หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 33   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@ สวนผักหวานป่ามอกกำปอ ทุ่งเสลี่ยม/สุโขทัย ขึ้นป้ายสวนติดแบรนด์เนม @@  (อ่าน 142809 ครั้ง)
เอ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 03:48:40 PM »

ยงยุทธ ผักหวานป่า, ปู่เคน ฅนสร้างป่า , เอ ผักหวานป่า ณ คำม่วง , สุดยอดจอมยุทธสำนักผักหวานป่าเกษตรพอเพียง  ขอซูฮกครับ   
ผมไม่เขินหรอกแต่ไม่กล้ารับเพราะมือใหม่หัดปลูกย่างเข้าปีที่สองครับ

ยงยุทธ ผักหวานป่า
*

« ตอบ #225 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:11:36 PM »

แล้วจาไปตามหาน้ำแถววังวิเศษเมื่อได
จาไปตวยคน   3  คน  จั๊บเบ๊ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ฮั่นละกาปี้หนานเฮ้ย..3 คน เมาตาลายปอดี  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ไก่หมดเล้าเลยหนา
ยงยุทธ ผักหวานป่า, ปู่เคน ฅนสร้างป่า , เอ ผักหวานป่า ณ คำม่วง , สุดยอดจอมยุทธสำนักผักหวานป่าเกษตรพอเพียง  ขอซูฮกครับ   
ผมไม่เขินหรอกแต่ไม่กล้ารับเพราะมือใหม่หัดปลูกย่างเข้าปีที่สองครับ
ปี 2 ยอดเยี่ยมแล้วคุณ เอ ไอ้ผมนะปลูกฝากเจ้าที่กับเทวดาเลี้ยง ถึงปีก็เลี้ยงท่านทีนืง (เลี้ยงเจ้าที่สวน) เมี่ยง 1คำ บุหรี่ 1มวน เหล้าขาว 1 ขวด ข้าว 1ปั้น น้ำ 1 แก้ว ธูป 2 ดอกหัวหมู 1 หัว นี่เป็นของเซ่นไหว้คร่าวๆ นะครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ โบราณทำมานะครับ เราเลยรับช่วงต่อ..(เคยโดนมาแล้วผมน่ะ..) ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: kodang

สวนผักหวานมอกกำปอ
*

« ตอบ #226 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 01:53:14 AM »

ในที่สุดการรอคอยที่ยาวนานก็สิ้นสุดลง คืนนี้ตี 1กว่าฝนได้พรำๆ มา 2ชม. ในที่สุด ก็มาจนได้ฝนจ๋าฝน จุมพิต จุมพิต จุมพิต
http://forums.212cafe.com/koomka/

nong-wanvisa
*

« ตอบ #227 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 10:16:31 AM »

เอาเท่านี้ก่อน เดี๋ยวค่อยมาติดตามตอนต่อไปครับ
หรือตามภาพเต็มๆ มีสาระบ้าง ไม่มีบ้าง ได้ที่นี่ครับ

http://forums.212cafe.com/koomka/

มาแอบดูจ๊ะร่วมลุ้นผักอีนูน ที่บ้านมีอยู่ต้นหนึ่งขณะนี้ความกว้างน่าจะ6เมตรทําเป็นซุ้มที่หลบแดดไปแล้ว แล้วก็ลองตัดชําเองที่บ้านมาหลายครั้งมากอยากจะขยายพื้นที่ปลูก ทํามัยไม่รอดสักกิ่งนี่ซิ งงมากๆเลย คราวนี้ได้มาลุ้นของพี่ยงยุทธมั่ง ยิงฟันยิ้ม มีเคล็ดลับไม่ลับก็บอกด้วยนะจ๊ะ
*

« ตอบ #228 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 01:14:34 PM »

[/quote]

มาแอบดูจ๊ะร่วมลุ้นผักอีนูน ที่บ้านมีอยู่ต้นหนึ่งขณะนี้ความกว้างน่าจะ6เมตรทําเป็นซุ้มที่หลบแดดไปแล้ว แล้วก็ลองตัดชําเองที่บ้านมาหลายครั้งมากอยากจะขยายพื้นที่ปลูก ทํามัยไม่รอดสักกิ่งนี่ซิ งงมากๆเลย คราวนี้ได้มาลุ้นของพี่ยงยุทธมั่ง ยิงฟันยิ้ม มีเคล็ดลับไม่ลับก็บอกด้วยนะจ๊ะ
[/quote]

ยินดีมากครับน้องสา  ผมจะได้ไม่บ้าอยู่คนเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  อย่างน้อยมีรุ่นพี่ทำเป็นซุ้มหลบแดดแล้ว  พี่อยู่ในขั้นทดลองครับ ไม่รู้จะออกหัวออกก้อย   ถ้าออกหัวก็รวยไป  ถ้าออกก้อยก็เอาใหม่  พยายามสืบค้นข้อมูลในการปักชำ  ล็อตนี้ทดลองวิธีแรก ลงถุง อีกวิธี ลงดินเลยครับ  ของน้องสาทำวิธีไหนที่ว่าไม่ได้ผล เล่าสู่กันฟังมั่ง  ขอบคุณครับที่เข้ามาเยี่ยม และให้กำลังใจ  หวังว่าคงได้ติดต่อกันในวันหน้า

*

« ตอบ #229 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 01:57:40 PM »

ไปเก็บรูปที่ข้างบ้านเค้าชำไว้มาให้ดูครับ น้องสา

Liked By: akenarakz

*

« ตอบ #230 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 01:58:51 PM »

ยอดขึ้นบนต้นไม้นู้น!!!!

nong-wanvisa
*

« ตอบ #231 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 02:07:24 PM »

