หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวน กระจุ๋มกระจิ๋มช่วงนี้ จะกลับมาเริ่มเดินใหม่อีกครั้ง สวนเล็กๆ  (อ่าน 38296 ครั้ง)
jame kp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:04:28 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)อินทผาลัม ปลูกมาได้  2-3 ปีแล้ว ลุ้นว่าจะเป็นตัน ตัวผู้ ตัวเมีย หรือ ต้นกระเทย จุมพิต จุมพิต

มะยงชิด แตกใบอ่อนดีมากเลย ปีนี้  จุมพิต

ไก่ชนของพ่อครับ พอจะถ่ายรูป หันหลังซะงั้น โกรธ ที่หางด้วนๆ หมาดึงขนหางเล่นครับ เลยหมดหล่อ ลังเล

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่

max2009
*

« ตอบ #177 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 01:10:21 AM »

บ้านสวยบรรยากาศดี...

Liked By: yudhapol, netmatrix
jame kp
*

« ตอบ #178 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 06:30:49 AM »

บ้านสวยบรรยากาศดี...
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ขอบคุณครับ ที่แวะเข้ามาชม ไม่ค่อยพัฒนาครับ นานๆเข้าสวนครั้ง ปีหน้าผมว่าจะเน้นเข้าสวนหน่อย เพราะร้างมานานแล้ว คุณ max2009 สวนอยู่ไหนครับ จะแวะเข้าไปชม อายจัง

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
jame kp
*

« ตอบ #179 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 10:40:58 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)นานมากแวะเข้ามาดูสวนสักที ผมเพิ่งกลับ บ้านมาครับ แวะไปทุ่งนา เลยเก็บภาพ ดอกไม้และกระท่อมร้างมาฝาก ตอนแรกว่าจะซ่อมแซมแต่ที่นาให้เขาเช่า ผมเคยซ่อมหลสยครั้งแล้ว แต่คนเช่าบ้านเขาอยู่ใกล้นาผม เขาเลยไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไร คงรอให้ผมกลับไปทำนาด้วยตัวเองก่อนคงจะปลูกใหม่ครับ เอาแบบง่ายๆ สบายกระเป๋า

ดอกไม้ป่า ความงามที่ไม่ต้องไปอวดใคร

กระท่อมปลายนาที่ร้าง ไร้คนเหลียวแล ลังเล

jame kp
*

« ตอบ #180 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:22:10 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)อีกสองวัน จะได้กลับบ้านอีกแล้ว คราวนี้ หอบฝันกลับด้วย คราวนี้ไม่ใช่ต้นไม้ครับ แต่เป็นไข่ไก่เหลืองหางขาว ขอแบ่งจากพี่ ชัย ไป 3แม่ 17 ฟอง เอาไปฝากพ่อจะได้มีไก่สวยๆไว้ดูเล่นบ้าง จุมพิต

พ่อ-แม่พันธุ์ครับ

shanengng
*

« ตอบ #181 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 12:45:07 AM »

ชื่อสวนน่ารักจริงๆ  :-*เพิ่งเข้ามาติดตามชมกระทู้นี้ครับ (เพิ่งเห็น) ตาไม่ค่อยดี;Dหลังจากเจอกันที่กระทู้ผม ตกลงจะลุยหรือจะพักครับกับสวนนี้ ;Dอ้างถึงตอนแรกที่บอกว่าเป็นจังหวัดที่รวยที่สุดเพราะ (มีกำแพงเป็นเพชร) แต่ผมว่า เพชรบุรี เพชรทั้งเมือง รวยกว่าไหมครับ ยิงฟันยิ้ม เห็นบ้านคุณเจมส์แว๊ปๆก็รู้ว่าแบบบ้านสวย ทาสีก็แจ่ม ว่างๆถ่ายรูปไปลงกระทู้อวดบ้านสวนบ้างนะครับ / ต้นอินทผาลัมปลูกแค่ต้นเดียวเองหรือ ยังไงขอให้เป็นต้นผู้หรือเมียแล้วกัน อย่าเป็นกะเทยเลยไม่ใช่มะละกอ 55555 ยิ้มกว้างๆ เอารูปสวนที่บ้าน ตจว.มาลงเยอะๆนะท่าน เป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งแรงครับ อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 01:11:06 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
CHAI DONMUANG
bambam_bobo@hotmail.com
*

