หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เรื่องซื้อที่ดิน สปก 4-14 ครับ  (อ่าน 10703 ครั้ง)
poppadoo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 10:52:26 AM »

ที่ดิน สปก 4-14 ซื้อขายได้หรือเปล่าครับ (อ่านจากกระทู้ก่อนๆ เห็นมีแบบเช่าซื้อด้วยครับ)

คือแม่ของผมท่านชอบที่ดินแปลงนี้น่ะครับ พี่ชาย ไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับประเภทของเอกสารสิทธิ์

เค้าเห็นว่าแม่ชอบก็เลยซื้อให้ (ยังไม่โอนด้วยครับ เพราะวันที่ซื้อ - ขาย เป็นวันเสาร์ สำนักงานที่ดินปิดครับ)

แล้วพี่ชายเค้ายังไม่ว่างไปโอนวันธรรมดา

แต่จ่ายเงินกันไปเ้รียบร้อยแล้วครับ ทางแม่เป็นคนเก็บตัวสัญญาเช่า สปก เอาไว้ พร้อมกับเอกสารซื้อขายที่ทำกันเอง
(ผมยังไม่เห็นตัวสัญญานะครับ ว่า สปก เป็น เช่า หรือเช่าซื้อ หรืออย่างไร)

แล้วผมมารู้ทีหลัง ทักท้วงไม่ทันแล้วครับ

คนขายเค้าบอกว่ากำลัง รอออกโฉนดอยู่

ผมสงสัยว่า ที่ดิน สปก 4-14 ออกโฉนดได้ด้วยหรือครับ หรือแม่ผมโดนหลอก

แล้วมีทางใดที่จะโอนเป็นชื่อของพี่ชายได้บ้างหรือไม่ครับ

หรือแอบเข้าไปใช้ประโยชน์ได้อย่างเดียว

ขอบคุณครับ

praphakon
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 01:32:40 PM »

เท่าที่รู้จากคนรอบข้าง  ออกโฉนดไม่ได้ มีเฉพาะเอกสารสิทธิห้ามซื้อ-ขาย หรือโอนไม่ได้  แต่ถ้าเขาจะขายจริง ๆ ควรทำเป็นหนังสือสัญญาเงินกู้ควบคู่ไปด้วย กับเอกสารถือครองสิทธินะ อนาคตรุ่นลูก รุ่นหลานจะได้ไม่มีปัญหา  แต่ในหนังสือสัญญาเงินกู้ไม่ต้องลงวันที่นะ  ถ้ามีปัญหาเจ้าของเดิมมาขอทวงสิทธคืน ก็เอาหนังสือสัญญาเงินกู้ที่ทำไว้มาลงวันที่ และขอเงินของเราคืนอย่าให้เหมือนยายคนนี้่  เพราะเคยมีข่าวว่ายายคนหนึ่งไปปรึกษาที่ดินว่าจะทำอย่างไร ลูกชายเจ้าของที่ สปก คนเก่ามาขอทวงสิทธิคืน แต่ที่พื้นที่นี้ยายซื้อสิทธิมาตั้งแต่เป็นสาว อยู่มาวันนี้เขามาทวงคืนจะทำอย่างไรดี ถ้าตามกฎหมายลูกชายเจ้าของที่คนเก่ามีสิทธิถือครองอยู่ ยายเสียรู้แล้ว แต่ถ้าทำสัญญาเงินกู้ไว้ ถ้ามาทวงสิทธิคืนก็เอาสัญญาให้ดูเลย

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้
ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ
ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน
poppadoo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 03:26:21 PM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ขอบคุณครับ
poppadoo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 03:27:39 PM »

ขอถามเพิ่มครับ

ตัวสัญญาเงินกู้ ทำแค่ฉบับเดียวแล้วเก็บไว้ที่เราใช่ไหมครับ
praphakon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 03:33:18 PM »

ใช้ค่ะ  ติดอากรแสตมป์ด้วยนะ ให้ถูกต้องเหมือนเขามากู้เงินเราจริง ๆ แต่คุยกันให้เข้าใจว่าทำเพื่อป้องกันไว้และเพื่อความสบายใจทั้ง 2 ฝ่าย  ส่วนในสาระในหนังสือสัญญาลองปรึกษาคนรู้กฎหมายดูนะ

