หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวน กระจุ๋มกระจิ๋มช่วงนี้ จะกลับมาเริ่มเดินใหม่อีกครั้ง สวนเล็กๆ  (อ่าน 148517 ครั้ง)
jame kp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 12:49:01 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)สาเก ข้าวเหนียว เพิ่งปลูก ทำไมน้อยลงๆ จะรอดไหมหนอ ลังเล

มะขามป้อมก็เพิ่งลงตอนต้นฝน แตกใบอ่อนดีจริง อายจัง

มะม่วง อกร่อง เมื่อก่อนมีนับ 10 ต้น โค่นทิ้งให้เขาเช่าที่ปลูกกล้วยไข่ พอราคาแรง หายาก เลยหามาปลูก แต่เป็นกิ่งตอน ว่าจะเสริมรากด้วยมะม่วงกะล่อน จะทำได้ไหมหนอ....เกษตร ตะเกิน ร้องไห้

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่

jame kp
*

« ตอบ #225 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 12:56:04 AM »

มะนาว เลม่อน ขอบคุณ คุณยศที่ให้มาลองปลูก งามกว่า อย่างอื่น ในพืช ตระกูล ส้มและมะนาว รอเปิด AEC ว่าจะเอาไปทำไรดี ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

น้อง อินทะผาลัม ปลูกไว้ 6 ต้น ต้นนี้งามสุด แต่ออกหน่อแตกมาข้างลำต้น จะผู้หรือเมีน ลุ้นมา4-5 ปีแล้ว จะหมดหวังแล้วน่ะ น้องอิน ลังเล ลังเล

ขอไว้อาลัย กับ ต้นลำไย ต้นนี้ปลูกมา 10 กว่าปี แต่ไม่ยอมให้ผลผลิต ไม่เคยราดสาร จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด ตัดไปเผาเอาถ่าน กรรม! โกรธ

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
jame kp
*

« ตอบ #226 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 12:59:37 AM »

อายจัง อายจังกลับบ้านคราวนี้ สินค้าหลักจากสวน ที่พอได้ค่าขนม....ก็กล้วยและหัวปลีเป็นหลัก มาขายจร้า... แลบลิ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2013, 01:03:05 AM โดย jame kp » บันทึกการเข้า

jame kp
*

« ตอบ #227 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 01:06:05 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)กำลังเก็บภาพต้นไม้ใบหญ้า ไอ้กะทิ เจ้าเดิม ก็ตามติดตลอด แต่ปีนี้ ดูชราภาพมากเลย 5ปีกว่าแล้วครับ ความซนแทบไม่เหลือ เมื่อก่อนต้นไม้ถ้ามาขุดมาปลูกแบบนี้ มันถอนออกหมดครับ ถ้าต้นไหนไม่ถูกใจไม่ถูกชะตามัน. ลังเล จุมพิต

pooyailee
*

« ตอบ #228 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 03:45:04 AM »

อายจัง อายจังกลับบ้านคราวนี้ สินค้าหลักจากสวน ที่พอได้ค่าขนม....ก็กล้วยและหัวปลีเป็นหลัก มาขายจร้า... แลบลิ้น

เข้าเยี่ยมสวนเห็นหัวปีแล้วระลึกถึงแม่ แม่ผมยำหัวปีใส่หนังหมูอร่อยมากๆๆ เมื่อวานจึงไปทำบูญเลี้ยงเพลพระ๒๖รูปที่ศูนย์ปฏิบัติธรรม ตราด        ปัจจุบันหาคนยำหัวปีอร่อยๆไม่เจอแล้วครับ ไม่ลองหาค่าน้ำมันรถกลับสวนโดยการเพาะเลี้ยงไก่ฟ้านกยูงดู เมื่อวานโทรไปหานายทหารเรือที่สัตตหีบจะเอาไก่ฟ้าเลดี้ที่โทรจองไว้ ปรากฏว่ามีคนไปเอาตัดหหน้าไปทั้งๆที่ลูกไก่ฟ้ายังเลกๆยังไม่รู้เพศราคาตัวละ๓000บาทปีนี้ทุกฟารมได้ลูกไก่น้อยเพราะอากาศแปรปรวนร้อนมากบอกว่าได้ลูกไก่เลดี้เพียง๔0ตัวๆ3000บาท ปีนี้แม่ไก่ฟ้ากับนกยูงโดนหมาหลังอานกัตายไป๗แม่คนสวนบอกมีไข่เต็มท้องทุกตัวพอดีจังหวะที่ผมมีธุระไปบางกอก๓-๔วันมันคงเครียดประท้วง แม่ไก่ฟ้ารีฟสามารถไข่ฟักออกเป็นลูกแม่ละ๒0-๓0ตัวกะไว้๗แม่ได้ลูก๑00-๑๕09ตัวๆละ๓000บาท     ลองหาข้อมูลแล้ววิเคราะดู เพราะมีกล้วยให้นกกินเพิ่มมูลค่ามากกว่าครับ
jame kp
*

