หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวน กระจุ๋มกระจิ๋มช่วงนี้ จะกลับมาเริ่มเดินใหม่อีกครั้ง สวนเล็กๆ  (อ่าน 155601 ครั้ง)
jame kp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:09:14 AM »

:-*ผมก็เผาถ่านเป็นน่ะครับ แต่แบบโบราณใช้แกลบฟรีเยอะๆ พอแกลบติดไฟดีแล้วค่อยเอาดินขอบๆเตาเผาถ่านถมเข้าไปแต่อย่าหนามากครับ เดี๋ยวไฟดับ ต้องตรวจดูอย่าให้ไฟโพรง ไม่งั่นจะเหลือถ่านนิดเดียว(มัวแต่เล่น ไฟโพรง แม่ตีอีก). แต่เดี๋ยวนี้ซื้อใช้ครับ เพราะแกลบโรงสีเขาขายกันแล้ว ต้นไม้ก็ไม่มีเหลือให้เผา โกรธ

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่

jame kp
*

« ตอบ #193 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 10:09:28 AM »

:-*รายงานการนำไข่ไปฟัก ชุดแรก9ฟอง แต่ด้วยติดปัญหาแม่ไก่ฟักไปแล้ว7วัน และผมไม่เคยฟักไข่ก็ทำแบบทุลักทุเล เลยทำให้ได้ลูกไก่2ตัวแข็งแรงดีครับ เหลือไข่ชุดหลัง8ใบ อันนี้แม่ไก่ฟักอยู่น่าจะได้ลูกไก่มากขึ้นครับ อีก7วันจะรายงานให้ทราบ  จุมพิต

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
jame kp
*

« ตอบ #194 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 12:15:36 PM »

ลังเล กล้วยน้ำว้าลูกสวยๆจากสวน กองนี้ ได้เงินมา 2 พันกว่าบาท ราคาไม่แรงแล้วครับ ผลผลิตออกมาเยอะ

จำปีสีชมพูครับ โตช้ามาก ได้มาจากงาน เกษตร ลาดกระบังแฟร์ โดนหนอนเจาะลำต้นมาแล้ว รอดตายมาได้ ออกดอกมาหลายดอก สีสวย แต่ไม่หอม จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2012, 12:17:30 PM โดย jame kp » บันทึกการเข้า

marnoy
*

« ตอบ #195 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 04:03:41 PM »

แวะเข้ามาเยี่ยมค่ะ บ้านสวยค่ะ  ที่สวนปลูกกล้วยเยอะเหรอคะ

อายจัง อายจังขอบคุณครับที่เข้ามาชมสวนน้อยๆ ปลูกกล้วย น้ำว้าไว้ 2 ไร่ครับ แล้วก็มีกล้วย หอมทอง กล้วยนาก กล้วยไข่ อีก นิดหน่อย พ่อปลูกไว้พอได้ค่าขนมครับ แต่ช่วงนี้ ราคาไม่ค่อยดีเลย คงเพราะผลผลิตออกเยอะ แต่เป็นพืชผลไม้ ที่ดูแลง่าย และ ไม่มีโรค แมลง รบกวนครับ จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 06:58:27 PM โดย jame kp » บันทึกการเข้า
CHAI DONMUANG
bambam_bobo@hotmail.com
*

จงสนุก กับสิ่งที่ได้ทำ แล้วความสุขจะมาเอง

« ตอบ #196 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 07:34:16 PM »

กล้วยกองเป็นภูเขาได้แค่สองพันกว่า แล้วของผมจะได้สักเท่าไรเนี่ย  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
ได้ลูกไก่อีกตัวครับ แม่ตัวที่ฟัก ตอนนี้มันไข่อีกแล้วเร็วดีจริงๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขายไข่ไก่ดำ,ลูกไก่ดำ 2 สายเลือด(สายเหนือ+เมืองกาญจน์),ลูกไก่ตะเภา และลูกเป็ดเทศ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26607.0
jame kp
*

« ตอบ #197 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 08:43:57 PM »

กล้วยกองเป็นภูเขาได้แค่สองพันกว่า แล้วของผมจะได้สักเท่าไรเนี่ย  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
ได้ลูกไก่อีกตัวครับ แม่ตัวที่ฟัก ตอนนี้มันไข่อีกแล้วเร็วดีจริงๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ต้องทำใจครับ พี่ชัย ขายแถวบ้าน 3 หวี 5 บาท กล้วยตีนเต่าเขาไม่แลเลย ตอนนี้ได้ลูกไก่ ชุดแรก 9 ใบ ออกมา 2 ตัวแข็งแรงดีมากครับ เพราะผมไม่มีความรู้ ตอนเดินทางอาจจะควบคุม อุณภูมิ ไม่ดี รอชุดหลังอีก 8 ใบครับ วันที่ 2 น่าจะทยอย ออกแล้ว  จุมพิต

คนเกษตร เมืองแป๊ะ
*

ตามรอยพ่อ

« ตอบ #198 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:46:05 AM »

มาชมสวนแถมด้วยกำลังใจหอบใหญ่ๆคร๊าบบบ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนผมเองครับยินดีต้อนรับทุกท่านมาเยี่ยมชมและให้คำแนะนำครับ ยิ้มเท่ห์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26407.0
CHAI DONMUANG
bambam_bobo@hotmail.com
*

