ข่าว
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนละอองดาว ความคืบหน้าล่าสุด  (อ่าน 25077 ครั้ง)
nong975
seller
*

« ตอบ #192 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 09:35:45 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมบ้านสวนละอองดาวนะค่ะ พรใดๆ ขอให้สถิตแด่ทุกท่านค่ะ
Happy New year 2011  อายจัง อายจัง อายจัง

แจ็ค
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #193 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 10:46:23 AM »

Liked By: bananafarm56

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #194 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 03:30:31 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/ltHGdgLaUGI?fs=1&amp;amp" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ltHGdgLaUGI?fs=1&amp;amp</a>

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #195 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 07:26:26 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีปีใหม่ครับ ยิ้มเท่ห์

Choo Choo
*

« ตอบ #196 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 12:01:37 AM »

ชื่นชมจากใจจริงครับ

ช่วยแนะนำผมที่ กท ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ

nong975
seller
*

« ตอบ #197 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 09:30:18 PM »

ชื่นชมจากใจจริงครับ

ช่วยแนะนำผมที่ กท ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ

ไปตอบแล้วนะครับผม
nong975
seller
*

« ตอบ #198 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 10:36:52 PM »

สวสัดีปีใหม่ทุกท่านะครับ

ห่มฟาง

ตั้งแต่ต้นเดือน   จนถึงปลายเดือนธันวาคม  ผมไปหอบฟาง จากที่นารอบข้าง
หลังจากที่เขาเกี่ยวข้าวเสร็จขึ้นมาห่มดินในสวน เพื่อรักษาความชุ่มชื้นในดิน และเป็นการปรับโครงสร้างดิน
ให้ดีขึ้นด้วย เนื่องจากดินที่เอามาถมใหม่  เป็นดินที่ไม่ค่อยดี เลยต้องปรับสภาพกันยกใหญ่ ยกไปแบกมา
 ชาวบ้านเขาเริ่มจะเผาฟางเพื่อรอไถเตรียมดินทำนาปรัง เลยต้องรีบ และจำเป็นต้องจ้างรถยนต์
ขนฟางมาให้ หมดไป 2000 บาทเพื่อเอารวมกับฟางที่ผมที่ขนเองสิบกว่าไร่ เลือกเอาเฉพาะ
กองฟางที่ออกจากรถนวดข้าว ไม่ได้ถ่ายรูปตัวเองตอนแบกฟาง  ได้แต่รูปตอนงานเสร็จแล้ว
งานนี้ทำเอาเคล็ดขัดยอกไปนานเลยครับ  ตั้งแต่ห่มฟางเสร็จรดน้ำพืชก็มีอาการดีขึ้นเรื่อยครับ
เห็นแล้วก็หายเหนื่อยไปนิดนึง  การห่มฟางเพื่อปรับสภาพดินผมได้แรงบันดาลใจจากคุณลุงชมภู เบ้าทอง
ที่ใช้สูตรการห่มฟางเพื่อบำรุงดินครับ แบกฟางเกือบเดือนกลางนาแดดร้อนๆคนเดียว
ชาวบ้านที่ผ่านไปมาเขาก็งงว่ามาแบกไปทำอะไร คนแถวนั้นมีแต่จะเผาฟาง
เพราะฟางในนาเยอะไถยาก ตอนนั้นผมเลยเข้าใจคำว่า บ้าหอบฟาง

แปลงมะนาวที่ปลูก ตอนยังไม่ห่มฟางมีแต่ทรงกับทรุดตอนนี้ เริ่มแตกใบใหม่ให้เห็นบ้างแล้วครับ

ชะอมที่แตกใบใหม่ ปลูกตั้งแต่ก่อนฝน ได้แค่นี้เอง อายจังเลย

แถวนี้ก็ห่มฟางแล้ว

ไผ่เริ่มขึ้นบ้างแล้ว ใกล้จะเหมือนกอไผ่แล้ว

อีกมุมของสวนไผ่ที่ห่มฟางครับ

สภาพอากาศที่แห้งแล้ง ความชื้นในอากาศน้อย ฟางสามารถรักษความชื้นในดิน ทำให้เราไม่ต้องรดน้ำต้นไม้บ่อยนัก และยังช่วยให้พืชเจริญเติบโตต่อไปได้เรื่อยๆแม้อากาศจะไม่เป็นใจก็ตาม  นี่ไงไผ่แทงหน่อตอนหน้าแล้ง และหนาว เห็นแล้วชื่นใจมั้ยล่ะ หน่อแรกอาจเล็กไปบ้าง

