หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหยดด้วยท่อจิ๋วที่ ราชภัฏภูเก็ต  (อ่าน 63966 ครั้ง)
soi39
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 12:14:43 PM »

อย่างนี้ถ้าใช้ท่อขนาด 3 มม. น้ำก็พุ่งออกเป็นเส้นเลยสิครับ

แล้วถ้าอยากจะทำมากๆสักพันหลุม เราใช้ปั๊มน้ำสูบแล้วแรงดันมันจะดันท่อไมโครหลุดหมดหรือเปล่าคับ ?

Mr.Boonlue
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 07:43:12 AM »

อย่างนี้ถ้าใช้ท่อขนาด 3 มม. น้ำก็พุ่งออกเป็นเส้นเลยสิครับ

แล้วถ้าอยากจะทำมากๆสักพันหลุม เราใช้ปั๊มน้ำสูบแล้วแรงดันมันจะดันท่อไมโครหลุดหมดหรือเปล่าคับ ?
  -ตัดท่อ 3 มม. ยาวตามต้องการ 
  -ปลายท่อหยดลนไฟ หรือเป่าลร้อน แล้วใช้คีมหนีบปลายให้แบน
  -ใช้คัดเตอร์  เฉือนปลาย  ให้เป็นแผลเล็กๆ(จะให้แผลลึกแค่ไหน  ให้สังเกตเวลาเปิดน้ำดูครับ)
 เมื่อเปิดน้ำๆ ก็จะไหลหยดออกมา
  -การทำเป็นพันหลุม  ต้องแยกท่อเป็น ท่อประธาน ท่อแยก  ท่อย่อย  เพื่อให้แรงดันน้ำทุกหลุมใกล้เคียงกัน
ไม่หมู
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 02:55:42 PM »

กำลังจะทำระบบน้ำแบบนี้ค่ะ  เพราะทำง่าย ประหยัด  กะจะปลูกเมลล่อน 555  ในแปลงเล็กๆ  หลังบ้านพัก

Liked By: s.dod, kaewmai
bobbie
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 03:37:42 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ  โกรธ คือมีข้อสงสัยครับท่อ pe ที่เราเจาะผิดเราจะใช้อะไรปิดหรือพันไม่ให้น้ำไหลออกครับ  ขอบพระคุณผู้มีความรู้มาตอบนะครับ
ใช้ท่อจิ๋วตัดยาวประมาณ 5 เชน นำปลายลนไฟแล้วใช้คีมนีบให้ปลายติดกัน นำปลายอีกด้านเสียบเข้ารูที่เจาะผิด แค่นี้น้ำก็ไม่รั่วแล้วครับ
Mr.Boonlue
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 09:33:57 AM »

ถูกต้องแล้ว คุณ bobbie
      ขอบคุณมากครับ
ไม่หมู
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 09:44:47 AM »

การติดตั้งระบบน้ำหนดด้วยท่อจิ๋ว ตามภาพที่แสดงไว้นั้น  เป็นวิธีการง่ายๆ  ลงทุนน้อย  เป็นการประยุกต์โดยใช้หลักการน้ำรั่วจากท่อนั้นเอง  ดังนั้นการติดตั้งแบบนี้  ต้องเข้าใจเรื่องอื่นๆ พอสมควร  จึงแนะนำหลักสำคัญให้ทราบดังนี้
1.  เป็นระบบเล็กๆ  ท่อย่อยยาว ประมาณ 20-30 เมตร/เส้น
2.  ท่อจิ่วใช้ติดตั้งบนท่อย่อย  40-80 เส้น ต่อ ท่อย่อย 1 เส้น
3.  พื้นที่ปลูก  จะต้องปรับให้ได้ระดับ  ถ้าด้านหัวแปลงสูง ท้ายแปลงต่ำกว่า  น้ำจะหยดที่ท้ายแปลงมากกว่า
                                         ถ้าด้านหัวแปลงต่ำกว่าท้ายแปลง  ท่อจิ๋วแถบท้ายแปลง น้ำอาจไม่หยด
4.  ถังน้ำถ้าสูงจากพื้นเพียง 30-50 ซม.  เมื่อปล่อยน้ำ  น้ำจะไหลหยดช้าๆ  ถ้าถังน้ำสูง 3-4 เมตร  น้ำจะไหลหยดเร็ว  ต้องควบคุมอัตราการไหลด้วยประตูน้ำ
5.  สิ่งที่สำคัญมากคือน้ำต้องไม่มีตะกอน  ถ้ามีตะกอนท่อจิ๋วจะอุดตัน  จึงต้องป้องกันด้วยการใช้ที่กรอง ก่อนปล่อยน้ำเข้าระบบหยด
6.  ที่ๆมีน้ำประปา และไม่มีตะกอน  สามารถต่อน้ำจากระบบประปาเข้าท่อย่อยในระบบน้ำหยดได้เลย

อ่านๆ  เหมือนจะง่าย  แต่หนูทำไม่เป็นจริงๆค่ะ 55555 ไม่รู้จะทำได้ไหมนะ  แต่จะพยายามก่อนนะคะ  ขอฝากหนังฝากเนื้อด้วยนะคะ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: somjade, s.dod, kaewmai
ideaphone
*

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 02:07:09 PM »

กำลังทำน้ำหยดจากสายน้ำเกลือ..........จะเก็บภาพมาฝากครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

Liked By: kaewmai
ธนิต
*

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:27:17 AM »

เรียนเจ้าของกระทู้  เนื่องจากผมไม่เคยทำ จะรบบกวนขอภาพละเอียดกว่านี้
ตั้งแต่ถังน้ำ ท่อต่อจากถังน้ำ จนกระทั่งทาถึงต้นไม้ ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

Liked By: kaewmai
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์