จงสนุก กับสิ่งที่ได้ทำ แล้วความสุขจะมาเอง

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 05:10:15 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ต้องทำใจครับ พี่ชัย ขายแถวบ้าน 3 หวี 5 บาท กล้วยตีนเต่าเขาไม่แลเลย ตอนนี้ได้ลูกไก่ ชุดแรก 9 ใบ ออกมา 2 ตัวแข็งแรงดีมากครับ เพราะผมไม่มีความรู้ ตอนเดินทางอาจจะควบคุม อุณภูมิ ไม่ดี รอชุดหลังอีก 8 ใบครับ วันที่ 2 น่าจะทยอย ออกแล้ว  จุมพิต
ได้น้อยไปหน่อย ปาก/แข้ง โอไหมครับ คุณพ่อหลงหรือเปล่า... ยิงฟันยิ้ม  แม่มันไข่อีกแล้ว และก็ฟักแล้ว เร็วจริงๆ
และชุด 2 เป็นอย่างไรบ้าง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขายไข่ไก่ดำ,ลูกไก่ดำ 2 สายเลือด(สายเหนือ+เมืองกาญจน์),ลูกไก่ตะเภา และลูกเป็ดเทศ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26607.0
9_shane
*

« ตอบ #200 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 12:37:37 PM »

ลังเล กล้วยน้ำว้าลูกสวยๆจากสวน กองนี้ ได้เงินมา 2 พันกว่าบาท ราคาไม่แรงแล้วครับ ผลผลิตออกมาเยอะ
น่าจะลองแปรรูปดูนะครับ เป็นการเพิ่มมูลค่าได้ดีทีเดียว อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2012, 12:40:17 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
jame kp
*

« ตอบ #201 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:28:13 PM »

ได้น้อยไปหน่อย ปาก/แข้ง โอไหมครับ คุณพ่อหลงหรือเปล่า... ยิงฟันยิ้ม  แม่มันไข่อีกแล้ว และก็ฟักแล้ว เร็วจริงๆ
และชุด 2 เป็นอย่างไรบ้าง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

:-\เจ้า 2 ตัวที่ออกมา น่ารักครับ ปากคมกริบเลย น่าจะได้ 2ตัวครับ เพราะผมไม่ได้วัดความชื้น เลยเชื้ออาจจะไม่เดินครับพี่ชัย

Liked By: yudhapol, netmatrix

OLE48
*

« ตอบ #202 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 05:55:13 PM »

น่าจะลองแปรรูปดูนะครับ เป็นการเพิ่มมูลค่าได้ดีทีเดียว อายจัง อายจัง

กล้วยทอดแถวบ้านในห้างชิ้นละ 5 บาท ถ้าหยิบเอง 7 บาท เค้าเขียนป้ายบอกแบบนั้น
9_shane
*

« ตอบ #203 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 12:34:55 AM »

^
^ โห..ขนาดนี้ก็อย่าไปกินมันเลยครับ โหดมากกกกกกกก โกรธ

Liked By: deemeechai, netmatrix

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
jame kp
*

« ตอบ #204 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 12:16:36 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ด้วยภาระกิจ ได้พาเพื่อนๆ ไปเที่ยวเมือง กำแพงเพชร แต่แวะบ้านได้แป๊บเดียว โกรธ โกรธ แวะเข้าสวน เก็บภาพมา อัพเดทซะหน่อย
 ;Dเล้าไก่ ต้องเปลี่ยนผ้าตาข่ายกันยุง แต่จะเอาสีเขียว หรือสีขาวดี เศร้า เศร้า

จุมพิต :-*เจ้ากะทิ ดูเป็นหนุ่มใหญ่ เรียบร้อยขึ้นมาก อายจัง

;Dส้มจี๊ด ดกมาก โรคและแมลงไม่มีมารบกวน แต่ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร ว่าจะลองเสียบยอด มะนาว ส้มโอ บนต้นส้มจี๊ดน่าจะดี แลบลิ้น

>:(มะนาว ก็ปลูกบ่อยมาก ตายแล้วปลูก ปลูกแล้วตาย ได้กินลูก ชุดเดียว แต่ต้นนี้น่าจะเหนียว ทนทาน จุมพิต

โกรธ >:(ปลูกส้มซ่า ไหง ได้ส้มจี๊ดมาอีกต้น ลองเสียบยอด ให้ครบ มะกรูด มะนาว มะพร้าว ส้มโอ เลย อิอิ

ยิงฟันยิ้ม ;Dมาเมืองกำแพง ช่วงนี้ ยังมีกล้วยไข่เหลืออยู่บ้าง ให้นึกถึงอดีตชาวสวนกล้วยไข่ ถ้าไซค์ขนาดนี้ ตกเครือละ 12 บาท โกรธ โกรธ ตอนนี้ 80 บาท ขาดตัว จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2012, 12:21:00 AM โดย jame kp » บันทึกการเข้า

jame kp
*

« ตอบ #205 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:10:19 PM »

อายจัง อายจังช่วงนี้แวะมาสวนบ่อย แต่ทำอะไรได้ไม่มาก เพราะเจ้าของสวนเหนื่อยกับการเดินทาง และพ่อก็ป่วยบ่อย ลังเล ก็พาท่านมาหาหมอ ที่กทม เลยเก็บภาพลูกไก่เหลืองหางขาว ที่ได้มาจากพี่ชัย 2 ตัว แต่ผมว่าน่าจะเป็นตัวผู้ทั้งคู่น่ะครับ ไม่รู้ใช่หรือเปล่า จุมพิต

ฝากให้ดูอีกรูปครับ อายจัง

James
*

« ตอบ #206 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 02:29:27 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ขอบพระคุณมากครับ พี่เจมส์ จุมพิต อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2012, 06:23:13 PM โดย jame kp » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #207 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:47:57 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ขอบคุณครับและเห็นด้วยอย่างยิ่ง สุขภาพดี เราต้องสร้างและทำเองครับ จุมพิต

Liked By: netmatrix
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2012, 09:56:46 AM โดย jame kp » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23   ขึ้นบน
  พิมพ์