หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะพร้าว @ ดำเนินสะดวก (อัพเดตสวนหน้า 18 เลยครับ)  (อ่าน 129088 ครั้ง)
ปากแดงดอทคอม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:39:17 PM »

เมื่อก่อนนี้คนทำหน้าที่ปอกมะพร้าวเป็นแม่ผมครับ แต่พอผมเข้ามาช่วยแม่ดูแลสวน หน้าที่ปอกมะพร้าวก็ต้องเป็นของผมไปโดยปริยายครับ ก็ดีครับคนจับแต่เมาส์กับคีย์บอร์ด เขียนโปรแกรม มาปอกมะพร้าวดูบ้างก็สนุกไปอีกแบบครับ

มาดูวิธีปอกมะพร้าวกันเล่น ๆ นะครับ หลาย ๆ คนน่าจะรู้แล้วแหละ แต่ขอผมลงไว้หน่อยละกันนะครับ

มะพร้าวที่จะนำมาปอกครับ ผมชอบปอกลูกใหญ่ ๆ ปอกง่ายกว่าลูกเล็กอีก

เครื่องมีสำหรับปอกมะพร้าวครับ คีมปอกมะพร้าว กับ อีโต้ ครับ

Liked By: PHUTIP

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596

*

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:44:48 PM »

1. เอามะพร้าววางที่พื้นนะครับ หันหัวมะพร้าวให้ออกจากตัวคนปอก ขออภัยรูปนี้ที่เห็นเท้าผมนะครับ

2. จับคีมยกขึ้นแล้วปักไปแรง ๆ ตรงแถว ๆ หัวมะพร้าวเลยครับ ปักลงไปให้ชนกะลาข้างในเลยครับ

3. เมื่อปักลงไปแล้วก็ง้างคีมออกนะครับ เราจะง้างได้สบายเลยครับ โดยใช้หลักการของคานดีดคานงัด

4. ทำแบบเดียวกับข้อ 2 แต่ทีนี้หมุนลูกมะพร้าวไปทำตรงตำแหน่งอื่น ๆ ให้รอบลูกมะพร้าว

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
tonkhoa
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:53:13 PM »

ตามมานั่งดูวิธีปอกมะพร้าวค่า

*

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:55:24 PM »

เมื่อทำจนรอบแล้วจะได้ตามรูปนี้นะครับ

จากนั้นก็ใช้อีโต้แซะ ๆ เส้นใยมะพร้าว แซะ ๆ มันไปเรื่อย ๆ นะครับ อาจจะต้องใช้มือดึงออกแรงนิดหน่อย

สุดท้ายก็ได้เป็นมะพร้าวตามรูปนี้ครับ

จากรูปเห็นจุดที่ผมวงกลมสีแดงมั้ยครับ อันนั้นเป็นตาที่มะพร้าวจะงอกออกมาครับ เวลาเราดูกะลามะพร้าวกะลามันจะแบ่งเป็น 3 ส่วนที่ผมทำเป็นเส้นสีน้ำเงินไว้นะครับ ให้สังเกตนะครับตาที่มะพร้าวจะงอกออกมานั้นจะกินพื้นที่ใหญ่สุด

การจะผ่ามะพร้าวแบบโช้ะเดียวผ่าครึ่ง ให้เอามือรองรับไว้ตรงส่วนที่เป็นตาใหญ่นะครับ จากนั้นเอาสันมีดอีโต้สับไปทีเดียวตรงสันมะพร้าวอีกด้านหนึ่ง ดูจากรูปตรงที่ผมทำลูกศรสีดำไว้นะครับ ให้โดนตรงสันด้วยนะครับ มันจะร้าวเป็นวงรอบเลยครับแค่เฉาะลงไปทีเดียว

*

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 10:04:41 PM »

จากนั้นก็แกะเนื้อออกจากกะลาครับเพื่อเตรียมเอาไปให้แม่ค้าเอาไปทำกะทิต่อ รูปนี้ผมแกะใส่ถุงไว้ 2 ลูกก่อนครับ เพื่อจะเอาตัวอย่างมาลงเว็บ

ส่วนสองรูปนี้ เป็นมะพร้าวทั้งหมดที่ปอกโดยผม เอาใส่กระสอบไว้เตรียมขนเข้า กทม วันพรุ่งนี้แล้วเอาไปผ่าแกะเนื้อออกพรุ่งนี้ก่อนเอาไปให้แม่ค้า เพื่อที่จะได้มะพร้าวสด ๆ ไปทำกะทิครับ

ส่วนอันนี้มะพร้าวเสีย 3 ลูกครับ ผมจะผ่าออกมาให้แม่เลย เพื่อให้ส่งขายสำหรับเอาไปทำเป็นวัตถุดิบทำสบู่ต่อไปครับ (กิโลละ 8 บาท)

มะพร้าวเสีย ๆ เหม็นหืนที่ผมสังเกตดูมักจะเกิดจากรูที่เป็นตางอก มันรั่วอากาศสามารถเข้าไปได้ หรือ น้ำมะพร้าวออกสามารถออกมาจากรูแล้วทำให้มีการเน่าเกิดขึ้นครับ

