หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวน กระจุ๋มกระจิ๋มช่วงนี้ จะกลับมาเริ่มเดินใหม่อีกครั้ง สวนเล็กๆ  (อ่าน 148521 ครั้ง)
jame kp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 03:08:08 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)สองผู้ยิ่งใหญ่ที่อยู่เบื้องหลัง คอยให้คำแนะนำ และเป็นแรงกายแรงใจ ให้ผมทำสวนครับ ต้องบอกให้จับมือกัน ...ภาพจะได้สวยๆ จุมพิต จุมพิต

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #241 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 03:21:52 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)สองผู้ยิ่งใหญ่ที่อยู่เบื้องหลัง คอยให้คำแนะนำ และเป็นแรงกายแรงใจ ให้ผมทำสวนครับ ต้องบอกให้จับมือกัน ...ภาพจะได้สวยๆ จุมพิต จุมพิต

น่ารักเชียวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม
 อายจัง อายจังให้ยืนจับมือ ด้านหน้าแปลงนา ที่ทั้งสอง ช่วยกันสร้าง จาก สองมือ สองเท้า ของทั้งคู่ครับ ถ้าพ่อ+แม่ ไม่ขยัน ผมคงไม่มีที่น่ากับเขาหรอก เพราะที่นาแถวบ้านผม แพงเหลือเกิน หลัก 2-3 ล้านครับ 15-16 ไร่ ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 03:33:16 PM โดย jame kp » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
jame kp
*

« ตอบ #242 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:24:02 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)แวะเข้ามาสวนน้อยๆอีกครั้ง มาเพื่อบอกเล่าเรื่องราวของสวนเล็กๆ ให้เพื่อนๆ สมช เกษตรที่คุ้นเคยแวะเอากำลังใจมาให้กันบ่อยๆ ตอนนี้ผมกำลังจะเปิดร้ายขาย สินค้า 20 บาท ทุกอย่าง ในตลาดแถวบ้านครับ เวลากลับบ้านจะได้มีกิจการเล็กๆ จะได้กลับบ้านได้บ่อยๆ ทำการเกษตรควบคู่ขายของ ถ้ามีผลผลิต ก้อนำมาวางหน้าร้านขายได้บ้าง.....ไม่รู้จะออกหัวออกก้อย แต่ความหวังเกินร้อยครับ จุมพิต จุมพิต อายจัง จุมพิต

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
jame kp
*

« ตอบ #243 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 09:05:39 AM »

รูดซิบปาก :-Xหลังจากซุ่มดู ชื่นชม ผลงานการเกษตรของเพื่อนๆ สมช เกษตรพอเพียง หลายๆท่านทำการเกษตร ควบคู่งานประจำ หรืองานหลักที่ทำรายได้ อายจังผมเลยขอลองมั่ง เพราะงานการเกษตรที่สวน ก้อเรื่อยๆ เวลากลับบ้านก้อยังพอเหลือเวลาที่อยากจะหารายได้เพิ่ม.....งก ไปไหม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yudhapol

jame kp
*

« ตอบ #244 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 09:10:44 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ คิดหารายได้ พอดีเกิดอยากเปิดร้านขายของ แต่จะขายอะไร ที่ไม่ยุ่งยาก ไม่ซับซ้อน ราคาเหมาะสมกับคนบ้านเรา เลยมาลงที่ ขายสินค้า ราคาเริ่มต้น 20 บาท คุยกับ พนักงานขายคนแรกและคนเดียวของร้าน พ่อผม(อีกแล้ว)พ่อบอก ไม่มีปัญหา พ่อขายให้ เพียงติดราคาให้ชัดเจนที่สินค้า พ่อมีหน้าที่จิ้มๆเครื่องคิดเลขก้อโอเค...ค่าแรง.... โกรธ >:(ยังไม่มีครับ 55555
ช่วงนี้ร้านยังไม่เปิด เลยให้แม่ทำน้ำมนต์มาพรมที่ร้านไว้ก่อน แล้ว เชิญ นายแบบ นางแบบ กิติมศักดิ์ ถ่ายรูปคู่กับป้ายร้าน เพื่อเป็นศิริมงคล ด้วยครับ