Liked By: netmatrix, Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2011, 10:40:44 PM โดย nong975 » บันทึกการเข้า
nong975
seller
*

« ตอบ #199 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 10:54:12 PM »

ช่วงนี้เป็นช่วงเริ่มทำนาปรังของแถบที่ผมอยู่ครับเป็นเขตชลประทาน ของจังหวัดกาฬสินธุ์
นาปรังนี้จะลองทำนาโยนกับเขาดูครับ 
เป็นการทำนาโยนของผมครั้งแรกครับ หลังจากศึกษาจากท่านอาจารย์  titcan ในเวบนี่แหละแล้วก็หาอ่านเอาจากหนังสือ
ผมเตรียมการเพาะช้าไปเลยไม่ได้เตรียมดินที่ใช้เพาะแบบแห้ง เนื่องจากไม่แน่ใจเรื่อง น้ำในคลองชลประทานที่มาบ้างไม่มาบ้าง
เลยไม่ได้เพาะแบบแห้งตามที่ ท่านอ. titcan  แนะนำเอาไว้ เลยลองอีกแบบครับ
ลองเพาะกล้าแบบเปียกดูครับ เพราะทำได้เร็ว  ทำในช่วงวันปีใหม่ครับ  เป็นการฉลองปีใหม่กับงานในนาข้าวครับ

สูบน้ำใส่หลังจากที่จ้างรถไถไถไว้ให้

คราดเองด้วยมือนะเนี่ยะ เริ่ม แปลงแค่นี้  คราด 9.00  เสร็จ 15.00 น. เลยถึงบางอ้อว่าทำไมเค้าใช้รถไถกัน เมื่อยมาก  ยิงฟันยิ้ม

วางถาดเพาะ 150 ถาดเตรียมเพาะกล้าแบบเปียก (ที่นาประมาณ 1.5 ไร่  นาปรังใช้ไร่ละ 80-90 ถาด)

ใส่โคลน รองพื้นในถาดเพาะก่อน

เสร็จแล้วเดินหว่านพันธุ์ข้าวที่แช่น้ำไว้ 1 คืนและเอาขึ้นมาบ่มอีก 1 วัน 1 คืน  ปีนี้ผมปลูกโดยใช้พันธุ์ข้าวเหนียวแดงครับ
ปลูกตามชาวบ้านส่วนใหญ่

ใช้ที่ฉาบปูน (ยืมช่างที่เขามาสร้างห้องน้ำ)   เกลี่ยให้ทั่ว แล้วตักเอาโคลนขึ้นมาฉาบทับเเมล็ดข้าวอีกที
ปรับดินให้เรียบเสมอขอบหลุมในถาด
เป็นอันเสร็จ      150 ถาด ใช้เวลา ไม่ถึง 3 ชั่วโมงนะครับ

ถ่ายวันที่ 14 มกราคม 54  เพาะลงถาดมาแล้ว 14 วัน ความยาวของกล้ายังไม่ยาวพอที่จะโยนเลยครับ
สงสัยจะเป็นเพราะอากาศหนาวครับ ที่กาฬสินธุ์ตั้งแต่หลังปีใหม่มา หนาวจริงๆเลยครับปีนี้ หนาวยาวนานด้วย
 ผมหว่านปุ๋ยช่วยไปแล้ว แต่ก็โตอย่างช้าๆครับ

ปัญหาอีกอย่างของการเาพะกล้าแบบเปียกคือต้นกล้าข้าวขึ้นขึ้นไม่ค่อยเสมอครับ  บางหลุม 2 ต้น บางหลุมต้นเดียว
 บางหลุมไม่งอกเลยก็มี เลยดูแหว่งๆ ไม่สม่ำสมอครับ