*

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 10:08:12 PM »

สำหรับคืนนี้ขอตัวไปนอนก่อนนะครับ พรุ่งนี้ผมมีภารกิจจะต้องไปใส่ปุ่ยในสวนมะพร้าวครับ  ยิ้มเท่ห์

Thipsri
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 07:09:17 PM »

ชื่นชมค่ะ

dekwat2518
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 07:49:45 PM »

;Dสวัสดีครับ ขอบคุณสำหรับเกร็ดความรู้ที่ได้รับและอีกอย่างหนึ่งวิธีการผ่ามะพร้าว เพิ่งรู้นะเนี่ย ยิ้มกว้างๆ

วังอิทกชื่อมาจากปลาใหญ่
Kwanthong
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:29:57 PM »

มาคอยติดตาม...และขอชื่นชมครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

garden
*

เมื่อมองดูหยดน้ำ ก็ขอให้นึกถึงต้นน้ำ

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:50:27 PM »

มีสวนมะพร้าว คล้ายกันนี้เหมือนกันครับ
อยู่แถวบ้านโป่ง
ในสวนจะไม่ให้มีหญ้าขั้นเลย เพราะมันจะแย่งปุ๋ยมะพร้าวครับ
ปัญหาสำคัญของการปลูกมะพร้าว คือการเก็บเมื่อต้นมันสูงมากๆ
เป็นงานหนัก และ เหนื่อยมากทีเดียว
(มะพร้าวน้ำหอม ต้นมันไม่ได้เตี๊ยหรอก มันสูงมาก แต่ไม่ถึง
กับมะพร้าวใหญ่) และที่ว่างระหว่างมะพร้าว
ปลูกอะไรไม่ค่อยได้หรอกครับ ขุดลงไปเจอแต่รากมะพร้าว
และ เป็นที่ร่ม ถึง ร่มมาก ทำได้อย่างเดียวคือ เพาะมะพร้าวขาย
อาจจะเลี้ยงไก่บ้านได้(เคยเลี้ยงดีมากๆ แต่มีปัญหาโขมยชุมเลยเลิกไป)
ปัญหามะพร้าวหล่นใส่หัวจะไม่เกิดเลย ถ้ามีการตัดมะพร้าวขายทุกวัน
มะพร้าวเป็นพืชประเภท น้ำซึมบ่อทราย ไม่ใช่ประเภท รวยตูม
อีกอย่างที่ราคาดีคือแคะมะพร้าวแก่ ตากแห้งส่งโรงงานทำน้ำมันมะพร้าว
ที่อยู่แถวบ้านเจ้าของกระทู้นั่นแหละ มี 2 โรงใหญ่ๆ รับตลอด ราคาดี ถึง ดีมากซะด้วย
แต่ก็เหนื่อยมากกว่าจะได้เนื้อมะพร้าวแห้งใส่กระสอบส่งเขาได้

Liked By: PHUTIP, worawit6311
garden
*

เมื่อมองดูหยดน้ำ ก็ขอให้นึกถึงต้นน้ำ

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:59:22 PM »

รูปสวนมะพร้าวที่บ้านโป่งครับ
รูปนี้2-3 ปีแล้วครับ

Liked By: PHUTIP, worawit6311

* DSC00160 (Small) (Custom).JPG (75.5 KB, 600x400 - ดู 941 ครั้ง.)
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 01:14:03 AM »

รูปสวนมะพร้าวที่บ้านโป่งครับ
รูปนี้2-3 ปีแล้วครับ

ลูกสาวหน้าตาน่ารักมากเลยครับ

มะพร้าวที่สวน ที่เป็นมะพร้าวแก่ผมจะเก็บทุก ๆ 45 วันครับ ปัญหาคือมันเก็บทุกวันไม่ได้เพราะไม่มีคนมาสอยให้ มันก็เลยจะมีมะพร้าวหล่นบ้างครับ ผมทำสถิติดูเนื้อที่ 8 ไร่ มะพร้าวแก่ต้นสูงจะหล่นเฉลี่ยประมาณวันละ 4-6 ลูกครับ

เรื่องเลี้ยงไก่ เคยคิดเหมือนกันนะครับ เพราะว่าเห็นปลวกตามพื้นดินเยอะเหมือนกันครับ บางทีผมพลิกลูกมะพร้าวที่อยู่ตามพื้นดินขึ้นมาดู จะเห็นปลวกยั้วเยี้ยตามพื้นดินเลยครับ

VERAPONG
*

สวนบ้านพระจันทร์ สมุทรสงคราม

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 07:10:11 PM »

