หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 33   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@ สวนผักหวานป่ามอกกำปอ ทุ่งเสลี่ยม/สุโขทัย ขึ้นป้ายสวนติดแบรนด์เนม @@  (อ่าน 132974 ครั้ง)
ยงยุทธ ผักหวานป่า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 01:37:48 PM »

[/quote]แอบออนช่วงเถ้าแก่ไม่อยู่ แหะๆ อรุณสวัสดิ์ยามเช้าครับพี่ ผักหวานต้นนี้ ดูแล้วน่าเสียดายแทนนะพี่ กว่าจะโตเท่านี้ต้องใช้เวลา อีกนาน 
[/quote]

น่านดิ ช่วงนี้แทบไม่อยากเข้าสวน เห็นกิ่งตอนแห้ง ใจอ่อนเลย ไม่รู้ทำงัย เลยทำได้แค่เนี้ย!!!

Liked By: akenarakz

สวนผักหวานมอกกำปอ

*

« ตอบ #177 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 01:38:55 PM »

ช่วย ได้แค่นี้แหละนะ

*

« ตอบ #178 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 01:40:55 PM »

หลังจากโทรคุยกับปู่เคน ได้ความรู้มาเยอะ มีไฟขึ้นเยอะเลย 

งานนี้ทุ่มสุดตัว เสื้อผ้าไม่เกี่ยว  มันร้อนอ๊ะ!!!   เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ทิดน้อย..@
*

"เคยทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ"

« ตอบ #179 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 01:43:53 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)สู้ๆ พี่เรา เก่งอยู่แล้ว ร้อนๆอย่างงี้หาน้ำแตงโมทานนะครับ จะได้คลายร้อน  จุมพิต
นายมั่น
*

« ตอบ #180 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 01:49:21 PM »

แดดช่วงนี้แรงมากครับ        ถึงแม้จะตัวดำไปนิด   แต่..ลึก ๆแล้วก็ยังเห็นความหล่ออยู่ครับป้อเลี้ยง    555
ขอให้รอดทุกกิ่งนะครับ   สาธุ.....

"จุดประทีปดวงใด   ก็ไม่เหมือน
  สงเคราะห์เพื่อนผู้ขาด...วาสนา"
*

« ตอบ #181 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 02:37:13 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)สู้ๆ พี่เรา เก่งอยู่แล้ว ร้อนๆอย่างงี้หาน้ำแตงโมทานนะครับ จะได้คลายร้อน  จุมพิต
เออ..จริงทิดน้อย..บ้านเราดงแตงโมนิ.. อายจัง อายจัง อายจัง
แดดช่วงนี้แรงมากครับ        ถึงแม้จะตัวดำไปนิด   แต่..ลึก ๆแล้วก็ยังเห็นความหล่ออยู่ครับป้อเลี้ยง    555
ขอให้รอดทุกกิ่งนะครับ   สาธุ.....
มันแน่นอนปี้หนาน บ่าอั้นบ่าไช่ดั้ยเเป๋๋นเขยทุ่งเสลี่ยม555 เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

นายมั่น
*

« ตอบ #182 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 02:54:01 PM »

ผมไปจบระดับ 4 (เทียบเท่า ม 3)ที่ ร.ร วัดเหมืองนา ได้ 2 เทอม  แล้วก่อย้ายครับ
เลยบ่ได้เป็นเขยที่หั้นซักกำ   เสียดายเหมือนกั๋น   บ่าอั้น  อะแฮ่ม..จะเอาหื้องามกว่าป้อเลี้ยงก่อแล้วกั๋น  เอิ๊ก ๆ

สงเคราะห์เพื่อนผู้ขาด...วาสนา"
*

« ตอบ #183 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 02:59:07 PM »

เอาเข้าไป๋..ปี้หนานกะดายเดี๋ยวดั้ยคอปุ้ดกันพ่องละเน้อ..มันงามตี้ไจ๋ปี้หนานเฮ้ย..บ่าไจ่ตี้ก๋าย..(ตั้ง 2 อย่างเลยซ้ำเหน็ด)

นายมั่น
*

« ตอบ #184 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 03:02:21 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  อิอิ    ล้อเล่ง...

*

« ตอบ #185 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 03:08:21 PM »

ฮ่ันละก้ากั๋วเมียกะบ่าใจ่มีไผว่าศั้กกำ.. อายจัง อายจัง อายจัง

พญาวัน
*

เหนื่อยก็พักอยากก็ทำไม่ต้องแข่งใครอยู่อย่างสบายใจ

« ตอบ #186 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 07:30:57 PM »

ตอนนี้น้ำในบ่อที่เจาะ น้ำไม่พอสูบครับ ปีนี้แล้งมาก ปั้มดียังไงก็ใช้ไม่ได้  โกรธ โกรธ
เลยต้องสูบจาก คลองแม่มอกแทนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เหนื่อยก็พัก อยากก็ทำ
ไม่ต้องแข่งใคร อยู่อย่างสบายใจ
worraphot
*

« ตอบ #187 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 07:55:03 PM »

วันนี้ได้ฤกษ์ เอาเม็ด ผักหวานลงดินแล้วครับ ไม่รู้รอดซัก 25%ถึงเปล่า เม็ดผักเดินทาง2วันค้างที่ไปรษ์ณีย์1วัน หิ้วไปหิ้วมาในรถ มอไซค์1วัน แล้วถึงได้ลงดิน วันที่5 รีบแล้วนะเนี้ย    คุณยงยุทธครับ มันเงี้ยนะ เม็ดผมเลือกคัด สามแบบ แยกกันเพาะ
   1. เม็ดแน่นแข็งปั๊ง นกเขาขัน ชุดนิ้ง
   2. เม็ดเขย่าดัง ครอกแครก ชุดนิ้ง
   3. เม็ดหยิบแล้วเปลื่อกนอกแตก แกะมันออกเลย ชุดนิ้ง
   ไหนๆก็ไหนๆ เลยอยากจะลองดูว่าอันไหนงอก เร็วกว่ากัน
 (ชุดเสื้อหนังลุยดิน เท่ซะไม่เมี้ย ดูดีๆมีฮา)  สวัสดีครับ รายงานผลทีหลังว่าเพาะสำเร็จกีต้น เพาะยังไง
โอ..คนไม่เคยถอย
*

