หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันสำปะหลังอายุ 6 - 7 เดือน  (อ่าน 7640 ครั้ง)
ขุนแผน เมือง เดชฯ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 06:37:20 PM »

อยากขอปรึษาเพื่อๆว่ามันสำปะหลังอายุ  6 - 7   เดือน  โดยประมาณ  ปลูกที่ดินร่วนปนทราย  ต้องการเพิ่มผลผลิตให้ได้มากๆ
ช่วงนี้จะทำอย่างไรครับ...สามารถทำได้อีกไหม..เพื่อนๆผู้รู้ท่านใดๆก็ช่วยบอกล่าวเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ
ขอบคุณครับผม

ตงฟาง-suwan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 08:08:13 PM »

อยากรู้ด้วยครับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 08:23:10 PM »

คห.ที่ สองนึว่าจะมาตอบ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 07:41:12 PM »

ฮือๆๆๆๆๆๆๆ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ไม่มีใครสนใจเราเย
เอ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 07:59:47 AM »

ไม่ใช่ไม่สนใจนะครับ อาจจะไม่มีใครรู้จริงหรือไม่มั่นใจที่จะตอบครับ
ผมก็สนใจเหมือนกัน เคยโทรไปสอบถามที่เขาโฆษณาตามเน็ตก็ใช้พันธุ์ระยองนี่แหละคุยไปคุยมาจะให้ผมเป็นสมาชิกเพื่อขาย โอทูฟลาโวเจน ซะนี่ ขนาดอยู่ไกลกันตั้ง400-500กิโลบอกว่าจะมาหาผมถึงบ้านผม็เลยบอกว่า อย่า!
JARERN
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 12:23:12 PM »

ก็มีอยู่กระทู้หนึ่งในเวปนี้แหละ ที่บอกว่า 30 ตัน/ไร่ ลองค้นกระทู้เก่าๆดู
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 07:52:53 PM »

คงมีคนที่น่าจะให้คำตอบได้มา
ประทานความรู้มั่งนะครับ
.........ต้องมีสักคนสินะ........
Gagiree
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 08:54:03 PM »

