ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะม่วงมันขุนศรี~มันส์จริงมั้ยคะ  (อ่าน 6767 ครั้ง)
เจี๊ยบ
เกษตรกรมือใหม่
*

~รั ก ธร ร ม ช าติเ สีย งเพ ล ง~

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 01:03:19 PM »

ลองหาข้อมูลในGoogle ดู หลายคอมเม้นบอกว่า มะม่วงมันขุนศรี ตอนแก่เปรี้ยว สุกจะหวาน
ที่บ้านซื้อมาปลูกหนึ่งต้นค่ะ  พ่อค้าบอกว่าตอนแก่รสชาดมันเหมือนเขียวเสวย  กำลังสงสัยว่ามันหรือเปรี้ยวกันแน่
เพื่อนๆที่มีข้อมูลช่วยบอกทีค่ะ ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะคะ ทุกคน

adda
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 07:51:54 PM »

รสชาด ตามความรู้สึกที่กิน ผมชอบมาก ๆ ออกอมเปรี้ยวอมหวาน ยิ่งตอนใกล้สุกจะหวานมากๆ  ผมปลูกไว้ ร้อยกว่าต้นครับ ยิ้มเท่ห์
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 08:20:03 PM »

มะม่วง ต้องเปรี้ยว  ถ้าไม่ต้องการเปรี้ยว ทานฝรั่งดีกว่า
มะขามหวาน ต้องให้มีรสเปรี้ยวอยู่บ้าง  ถ้าไม่ต้องการเปรี้ยว ก็ทานกล้วยตากดีกว่า
มะม่วงเขียวเสวย ทานแล้ว ไม่มีรสชาดของมะม่วง
มะม่วงมันขุนศรี นี่แหละอร่อยที่สุด มีรสของมะม่วงครบบริบูรณ์

Liked By: nanter68, leksamer

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
seller
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 08:49:35 PM »

กลมกล่อม ทรงผลสวย ผมชอบเมือนกันครับ

Liked By: nanter68
farmer-thai
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 09:33:18 PM »

ตอนอื่น ยังไม่แก่จัด จะมีรสเปรี้ยวนำ ตามด้วยมัน
พอแก่จัด เนื้อในเริ่มเหลือง นี่นะผมชอบสุด เพราะจะเป็นหวาน มัน
ถ้าสุกแล้วก็งั้นๆ  เหมือน เขียวเสวยสุก ไม่อร่อย

เนื้อจะไม่แข็งเหมือนเขียวเสวย แต่เป็นมะม่วงหนัก จึงกว่าจะแก่ ช้ากว่าเขียวเสวย

ประทีป
330/58 ซอยวงศ์สว่าง11 ถนนวงศ์สว่าง
แขวงบางซื่อ  เขตบางซื่อ กรุงเทพฯ 10800
soontara
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 05:03:08 PM »

;)มันขุนศรีเป็นมะม่วงมันที่กำลังจะกลับมาโด่งดังอีกครั้ง  เพราะเขียวเสวยในบางพื้นที่มีปัญหาการติดผลเนื่องจากอ่อนไหวต่อการเปลี่ยนแปลงของอากาศในระยะที่ดอกกำลังบาน บางคนชอบมันขุนศรีเพราะแป้งน้อย เนื้อไม่แข็งเกินไป ปกติถ้าเก็บแก่จะมีรสชาดดีหวานนำเปรี้ยวและมัน บางท่านติว่าเขียวเสวยมันเกินไปชอบมันขุนศรีมากกว่า  นานาจิตตัง  ของอร่อยขึ้นอยู่กับคนชอบ  ที่สวนปลูกอยู่หลายสิบต้น ได้เงินทุกปีเพราะเป็นรุ่นท้ายๆของประเทศ

สุนทรา รังสยาธร 22 ถนนเทวีอุทิศ ต วัดเกต  อ เมือง จ เชียงใหม่  50000
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์