หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวน กระจุ๋มกระจิ๋มช่วงนี้ จะกลับมาเริ่มเดินใหม่อีกครั้ง สวนเล็กๆ  (อ่าน 126609 ครั้ง)
เอกนคร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 09:26:15 PM »

เล้าไก่ ใหญ่น่าอยู่กว่าบ้านบนสวนผมอีกนะ...
 โกรธ โกรธลงทุนมหาโปรเจ็คครับ เกือบ 15ปีแล้ว เล้าไก่อันนี้ พ่อเป็นช่างไม้ครับ พี่ๆน้องๆก็ทำงานก่อสร้าง ใช้งบ เกือบ 10000 บาท ตอนนั้นอยากเก็บไข่ไก่ขาย ผลลัพท์ ขาดทุน ต้องขายไก่ ยกเล้า ไก่ชอบจิกก้นกัน ได้กลิ่นเลือดไม่ได้ ไก่หรือ ปอบ อันนี้แม่ทนไม่ได้ บอกเลิกเลี้ยงโดยเด็ดขาด  ลังเล ลังเล

Liked By: netmatrix
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2010, 04:29:57 PM โดย jamedmc » บันทึกการเข้า

...ดีได้แต่อย่าเด่นจะเป็นภัย ไม่มีใครอยากเห็นเราเด่นเกิน...

nong975
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 09:45:38 PM »

แอบมาชมค่ะ จาได้เอาเคล็ดลับดีๆ ไปใช้กะสวนเราบ้าง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 10:05:57 PM »

[ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 08:40:08 PM โดย jame kp » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
jame kp
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 07:36:03 PM »

แอบมาชมค่ะ จาได้เอาเคล็ดลับดีๆ ไปใช้กะสวนเราบ้าง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แน่ใจหรือครับ ว่าจะได้เคล็ดลับดีๆ ผมกลัวว่าจะเป็นเคล็ดขัดยอก ซะมากกว่า อิอิ ร้องไห้ เคยปลูกกล้วยหอมทอง ขุดหลุมไป 2หลุม ข้อศอกอักเสบ เสียค่ายาไป ร่วม 8000 บาท ร้องไห้ ร้องไห้ รักษาตัวอีกเกือบ 4 เดือน

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
jame kp
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 07:42:48 PM »

อายจัง อายจังขอบคุณครับ พี่AMATAที่แนะนำแต่ปลูกลงไปแล้ว ทำไงดี เพราะมะพร้าวที่สวน แม่ค้าบอกน้ำหอม ปลูกมาหลายปีแล้ว ต้นสูงทุกปี ตอนนี้ปีนบันไดเก็บ กลัวสักวัน จะหล่นต้นมะพร้าว จะกลายเป็นคนเตี้ย ไม่ใช่มะพร้าวเตี้ยนะครับ ลังเล ลังเล

Liked By: netmatrix, kwanbanna

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 09:29:59 PM »

ชื่อสวนน่ารักดีค่ะ  มีพื้นที่น้อยแต่ใช้สอยคุ้มค่า น่าชื่นชมค่ะ ยิ้ม ยิ้ม
ยิ้มเท่ห์ ;)คิดอยู่นาน เข้าไปพูดคุยกับสมาชิกในจังหวัด กำแพงเพชร พี่หนุ่มชาวสวน ฟันธงแล้วครับว่าเป็นมงคล อิอิ เผื่อจะรุ่ง ดีใจครับที่มีสวนกะเขาแล้ว ฝันมานาน และจะพยายามสร้างฝัน ประคับประคองให้ตลอดรอดฝั่ง สู้ๆ โกรธ โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 01:04:10 AM โดย jamedmc » บันทึกการเข้า
komol32
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:08:42 PM »

มาให้กำลังใจค่ะ ฝนตกแล้วต้นไม้ในสวนคงสดชื่นน่าดู
ยิ้มกว้างๆ :Dเริงร่า เหมือนปลากระดี่ได้น้ำเลยหละ เจ้าของสวนก็กระดี๊กระด๊าสุดๆ เพราะไม่ต้องรดน้ำ(อันนี้แอบอ้าง พ่อเป็นคนรดให้) มีน้ำเกษตรฯก็มีหวัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 01:10:34 AM โดย jamedmc » บันทึกการเข้า
จินนี่
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:50:45 PM »