jame kp
*

« ตอบ #245 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 09:18:47 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)งานการเกษตร ก้อขออัพเดทซะหน่อย เพราะเป็นสิ่งที่ผมรัก... จุมพิต
โฉมหน้า สาวงาม ในสังกัด ซุ้มไก่เหลืองหางขาว คุณตาสมจิตร์ แม่พันธุ์หลักๆ 3 ตัวครับ ให้ลูกดีมาก เผลอแป๊บเดียว ลูกไก่เต็มสวนเลย อายจัง

ยิงฟันยิ้ม ;Dทั้งหมดหน้าเดิน...ออกกล้องด้วย เดินให้สวยๆน่ะลูกๆ (แม่มะลิกับลูกไก่ทั้ง 9ตัว)

>:(สภาพ เจ้าเพชรบ่อทอง คงโดนเมีย 2,3,4 บ่นมาเมื่อคืน55555

อายจังเด็กๆในสังกัด รอส่งมอบให้ลูกค้า กทม ครับ(ผมต้องดมขี้ไก่...ยาว เลย) ลังเล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2013, 09:22:14 AM โดย jame kp » บันทึกการเข้า

jame kp
*

« ตอบ #246 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 09:37:17 AM »

เศร้า :(แรงงาน AEC มาหางานถึงบ้านครับ ช่วงนี้ฝนตก เถ้าแก่เจ้าของไร่อ้อย ปล่อยให้ออกหางานเสริม เลยจ้างปีนต้นมะพร้าว เอามาขาย ที่ปทุม ลูกไหนแก่ ก้อเอาให้ลูกไก่จิกกิน อร่อยเขาล่ะ
ตาเมี๊ยะ...ชาว พม่าครับ เป็น AEC ชาติแรก ที่หมู่บ้านผม ต้อนรับเข้ามาใช้แรงงาน อายจัง อายจังเพราะใกล้ๆแม่สอด อยู่กำแพงเพชร จนพูดเหน่อแบบกำแพงแล้ว

เผลอกระพริบตาแป๊บเดียว ตาเมี๊ยะ ขึ้นถึงยอดแล้ว....

jame kp
*

« ตอบ #247 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 09:43:52 AM »

เจ๋ง 8)เวลาว่างของพ่อ...ก็หยอกล้อกะลูกชายคนเล็ก หัวแก้วหัวแหวนของพ่อเขาล่ะ :-*อยากรู้ว่า ไอ้ทิจ้องหน้้าพ่อผม...มันกำลังคิดอะไร น่ะ ตกใจ
แววตา อ้อนวอน แบบนี้ ผมเคยเห็นเมื่อ เกือบ 5 ปีที่แล้ว ตอนเอาไอ้ทิมาทิ้งไว้ให้พ่อครับ ซึ้งอ่ะ

พอผละจากพ่อ...ก้อมาหามุม สงบ เงิบ....เตรียมนอน อ๊ะๆๆ อย่าเพิ่งว่ากะทิน่ะครับ กลางวันนอนแต่กลางคืนเห่า เฝ้ายาม จนผมไม่หลับไม่นอนเลยล่ะ เห่าน่ารำคาญมาก พ่อบอก ไอ้ทิ เห่ากระทั้ง ใบไม้ปลิว โกรธ

jame kp
*

« ตอบ #248 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 10:01:41 AM »

ยิ้ม :)ก่อนกลับมาทำงานหาเงินจากงานประจำ ขอไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ คู่บ้านคู่เมือง กำแพงเพชร ก่อนครับ บนบานขอพรให้ ร้าน สบายเป๋า ขายดิบขายดี เป็นเทน้ำเทท่า แล้วลูกช้างจะกลับมาถวายของแก้บนครับ สาธุ

jame kp
*

« ตอบ #249 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:32:55 PM »

อายจัง อายจังหลังจากได้ ฤกษ์ ก้อรับติดป้ายบอกลูกค้า ชาวบ้านร้านตลาดเลยว่าร้านเราจะเปิดวันไหน..... :-*นอนไม่หลับเลยครับ ก่อนวันเปิด โกรธ

