล่าให้ฟัง)น้ำเกือบๆท่วมสวนผักหวานกันเลยอะ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 33   ขึ้นบน
  พิมพ์