หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 33   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@ สวนผักหวานป่ามอกกำปอ ทุ่งเสลี่ยม/สุโขทัย ขึ้นป้ายสวนติดแบรนด์เนม @@  (อ่าน 142810 ครั้ง)
normiwan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 09:00:39 PM »

มาเยี่ยมชมสวนคะ  เยี่ยมจริง ๆ เห็นยอดผักสาบสวยจัง  ทางแพร่เขาลวกจิ้มกับน้ำพริกมะม่วง รุ่นคุณพ่อคุณแม่
 จะชอบมาก ราคาแพงด้วยค่ะ  ตอนนี้ฝนตกต้นผักหวานคงชูยอดงามนะคะ   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

ยงยุทธ ผักหวานป่า
*

« ตอบ #241 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 10:32:59 PM »

มาเยี่ยมชมสวนคะ  เยี่ยมจริง ๆ เห็นยอดผักสาบสวยจัง  ทางแพร่เขาลวกจิ้มกับน้ำพริกมะม่วง รุ่นคุณพ่อคุณแม่
 จะชอบมาก ราคาแพงด้วยค่ะ  ตอนนี้ฝนตกต้นผักหวานคงชูยอดงามนะคะ   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
   ยินดีต้อนรับครับแม่เลี้ยงไผ่หวาน..กำลังทดลองครับ สำหรับผักสาบ ถ้าได้ ลุยแน่ครับพี่ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
ทุ่งเเสลี่ยมก็ชอบครับ รวมทั้งทาง อิสาน..วันข้างหน้ากลัวจะหายากจากป่า เลยต้องลองทำอ่ะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สวนผักหวานมอกกำปอ
worraphot
*

« ตอบ #242 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 08:26:00 PM »

สวัสดีครับ ช่วงนี้โขทัย ฝนคงมาบ้างแล้ว วันนี้แอบดูเม็ดผักหวานที่เพาะ รุ่นที่แกะเปลื่อกออก ปรากฎว่า งอกแบบถั่วงอกยาวประมาณ 1 นิ้ว หลายเม็ดอยู่ ไม่ครบทุกเม็ด แต่ในภาพรวมก้าวหน้ามากกว่าเพาะทั้งเปลือก รวมเวลาก็ประมาณ 2 อาทิตย์ครับ พรุ่งนี้จะถ่ายรูปให้ดูครับ 
ทิดน้อย..@
*

"เคยทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ"

« ตอบ #243 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 09:06:00 PM »

เออ..555 คิดได้งัยเนี่ย..มันมากับลมคร้าบทิด.. โกรธ โกรธ โกรธ ไม่ได้ขึ้นเครื่องบินเด้อ.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
เอียงหูมาเด๋ว..ปี้หนานบอกสูตรให้.. เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
ขอสูตรเด็ดๆนะพี่ เดี๋ยวจะหามาเผื่อด้วยจั๊กคน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
นายมั่น
*

« ตอบ #244 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 09:19:19 AM »

มาขอสูตรเด็ดด้วยคนคร๊าบบบบบ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  และก็ขอเผื่อทางนี้อีกคนเด้อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"จุดประทีปดวงใด   ก็ไม่เหมือน
  สงเคราะห์เพื่อนผู้ขาด...วาสนา"
*

« ตอบ #245 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 08:23:14 PM »

สวัสดีครับ ช่วงนี้โขทัย ฝนคงมาบ้างแล้ว วันนี้แอบดูเม็ดผักหวานที่เพาะ รุ่นที่แกะเปลื่อกออก ปรากฎว่า งอกแบบถั่วงอกยาวประมาณ 1 นิ้ว หลายเม็ดอยู่ ไม่ครบทุกเม็ด แต่ในภาพรวมก้าวหน้ามากกว่าเพาะทั้งเปลือก รวมเวลาก็ประมาณ 2 อาทิตย์ครับ พรุ่งนี้จะถ่ายรูปให้ดูครับ 
ครับป๋า..มันโดนขังในกล่องหลายวัน.. ฝนตก 2วัน ร้อน3 วันครับผม
เออ..555 คิดได้งัยเนี่ย..มันมากับลมคร้าบทิด.. โกรธ โกรธ โกรธ ไม่ได้ขึ้นเครื่องบินเด้อ.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
เอียงหูมาเด๋ว..ปี้หนานบอกสูตรให้.. เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
ขอสูตรเด็ดๆนะพี่ เดี๋ยวจะหามาเผื่อด้วยจั๊กคน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ด้าย..ทิดน้อย..เด๋วจัดให้ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
มาขอสูตรเด็ดด้วยคนคร๊าบบบบบ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  และก็ขอเผื่อทางนี้อีกคนเด้อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ป้าด..จาเอาแฮ๋มก๋าปี้หนานเฮ้ย จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ทิดน้อย..@
*

"เคยทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ"

« ตอบ #246 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 08:31:48 PM »

ยิ้มเท่ห์หวัดดีครับพี่ยุทธ ฝนที่สุโขทัยตกอีกบ้างหรือยังครับ  ยิงฟันยิ้ม
sompol
*

« ตอบ #247 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 08:52:05 PM »

...เอาภาพข้าวหอมนิลจากคุณยงยุทธ หว่านบนคันดินที่สวนมาให้ชม ไม่รู้ว่าปลูกในสภาพไร่แบบนี้จะได้เกี่ยวไหม เม็ดผักหวานหมดหรือยัง รออยู่ครับ
*

