หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหยดด้วยท่อจิ๋วที่ ราชภัฏภูเก็ต  (อ่าน 76022 ครั้ง)
non009
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 03:37:32 PM »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู้ดีๆ อยากทราบว่าน้ำ200ลิตรใช้แบบนี้ได้ท่อจิ๋วกี่ท่อ ใช้เวลาเท่าไรครับน้ำหมด จะได้นำไปปรับใช้กับพื้นที่ครับ

Liked By: arsun, s.dod

arsun
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 05:59:02 PM »

ขอบคุณครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: somjade, s.dod, kaewmai
Mr.Boonlue
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 01:33:07 PM »

คุณ  non009  ครับ

จำนวนน้ำ  200 ลิตร หรือ กี่ลิตรก็ตาม  จะได้ท่อจิ๋วกี่ท่อ  ขึ้นกับความต้องการน้ำต่อต้น  เช่น

มะเขือ  ต้องการน้ำวันละ 10 ลิตร/ต้น  เราก็จะใช้ได้ 200/10  = 20 ต้น  ต้น
    ***ฉะนั้น เมื่อเราต่อระบบจากน้ำเต็ม  1  ถัง  ต่อท่อจิ๋ว  20  ท่อ    น้ำจะหมดภายในเวลา 2 ชั่วโมง
    ***แต่ถ้าเราปล่อยน้ำลงในถังเพิ่มตลอดเวลาระหว่างให้น้ำมะเขือ  จะใช้หัวหยดได้มากกว่า 20  ท่อ  เช่น  30 ล  40  60 ท่อ
         ทั้งนี้  ขึ้นกับการสังเกตการหยด และเวลาที่น้ำหมด   
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 10:00:41 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง   กำลังจะหาทางลดต้นทุน  หัวน้ำหยดอยู่พอดี   จะปลูกผักหวานป่า  3  พันหลุม  ถ้าซื้อหัวน้ำหยด  หัวล่ะ 2 บาท  ก็ปาเข้าไป 6,000 บาท   เข้ามาเห็นฝาน้ำอัดลมแล้ว   คงจะไม่เสียค่าหัวน้ำหยดแล้วล่ะ    จุมพิต จุมพิต จุมพิต   

Liked By: s.dod, kaewmai
Mr.Boonlue
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:31:07 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง   กำลังจะหาทางลดต้นทุน  หัวน้ำหยดอยู่พอดี   จะปลูกผักหวานป่า  3  พันหลุม  ถ้าซื้อหัวน้ำหยด  หัวล่ะ 2 บาท  ก็ปาเข้าไป 6,000 บาท   เข้ามาเห็นฝาน้ำอัดลมแล้ว   คงจะไม่เสียค่าหัวน้ำหยดแล้วล่ะ    จุมพิต จุมพิต จุมพิต   
  -ครับ ไม่ต้องเสียค่าหัวน้ำหยด 
   -แต่ฝาน้ำอัดลม หรือฝาเบียร์ ฯลฯ  เป็นเพียงตัวบังคับให้ปลายท่อจิ๋ว อยู่ในตำแหน่งที่ต้องการ  ไม่ใช้หัวน้ำหยดนะครั
   ***ขอให้ทำได้ผลนะครับ  ตอนนี้ผมปลูกมะเขือยาว มะเขือเปราะ ผักหวานบ้าน  ก็ใช้น้ำวิธีนี้แหละครับ***

Liked By: wee, ongaed, s.dod, kaewmai
suwit porpeang
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 07:16:18 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับ ประหยัดและง่าย อายจัง อายจัง

If you think  allright   don' worry ;go ahead
ideaphone
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 07:31:43 AM »

ระหว่างท่อสายใหญ่ กับท่อจิ๋วที่ต่อไปหัวน้ำหยด ต่ออย่างไงไม่ให้รั่วค่ะ
มองรูปไม่ชัด 

น่าจะเจาะแล้วยัดเขาไปในรูได้เลยครับ ท่อพีอีจะยืดหยุ่นได้นิดหน่อยครับ
มีข้อต่อเล็กเสียบกับ PE 22mm ก่อน..ค่อยต่อสาย micro pe ครับผม...
เพิ่มอีกนิด อีกแบบนึงคือ ใช้ไฟ..ลนปิดปลายท่อแล้วเฉือน ด้วยคัตเตอร์นิดๆๆพอให้น้ำหยด ตามต้องการก็ใช้ได้นะครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: wee, s.dod, kaewmai
Mr.Boonlue
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 12:52:41 PM »

ระหว่างท่อสายใหญ่ กับท่อจิ๋วที่ต่อไปหัวน้ำหยด ต่ออย่างไงไม่ให้รั่วค่ะ
มองรูปไม่ชัด 