ครอบครัวน่ารักดีค่ะ
ขอบคุณครับ ที่มีกำลังใจและอยู่ได้ ก็เพราะครอบครัว ที่เอามาลงบางส่วนครับ ครอบครัวใหญ่จริงๆ ลุง ป้า น้า อา เพียบ บางครั้งก็วุ่นวาย โกรธ โกรธ แต่อบอุ่นไปไหนที ขนไปกันเพียบ ครอบครัวแบบเกษตรพอเพียงครับ น่ารักและอบอุ่น จนเรารู้สึกได้ อิอิ

Liked By: netmatrix, kwanbanna
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 12:46:55 AM โดย jamedmc » บันทึกการเข้า
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 11:41:14 PM »

อายจัง อายจังขอบคุณครับ พี่AMATAที่แนะนำแต่ปลูกลงไปแล้ว ทำไงดี เพราะมะพร้าวที่สวน แม่ค้าบอกน้ำหอม ปลูกมาหลายปีแล้ว ต้นสูงทุกปี ตอนนี้ปีนบันไดเก็บ กลัวสักวัน จะหล่นต้นมะพร้าว จะกลายเป็นคนเตี้ย ไม่ใช่มะพร้าวเตี้ยนะครับ ลังเล ลังเล
ปลูกลงไปแล้ว ทำไงดี
แก้ไขได้ครับ ขุดดินตรงโคนต้น ด้านทิศตะวันออก นำดินออกบางส่วน
นำดินส่วนที่กลบลูกมะพร้าวออกครึ่งลูก
ดันต้นมะพร้าว ให้เอียงไปด้านทิศตะวันออก45องศา
จะทำให้ต้นมะพร้าวโตเร็วขึ้นมาก โคนโตและดกทุกต้นครับ
เดี๋ยวกลับไป กำแพง จะลงมือ ทำด้วยตัวเองเลย ขอบคุณนะครับ สำหรับความรู้ ซึ่งหาไม่ได้ในตำรา นอกจากจะได้เจอกับตนเอง หรือผู้รู้ได้ประสบมา แล้วนำความรู้มาบอกต่อ ขอบคุณคร๊าบ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 12:49:52 AM โดย jamedmc » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
โอ..คนไม่เคยถอย
*

ทุกวันนี้ทำทุกอย่างก็เพิ่อครอบครัว

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 08:47:48 AM »

เอากำลังใจมาให้ 1 เข่งเลยสำหรับเจ้าของสวนคนใหม่
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ขอบคุณนะครับ ผมจะเอาไปโปรยใส่ต้นไม้ทุกต้นเลย จะได้งอกงามและให้ผลที่ดี เพราะมาจากใจ ของเพื่อนๆสมาชิกเกษตรฯ ของเรา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 12:51:53 AM โดย jamedmc » บันทึกการเข้า

เคยท้อแต่่ก็ไม่เคยถอยนครินทร์  รอดเชื้อ    บ.ลดา
127 หมู่4 ต.หนองกบ อ.บ้านโป่ง
จ.ราชบุรี 70110
jame kp
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 12:54:44 AM »

ยิ้ม :)ตอนนี้ ปรึกษา กับพ่อ ว่าจะปลูกกล้วยน้ำว้าใหม่ในที่เดิม คือของเก่าปลูกไว้ เกือบๆ10 ปีแล้ว ต้นขึ้นโคนแล้ว จะขอคำแนะนำ จากเพื่อน สมาชิกฯว่าจะทำอย่างไร ใช้หน่อเดิมดีไหม แล้วต้นที่เราไถทิ้งจะจัดการอย่างไร จะปลูกที่เดิม ประมาณ 2 ไร่ครับ จุมพิต

ยงยุทธ ผักหวานป่า
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 05:40:37 AM »

แวะเข้าเยี่ยมชมครับ  ยินดีครับ คนบ้านไกล้กัน.. ผมคนทุ่งทราย (ตอนเกิดน่ะ)เหง้าอยู่ที่นี่ ตอนนี้ตั้งรกรากอยู่ เมืองพ่อขุน ได้มี เกษตรพอเีพียงเป็นจุดพบปะ ผมกลับทุ่งทรายปีละ 2 ครั้งครับ เยี่ยม พ่อ แม่
   ว่างๆเชิญแวะชมสวนผมที่นี่ครับ..คงมีหลายเรื่องที่แลกเปลี่ยนกัน
ยงยุทธ/สวนผักหวานป่ามอกกำปอ
http://forums.212cafe.com/koomka/