« ตอบ #229 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 08:15:52 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)วันแม่ปีนี้ไม่ได้มอบพวงมาลัยดอกมะลิ แต่ในสายเลือดของเราแม่+ลูก เกษตรกร เลยซื้อต้นมะลิมาปลูกกันเลย โดยลูกสาวผม อาสารดน้ำดูแลต้นมะลิให้ ปีหน้าวันแม่เราจะเอาดอกมะลิต้นนี้มามอบให้แม่กันครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #230 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 07:07:01 PM »

เอาซะอิจฉาไก่ไปตามๆกัน บางครั้งเดินไปเดินมาเจอมันสวีตกันผมก็อดยิ้มไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ น่ารักกันจริงครับ ><

ลงมือซะ !!
jame kp
*

« ตอบ #231 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 10:03:01 AM »

youtube.com/watch?v=bWAcqEg-2Ao
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 10:07:04 AM โดย jame kp » บันทึกการเข้า

jame kp
*

« ตอบ #232 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 04:28:06 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)เห็นความคืบหน้าของเล้าไก่ มารฐานของพ่อแล้ว ก็อิ่มใจครับ ผมบอกทำง่ายๆ ไม่ต้องฉาบ >:(แต่พ่อทำให้ดูซิครับ และช่างที่พ่อจ้างมาล่าสุด โกอินเตอร์ไปแล้วครับ ไปทำงานก่อสร้างที่ สิงคโปร์แล้ว เป็นผลงานชิ้นสุดท้ายของช่างครับ สังเกตุการเชื่อมเหล็กตาข่ายครับ ช่างบอกว่าแบบนี้ทนกว่าและแน่นดีด้วย เอาเหล็กเส้นร้อยไปที่ตาข่ายแล้ว เชื่อมที่เหล็กเส้นแทนการเชื่อมตรงตาข่ายโดยตรง อายจัง อายจัง แหม เก่งจริง ไอเดีย ช่าง AEC!! มาทำงาน 6 โมงขากลับก็ไม่บอกให้หยุดก้อไม่หยุด หายากมากครับ ช่างที่นิสัยดีขนาดนี้ เหล้าไม่กินบุหรี่ก้อไม่สูบ คงได้กลับมาร่วมงานกันอีก...

เหลือ ติดมุ้งกันยุงให้ก็หาแกลบมาใส่เป็นอันเสร็จพิธี คอกผสมไก่ครับ จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 04:36:59 PM โดย jame kp » บันทึกการเข้า

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #233 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 06:32:56 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)เห็นความคืบหน้าของเล้าไก่ มารฐานของพ่อแล้ว ก็อิ่มใจครับ ผมบอกทำง่ายๆ ไม่ต้องฉาบ >:(แต่พ่อทำให้ดูซิครับ และช่างที่พ่อจ้างมาล่าสุด โกอินเตอร์ไปแล้วครับ ไปทำงานก่อสร้างที่ สิงคโปร์แล้ว เป็นผลงานชิ้นสุดท้ายของช่างครับ สังเกตุการเชื่อมเหล็กตาข่ายครับ ช่างบอกว่าแบบนี้ทนกว่าและแน่นดีด้วย เอาเหล็กเส้นร้อยไปที่ตาข่ายแล้ว เชื่อมที่เหล็กเส้นแทนการเชื่อมตรงตาข่ายโดยตรง อายจัง อายจัง แหม เก่งจริง ไอเดีย ช่าง AEC!! มาทำงาน 6 โมงขากลับก็ไม่บอกให้หยุดก้อไม่หยุด หายากมากครับ ช่างที่นิสัยดีขนาดนี้ เหล้าไม่กินบุหรี่ก้อไม่สูบ คงได้กลับมาร่วมงานกันอีก...