8)ลองดูครับไปเจอมา เจ๋ง

8)จดหมายข่าวส่งเสริมการเกษตร
ปีที่ 4 ฉบับที่ 005 ประจำเดือน มีนาคม 2552
งานประชาสัมพันธ์ ฝ่ ายยุทธศาสตร์และสารสนเทศ
สำนักงานเกษตรจังหวัดชลบุรี โทร.038-278187 ต่อ 16
ทำอย่างไร ! ให้มันสำปะหลังได้ 30 ตัน/ไร่
นายสังคม ประเสริฐเตชาโต เกษตรจังหวัดชลบุรี ได้รับนโยบายจากผู้ว่าราชการ
จังหวัดชลบุรี ให้แก้ไขปัญหาความยากจนโดยการเพิ่มผลผลิตมันสำปะหลัง โดยมีเป้ าหมายอยู่ที่
30 ตัน/ไร่ และจะเร่งดำเนินการทุกอำเภอในจังหวัดชลบุรีภายในปี 2552 โดยมีเทคนิค 9 ขั้นตอน
ดังนี้
1. ไถระเบิดดินดาน (Ripper) ลึก 50 – 60 ซ.ม. 2 ครั้ง (ไถครั้งแรกตามยาว
ครั้งที่ 2 ไถตัด) แล้วไถย่อยดินด้วยผาน 7
2. ปรับปรุงคุณภาพดินโดยใส่ปุ๋ยคอก (ปุ๋ยขี้ไก่ปนแกลบ) หรือปุ๋ยหมักไร่ละ 2-3
ตัน เพื่อเพิ่มอินทรียวัตถุในดิน
3. การคัดเลือกท่อนพันธ์ุ พันธ์ุที่ใช้ควรเป็ นพันธ์ุที่เหมาะสมกับสภาพพื้นที่ เช่น
ห้วยบง 60 , ห้วยบง 80 , ระยอง 9 , หรือเขียวปลดหนี้ (CMR35 – 22 -196) ต้นพันธ์ุควรมีอายุ
8-12 เดือน
4. การเตรียมท่อนพันธ์ุ เลือกท่อนพันธ์ุเฉพาะส่วนกลางท่อน โดยตัดส่วนโคน
และส่วนปลายทิ้ง , ตัดท่อนพันธ์ุด้วยเลื่อยให้มีความยาวของท่อนพันธ์ุ 30 -50 เซนติเมตร , แกะตา
ท่อนพันธ์ุ ประมาณ 5 - 7 ตา , นำท่อนพันธ์ุไปแช่นํ้ายาเร่งรากก่อนการปลูก
5. ระยะปลูก 1 X 1 เมตร หรือ 1.2 X 0.80 เมตร ปลูกโดยปักต้นตรง ลึก
ประมาณ 20 เซนติเมตร
6. การใช้ปุ๋ยอินทรีย์/ปุ๋ยหมัก ใส่ปุ๋ยอินทรีย์ หรือปุ๋ยหมักทุก 2 เดือน ฉีดพ่นด้วย
นํ้าหมักชีวภาพทุกๆ 15 วัน
7. การให้นํ้า ควรให้นํ้าในระยะ 1-2 เดือนแรก (สัปดาห์ละครั้ง)
8. การเพิ่มไนโตรเจนในดิน ปลูกพืชปุ๋ยสด เช่น ถั่วพร้า , ถั่วพุ่ม พร้อมปลูกมัน
สำปะหลัง ตัดต้นพืชปุ๋ยสดขณะออกดอก เพื่อคลุมดิน , รักษาความชื้น และควบคุมวัชพืช
9. ไม่ใช้สารเคมี กำจัดวัชพืช ควรใช้แรงงานคนหรือสัตว์ ถ้ามีการระบาดของ
เพลี้ยแป้ง ให้ใช้สารชีวภัณฑ์ เช่น เชื้อราบิวเวอร์เรียฉีดพ่น
------------------------------------------------------------------
กลุ่มส่งเสริมและพัฒนาการผลิต / ข้อมูล
วีระวิทย์ ปถวีนิธิ ฝ่ ายยุทธศาสตร์และสารสนเทศ / ข่าว
มีนาคม 2552

ntfreetime
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 05:44:14 PM »

ขอบุณครับผม
ข้อมูลของคุณ Gagiree
ผมจะเอาไว้ไปปฏิบัติปีหน้าครับผม...เพราะปีนี้มันได้  9 - 10 เดือนพอดี(แม่บอกอย่างนั้น)
ก็ใกล้จะเอาไปขายได้แล้ว
เหลือแต่อยากฝากไว้ที่ไร่ต่อน่ะครับ..จะทำอย่างไร
เพาะในใจคิดว่าช่วงที่เป็นฤดูแล้งที่ผ่านมาคงทำให้มันโตไม่เต็มที่ครับ
คงกินหัวด้วยมั๊ง.....เลยอยากเอาคืนครับ
เกษตรกรท่านไหนพอจะมีความรู้เรื่องนี้ก็....ช่วยๆกันหน่อยนะครับ
ปีนี้ยิ่งราคาค่อนข้างจะได้เป็นทุนไว้ปลูกปีหน้าอยู่น่ะครับผม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 07:26:21 PM »

แวะมาทักทายกันหน่อยนะครับผม
สายรุ้ง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 09:20:08 PM »

เอาเป็นว่าถามจากเซียนปลูกมันมา  ถ้าอยากได้ผลผลิตดีๆ  แต่ตอนนี้ ปลูกไปแล้ว คงไม่สา