สวนผักหวานมอกกำปอ
ยงยุทธ ผักหวานป่า
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 06:16:19 AM »

แวะเข้าเยี่ยมชมครับ  ยินดีครับ คนบ้านไกล้กัน.. ผมคนทุ่งทราย (ตอนเกิดน่ะ)เหง้าอยู่ที่นี่ ตอนนี้ตั้งรกรากอยู่ เมืองพ่อขุน ได้มี เกษตรพอเีพียงเป็นจุดพบปะ ผมกลับทุ่งทรายปีละ 2 ครั้งครับ เยี่ยม พ่อ แม่
   ว่างๆเชิญแวะชมสวนผมที่นี่ครับ..คงมีหลายเรื่องที่แลกเปลี่ยนกัน
ยงยุทธ/สวนผักหวานป่ามอกกำปอ
http://forums.212cafe.com/koomka/

อ้อ..ที่มุมสมาชิกครับ

สวนผักหวานมอกกำปอ
โอ..คนไม่เคยถอย
*

ทุกวันนี้ทำทุกอย่างก็เพิ่อครอบครัว

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:16:58 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับ

เคยท้อแต่่ก็ไม่เคยถอยนครินทร์  รอดเชื้อ    บ.ลดา
127 หมู่4 ต.หนองกบ อ.บ้านโป่ง
จ.ราชบุรี 70110
jame kp
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:00:46 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดียามเช้าครับ คุณ โอ ตอนนี้ที่กำแพง พ่อเอารถมาไถไร่กล้วย น้ำว้าแล้วครับ ใจร้อนจริงๆ งบประมาณยังไม่ผ่านการอนุมัติเลย ลังเล ลังเล ให้คนมาขุดหน่อไว้ปลูก 600 ต้น ค่าแรงวันละ300  ร้องไห้ เพราะค่าแรงแถวบ้านเทียบกับค่าเก็บมะนาว มะนาวราคาแพง ค่าเก็บก็เพิ่ม มะนาวถูก ค่าแรงก็ถูก จะว่าไปค่าแรงยังมากกว่า แรงงานขั้นต่ำในกรุงเทพฯอีกแนะ เดี๋ยวประมาณ สิ้นเดือนคงต้องกลับไปชมผลงาน(ของพ่อ) พร้อมจ่ายงบฯ ร้องไห้
 ไปเพชรบูรณ์มาครับ เห็นเขาทำทางเดิน แบบง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก ที่ไร่มะขาม ชนิกา เลยเอารูปมาฝาก เผื่อสมาชิก จะนำไปใช้ได้ ผมว่าจะทำตาม เพราะน้ำท่วม(หน้าฝน)ทางเดินเข้าบ้านครับ  เศร้า

Liked By: netmatrix, , andrew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2011, 08:28:03 AM โดย jame kp » บันทึกการเข้า

jame kp
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 11:52:53 AM »

ตกใจ ตกใจ :oขุด ไถ พรวน ปลูก เสร็จแล้วครับ พ่อแจ้งยอดมา 5000 บาท ค่าแรงขุด -คน 900 บาท ค่ารถไถ ดัน ขุดร่องปลูก 1700 บาท 2 ชั่วโมงก่าๆ และค่าจ้างปลูก 8คน คนละ300 ก็2400 พ่อแจ้งยอดลมแทบจับ โกรธ โกรธ แต่เพื่อความสุขของพ่อ และรายได้เล็กๆน้อย เป็นการทำกิจกรรมยามว่างสร้างความสามัคคีในครอบครัว (เวลากลับบ้าน ต้องเข้าสวนกล้วยกัน แต่งใบ หวดหญ้า ตัดปลี ตัดเครือ) เงิน 5000 แลกกับการปลูกได้เกือบ 10ปีผมว่า โอเคน๊ะ แล้วจะนำรูปมาลงอีกที เวลากลับบ้าน อยากจะดูอยากจะเห็นใจจะขาด ร้องไห้ ร้องไห้ ต้นไม้ที่ลงไว้ก็ไม่รู้เป็นงัย น้องไก่รังแกและรบกวนหรือเปล่า รอชมกันนะครับ แลบลิ้น แลบลิ้น

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์