สวัสดีครับ คุณปากแดง
แหม! นานๆจะเจอคนอยู่แถวนี้ ชื่นชมและขอให้กำลังใจนะครับ ยิ้ม ยิ้ม ผมอยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลครับ
แต่อยู่คนละจังหวัด  ถ้าเลยบ้านคุณปากแดงมาเรื่อยๆ จะเข้าเขตจังหวัดสมุทรสงครามไงครับ
เลยมาจนถึงวัดคริสต์ ตลาดเก่าบางนกแขวก สวนผมอยู่แถวๆนี้แหละครับ เป็นสวนมะพร้าวปนๆกับ
ไม้ผลอื่นๆ มั่วไปหมดครับ
เรื่องกระรอกกินมะพร้าวนี่ ต้องยอมเขาครับ มากมายเลยครับในสวน ธรรมชาติดีครับ ลูกสาวผมมาเที่ยวทีไร
เค้าบอกไงรู้มั้ยครับ “....โค-ร..ธรรมชาติเลย”
ในสวนมะพร้าวแถวบ้านผม เขาก็ปลูกหมดแหละครับ  ถ้าตัดมะพร้าวออกบ้าง ก็ปลูกลิ้นจี่ ส้มโอ มะยงชิด
มะปราง ชมพู่มะเหมี่ยว แล้วแต่ชอบครับ  ส่วนผมชอบมะยงชิดกับมะปราง ก็ปลูกหลายหน่อย เพราะไม่ต้อง
ดูแลมาก ส่วนลิ้นจี่บางปีก็ไม่ค่อยออก ส่วนส้มโอใช้ยาเยอะ ที่บ้านผมตัดทิ้งหมดแล้วครับ
ว่างๆ อยากไปเที่ยวบ้างนะครับ สู้ๆนะครับ

1400 ตึกไทยคลองเตย ชั้น 6
ถนนพระราม 4 คลองเตย กรุงเทพฯ 10110
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 07:58:59 PM »

สวัสดีครับ คุณปากแดง
แหม! นานๆจะเจอคนอยู่แถวนี้ ชื่นชมและขอให้กำลังใจนะครับ ยิ้ม ยิ้ม ผมอยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลครับ
แต่อยู่คนละจังหวัด  ถ้าเลยบ้านคุณปากแดงมาเรื่อยๆ จะเข้าเขตจังหวัดสมุทรสงครามไงครับ
เลยมาจนถึงวัดคริสต์ ตลาดเก่าบางนกแขวก สวนผมอยู่แถวๆนี้แหละครับ เป็นสวนมะพร้าวปนๆกับ
ไม้ผลอื่นๆ มั่วไปหมดครับ
เรื่องกระรอกกินมะพร้าวนี่ ต้องยอมเขาครับ มากมายเลยครับในสวน ธรรมชาติดีครับ ลูกสาวผมมาเที่ยวทีไร
เค้าบอกไงรู้มั้ยครับ “....โค-ร..ธรรมชาติเลย”
ในสวนมะพร้าวแถวบ้านผม เขาก็ปลูกหมดแหละครับ  ถ้าตัดมะพร้าวออกบ้าง ก็ปลูกลิ้นจี่ ส้มโอ มะยงชิด
มะปราง ชมพู่มะเหมี่ยว แล้วแต่ชอบครับ  ส่วนผมชอบมะยงชิดกับมะปราง ก็ปลูกหลายหน่อย เพราะไม่ต้อง
ดูแลมาก ส่วนลิ้นจี่บางปีก็ไม่ค่อยออก ส่วนส้มโอใช้ยาเยอะ ที่บ้านผมตัดทิ้งหมดแล้วครับ
ว่างๆ อยากไปเที่ยวบ้างนะครับ สู้ๆนะครับ

โอววว ดีใจจริง ๆ ครับ ผมไปบ่อยครับแถว ๆ วัดคริสต์ พาแม่ไปตลาดนัดแถวนั้นบ่อย ไปตลาดริมน้ำบางนกแขวกก็ไปบ่อยครับ บางทีก็พาพ่อผมไปนั่งกินอาหารที่ร้าน "คนทีริมน้ำ" เคยได้ยินชื่อร้านนี้มั้ยครับ ผมจะไปทำสวนทุกวันเสาร์และอาทิตย์ครับ ที่สวนผมยินดีต้อนรับครับ ผ่านมาแวะมาทักทายกันบ้างนะครับ

VERAPONG
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 08:50:44 AM »

ตรงตลาดนัด ข้ามคลองบางนกแขวกไปทางตลาดเก่าริมน้ำ เลยไปสัก 200 เมตร ขวามือ ทางไปวัดเจริญสุขารามวรวิหาร ผมอยู่แถวๆนั้นครับ
กลับไปเกือบทุกอาทิตย์เหมือนกัน ถ้าว่างนะครับ

สภาพเดิมๆครับ ที่เห็นคือมะปราง-มะยงชิด ครับ สมัยก่อนตอนเด็กๆ จำได้ว่าเก็บกันทีนึงมากมายจริงๆ

* 1.png (54.63 KB, 173x130 - ดู 1034 ครั้ง.)

ถนนพระราม 4 คลองเตย กรุงเทพฯ 10110
VERAPONG
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 08:58:30 AM »

ตอนนี้ที่ๆบ้านก็แบ่งๆกันไป พี่น้องหลายคนครับ ของผมประมาณ 3 ไร่ครับ
หลังจากนั้น ผมก็ปรับสภาพเป็นแบบนี้

* 2.png (66.94 KB, 540x140 - ดู 1111 ครั้ง.)

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์