สินค้าที่นำมาจำหน่าย ก้อพวก พลาสติก ที่ราคาถูกๆแต่ใช้งานได้จริง ขายของเหนื่อยน่ะครับ ทั้งจัดร้าน ดูแล ทำความสะอาดร้าน

ผมมาขายของอยู่ 5 วัน นอนหลับเป็นตาย ไม่ต้องนอนห้องแอร์ อากาศสดชื่น ฝนตกเย็นสบาย ทุ่มกว่าๆนอนแล้ว ทีวีไม่ได้ดูข่าวเลย ตี 5 กว่าๆก้อตื่น ดูแลไก่ สวนนิดหน่อย กินข้าวเช้าแล้วรีบมาเปิดร้าน เป็น 5 วันที่มีความสุขมากครับ แต่รายได้ โกรธ โกรธ ยังน้อยมากครับ เลยต้องกลับมาหาทุน ที่ กทม ต่อ ลังเล ลังเล

jame kp
*

« ตอบ #250 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:37:05 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dไก่เหลืองหางขาว ที่พ่อเลี้ยง ก็ขยายเผ่าพันธุ์ดีจริงๆ แม่ละ 9 ตัว 3 แม่เท่านั้น ลูกไก่ออกมาเพียบ เลี้ยงลูกดีเหลือเกินครับ เห็นแล้วก็สุขใจไปกับพ่อ จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 10:54:30 PM โดย jame kp » บันทึกการเข้า

jame kp
*

« ตอบ #251 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:53:11 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ผมทำงานอยู่ เมืองกรุง มา18ปีกว่า ไม่เคยลาพักร้อนกลับมาบ้าน นานเกิน3 วันเลยครับ ส่วนมาก 2คืน3วัน แต่คราวนี้ ลามา5คืน6วัน คุ้มค่าจริงๆครับ ใช้ชีวิตแบบสบายๆ ผ่านทุ่งนา เลยเก็บภาพมาฝาก เพื่อน สมช เกษตรพอเพียงครับ

;Dลงภาพ ต้นสาเกข้าวเหนียว ได้ฝนระเริง งามดีมากครับ แตกใบเยอะเลยอีกไม่กี่ปี โกรธ ผมจะได้เชื่อมสาเก อร่อยๆกินเองแล้ว55555

jame kp
*

« ตอบ #252 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:19:02 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ช่วงนี้ เดินสาย กลับบ้านแฟนที่ ตจว ผมเขยหนองบัวลำภู เลยมีโอกาสแวะ กราบศาลสมเด็จพระนเรศวร เห็นไก่เหลืองหางขาว ที่ชาวบ้านนำมาถวายแล้ว ระรานตา เลยนำภาพมาฝากครับ

จุมพิต

jame kp
*

« ตอบ #253 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:21:09 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)บางส่วนน่ะครับ ของจริง เยอะมากกกก อายจัง

ถ้าได้คู่นี้ มาไว้หน้าบ้าน คงจะสวยงามไม่เบา แต่ราคา คงน่าดู โกรธ

jame kp
*

« ตอบ #254 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:28:50 PM »

;)ตลาดน้ำทุ่งบัวชมครับ ห่างจาก กทม 78 กิโล(เขาว่างั้น) เหมาะสำหรับนักเดินทางที่ไม่ชอบไกลมากนัก อาหารการกิน เพียบ ราคาก็ไม่แพง เหมาะสำหรับพาครอบครัวมาหาอาหารอร่อยๆ กินกัน

:Dเดี๋ยวจะหาว่า พามาตลาดน้ำ ไม่เห็นมีน้ำ ตลาดน้ำจริงๆครับ 555

jame kp
*

« ตอบ #255 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:37:00 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)การจัดแต่งร้านแบบนี้ละผมชอบมาก ถ้าเป็นตอนเด็กละไขแหลก กินไม่ได้ แต่ไขเอาแหวนมาให้สาว

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23   ขึ้นบน
  พิมพ์