« ตอบ #248 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 07:47:01 AM »

ยิ้มเท่ห์หวัดดีครับพี่ยุทธ ฝนที่สุโขทัยตกอีกบ้างหรือยังครับ  ยิงฟันยิ้ม

ครับทิดน้อยตกบ้างแล้วรอห่าใหญ่อยู่ ตอนนี้เตรียมแปลงปลูกผักหวานเพิ่ม อีกไร่นึง ล่อหลุม ละ 4 ต้นเลย เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

...เอาภาพข้าวหอมนิลจากคุณยงยุทธ หว่านบนคันดินที่สวนมาให้ชม ไม่รู้ว่าปลูกในสภาพไร่แบบนี้จะได้เกี่ยวไหม เม็ดผักหวานหมดหรือยัง รออยู่ครับ

สวยมากพี่..ได้เกี่ยวแน่นอนครับ เม็ดหมดครับ ต้องเป็นปีหน้า..จะจัดให้คิวแรกๆครับผม ตอนนี้มีแต่ท่อนพันธุ์ ผักสาบครับพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: akenarakz

khoya
*

« ตอบ #249 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 09:25:59 PM »

มีเวลาว่างจะไปปล้นความรู้ที่สวนครับ...แต่ตอนนี้แอบย่องมาเก็บความรู้ไปก่อน.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บินสูง.. มองต่ำ..ทำฝัน..บนพื้นแผ่นดิน

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
worraphot
*

« ตอบ #250 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 11:26:44 PM »

เม็ดผักหวานป่าในตะกร้าชุดที่แกะเอาเปลือกออกงอกเร็วกว่าพวก

Liked By: akenarakz, kodang
worraphot
*

« ตอบ #251 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 11:56:55 PM »

ไม่เคยทำ แต่อยากลองเลยค่อยๆเอาดินออก ปรากฎว่างอกอย่างที่เห็นเกินครึ่ง ไอ้ที่ไม่รอดเพราะแกะเปลือกแรงมันเลยน้อยใจ
กับมีเชื้อรา เทียบกับเพาะแบบธรรมดา อย่างที่เห็นมุมบนเม็ดเดียวทั้งตะกร้า แถมงอกมาติ้ด

ตอนนี้เอาลงถุงเพาะชำถุงละเม็ด และเอาเม็ดที่รากยาวที่สุดลงรวมกับเม็ดที่เพาะธรรมดาตามรูปซึ่งตั้งหลายตะกร้ามีเม็ดเดียวเพื่อดูข้อแตกต่างต่อไป
 ข้อสังเกตุ ครั้งนี้ปัญหาคือ เรื่องมีราเกิดขึ้นกับเมล็ด ที่ไม่แข็งแรง ถามคุณยงยุทธว่า ถ้าเราเอาเม็ดแช่ยาป้องกันเชือราได้ไหมครับ(ถ้าเป็นที่ดินที่เพาะก็น่าจะมีราทุกเม็ด)

Liked By: akenarakz
*

« ตอบ #252 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 03:11:24 AM »

ได้ครับป๋าลองดูครับ..หมายถึงเม็ดที่งอกแล้วเหรอครับ ที่จะแช่อีกครั้ง

wichancopy
*

« ตอบ #253 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 09:35:20 AM »

มาเยี่ยมสวนคนเคยอยู่จังหวัดอุทัยธานีครับ  ยิ้มเท่ห์

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี
worraphot
*

« ตอบ #254 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 12:26:37 PM »

ได้ครับป๋าลองดูครับ..หมายถึงเม็ดที่งอกแล้วเหรอครับ ที่จะแช่อีกครั้ง
ไม่ใช่ครับ แช่หรือคลุก (แต่ผมว่าแช่ดีกว่า)กันเชื้อราก่อนเพาะเลยล่ะ ถามดูเผืออยากได้เม็ดเพีม งวดหน้าจะได้มีแถมเยอะๆ ก่านี้ และถ้าตามกรรมวิธีความน่าจะเป็นที่ผมทำแบบฟลุ๊กๆได้ผลจริง
อาจมีแหล่งขายกล้าผักหวานป่า สาขายงยุทธ 2ก็ได้5555เอิก คลายเครียดๆครับ
*

« ตอบ #255 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 06:32:49 AM »

มาเยี่ยมสวนคนเคยอยู่จังหวัดอุทัยธานีครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณที่เข้าเยี่ยมชมครับ
ไม่ใช่ครับ แช่หรือคลุก (แต่ผมว่าแช่ดีกว่า)กันเชื้อราก่อนเพาะเลยล่ะ ถามดูเผืออยากได้เม็ดเพีม งวดหน้าจะได้มีแถมเยอะๆ ก่านี้ และถ้าตามกรรมวิธีความน่าจะเป็นที่ผมทำแบบฟลุ๊กๆได้ผลจริง
อาจมีแหล่งขายกล้าผักหวานป่า สาขายงยุทธ 2ก็ได้5555เอิก คลายเครียดๆครับ
ได้เลยป๋า..มันทดลองกันได้..ผลยังไงแจ้งนะป๋า..ไก่ดำกำลังจะโตเตรียมมาแค้มปิ้งได้นะป๋าขา อายจัง อายจัง อายจัง

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 33   ขึ้นบน
  พิมพ์