มารถปรับปรุงเรื่องโครงสร้างดินได้ 

ทำเท่าที่ทำได้คือ 1 ดูแลไม่ให้มีหญ้าขึ้น 

2 หาปุ๋ยมาใส่  ง่ายๆคือ 15 - 15- 15  ไร่ละ 1ลูก หรือ  50กิโล ต่อ
                                   ไร่  ใช้หยอด เอา
                            3 ดูแลเรื่องการระบายน้ำให้ดี ห้ามขาดเรื่อง ฝนตกแล้วมีน้ำแช่

เดี๋ยวจะมีปัญหาเรื่องต้นมันง๊ามงาม หัวเล็กนิดเดียว เพราะหัวเก่าเน่าไปหมด

อ้อระวังโรคฮิต เซียนแถวบ้านยังยอมแพ้ หนีไปปลูกอ้อยไปแล้วครับ

เพลี้ยแป้ง ตัวขาวๆ 

ถ้ายังอยากปลูกอยู่ ก่อนเดือน พย.  ให้ตุนขี้ไก่แกลบไว้อย่างน้อยไร่ละ 1ตัน

ให้ขุดมันขาย ก่อนขุด  หลังจากตัดต้นมัน  ให้หว่านขี้ไก่แกลบก่อนเสมอจะได้ประหยัด

พยายามขุดขายเดือน  พย.  ปลายเดือนเริ่มปลูกใหม่   ปัญหาเรื่องหญ้าก็จะน้อย

ผลผลิตแบบ เทวดาเลี้ยงก็น่าจะได้ไร่ละ5-6ตัน แบบตันทุนต่ำ ไม่ควรปลูกช้ากว่ากลางเดือนธันวาครับ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 10:57:59 AM »

ขอบพระคุณมากๆครับผม
เดี๋ยวจะนำไปปฏิบัติด่วนเลยครับ
แค่การใส่ปุ๋ยเคมีในช่วงนี้เคยทำมาแล้ว
ไม่ได้ผลครับ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:23:40 PM »

ทำไงดีน้อ...ปีนี้
a miracle man
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 03:54:22 PM »

ไม่ทราบว่าต้นมันสูงมากหรือเปล่า ถ้าไม่สูงมากแนะนำให้ใช้ปุ๋ยหรืออาหารเสริมฉีดพ่นที่ใบเลยจะดีกว่า
เพราะช่วงนี้ฝนไม่ตก ใส่ปุ๋ยไปแล้วดินไม่มีความชื้น พืชก็เอาไปใช้ไม่ได้ครับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 11:49:27 AM »

คุณ  a miracle man  ครับ
ต้นมันตอนนี้สูงท่วมหัวนิดหน่อยครับ
180 ซม.  ฉีดลำบากครับผม...ช่วงนี้ฝนตกบ่อยอยู่นะครับ
คืออาการที่ผ่านมาเป็นอย่างนี้ครับ
ปลูกตอนพฤศจิกายน  พอโตมาหน่อยก็ติดแล้ง 
พึงจะมายืดขึ้นเมื่อเดือนที่ผ่านมาตอนโดนฝนนี่แหละครับ
...............ใครรู้ว่าจะทำอย่างไร  ..หลากหลายความคิดด้วยนะครับผม
หลายหัวดีกว่าหัวเดียว.......เผื่อมี....เคล็ดลับดีดี.........
แนะนำด้วยนะครับผม
AKEKACHAI
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 12:59:32 PM »

ถึงตอนนี้มันสำปะหลังอายุ 7 เดือนแล้ว ออกหัวแล้ว ตอนนี้ที่ทำได้ก็ให้ปุ่ยและทำให้ดินไม่แน่น
เพื่อเพิ่มน้ำหนักของหัวมันเท่านั้น นะครับ ถ้าต้องการที่จะเพิ่มจำนวนหัวมันคงทำไม่ได้แล้ว
ปลูกครั้งหน้าค่อยว่ากันไหม่นะครับ

นายที่ไม่เคยบ่น คือนายตัวเอง
   อ.โคกสำโรง จ.ลพบุรี
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์