จงสนุก กับสิ่งที่ได้ทำ แล้วความสุขจะมาเอง

« ตอบ #182 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 06:24:30 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)อีกสองวัน จะได้กลับบ้านอีกแล้ว คราวนี้ หอบฝันกลับด้วย คราวนี้ไม่ใช่ต้นไม้ครับ แต่เป็นไข่ไก่เหลืองหางขาว ขอแบ่งจากพี่ ชัย ไป 3แม่ 17 ฟอง เอาไปฝากพ่อจะได้มีไก่สวยๆไว้ดูเล่นบ้าง จุมพิต

พ่อ-แม่พันธุ์ครับ

ขอให้ได้หลายๆตัวนะครับ คุณพ่อจะได้มีของเล่นใหม่ๆครับ

ขายไข่ไก่ดำ,ลูกไก่ดำ 2 สายเลือด(สายเหนือ+เมืองกาญจน์),ลูกไก่ตะเภา และลูกเป็ดเทศ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26607.0
jame kp
*

« ตอบ #183 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 07:31:21 PM »

>:(พ่อโทรมาบอกไก่ชนตัวผู้ ที่มีอยู่ตัวเดียว หลานชายพ่อขโมยเอาไปขายแลกยา แลกเหล้า ตัวต้องเกือบ3.6โล ขายแค่70บาท นี่แหละครับพิษภัยของยาเสพติด หลานพ่อคนนี้จบเกษตร ปวส เชียวน่ะครับแต่หลงผิดไปติดยา เข้าคุก ตกต้นไม้สภาพขาดๆเกินๆ เสียดาย ภัยร้ายของยาเสพติดมันน่ากลัว แล้วถ้าเหลืองหางขาวผมได้ลูกออกมาจะเหลือรอดไหม น่ากลัวครับขโมยใกล้ตัวเนี่ยะ ตกใจ

komkrub
*

« ตอบ #184 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 07:55:25 PM »

เพิ่มมาอ่านกระทุ้บ้านน่าอยู่มากเลยครับผม สวนที่ทำก็หลากหลาย  ขอกด Like ครับ

Liked By: jame kp, yudhapol, netmatrix
shanengng
*

« ตอบ #185 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:53:47 PM »

>:(พ่อโทรมาบอกไก่ชนตัวผู้ ที่มีอยู่ตัวเดียว หลานชายพ่อขโมยเอาไปขายแลกยา แลกเหล้า ตัวต้องเกือบ3.6โล ขายแค่70บาท นี่แหละครับพิษภัยของยาเสพติด หลานพ่อคนนี้จบเกษตร ปวส เชียวน่ะครับแต่หลงผิดไปติดยา เข้าคุก ตกต้นไม้สภาพขาดๆเกินๆ เสียดาย ภัยร้ายของยาเสพติดมันน่ากลัว แล้วถ้าเหลืองหางขาวผมได้ลูกออกมาจะเหลือรอดไหม น่ากลัวครับขโมยใกล้ตัวเนี่ยะ ตกใจ
เหมือนกันเลยครับ ที่บ้านหลานชายก็เอาไก่ กับ ถังแก๊สไปขาย แลกยา มันชุมจริงๆ โกรธ
jame kp
*

« ตอบ #186 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:00:11 PM »

เพิ่มมาอ่านกระทุ้บ้านน่าอยู่มากเลยครับผม สวนที่ทำก็หลากหลาย  ขอกด Like ครับ
ยิ้มเท่ห์ขอบคุณครับที่แวะเข้ามาชม ผมว่าจะเดินอีกครั้งแต่อาจจะค่อยๆเดินไปครับ ที่สวนผลไม้ต้นไม้มีอย่างต้นสองต้น แตุ่ณภาพคับแก้ว รอการขยายพันธุ์เพิ่ม 18-19ตค ผมจะไปศูนย์เรียนรู้เกษตรปากช่อง 20 ตค ไปศูนย์กสิกรรมมาบเอื้อง ของอาจารย์วิวัฒน์ จะตั้งใจนำความรู้มาเพื่อลองอีกสักตั้งครับ

jame kp
*

« ตอบ #187 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:07:10 PM »