เหลือ ติดมุ้งกันยุงให้ก็หาแกลบมาใส่เป็นอันเสร็จพิธี คอกผสมไก่ครับ จุมพิต

โอ้ยยย ดีใจจังมีส่วนร่วมในการออกแบบ(นิดหน่อย)  ยิ้มกว้างๆ ยินดีด้วยที่เสร็จซะทีครับ จะได้จับไก่ผสมได้ไม่มั่วพ่อ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
อิจฉาๆๆ เรายังไม่มีเลยแบบเนี้ยย  โกรธ ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
jame kp
*

« ตอบ #234 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 01:29:08 PM »

อายจัง อายจัง อายจังวันนี้ ขายไก่ให้เพื่อนๆพี่ๆ ที่ทำงาน คู่ละ 800 บาท พ่อดูภูมิใจมาก ลงทุนค่าพ่อ+แม่พันธุ์ ค่าอาหาร ค่าทำเล้า ได้มา 800 บาท ปลื้มมาก ลูกไก่ชุดนี้ครับ และก้อ น้องๆชุดนี้ อีก 2 ตัว

jame kp
*

« ตอบ #235 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 01:34:11 PM »

ลังเล :-\พ่อปวดเข่า หมอนัดผ่าเคลือบผิวข้อเข่าเดือน ธค ปีนี้ ไม่รู้ว่า อนาคต ไก่เหลืองหางขาว ไก่พระนเรศวร ที่ผมและพ่อ ร่วมกันสร้างฝัน จะเป็นอย่างไร ถ้าพ่อไม่แข็งแรงเหมือนเดิม ก้อคงชะลอหรือหยุดโครงการไปก่อน แต่ผมเชื่อในฝีมือ หมอรามาฯครับ ไม่แน่ พ่ออาจจะวิ่งปร๋อเลยก้อได้ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

jame kp
*

« ตอบ #236 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:55:38 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ช่วงนี้กลับบ้านบ่อยครับ รับส่งพ่อ มาหาหมอ พ่อ+แม่ก้อเกรงใจ แต่หารู้ไม่เราล่ะชอบๆ ได้กลับบ้านมาดูสวน ดูต้นไม้ที่ปลูก จุมพิต :-*กลับบ้านมา ไก่แม่ชวนชม คู่รักไก่ที่หลายคนอิจฉา โกรธ ออกลูกพอดี ไข่ 10 ใบ ลูก 10 ตัว แต่แม่มันทับตายไป1 เหลือ 9 ตัว ลังเล น่ารักมั๊ย

ไอ้กลุ่มนี้ กินมะพร้าวน้ำหอม ผ่าให้ไก่กิน ไก่ผมจะได้เนื้อหอมมมม ใครเห็นใครอยากได้ 555555 จุมพิต ลูกของแม่ไก่ ชื่อ นังมะลิ ก็ลูก 9 ตัวอีกเหมือนกัน อายจัง

jame kp
*

« ตอบ #237 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:03:43 AM »