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
kookkui
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 06:28:13 PM »

ถึงแม้จะทำสัญญาเงินกู้ก็ต้องระวังนะครับว่า

คนที่ขายสิทธิ์ เป็นคนที่มีชื่อเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ใน สปก. จริงๆ ไม่ใช่ว่าขายกันมา 3 ทอดแล้ว
คุณทำสัญญาเงินกู้ไป คนขายเค้าก็หายไปแล้ว แต่เจ้าของเดิมเค้าไม่ได้ติดสัญญาเงินกู้คุณ
เค้าก็เข้ามาไล่คุณได้เลย เสียเงินฟรีเหมือนกัน
praphakon
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 07:51:41 PM »

เห็นด้วยค่ะ ตรวจสอบเอกสารสิทธิก่อนว่าเป็นชื่อใคร

poppadoo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 01:26:57 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ยิ้มเท่ห์

ยังไงคงบอกให้แม่พยายามขายคืนแหละครับ หรือไม่ก็ขายต่อ

ไม่อยากเก็บไว้

เพราะยังไงแม่กับพี่ชายก็ไม่ไปอยู่แน่ๆ  โกรธ
THESTAR
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 04:59:33 PM »

ถึงแม้จะทำสัญญาเงินกู้ก็ต้องระวังนะครับว่า

คนที่ขายสิทธิ์ เป็นคนที่มีชื่อเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ใน สปก. จริงๆ ไม่ใช่ว่าขายกันมา 3 ทอดแล้ว
คุณทำสัญญาเงินกู้ไป คนขายเค้าก็หายไปแล้ว แต่เจ้าของเดิมเค้าไม่ได้ติดสัญญาเงินกู้คุณ
เค้าก็เข้ามาไล่คุณได้เลย เสียเงินฟรีเหมือนกัน

-ถ้าสมมุติ นาย ก(ผู้ขาย) ขายที่ดิน สปก ให้แล้วก็ทำสัญญาเงินกู้+มอบเอกสารสิทธิ์ สปก ตัวจริงให้นาย ข(ผู้ซื้อ) ตามที่ท่านสมาชิกแนะนำมา+ติดอาการแสตมย์
-ถ้าหลังจากนั้น  สมมุติ 5 ปี ผ่านไป นาย ก(ผู้ขาย)ไปแจ้งความว่าเอกสารสิทธิ์ สปก ตัวจริงหาย แล้วนำไปไปออกเอกสารสิทธิ์ สปก ตัวจริงฉบับใหม่ ที่ สนง สปก
-หลังจากนั้น นาย ก(ผู้ขาย) ก็แอบไปโอน เอกสารสิทธิ์ สปก. ให้ลูก หลาน โดยไม่บอกนาย ข(ผู้ซื้อ)
-หลังจากนั้น สมมุติ 5 ปี ต่อมา นาย ก(ผู้ขาย) ได้เสียชีวิตลง
-หลังจากนั้น ลูกหลานที่มีเอกสารสิทธิ์ สปก ที่ถูกต้องตามกฎหมาย ก็จะมาเอาที่ดินคืน หาว่านาย ข บุกรุก พื้นที่ ไปแจ้งความจับ อะไรต่างๆ

*****คำถาม เมื่อวันนั้นมาถึง ท่าน ว่า นาย ข (ผู้ซื้อ) จะทำอย่างไร???*****
*****ถ้าวันนัน มาถึง นาย ข (ผู้ซื้อ) เขาจะมีความสุกข์หรือไม่ ถ้าจะต้องขึ้นโรง ขึ้นศาล *****

นี้แค่การสมมุติ ให้เห็นภาพ เท่านั้น เอง
นี้คือความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นในภาคภาคหน้า

poppadoo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:38:26 PM »

ศุกร์ที่แล้ว ไปดูที่มาแล้วครับ

ต้องยอมรับเลยว่า ที่สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

แต่ต้องตัดใจบอกให้แม่ขายคืนครับ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้

เจ้าของเค้าก็รับปากว่าจะหาคนมาซื้อแทนครับ เพราะตอนที่แม่ซื้อ ก็มีคนอื่นกำลังสนใจอยู่เหมือนกัน

รอลุ้นต่อไปครับ จะได้เงินคืนหรือไม่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์