น่าจะเจาะแล้วยัดเขาไปในรูได้เลยครับ ท่อพีอีจะยืดหยุ่นได้นิดหน่อยครับ
มีข้อต่อเล็กเสียบกับ PE 22mm ก่อน..ค่อยต่อสาย micro pe ครับผม...
เพิ่มอีกนิด อีกแบบนึงคือ ใช้ไฟ..ลนปิดปลายท่อแล้วเฉือน ด้วยคัตเตอร์นิดๆๆพอให้น้ำหยด ตามต้องการก็ใช้ได้นะครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
  -เนื่องจากท่อจิ๋วที่ใช้ ขนาด 1-1.5 มม. ผมจึงใช้เหล็กขนาดตะปู 2-3 นิ้ว ปลายแหลมกลม  เจาะท่อพีอีที่ตำแหน่งต้องการ  แล้วอัดท่อจิ่วลงไป
  -ปลายท่อจิ่ว  ตัดเฉียง  เพื่อให้เสียบได้ง่าย
***กรณีใช้ข้อต่อเล็กเสียบท่ิอพีอีก่อน ค่อยต่อสายไมโคร  ก็ใช้ได้ดีสำหรับท่อไมโคร ขนาด 2-3 มม. ขึ้นไป  แต่เสียค่าข้อต่ออันละ 1-4 บาท ครับ

Liked By: wee, s.dod, kaewmai
weerapap_p
*

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 06:09:30 PM »

ขอชมสุดยอดเลยคับพี่กำลังมองหาวิธีทำระบบน้ำยดพอดีเลยได้แนวคิดดีคับไม่ต้องเสียตังเยอะด้วยคับ

paikla
*

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 02:54:43 PM »

idea สุดยอด ท่อจิ๋ว ซื้อที่ไหนครับ

Mr.Boonlue
*

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 09:02:09 PM »

ท่อจิ่ว ตามภาพ  เป็นท่อขนาดรู 1 มม. 
ปัจจุบันไม่มีขายแล้ว  ต้องใช้ขาดโตกว่า  ที่มีขาย น่าจะ 3 มม.
ถ้าต้องการใช้ขนาดรู 1 มม.  ต้องซื้อสายไฟเดี่ยว ขนาด 1 มม.  ลอกเอาฉนวนมาใช้  ส่วนทองแดง ใช้ทำขาติดกับฝาน้ำขวด

moh
*

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 05:44:02 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับ  อายจัง

Suriya Stimai
*

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 02:19:37 PM »

รบกวนถาม ท่อน้ำ ที่ใช้แทนท่อน้ำหยดขนาด 1-3 mm. ใช้ท่ออะไรมาประยุกต์ใช้แทนได้บ้างครับ
เห็นท่อ HDPE  มีขนาดเล็กสุดน่าจะ Dai. 16 mm. ครับ

กำลังจะลองไปทำที่บ้านบ้าง (ปลูกต้นชะอมไว้ 50 ต้น กำลังจะเอามาปลูกเพื่ออีกในอนาคต)

Mr.Boonlue
*

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 12:22:30 PM »

คุณ Suriya Stimai  ครับ
     ท่อจิ๋ว ขนาด 3 มม.  มีขายครับ (เฉพาะ 1 มม. เขาไม่ผลิตแล้ว) ถามตามร้านขายปุ๋ย ท่อพีอี  อุปกรณ์การเกษตร 

Liked By: s.dod
Suriya Stimai
*

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 05:16:41 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

phalikhit
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 11:31:27 PM »

ขอเสนอวิธีการทำระบบน้ำหยดแบบท่อจิ๋ว  แบบง่ายๆ ในพื้นที่ไม่มากนัก  ทำเองได้  ลงทุนน้อย  มีขั้นตอนดังนี้
 1.นำถัง200 ลิตร  วางสูงจากพื้น 20-50 ซม.  สำหรับใส่น้ำในระบบ
 2.ต่อท่อจากก้นถัง มีประตูน้ำ ไว้เปิดปิด แล้วต่อด้วยท่อย่อย
........................................................
.......................................................
    วิธีนี้  ใช้หลักการน้ำรั่วจากรูท่อ  ฉะนั้นพื้นแปลงปลูก  ต้องปรับให้อยู่ในระดับเดียวกัน  น้ำจะไหลใกล้เคียงกันทุกหัวหยด(ท่อจิ๋ว)
ไม่ต้องใช้พลังงานจากปั้มป์  น้ำในถังหมด ก็หยุดไหล  

ต่อท่อจากก้นถัง  แสดงว่าต้่องเจาะก้นถังใช่ไหมครับ
โธ่น่าเสียดายถัง
ไม่ต้องเจาะก้นถังก็ได้ครับ
เดินท่อไว้ที่พื้น วางถังให้สูงจากพื้น แล้วใช้สายยางทำกาลักน้ำดูดน้ำจากถัง(ด้วยปาก)แล้วเสียบเข้ากับท่อที่วางบนพื้น
แรงดันน้ำ ก็พอๆกับเจาะก้นถังนั่นแหละ  อยากให้แรงดันมากก็ตั้งถังไวสูงๆ

Liked By: ongaed, s.dod, kaewmai
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์