;)โฉมหน้า นังมะลิ กะลูกไก่ทั้ง 9 โทรมมากเลย ขนาดให้อาหารเต็มที่แล้วน่ะ ลังเล

ลูกไก่ชุดนี้แหละครับ ที่ขายให้เพื่อนๆไป ช่วงพ่อไม่อยู่ ลูกไก่ชุดตัวใหญ่ ผลงาน ครอกแรกของผม หายไป 2 ตัว ลังเล :'(ไม่รู้ว่าโดนน้องหมา ในบ้าน นอกบ้าน จัดการ หรืองูเหลือม สุดแต่จะคาดเดา เพราะป้าผมแกเป็นใบ้ หูไม่ได้ยินหรอกครับ ถ้าไก่ร้อง แถมตอนเย็นไก่ชุดนี้ เหลือ 5 ตัว ชอบเข้าเล้าหลังไก่ทั้งฝูง ป้าคงรีบปิดเล้า เพราะติดละครเย็น โกรธ โกรธ น่าเสียดาย ขยิบตา

ไอ้หล่อเล็ก พ่อพันธุ์ตัวเล็กสุดของผม ก้อหล่อขึ้นน่ะ ผมว่า จุมพิต จุมพิต

jame kp
*

« ตอบ #238 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:11:37 AM »

;)โฉมหน้า ฆาตกร เอ้ย...ไม่น่าใช่ครับ ไอ้กะทิ สุดหล่อของผม กับท่าเดิมๆ เดินตามตลอด ปกติจะติดผมมาก เพราะผมกลับบ้านพร้อมของฝากเสมอ คราวนี้ คงคิดถึงพ่อมากกกกก ห่างกันตั้ง 7 วัน 6 คืน :-*พอเจอพ่อปุ๊บ เกาะเอวกันไม่ยอมปล่อย เดินพาพ่อเข้าไปถึงในบ้านเลย เห็นแล้วซึ้ง ร้องไห้

ตัวนี้ละตัวแสบ... ลังเล :-\แต่ก้อเหลียดไม่ลง จุมพิต :-*นังโอเลี้ยง แยกเขี้ยวใช่ว่าจะดุ แต่มองหน้าผมกำลังอ้อนให้ปล่อยโซ่ที่ล่ามครับ กะพ่อผม มันไม่กล้าแม้แต่ส่งเสียง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ผมกลับไปทัน โอเลี้ยงเป็น ฮีตพอดี เลยจับขังกรงไก่ไว้ก่อน สัก 5-6 วัน ไม่อยากให้มีลูกน่ะครับ เพราะผมฉีดยาคุมแต่ฉีดไม่ครับ ฉีดไป 2เข็ม พ่อบอกไม่ต้องแล้ว เลยงง ว่าไม่เป็นฮีต ตั้งนาน ทำไมมาเป็นได้เฮ้ออออ

jame kp
*

« ตอบ #239 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:20:43 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ส่งท้าย ด้วยภาพผึ้งหลวง มาหากินน้ำ มองผึ้งแล้ว ตัวเล็กแต่ขยัยกันจริง ผมตื่นมาก้อเห็นมาเป็นฝูงกันแล้ว ไม่หลับไม่นอนกันเลยหรือไง ถ้าผมขยันอย่างผึ้ง คงรวยเละ 555555555 โกรธ โกรธ

อายจัง อายจังชื่อบ้านที่ผมสร้าง...ผมตั้งชื่อให้เรือนเจ้าเงาะ เพราะสร้างจากไม้เก่าแสนจะขี้เหร่ พ่อมาขัดมาเกลาแปลงโฉมจนสวยงาม (ตามความรู้สึกผม) มีโอกาสเดินทางไปแถวๆ ลำตะคลอง เลยได้ เงาะผ้วเงาะเมีย มาไว้ในบ้านซะหน่อย บางคนว่า เจ้าเงาะเขาเรียกปลาเรียกเนื้อ ตามนิทาน โบราณ เรื่อง สังข์ทอง แต่คนรุ่นใหม่ ว่าเรียกเงินเรียกทองโชคลาภ ในการค้าขาย ทำมาหากินดีนักแล......ผมเลยจัดมา 1 คู่ เอาแบบสบายหูสบายตา นั่งเปลเลย...

เพื่อนๆพี่น้อง เกษตรพอเพียง ท่านใดเข้ามาชม ก้อขอให้ โชคดี ร่ำรวย กันถ้วนหน้าน่ะครับ เพราะกำลังใจในการทำสวนสำคัญจริงๆ อิอิ

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23   ขึ้นบน
  พิมพ์