ที่เคยใช้ชํากิ่งเท่าในกระบะรถค่ะ แต่อันที่งอกขึ้นยอดไม้นี่เป็นโคนต้นอีนูนเลยหรือปล่าวค่ะ รึต้องตัดที่โคนไปชําเลย เดี๋ยวรอดูกิ่งชําพี่ยุงยุทธก่อนถ้างอกได้ปกติ จะกลับไปเริ่มชําใหม่ตอนนี้เลี้อยเต็มซุ้มแล้ว
จินนี่
*

« ตอบ #232 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 02:33:51 PM »

ดีค่ะ พี่ยงยุทธ รู้สึกว่าจะเข้าป่าทุกวันเลยนะค่ะ
ผักอีนูนเนี่ยจินไม่รู้จักเลย แต่ใบเค้าสวยดีนะค่ะ
วันสองวันนี้ผักหวานจะออกเดินทางแล้วนะค่ะ
ตอนนี้ล็อตแรกเมล็ดปริเกือบหมดแล้ว
ส่วนล๊อตที่สองก็เริ่มทยอยปริกันแล้วค่ะ
*

« ตอบ #233 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 03:28:32 PM »

ที่เคยใช้ชํากิ่งเท่าในกระบะรถค่ะ แต่อันที่งอกขึ้นยอดไม้นี่เป็นโคนต้นอีนูนเลยหรือปล่าวค่ะ รึต้องตัดที่โคนไปชําเลย เดี๋ยวรอดูกิ่งชําพี่ยุงยุทธก่อนถ้างอกได้ปกติ จะกลับไปเริ่มชําใหม่ตอนนี้เลี้อยเต็มซุ้มแล้ว
เป็นเถาที่ตัดจากโคนต้นลงดินเลยครับ เด๊๋ยวรอชมของพี่ละกัน ของน้องต้นเดิมปลูกจากอะไร เหง้าหรือชำล่ะ:-[ อายจัง อายจัง
ดีค่ะ พี่ยงยุทธ รู้สึกว่าจะเข้าป่าทุกวันเลยนะค่ะ
ผักอีนูนเนี่ยจินไม่รู้จักเลย แต่ใบเค้าสวยดีนะค่ะ
วันสองวันนี้ผักหวานจะออกเดินทางแล้วนะค่ะ
ตอนนี้ล็อตแรกเมล็ดปริเกือบหมดแล้ว
ส่วนล๊อตที่สองก็เริ่มทยอยปริกันแล้วค่ะ
จ้าน้องจิน เปลี่ยนบรรยากาศ เข้าป่าได้ โอโซนเต็มปอดน่ะ ..ได้เจอไก่ป่าด้วย ถ่ายรูปไม่ทันมันบินเร็วผักอีนูน คือผักสาบจ้า เอาใจช่วยเม็ดผักหวานน้อยขอให้ปลูกติดให้หมดเลยเพี้ยง... เจ๋ง 8)พอดีฝนกำลังลงด้วยเนาะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

nuay009
*

« ตอบ #234 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 03:34:57 PM »

อีนูนไต่ขึ้นยอดไม้ดูสวยงามจัง

*

« ตอบ #235 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 03:36:52 PM »

นั่นดิน้องนวย คงสักวันเราต้องได้แบบนี้..(น่าจะง่ายกว่าผักหวานแฮะ) เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ทิดน้อย..@
*

"เคยทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ"

« ตอบ #236 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 04:03:38 PM »

ยิ้มเท่ห์แวะมาเยี่ยมครับพี่ยุทธ ไม่เห็นออนตั้ง2วัน แอบไปเที่ยวที่ไหนหรือป่าวเนี่ย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #237 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 04:32:46 PM »

ยิ้มเท่ห์แวะมาเยี่ยมครับพี่ยุทธ ไม่เห็นออนตั้ง2วัน แอบไปเที่ยวที่ไหนหรือป่าวเนี่ย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
  ครับผม..ไม่ได้ไปใหน พอดีสั่งกล้วยไม้จากพม่า เข้ารังเลยมัวยุ่งๆจัดการเรื่องกล้วยไม่น่ะ นี่ฝนกำลังตก 2วันละ สดชื่นมากๆ ทิดน้อย
ที่นี่เป็นงัยมั่ง สาวงามเปล่าเนี่ย.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ทิดน้อย..@
*

"เคยทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ"

« ตอบ #238 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 04:41:54 PM »

ครับผม..ไม่ได้ไปใหน พอดีสั่งกล้วยไม้จากพม่า เข้ารังเลยมัวยุ่งๆจัดการเรื่องกล้วยไม่น่ะ นี่ฝนกำลังตก 2วันละ สดชื่นมากๆ ทิดน้อย
ที่นี่เป็นงัยมั่ง สาวงามเปล่าเนี่ย.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ครับพี่รับทราบครับ สาวที่นี่งามอย่าบอกใคร ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม(แต่ทิดน้อย ม่ายมีปังยาอะพี่5555)ยินดีด้วยครับที่ฝนตก แต่ที่ไต้หวันเนี่ย ตกแทบทุกกกวัน บอกให้ไปตกเมืองไทยบ้านเรา  มันก็หน้าด้านไม่ยอมมา สงสัยมันคงกลัวเสียค่าเครืองบินมั้ง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #239 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 07:49:01 PM »

เออ..555 คิดได้งัยเนี่ย..มันมากับลมคร้าบทิด.. โกรธ โกรธ โกรธ ไม่ได้ขึ้นเครื่องบินเด้อ.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
เอียงหูมาเด๋ว..ปี้หนานบอกสูตรให้.. เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 33   ขึ้นบน
  พิมพ์