ดูกันใกล้ๆ ขึ้นไม่ค่อยสม่ำเสมอครับ  คาดว่าอีก 7 วันน่าจะโยนได้ครับ รวมเวลาเพาะ คงจะ20วัน กว่าจะได้โยน 

สรุปบทเรียนที่ได้ว่า   การเพาะกล้าแบบเปียกซึ่งเป็นการเพาะกล้าข้าวที่หยาบกว่าการเพาะแบบแห้ง
เพาะแบบเปียกทำเสร็จเร็วก็จริงแต่กล้าโตช้า เนื่องจากเราไม่ได้ผสมปุ๋ยในดินที่จะเอาลงถาด แต่เอาโคลนในนาใส่ในหลุมเถาดพาะ 
เวลาใส่เม็ดข้าวก็หว่านเอา ทำให้จำนวนเมล็ดข้าวที่ลงหลุมไม่เท่ากันและไม่สม่ำเสมอ  ทำให้ข้าวงอกออกมาในแต่ละหลุมไม่สม่ำเสมอ ครับ  งานนี้ลองผิดครับแต่ก็น่าจะพอโยนได้    แต่คราวหน้าจะลองให้ถูกครับ 
ประสบการณ์ในการทำงานที่ดีต้องแลกด้วยบทเรียนจากการลงมือทำอย่างอุตสาหะครับ
หวังว่าจะมีประโยชน์กับท่านที่เข้ามาอ่านนะครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์ก็ได้เด้อ
โดยหน่องคนเดิม

Liked By: netmatrix, Numdoitung
sompol
*

« ตอบ #200 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:00:15 AM »

...มาติดตามชมการทำนาโยนครับ อาทิตย์นี้คงได้โยนแล้ว อย่าลืมเอาภาพมาให้ชมครับ ผมอยากทำนาโยนแต่ที่สวนไม่มีน้ำพอทำได้แค่นาปีและรอน้ำฝนอย่างเดียวจึงทำได้แค่นาหว่านแห้ง 

กัญจน์
*

« ตอบ #201 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:33:02 AM »

ไม่รู้ตอนข้าวออกจากถาดรากของต้นกล้าจะพันธุ์กันหรือเปล่าครับ เอาใจช่วยครับทำครั้งแรกถือเป็นประสบการณ์ครั้งต่อไปดีกว่าเดิมแน่นอน เห็นการห่มฟางแล้วทึ่งมากผมเคยคิดที่ห่มแบบนี้บ้างแต่ไม่มีฟางให้ห่ม แล้วผมจะติดตามรอฟังผลช่วงเขาฤดูฝนจะมีวัชพืชขึ้นได้หรือเปล่าถ้าเราห่มแบบนี้ครับ สู้ๆขอมอบกำลังใจจากครอบครัวบ้านสวนไทรงาม

CHOKCHAISI
*

« ตอบ #202 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 02:32:57 PM »

เข้ามาให้กำลังใจคนกะสินนำกันเด้อครับ สู้ๆๆๆๆ

jojoline
*

« ตอบ #203 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 12:31:29 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้คับชอบเกษตรเหมือนกันแต่ยังติดภาระอยู่เดียวได้ทำแน่รอคนเช่าที่คืนก่อนเกรงใจไม่อยากเอาคืนทำมาตั้งแต่สมัยย่าแล้ว

nong975
seller
*

« ตอบ #204 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:45:04 PM »

ขอบคุณทมุกท่านที่ให้กำลังใจครับ

ตอบคุณ sompol แม้หว่านแห้งด้วยวิธีแตกต่างแต่สุดท้ายคือผลผลิตครับ ที่สำคัญที่สุด

ตอบคุณ กัญจ์  ผมว่าอยู่ที่เราห่มฟางหนาแค่ไหนครับ  ตอนนี้วัชพืชบางตัวก็เริ่มแทรกตัวออกมาบ้างแล้ว
รากข้าวพันกันนัวเนียมากๆครับ