ทุกวันนี้ทำทุกอย่างก็เพิ่อครอบครัว

« ตอบ #188 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 08:34:55 PM »

ราตรีสวัสดิ์ครับคุณยงยุทธ นอนหัวค่ำพรุ่งนี้ได้ตื่นเช้ามาลุยงานต่อครับ

เคยท้อแต่่ก็ไม่เคยถอยนครินทร์  รอดเชื้อ    บ.ลดา
127 หมู่4 ต.หนองกบ อ.บ้านโป่ง
จ.ราชบุรี 70110
jan
*

« ตอบ #189 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 09:21:33 PM »

ปลูกผักหวานจ๋นปอสำเหร็จบ๋อกึดจะหาวิธีเพราะไข่มดแดงพ่องก้าลุงหนานครับตั๋วผมกึดว่ามันเป็๋นของกู็กั๋น
*

« ตอบ #190 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:40:51 AM »

ตอนนี้น้ำในบ่อที่เจาะ น้ำไม่พอสูบครับ ปีนี้แล้งมาก ปั้มดียังไงก็ใช้ไม่ได้  โกรธ โกรธ
เลยต้องสูบจาก คลองแม่มอกแทนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เมี่อวานเข้าสวน น้ำสูบไม่ต่อเนื่องแล้วนำ้ใต้ดินไม่พอ กะจะลงเม็ดผักหวานก่อนฝนเลยพับโครงการ วันยังดี สูบแม่ม้อกได้..ขอบเบอร์ด้วยเด้อ
   วันนี้ได้ฤกษ์ เอาเม็ด ผักหวานลงดินแล้วครับ ไม่รู้รอดซัก 25%ถึงเปล่า เม็ดผักเดินทาง2วันค้างที่ไปรษ์ณีย์1วัน หิ้วไปหิ้วมาในรถ มอไซค์1วัน แล้วถึงได้ลงดิน วันที่5 รีบแล้วนะเนี้ย    คุณยงยุทธครับ มันเงี้ยนะ เม็ดผมเลือกคัด สามแบบ แยกกันเพาะ
   1. เม็ดแน่นแข็งปั๊ง นกเขาขัน ชุดนิ้ง
   2. เม็ดเขย่าดัง ครอกแครก ชุดนิ้ง
   3. เม็ดหยิบแล้วเปลื่อกนอกแตก แกะมันออกเลย ชุดนิ้ง
   ไหนๆก็ไหนๆ เลยอยากจะลองดูว่าอันไหนงอก เร็วกว่ากัน
 (ชุดเสื้อหนังลุยดิน เท่ซะไม่เมี้ย ดูดีๆมีฮา)  สวัสดีครับ รายงานผลทีหลังว่าเพาะสำเร็จกีต้น เพาะยังไง
เยี่ยมพี่ ผมจะเก็บข้อมูลด้วย..ขอให้งอกหมดเด้อ..ซ้าธุ...ทำงานชุดนี้สาวเห็นแอบมองเยย..ปี้นี้มันสุดๆร้อนเจงๆ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
ราตรีสวัสดิ์ครับคุณยงยุทธ นอนหัวค่ำพรุ่งนี้ได้ตื่นเช้ามาลุยงานต่อครับ
เช่นกันครับคุณโอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปลูกผักหวานจ๋นปอสำเหร็จบ๋อกึดจะหาวิธีเพราะไข่มดแดงพ่องก้าลุงหนานครับตั๋วผมกึดว่ามันเป็๋นของกู็กั๋น
จาเลี้ยงครับ รอแม่เฒ่ายะการบ่าลุกก่อนบ่าเด๋วเปิ้นบ่ายอม..เก็บ ลิ้นจี่ ลำใย มันขบเจ็บขนาดอ้าย วันหน้าปี้หนานเลี้ยงแน่ๆ (ป้าดโธ้ะฮ้องลุงหนานเลยก๋า..เฒ่าไปๆ ทำใจ๋บ่าดั้ย โกรธ โกรธ โกรธ)

arree
*

« ตอบ #191 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 10:00:15 AM »

เคล็ดไม่ลับอีกอย่างที่แกบอกมา การปลูกอะไรต้องดูวันด้วย  ถ้าอยากได้ยอดต้องปลูกวันจันทร์ (อย่างผักหวานงี้)  ถ้าอยากได้ดอกต้องปลูกวันศุกร์
[/quote]
ขอถามเคล็ดไม่ลับหน่อยครับ ว่าถ้าอยากได้ลูก หรือผล ต้องปลูกวันไหนครับ? (ผมปลูกกล้วยหอมมาจะครบปีแล้วยังไม่ได้กินลูกเลยครับ คนที่เอาหน่อมาพร้อมกันเค้าได้กิน 2 เครือแล้วครับ จะเป็นอย่างคุณยุทธว่าหรือเปล่าก็ไม่รู้ เพราะไม่ได้ดูวันที่ปลูกเลยครับ.... ยิงฟันยิ้ม)
ขอบคุณครับ
[/quote]
วันเกิดครับ แต่กล้วยเนี่ยถึงเวลาจะตกเครือครับใจเย็นครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 33   ขึ้นบน
  พิมพ์