:-\พี่shaneng. ครับคนเราบางคนขอเพียงได้รับโอกาสแค่ครั้งเดียว เขาก็พร้อมจะรับโอกาสนั้นไว้แล้วกลับตัวเป็นคนดี แต่หลานพ่อคนนี้ ทั้งตระกูลผม ให้โอกาสมานับไม่ถ้วน เฉียดตายมาแล้วหลายหน เพราะเกิดแผลกดทับจากตกต้นไม้ เครียดหน่อยน่ะครับ  >:(ผมว่าความตายเท่านั้นละมั้งครับ ถึงทำให้หยุดทุกอย่างของเขาได้ น่าเสียดาย ที่อาผมเสียทั้งเงินและเวลาให้กับลูกชายคนนี้ไป ร้องไห้

shanengng
*

« ตอบ #188 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:25:13 PM »

คนที่เกี่ยวข้องกับเรื่องพวกนี้ คงจะกลับตัวยาก หรืออาจไม่ได้เลย เหมือนที่เห็นในทีวี ทางเดินมีแค่สองทาง ไม่ตายก็ซังเต หลานคนนี้ก็เพิ่งออกมา ก็ใช้ชีวิตเหมือนเดิม มีโอกาสก็นับครั้งไม่ถ้วนเช่นกัน คงจะคล้ายกับคนที่คุณเจมส์เล่าแหละครับ  บางทีคนแบบนี้ก็ต้องแล้วแต่เวรกรรม คงช่วยอะไรไม่ได้ คำว่าโอกาสมีวันหมดและไว้ให้สำหรับคนที่รู้ค่าของมันจริงๆ ยิ้มเท่ห์  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 11:34:32 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
jame kp
*

« ตอบ #189 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 06:45:14 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)เตรียมไข่ไม่รู้จะเป็นไง พอดี พี่ชัย ดอนเมือง บอกว่า แม่ไก่ฟักไปแล้ว ประมาณ 1 สัปดาห์ ก็พยายาม ใช้ไฟให้ความร้อนหน่อย 2 วัน

พอไปถึงก็รีบจัด แม่ปืนฟักเลย จุมพิต

ภาพพ่อครับ กับลูกสมุน ที่อยู่ด้วยกัน มากกว่าลูกในไส้อย่างผม โกรธ โกรธ

jame kp
*

« ตอบ #190 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 06:56:26 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์;วันพักผ่อนครับ แม้จะวันสองวัน ก็ทำข้าวต้มมัดกินกันครับ  อายจังแม่ผมนี่มีชื่อว่าห่อข้าวต้มมัดอร่อยครับ ไม่ได้โม้

ใช้เตาถ่านเลยครับ รักความเป็นไทยโบราณ  จุมพิต

มะขามเปรี้ยวยักษ์ครับ ได้มาจากงานเกษตร พอเพียง ครั้งที่1 โตขึ้นเยอะเลย แตกใบอ่อน พอต้มหัวปลาได้แล้ว ยิงฟันยิ้ม

ผลผลิตในสวน ขนกลับมาเป็นเสบียง กล้วยหอม กับกล้วยนาก ครับ สีตัดกันดีจัง!!!

shanengng
*

« ตอบ #191 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 12:55:57 AM »

ชอบเหมือนกันครับข้าวต้มแบบใส่กล้วยเยอะๆ ที่บ้านแม่ทำก็ใช้เตาถ่านนะครับ ยังไม่เห็นใครใช้เตาแก๊สนะ มันเปลือง และไม่หอมด้วยว่างั้น ทำขนมกับเตาแกสดูไม่เห็นจะเข้ากัน เตาถ่านไม่โบราณหรอกครับดูดีมีชาติตระกูลออกครับ หรือใครจะเถียง ยิงฟันยิ้ม  (ผมเป็นคนชอบของเก่าด้วยสิ)  ยิงฟันยิ้ม ทุกวันนี้ใครก็เผาถ่านใช้กัน แถวบ้านเผาขายข้างทางเยอะเลย คนต่างถิ่นจอดซื้อเป็นทิวแถว โดยเฉพาะคน กทม. รายได้ดีด้วยนะครับคุณเจมส์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 01:02:45 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์