ตอบคุณ CHOKCHAISI  ขอบคุณหลายๆเด้อครับ

ตอบคุณ jojoline เป็นกำลังใจให้ด้วยคนครับ ไม่ลองทำก็ไม่รู้ครับ ต้องลอง

nong975
seller
*

« ตอบ #205 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:52:12 PM »

เอาภาพบรรยากาศการโยนกล้าครั้งแรกมาฝากครับ
โยนเมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ จันทร์ที่ผ่านมาครับ

วันแรก มีกัลยณมิตร เป็นสหายร่วมอุดมการณ์พอเพียง จากสวนโฮมบุญ  มาร่วมเก็บเกี่ยวประสบการณ์ด้วยครับ
สองคนไกลๆในภาพ ส่วนเจ้าของสวนตัวจริงเขาก็นั่งโยนอย่างสบายใจ   เป็นครั้งแรกที่ผมเห็นคนทำนาด้วยความสบายกายใจอย่างนี้

ผมเองก็ลองดูบ้าง (ดูไปเหมือนกำลังโบกมือ ไชโย คนเดียวอยู่กลางทุ่งเนาะ)

วันต่อมา  ม้วนถาด และเคลื่อนย้ายถาด มาถอนกล้าข้าง ๆ ท้องนา แต่สายมาแดดชักร้อนเลยอพยพไปถอนในร่ม

มีเกร็ดเล็กน้อยมาฝากจากการทดลองเพาะแบบเปียกที่ผมทำนะครับ
 ถ้าดินในถาดเพาะเปียกเกินไป กล้าจะถอนยากครับ
ถ้าเอาถาดกล้าออกจากแปลงเพาะมานานเกินไปต้นกล้าจะเฉาเพราะเริ่มขาดน้ำ
ถ้าตุ้มดินในถาดเพาะเปียกเกิน เวลาถอนกล้าออกมาโยนก็จะลำบากเพาะตุ้มดินเหนียวติดกันโยนให้กระจายลำบาก
ดังนั้นความชื้นในถาดเหมาะสม และระยะเวลาในการเอาถาดกล้าขึ้นจากแปลงเพาะต้องไม่นานมากครับ
( จั่งซี่มันต้องถอน )   

บ่อแหนแดงที่เพาะเตรียมไว้รอใส่แปลงนาหลังข้าวตั้งตัวได้ครับ บางวันก็เอาให้ปลาในบ่อกินครับ กินไม่เคยเหลือ
ช่วงนี้เจ้าของสวนแจกอยู่กระดานแจกนะครับ

นี่แหละครับ เพาะแบบเปียก ดินในหลุมไม่เสมอปากหลุมเพาะ  รากต้นข้าวเลยแจมหลุมอื่นนัวเนีย

ภาพหลังจากโยนกล้าเสร็จแล้ว 

กี่หนทางที่พานพบ  ต่างก็จบที่เงินตรา
ครอบโลกทั่วโลกา พาให้คนหลงวิ่งตาม
เดินทางทวนกระแส แม้ท้อบ้างเหนื่อยก็ตาม
สุดท้ายย่อมงดงาม  และเปี่ยมสุขสมดังใจ

อาซิโตน
ยินดีต้อนรับ
*

0815447159 ม.8 ต.ขมื้น อ.เมือง สกลนคร

« ตอบ #206 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:54:11 PM »

น่าสนใจมากฮับ

nong975
seller
*

« ตอบ #207 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:58:33 PM »

ขอส่งกำลังใจไปให้  ถึงเพื่อนร่วมทางทุกท่าน 
 แม้วันนี้ ฟ้าอาจมืดมิด จงกำความคิด ความฝัน  อย่างแน่นหนา

และเมื่อถึงคราว อิสระผ่านเข้ามา ก็ปล่อยให้ทยาน ไปข้างหน้า สุดแรงฝันเถิดครับ

แม้แสงขอบจะลาลับ อาทิตย์ดับไม่เห็นฟ้า
แลแสงดาวที่พร่างพราว สกาวส่อง แสงตามมา
จงเห็นสอง ด้านวิญญา เหมือนเพลาที่ผ่านไป

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14   ขึ้นบน
  พิมพ์